[Funland] Tĩnh Hải Quân!

Trạng thái
Thớt đang đóng

XPQ

Xe cút kít
À, em đã hiểu. Về chủ đề này, em thỉnh thêm 2 cụ [@trauxanh;321342] và [@XPQ;25733] vào chém cùng cho xôm và đầy đủ các khía cạnh.:D
Cụ [@trauxanh;321342] thì đương nhiên là tiết trâu rồi,mời cụ chém!Em còn phải đi thử tiết xem có phạm vào quan ngại của bác thớt không hẵng.

pain

Xe ba gác
Cụ [@trauxanh;321342] thì đương nhiên là tiết trâu rồi,mời cụ chém!Em còn phải đi thử tiết xem có phạm vào quan ngại của bác thớt không hẵng.
Ah.

Xét về mặt quản lý hành chánh thì cụ cứ chém cho ra nhẽ về cái chức Tĩnh Hải quân. Em thì cho rằng nó tương đương với cái lon Quận trưởng thời thổ tả này. Còn em nghĩ cụ cứ thử buông tí tiết đi xem thuộc nhóm nào, hạp hay không hạp ý lão thớt:D

TÉP

Xe buýt
Cụ TONGIA đá hơi tiểu xảo nhỉ, em chắc nội dung của thớt Tĩnh Hải Quân này cụ đã chuẩn bị đầy đủ rồi nhưng chưa chịu post lên, chắc đề mọi người tự tìm tòi trước rồi cụ mới khai sáng sau phỏng ạ.
Em hóng mấy cụ cao niêm chém là nhánh Thanh Long đã bị Cao Biền yểm nên xứ Bắc không sinh đc Thánh nhân nữa, toàn đẻ ra hạng sỹ phu ăn tục nói phét. Nhánh Bạch Hổ vẫn vượng nên cả ngàn năm nay Vua Chúa đều phát tích từ mạn Thanh Hoá đổ vào Nam.

trauxanh

Xe lăn
Ah.

Xét về mặt quản lý hành chánh thì cụ cứ chém cho ra nhẽ về cái chức Tĩnh Hải quân. Em thì cho rằng nó tương đương với cái lon Quận trưởng thời thổ tả này. Còn em nghĩ cụ cứ thử buông tí tiết đi xem thuộc nhóm nào, hạp hay không hạp ý lão thớt:D
Lão kêu em vào cái mảng đì đùng khói lửa này á? Gì chứ liên quan đến súng ống khói lửa là em tránh xa, nên em hơi sợ khi vào Thủy Lục Không này đới nhá!
Còn "Tĩnh Hải Quân" không phải là chức vụ, mà nó là tên của đơn vị hành chính Tàu nó đặt cho ta khi ta bị đô hộ. Cái tên này chỉ thị rằng nước ta thời đó tương đương như 1 Châu, Quận của Tàu, và kéo dài đâu khoảng trăm năm thôi, đến thời Đinh Bộ Lĩnh là hết.
Em chỉ dám có vài lời, còn thì cụ chủ sẽ đưa chính kiến tiếp.

Cụ TONGIA đá hơi tiểu xảo nhỉ, em chắc nội dung của thớt Tĩnh Hải Quân này cụ đã chuẩn bị đầy đủ rồi nhưng chưa chịu post lên, chắc đề mọi người tự tìm tòi trước rồi cụ mới khai sáng sau phỏng ạ.
Em hóng mấy cụ cao niêm chém là nhánh Thanh Long đã bị Cao Biền yểm nên xứ Bắc không sinh đc Thánh nhân nữa, toàn đẻ ra hạng sỹ phu ăn tục nói phét. Nhánh Bạch Hổ vẫn vượng nên cả ngàn năm nay Vua Chúa đều phát tích từ mạn Thanh Hoá đổ vào Nam.
Cao Biền một thời đứng đầu bộ máy cai trị đô hộ nước ta, có thêm tài âm dương địa lý. Trong thời gian đương chức ở ta, đi tìm hiểu địa thế khắp nơi và có báo cáo "Tấu thư cảo địa" bằng thơ cho vua Tàu. Về khía cạnh phong thủy ông ta có khả năng đặc dị, dân gian đồn đại nhiều, nhưng thêu dệt hoang đường cũng nhiều và đại đa số là không thể kiểm chứng nên khó bàn lắm.
Còn riêng nhánh Bạch Hổ cụ nói là tính cho đồng bằng châu thổ Bắc bộ thôi, và nó lan tỏa đến khu vực miền Trung nước ta hiện nay trở lại, chứ không vào đến Nam đâu ạ. Đặc tính của Bạch Hổ là phù cho võ nghiệp là chính (tất nhiên có văn nhân, nhưng ít hơn), và sát khí lớn, nên dễ phát vào thời loạn.
Còn phía Nam của nước ta hiện nay thì lại ăn mạch khác, em xin góp bài thơ này (hình như em có pót 1 lần ở đâu đó rồi) để rõ hơn:

Việt Nam địa mạch tối hùng cường
Điệp điệp trùng trùng tủng, tú, trường
Sơn Bắc triều tha hiềm lưỡng giới
Thủy vô tòng ngoại đãng song phương
Bắc Nam biệt thế gia kỳ cục
Tả hữu phân minh cát nhị đường
Như cội nhất căn sinh lưỡng cán
Như dân nhất nước nhị Quân vương.

Như vậy có thể thấy phía Nam ăn mạch khác (biệt thế với Bắc), Tây cao Đông thấp, nước chảy từ Tây vào chứ không từ Bắc- Tây Bắc như miền Bắc, và có Minh đường, Long Hổ riêng.

Cho em mon men chém tí ti thế ạ. :D

pain

Xe ba gác
A ha!

Vậy đã đủ các mệnh đề khơi rõ hàm ý giả định cho thớt.

Lão chủ thớt chém đê xem lão đi hướng nào để anh em cùng hô gió vun cùng bão số 1 đang đổ bộ:))

Trời mưa gió bão bùng mà cùng chém về đề tài 2 in 1 nài há chẳng khoái lắm ru:D

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy có thể thấy phía Nam ăn mạch khác (biệt thế với Bắc), Tây cao Đông thấp, nước chảy từ Tây vào chứ không từ Bắc- Tây Bắc như miền Bắc, và có Minh đường, Long Hổ riêng.

Thế mà em cứ tin lời mấy ông nhạc sỹ " Mẹ hỏi cây K' nia rễ mày uống nước nào? uống nước nguồn miền Bắc" :D

pain

Xe ba gác
....
Còn riêng nhánh Bạch Hổ cụ nói là tính cho đồng bằng châu thổ Bắc bộ thôi, và nó lan tỏa đến khu vực miền Trung nước ta hiện nay trở lại, chứ không vào đến Nam đâu ạ. Đặc tính của Bạch Hổ là phù cho võ nghiệp là chính (tất nhiên có văn nhân, nhưng ít hơn), và sát khí lớn, nên dễ phát vào thời loạn.
Còn phía Nam của nước ta hiện nay thì lại ăn mạch khác, em xin góp bài thơ này (hình như em có pót 1 lần ở đâu đó rồi) để rõ hơn:

Cái lý Bạch Hổ phát võ quả thật đã được minh chứng rõ nét trong lịch sử.

Từ thời Bà Triệu vắt qua năm tháng tới Hậu Lê rồi Trịnh Nguyễn phân tranh.

Thời cận đại trong thế kỷ 20, Thanh Nghệ luôn đứng đầu và gần như kiêu binh trong các cuộc chiến. Và có lẽ, vùng đó sẽ luôn là rường cột của nước ta trong bất cứ thời kỳ nào.

trauxanh

Xe lăn
Cái lý Bạch Hổ phát võ quả thật đã được minh chứng rõ nét trong lịch sử.

Từ thời Bà Triệu vắt qua năm tháng tới Hậu Lê rồi Trịnh Nguyễn phân tranh.

Thời cận đại trong thế kỷ 20, Thanh Nghệ luôn đứng đầu và gần như kiêu binh trong các cuộc chiến. Và có lẽ, vùng đó sẽ luôn là rường cột của nước ta trong bất cứ thời kỳ nào.
Mộc tiết văn đỗ Trạng nguyên
Kim loan võ đoạt tước quyền Quận công

mà lão!

"Mộc" thuộc Đông, tức có ý nói Thanh Long...
"Kim" thuộc Tây, tức Bạch Hổ đấy.
Các cụ nói ý tứ là như vậy. :D

pain

Xe ba gác
Mộc tiết văn đỗ Trạng nguyên
Kim loan võ đoạt tước quyền Quận công

mà lão!

"Mộc" thuộc Đông, tức có ý nói Thanh Long...
"Kim" thuộc Tây, tức Bạch Hổ đấy.
Các cụ nói ý tứ là như vậy. :D
Ra vậy!

Nào, ta xuống sâu tí nữa tới Nam Trung Bộ.

Cá nhân em thấy vùng Quảng Nam cũng là nơi phát tích nhiều về Võ.

Nhiều tướng lĩnh, sĩ quan sinh ra nơi đây. Và đây hình như cũng là rường cột của vùng phía Nam?

vietpq75hanes

Xe container
Năm 931, Dương Đình Nghệ đánh đuổi quân Nam Hán - một trong 10 nước thời Ngũ đại Thập quốc nằm liền kề với Tĩnh Hải quân - giành lại quyền tự chủ cho người Việt ở Tĩnh Hải quân, tự xưng là Tiết độ sứ.

Năm 937, Đình Nghệ bị nha tướng Kiều Công Tiễn giết hại để cướp ngôi Tiết độ sứ. Con rể và là một tướng khác của Đình Nghệ là Ngô Quyền bèn tập hợp lực lượng ra đánh Công Tiễn để trị tội phản chủ.

Công Tiễn sợ hãi, bèn sai người sang cầu cứu Nam Hán. Vua Nam Hán là Lưu Nghiễm nhân cơ hội đó bèn quyết định đánh Tĩnh Hải quân lần thứ hai.

Lưu Nghiễm cho rằng Dương Đình Nghệ qua đời thì Tĩnh Hải quân không còn tướng giỏi, bèn phong con trai thứ chín là Lưu Hoằng Tháo làm "Bình Hải tướng quân" và "Giao Chỉ vương", thống lĩnh thủy quân.

TÉP

Xe buýt
Cung kính, cung kính. OF quả thực nhiều cao nhân.
Cụ TONGIA uống xong bát nước chè xanh chưa mở lời cho hậu bối hóng hớt với.
@ Pain: dạo này đang rảnh quá có nhậu nhẹt chỗ nào alo mình với.
[@Xuân Hải: thớt này sắp hay, cụ đừng cài món chính trị đương đại vào kẻo mất vui nhé

vietpq75hanes

Xe container
Trận Bạch Đằng năm 938 là một trận đánh giữa quân dân Việt Nam - thời đó gọi là Tĩnh Hải quân và chưa có quốc hiệu chính thức - do Ngô Quyền lãnh đạo với quân Nam Hán trên sông Bạch Đằng. Kết quả, quân dân Việt Nam giành thắng lợi, nhờ có kế cắm cọc ở sông Bạch Đằng của Ngô Quyền.[1] Trước chiến đấu dũng mãnh của quân dân Việt Nam, quá nửa quân Nam Hán bị chết đuối, và Hoàng tử Nam Hán là Lưu Hoằng Tháo cũng bị Ngô Quyền giết chết[1]. Đây là một trận đánh quan trọng trong lịch sử Việt Nam. Nó đánh dấu cho việc chấm dứt hơn 1000 năm Bắc thuộc của Việt Nam, nối lại quốc thống cho dân tộc[1].

Sau chiến thắng vang dội này, vị danh tướng Ngô Quyền lên ngôi vua, tái lập đất nước. Ông được xem là một vị "vua của các vua" trong lịch sử Việt Nam. Đại thắng trên sông Bạch Đằng đã khắc họa mưu lược và khả năng đánh trận của ông.

(Nguồn wikipedia)

trauxanh

Xe lăn
Ra vậy!

Nào, ta xuống sâu tí nữa tới Nam Trung Bộ.

Cá nhân em thấy vùng Quảng Nam cũng là nơi phát tích nhiều về Võ.

Nhiều tướng lĩnh, sĩ quan sinh ra nơi đây. Và đây hình như cũng là rường cột của vùng phía Nam?
Hình như ra ngoài vùng Tĩnh Hải Quân rồi lão ơi?

lamklhn2

Xe đạp
Que quang binh cua dai tuong thuoc nhanh nao ha cac bac

pain

Xe ba gác
Cung kính, cung kính. OF quả thực nhiều cao nhân.
Cụ TONGIA uống xong bát nước chè xanh chưa mở lời cho hậu bối hóng hớt với.
@ Pain: dạo này đang rảnh quá có nhậu nhẹt chỗ nào alo mình với.
[@Xuân Hải: thớt này sắp hay, cụ đừng cài món chính trị đương đại vào kẻo mất vui nhé
Vâng, nhất trí nhất trí. Nhưng chỉ ..." nhâm nhi" chứ không nhậu nhẹt, hư nắm:D

TÉP

Xe buýt
Lão kêu em vào cái mảng đì đùng khói lửa này á? Gì chứ liên quan đến súng ống khói lửa là em tránh xa, nên em hơi sợ khi vào Thủy Lục Không này đới nhá!
Còn "Tĩnh Hải Quân" không phải là chức vụ, mà nó là tên của đơn vị hành chính Tàu nó đặt cho ta khi ta bị đô hộ. Cái tên này chỉ thị rằng nước ta thời đó tương đương như 1 Châu, Quận của Tàu, và kéo dài đâu khoảng trăm năm thôi, đến thời Đinh Bộ Lĩnh là hết.
Em chỉ dám có vài lời, còn thì cụ chủ sẽ đưa chính kiến tiếp.

Cao Biền một thời đứng đầu bộ máy cai trị đô hộ nước ta, có thêm tài âm dương địa lý. Trong thời gian đương chức ở ta, đi tìm hiểu địa thế khắp nơi và có báo cáo "Tấu thư cảo địa" bằng thơ cho vua Tàu. Về khía cạnh phong thủy ông ta có khả năng đặc dị, dân gian đồn đại nhiều, nhưng thêu dệt hoang đường cũng nhiều và đại đa số là không thể kiểm chứng nên khó bàn lắm.

Dear Trauxanh Tiên sinh
Bài thơ Tiên sinh post lên em hiểu đc mỗi câu đầu tiên và câu cuối cùng.
Kính mong Tiên sinh hạ cố cắt nghĩa giúp.
:))

trauxanh

Xe lăn
Dear Trauxanh Tiên sinh
Bài thơ Tiên sinh post lên em hiểu đc mỗi câu đầu tiên và câu cuối cùng.
Kính mong Tiên sinh hạ cố cắt nghĩa giúp.
:))
Hì hì...
Thì em giải tạm nó thế này nhé:

Việt nam ta địa mạch tốt
Trùng điệp, cao, đẹp, dài
Núi thì từ phía Bắc lại, nhưng chia nước ta thành 2 phần Bắc Nam
Nước thì từ ngoài nhập vào, lại theo 2 ngả khác nhau, Bắc khác Nam khác
Vì thế, Bắc Nam là 2 thế khác biệt, hình thành nên 2 cục địa lý tuyệt diệu
Chia 2 phần rõ rệt, và đều có minh đường riêng rất tốt
Toàn thể nước ta thì như cùng một gốc, nhưng chia thành 2 cái thân cây
Câu cuối thì thôi không bàn.

Em chém gió cho vui, các cụ thông cảm. Còn để chờ chủ trương của cụ thớt chứ ạ... :D

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe cút kít
Em xin đóng vai trò ném đá,cho vài hòn vào vấn đề cụ Cao Biền và nhận thức về cụ Cao Biền của bên ta.

Cụ niên biểu quãng cuối thế kỷ thứ 9,đời nhà Đường.
Trước cụ quãng 900 năm,các thuật sĩ thời Tây Hán đã phát minh ra thuốc lổ.
Trước cụ hơn nghìn năm,cụ Mét bên Hy Lạp đã phát biểu về định luật Ác si mét và về nguyên lý đòn bẩy.
Trước cụ 2500 năm,những cư dân Xi ry và Ả Dập đã ra biển,có những công cụ và phương pháp đầu tiên trong việc đo đạc đường đi lối lại dựa vào các vật chuẩn trên giời dưới biển,thủy triều và hải liu.
Trước cụ cả 900 năm,con đường tơ lụa nối mạch văn minh từ nước Tàu nhà Hán sang xứ xở Ấn Độ và Tây Á của người Hồi,người Dập.
Trước cụ cả nghìn năm,đế quốc La Mã với vô số thành tịu rực rỡ về văn hóa nghệ thuật kiến trúc khoa học đã hình thành,phát triển và diệt vong.
Trước cụ hơn 600 năm,nước cụ phát minh ra giấy và cụ Nhiếp dạy bần lông bên ta biết chữ viết,có người sang Tàu thi đỗ đạt nhỏ được làm quan còi.
....Đại khái thời cụ Biền tại thế,văn minh loài người đã tiến xa lắm lắm lắm rồi,chỉ duy mảnh đất Tỉnh Hải Quân cụ cai quản thì bần lông vẫn còn rợ mọi lắm,chả tự tư duy được cái gì,hẵng loay hoay cắm cúi kiếm cắn,"bất chiêm thánh hóa" là như thế!
.......

Cứ Gúc gồ mà tra,có thể thấy cụ Biền học hỏi và thừa hưởng được rất nhiều thành tịu văn minh ở thời của cụ,của nước cụ và của thế giới lúc bấy.Đối với người nước cụ,cụ cũng chỉ vào hạng võ quan có chữ nghĩa,gọi là đủ điểm đỗ công chức theo quy định của vua Đường,ngoài ra không có tài cán phương thuật gì đặc biệt.

Nhưng!Đối với bọn bần lông chúng ta,loại bán mặt cho đất bán lưng cho giời,lấy miếng ăn gần mồm là lý tưởng thì trình độ của cụ Biền đúng là người giời chứ không phải người thưởng.
Thứ nhất là cụ có giấy có chữ đã đành,lại có cả hệ các đơn vị đo lường,chuẩn các mô tả địa hình,lại còn biết quy tắc để mà vẽ được địa đồ chỗ nào núi chỗ nào sông chỗ nào cao chỗ nào thấp,nhìn vào là đọc ra đường đi lối lại phải thế nào,thấy đụn phải trèo thấy vũng phải lội.Cái này bọn bần lông nhìn như chăn con công,không cho rằng đấy là việc của người thường chúng nó.
Thứ hai đồn rằng cụ dời non lấp bể,chẳng qua độ vài cân thuốc súng,đốt cái dây mồi thì giời long đất lở,bây giờ chuyện ấy bình thường chứ thời đó bọn bần lông nghĩ phải là Thiên Lôi giáng thế chứ chả đùa.
Thứ ba lại đồn rằng cụ yểm chỗ nọ chỗ chai,rằng đất của chúng mình thiêng đất của chúng mình dữ.Chẳng qua là phép xóc chai óc gia truyền,bảo làm sao mọi giá trị của bần lông cứ đảo lộn hết cả tùng phèo lên.
Bây giờ nghèo khổ ngu dốt thối nát lại cứ đổ oan cho cụ Cao Biền.Xin lỗi!Ngày trước trên OF bác [@Cúc cù cu;162903] đã bốt lên bản chụp quyển Cao Biền tấu thư địa lý kiểu tự trong Thư viện Cuốc gia.Đọc với tâm thức bần lông tăm tối thì sợ muốn chết,chỉ chực chuồn ra hải ngoại mờ sinh cơ lập nghiệp chứ ở lại nước nhà thì có bao nhiêu mạch nọ huyệt kia tốt đẹp cụ Cao đã trấn cmn mất rồi,còn sót lại một ít thì các cụ thấp hơn cụ Cao một tí đã phát huy quyền làm chủ có sổ đỏ luôn rồi.Thế thì bần lông làm gì còn cửa sống mà chả chết!

Xin lỗi cụ Cao về sự vu khống bao đời nay của bọn hậu sinh An Nam!

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe cút kít
Lại bàn về Tĩnh Hải Quân,cứ Gúc phát ra ngay là nhà Súc gờ nó đặt An Nam thành tên Tĩnh Hải còn Quân là một đơn vị hành chính.Chỉ có điều cái đơn vị hành chính này là loại để chỉ các đơn vị nội thuộc lãnh thổ như kiểu thành phố trực thuộc trung ương bây giờ.Đại ý là sau gần một nghìn năm xâm lược chiếm đóng,nhà Đường đã xác định chính thức sát nhập Hà Tây về Hà Nội....à quên..An Nam vào lãnh thổ nhà Đường một cách bình thường.
May mà,sau một nghìn năm Bắc thuộc,tại bản địa An Nam cũng đã hình thành một cấu trúc xã hội không hoàn toàn giống với bên Tàu,do vậy mới có các cuộc khởi nghĩa,các cuộc xưng bá xưng hùng để thành tịu cuối cùng là kỷ nguyên của cụ Lý Công Uẩn,khôi phục lại nền độc lập và chính thức khẳng định sự tồn tại của một Nhà nước mặc dù chịu ảnh hưởng nhưng không quy thuộc vào nước Tàu.

Trạng thái
Thớt đang đóng