[Funland] Tĩnh Hải Quân!

Trạng thái
Thớt đang đóng

pain

Xe ba gác
Oạch, vụ này em hóng vậy, nghe các cụ chém mà đầu em nó ong ong :D
Ồ không sao lão ơi!

Thớt này toàn ông bị tiền đình nên phong cách chém cũng bay bay kiểu " Cả thiên hạ quay, mỗi ta ...thẳng"=))

Lão khai vài đao đê cho oách:))

ottimista83

Xe hơi
Em đọc xong thấy bên tai cứ lùng bùng, chưa hiểu gì ... đành đánh dấu, mai em vào đọc lại sau vậy

pháo BM21 grad

Xe container
Cụ TONGIA đá hơi tiểu xảo nhỉ, em chắc nội dung của thớt Tĩnh Hải Quân này cụ đã chuẩn bị đầy đủ rồi nhưng chưa chịu post lên, chắc đề mọi người tự tìm tòi trước rồi cụ mới khai sáng sau phỏng ạ.
Em hóng mấy cụ cao niêm chém là nhánh Thanh Long đã bị Cao Biền yểm nên xứ Bắc không sinh đc Thánh nhân nữa, toàn đẻ ra hạng sỹ phu ăn tục nói phét. Nhánh Bạch Hổ vẫn vượng nên cả ngàn năm nay Vua Chúa đều phát tích từ mạn Thanh Hoá đổ vào Nam.
Mà cụ [@TÉP;25556] mí cụ [@trauxanh;321342] cho em hỏi nà cái Huyền Vũ và chu Tước của mình thời đó nó nằm ở đâu ợ :-?? Hơn nữa nếu nhìn địa hình thì em đoán mình tọa tây bắc hướng về đông nam à các cụ ?

trauxanh

Xe lăn
Mà cụ [@TÉP;25556] mí cụ [@trauxanh;321342] cho em hỏi nà cái Huyền Vũ và chu Tước của mình thời đó nó nằm ở đâu ợ :-?? Hơn nữa nếu nhìn địa hình thì em đoán mình tọa tây bắc hướng về đông nam à các cụ ?
Dạ dạ....
Em vừa bị an cô hôn nó vật, giờ mí xong...
Việc đại sự nài lão cứ réo cho lão XPQ giả nhời là ra hết đấy ạ.

Ngo Rung

Xe lăn
Ồ không sao lão ơi!

Thớt này toàn ông bị tiền đình nên phong cách chém cũng bay bay kiểu " Cả thiên hạ quay, mỗi ta ...thẳng"=))

Lão khai vài đao đê cho oách:))
Hè hè, em quen công trừ nhân chia kiểu Tây roài, mà mấy cái món này không cộng trừ nhân chia được nên thấy IC của em nó cũng rung rinh theo nhịp chém của các cụ roài :))
À mà mấy bữa trước thấy nói cái huyệt gì ở Thanh Hóa mà lão Cao Biền không dám yểm ấy, cụ nào biết mô tả lại em tham khảo với để bữa nào về quê Gấu thì lên ngó thử xem dư lào?! \m/

TÉP

Xe buýt
Em nghe nói có câu Minh đường tụ thuỷ thì vận khí rất tốt, tiền tài không phải nghĩ.
Minh đường nhà mình chính là cái bể Đông, có tượng Chu Tước là cái đảo HS. Luận đến đây tự dưng thấy cú thật, mả cha cái nhà bố con thằng Cao Biền thời này mà nó vẫn cố yểm nhà em, chả trách làm quả nào chết quả đấy.

TÉP

Xe buýt
Em nghe nói có câu Minh đường tụ thuỷ thì vận khí rất tốt, tiền tài không phải nghĩ.
Minh đường nhà mình chính là cái bể Đông, có tượng Chu Tước là cái đảo HS. Luận đến đây tự dưng thấy cú thật, mả cha cái nhà bố con thằng Cao Biền thời này mà nó vẫn cố yểm nhà em, chả trách làm quả nào chết quả đấy, đến mấy cái quả vải muốn bán mà cũng chả đc.

TÉP

Xe buýt
Minh đường nhà mình chính là cái bể Đông, có tượng Chu Tước là cái đảo HS. Luận đến đây tự dưng thấy cú thật, mả cha cái nhà bố con thằng Cao Biền thời này mà nó vẫn cố yểm nhà em, chả trách làm quả nào chết quả đấy.

TÉP

Xe buýt
Em bốt bằng đt, giờ xoá bớt đi ko đc các cụ thông cảm. :D

pain

Xe ba gác
Thớt có vẻ lắng, thôi thì em ném phát cho sinh động:P

Thời kỳ mang tên Tĩnh Hải tuy ngắn ngủi nhưng lại là thời kỳ rối ren, biến động chính trị và đẫm máu nhất.

Thời kỳ này phản ánh rõ nhất sự lệ thuộc về chính trị, văn hóa với phương Bắc.

Cũng chính vì thế mà nó cũng phản ánh rõ nét nhất cái khoảng tối hay mỹ miều hơn là mặt trái của đạo đức , chính trị và văn hóa của phương Bắc. Thứ mà họ vốn luôn tung hô, phong Thánh:D

Việc quần thần sát hại Vú, anh giết em, đệ mưu hại ca ca, vốn là đặc sản của Bắc phương cũng như hệ thống chính trị của nó đã được dập khuôn, thực hiện y chang tại Tĩnh Hải thời kỳ này.

Và, em chợt nảy ra một suy luận, phải chắng các Nho thần, sử gia Bắc phương luôn lải nhải Tam cương Ngũ thường rồi đạo Thánh hiền...không ngoài mục đích che dấu cái khoảng tối ấy:D

Ta cũng nên nhận định rõ là cương giới phương bắc thuở bấy giờ chỉ vỏn vẹn từ trên Lưỡng Quảng hất lên tới bờ bên kia sông Hoàng Hà và khác hoàn toàn hiện nay. Phương Nam ta cũng vậy, chỉ từ Hà Tĩnh hất lên Lưỡng Quảng, ăn sâu tới Hà Bắc ( TQ hiện nay).

Do vậy, thằng Béo cũng như tụi Nho thần sử gia của nó đã tranh thủ tuyệt đối các khoảng mờ trong lịch sử để vơ bèo gạt tép tinh hoa của các nền văn hóa khác mà rõ ràng không phải của nó:D

Túm cái váy lại là tất cả đều là khoảng trống và anh nào tốt loa khỏe ăm ly thì to còi hơn chứ theo em chưa chắc mặt trái của văn minh phương bắc đã bé hơn mặt phải và chính thế phương Bắc mới luôn tung hô, rao giảng dăm ba mớ lý luận để khỏa lấp và tự bơm vào cửa hậu của mình ngõ hầu Đại quốc:P

TuDo2808

Xe điện
Ở đời thường thiếu cái gì, thèm khát cái gì thì hay tuyên truyền dao giảng về thứ ấy!

XPQ

Xe cút kít
Tất cả mọi người đều sinh ra có quyền bình đẳng và quyền miu cầu hạnh phắc.Các cuốc gia cũng thế.
Trong cuộc sống hàng ngày,có những anh cương cường quả đoán,nhìn xa trông rộng quyết chí ủ miu lập nghiệp làm giàu.Cũng có những anh tối ngày chỉ soi mói ứa này đứa kia,ghen tức với người ta tài đảm,khinh rẻ với người ta khó cực,không bao giờ tự mở đường đi cho mình,chi bó gối ngồi chờ có đứa đàn anh nào nó dẫn.Các cuốc gia cũng thế.

Bởi thế,nếu nói nước Tàu nó đểu nó thâm nó tham nó ác,thực là không phải cái nghĩ của người văn minh mạnh mẽ và có tri thức.

Nó đểu bởi mình ngờ nghệch.
Nó thâm bởi mình ngu dốt.
Nó tham bởi mình không biết nhìn xa.
Nó ác bởi mình hèn nhược.

Chiến thắng hay thất bại trước một đối phương tài giỏi hiển hách đều là vinh dự của một quân nhân kiêu hãnh.
Bởi vậy,bàn về nước mình mí các nước,thời xưa tới thời nay,nên nhìn nhận khách quan khoa học,thực tế và sâu xa.Không nên có chỗ cho cảm xúc mà thành ra mắng vội chửi bừa,không xứng với bốn nghìn năm vẫn tự nhận mình văn hiến,lương tri phẩm giá loài người.
Và nguy hơn nữa,rơi vào cái bẫy phản tuyên truyền,tự mình bôi nhọ vẽ hề ,tự mình phô phang cái tâm can cũng chả lấy gì làm tử tế lắm,thể hiện một cái trí tuệ lèm nhèm thù dai chấp vặt,cái nhìn thiển cận không xa hơn bộ râu cằm mà không gần hơn đầu mũi.

Chỉnh sửa cuối:

thinhduybao

Xe điện
Hè hè, em quen công trừ nhân chia kiểu Tây roài, mà mấy cái món này không cộng trừ nhân chia được nên thấy IC của em nó cũng rung rinh theo nhịp chém của các cụ roài :))
À mà mấy bữa trước thấy nói cái huyệt gì ở Thanh Hóa mà lão Cao Biền không dám yểm ấy, cụ nào biết mô tả lại em tham khảo với để bữa nào về quê Gấu thì lên ngó thử xem dư lào?! \m/
Huyệt đạo Am Tiên trên núi Nưa, huyện Triệu sơn lão nhá. Nơi ngày xưa Bà Triệu khởi nghĩa.

pain

Xe ba gác
Quay lại chuyện Me xừ Biền thuở đương chức.

Truyền thuyết có kể rằng sau khi me xừ bay lượn và khám điền thổ xứ An nam rồi nhận thấy có một huyệt đạo cực quan trọng nằm ở đỉnh Tản.

Với sứ mệnh Vua giao cũng như cái tài về địa lý, me xừ quyết định dùng 900 cân sắt, 900 cân đồng tiến hành trấn yểm huyệt đạo đó nhằm triệt phá Tổ Long của xứ này.

Ác một cái là cả 3 lần trấn yểm thì cả 3 lần đều bị sét đánh bật ra và Me xừ buộc phải thốt lên là Linh khí xứ này oách quá, tới đời nào mới tàn đơi:D

Quả thật, me xừ chỉ giỏi về lý thuyết mà quá quan liêu xa rời thực tiễn khi không tính tới một đức tính rất chi điển hình và gắn bó với dân xứ An nam. Đó là đức tính Thu vén, chắt chiu và....tận dụng tới cùng.

Me xừ quên mất thời đó Sắt và đồng vốn hiếm và được giá nên sau khi trấn xong, quay về phủ nhâm nhi ly diệu nếp cái hoa vàng nhắm với toufu thì đã có hàng đoàn dân bản địa kéo nhau lên để cạy phá lấy đồng, sắt bán kiếm bữa rau dưa qua ngày. Cái đức tính đó được minh chứng là mãi tận hôm nay, thế kỷ 21, vẫn còn đó nhiều nhiều con dân An nam không quản nắng gió, bỏ cái đó ở nhà, lên đường thu gom bom đạn mìn còn sót lại rồi mang về bán phế liệu.

Lại một chuyện nữa kể về me xừ bỗng thể hiện oai phong chính nhơn quân tử khi tuyên bố: Đất châu Hoan, Ái chỉ là con rồng què, anh ứ thèm chấp nên dek yểm.

Chỗ nài em cho rằng cái lý Bạch Hổ phát võ là chuẩn. Tại sao ư???

Đơn giản có thể khi me xừ Biền cưỡi phi tàu oánh võng vùng đó, xin lưu ý là thuở đó công nghệ chắc chưa high tech nên me xừ chỉ có thể ở độ cao vừa phải và trong tầm khống chế củaBamboo missile do dân An nam chế tạo.

Me xừ đã dính đạn phòng không, tuy chưa bị shot down nhưng có lẽ phi tàu đã không còn toàn vẹn và bản thân me xừ cũng dính thương tích ( điều nài có được nhắc trong sử khi me xừ phải hồi hương chữa trị nhưng được viết là về triều tấu trình):P

Do đó me xừ không dám xuống thực địa trấn yểm nhưng chả lẽ với thân phận cao sang lại chịu thua sao? Me xừ phải tuyên bố như trên:))

Dân vùng châu Hoan, Ái tới nay vẫn luôn nổi tiếng về độ gan lỳ và thiện chiến. Và giả thuyết này cũng được chứng minh bằng nhiều nhiều trường hợp và điển hình là " Cụ già Hoằng hóa bắn máy bay Mỹ" =))

Chẹp...em họp phát đã. Chiều em chém tiếp vài chuyện về Me xừ Biền cùng các câu thành ngữ gắn liền với me xừ.

TÉP

Xe buýt
Em nghe nói có cái mả Cao Biền đâu ở đoạn miền Trung VN.

XPQ

Xe cút kít
Nói về chuyện Cao Biền xem đất, nước Nam ta sông không đủ dài đất không đủ rộng, cao thì cao huyết áp mà thấp thì thấp khớp. Sự giao thông với bên ngoài chỉ có về mặt bể là được phóng dật. Còn thì lưng có dãy Trường Sơn, nam thì cũng chỉ có đường bể là khai thoáng được. Bắc thì ngay cả đường bộ sang Tàu cũng là đường hiểm trở.
Cái nước như thế, nếu không vướng vào cái ảnh hưởng của tư duy Trung Hoa thì có thể là chậm phát triển độ mươi thế kỷ nhưng có cơ hội mà túm lấy văn minh phương Tây thì nhẽ giờ cũng văn minh dực dỡ được rồi chứ chả phải ngồi mà tán phong thuỷ gầm giường cho dạo dực nữa.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Nói về chuyện Cao Biền xem đất, nước Nam ta sông không đủ dài đất không đủ rộng, cao thì cao huyết áp mà thấp thì thấp khớp. Sự giao thông với bên ngoài chỉ có về mặt bể là được phóng dật. Còn thì lưng có dãy Trường Sơn, nam thì cũng chỉ có đường bể là khai thoáng được. Bắc thì ngay cả đường bộ sang Tàu cũng là đường hiểm trở.
Cái nước như thế, nếu không vướng vào cái ảnh hưởng của tư duy Trung Hoa thì có thể là chậm phát triển độ mươi thế kỷ nhưng có cơ hội mà túm lấy văn minh phương Tây thì nhẽ giờ cũng văn minh dực dỡ được rồi chứ chả phải ngồi mà tán phong thuỷ gầm giường cho dạo dực nữa.
Cái địa hình chia cắt, lại hiểm trở nên đâm ra cái con người ở đó nó chỉ thích loanh quanh cái lũy tre làng chứ nỏ có thèm vươn xa cho đời mỏi mệt. Không nghĩ xa nghĩ rộng vì cái tư duy tiểu nông, văn minh lúa nước nó bó hẹp. Người miền Bắc ko có cái hào sảng như người miền Nam cũng lí do là vậy.
Xem sử thấy từ thời cụ anh Biền đến đời a X, dân ta độc xuất của ngon vật lạ, sơn hào hải vị sang Bắc quốc để nhận về tư liệu sản xuất về. Năm nào cũng phải sai người lên rừng bắt voi, bẫy hổ, săn công, tìm vàng...để cống nạp, được vua phương Bắc ban cho mấy trăm súc lụa, cuộc thuổng kim khí ấy là quý báu lắm

trauxanh

Xe lăn
Cái địa hình chia cắt, lại hiểm trở nên đâm ra cái con người ở đó nó chỉ thích loanh quanh cái lũy tre làng chứ nỏ có thèm vươn xa cho đời mỏi mệt. Không nghĩ xa nghĩ rộng vì cái tư duy tiểu nông, văn minh lúa nước nó bó hẹp. Người miền Bắc ko có cái hào sảng như người miền Nam cũng lí do là vậy.
Xem sử thấy từ thời cụ anh Biền đến đời a X, dân ta độc xuất của ngon vật lạ, sơn hào hải vị sang Bắc quốc để nhận về tư liệu sản xuất về. Năm nào cũng phải sai người lên rừng bắt voi, bẫy hổ, săn công, tìm vàng...để cống nạp, được vua phương Bắc ban cho mấy trăm súc lụa, cuộc thuổng kim khí ấy là quý báu lắm
Hai lão này đều có ý đúng.
Thực tế thì có 2 cái ảnh hưởng lớn đến phát triển của ta:
Thứ nhất là sự bất ổn kéo dài, liên tục từ ngoại xâm và nội loạn khiến cho ta bị kìm hãm, khó khăn, phân tán tiêu hao sức người sức của...
Thứ 2 là hạn chế về tư duy, cái này nhẽ nghiêm trọng chứ không phải là nhỏ. Cái hội chứng cứ tạm đủ ăn là nhảy múa ca hát dẫn đến tương lại bấp bênh, thậm chí mất nước. Rồi là một nước ven biển, bờ biển rất dài mà không có nổi một hạm đội mạnh hay một đội thương thuyền đủ sức vươn ra đại dương. Đến ngư dân bao đời cũng chỉ mong đầy tôm cá cho cái thuyền thúng chạy loanh quanh gần bờ. Cái hải đội mạnh nhất thời xưa đâu như có mỗi một lần ở cái thời mà Hồ Tây còn nối với sông Hồng, chỉ mang tính phòng thủ và đóng đậu tại Hồ Tây. Cái gì cũng nhỏ nhỏ bé bé, từ công trình, quy mô xây dựng cho đến văn học, âm nhạc, nghệ thuật...không có gì để mang ra mà so với thế giới.
Haizzz...

XPQ

Xe cút kít
Hai lão này đều có ý đúng.
Thực tế thì có 2 cái ảnh hưởng lớn đến phát triển của ta:
Thứ nhất là sự bất ổn kéo dài, liên tục từ ngoại xâm và nội loạn khiến cho ta bị kìm hãm, khó khăn, phân tán tiêu hao sức người sức của...
Thứ 2 là hạn chế về tư duy, cái này nhẽ nghiêm trọng chứ không phải là nhỏ. Cái hội chứng cứ tạm đủ ăn là nhảy múa ca hát dẫn đến tương lại bấp bênh, thậm chí mất nước. Rồi là một nước ven biển, bờ biển rất dài mà không có nổi một hạm đội mạnh hay một đội thương thuyền đủ sức vươn ra đại dương. Đến ngư dân bao đời cũng chỉ mong đầy tôm cá cho cái thuyền thúng chạy loanh quanh gần bờ. Cái hải đội mạnh nhất thời xưa đâu như có mỗi một lần ở cái thời mà Hồ Tây còn nối với sông Hồng, chỉ mang tính phòng thủ và đóng đậu tại Hồ Tây. Cái gì cũng nhỏ nhỏ bé bé, từ công trình, quy mô xây dựng cho đến văn học, âm nhạc, nghệ thuật...không có gì để mang ra mà so với thế giới.
Haizzz...
Riêng về hải quân,từ nhà Tây Sơn đã đóng pháo lên thuyền chiến hạng nhẹ để chơi tay bo với quân Xiêm.Còn hạm đội nhà Nguyễn đã từng oánh đuổi mấy cái tàu của Hà Lan định đổ bộ vào đóng căn cứ ở miền Trung.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng