[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

Website
www.facebook.com

minhchi233

Xe điện
Hôm trước trong bài toán lớp 3 của f1 nhà eim có câu: "Có 30 kg đường kính......" Vấn đề ở chỗ là các cháu đã học khái niệm đường kính của hình tròn rồuii, nhưng bên môn Tiếng Việt thì lại chưa được học " đường kính" còn có nghĩa là loại đường dùng để ăn có màu trắng vị ngọt. Các nhà biên tập sách GK của chúng ta nói chung là quan liêu và thiếu sự kết nối với nhau.

Website
www.facebook.com
Hoa trên là còn có tên khác là hoa móng rồng phải kh ah? Ngày xưa e bị dụ và đi dụ bằng hoa đấy suốt! :">

Hoa móng rồng khác mợ nhé. Cánh hoa dày hơn, ngắn hơn. Cuống hoa thì cong queo, mùi thơm cũng khác. Và nếu e ko nhớ nhầm thì hoa móng rồng chỉ thơm vào ban đêm.

Hoa xanh đây. Cuống cong thế này

Hoa chín đây.

Còn đây là hoa ương ương.:P

Hana

Xe tải
Em có cảm giác là ofer sinh những năm 70's của thì rất ít mắc lỗi chính tả, còn lứa 80's trở về sau này thì mắc lỗi chính tả nhiều, nhẹ từ sai từ kiểu như: sử lý (xử lý), song rồi (xong rồi), lịch xử (lịch sử), rồi thì viết hoa tên người, tên địa danh,.....
Nặng thì không biết ngắt câu, đánh dẩu chấm, phẩy, câu chữ dài lê thê.
Cái này là do giáo dục của mình càng ngày càng thiếu trách nhiệm, thầy/cô không nắn học sinh nghiêm khắc, chỉ lo kiếm tiền.
Chẳng phải tại 7x hay 8x đâu ạ. Ví dụ như thời bọn em thì chưa học thấy/cô nào dậy sai chính tả cả. (em thề là em viết sai lỗi chính tả chỉ khi em ẩu thôi)
Ngoài ra Em nghĩ còn do vùng miền nữa. ví dụ, em thấy người miền trung trở vào ít sai chính tả hơn. Ở như quê đứa bạn em, cả làng ngọng n,l. Các cụ cứ đổ lỗi tại giáo dục là sao. :(

AnhNB

Xe buýt
Em 8x nhưng tuyền chằng sai chính tả tẹo nào, do bố mẹ uốn từ nhỏ :)
Có thích thì mình viết kiểu cố ý cho vui thôi. Văn nói và văn viết của em đều quá ổn,nhờ Giời :D

vanthaido73

Xe điện
Ăn thì nắm
Nàm thì nười
Đi đứng thì nả nướt
Quần áo thì nà nượt
Động lói tý thì cái mắt nườm nườm nại còn ný nuận
Có đĩa nòng nợn của người ta thì gắp nia nịa

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ

hoinhap

Xe tăng
F1 nhà em đưa vở về thấy có dòng: Cha mẹ kí. Hỏi thì F1 bảo cô ghi trên bảng như thế.
Em sửa lại là : Cha mẹ ký. Đến hôm sau cô giáo lại sửa lại là Cha mẹ kí.
Các cụ giải thích đúng hay sai ở đoạn này.
Ngày trước em học thì là "ký" sau khi cải cách giáo dục năm 78 hay 80 gì đó của thế kỷ trước thì họ đổi lại là "kí' nhưng theo em thì bây giờ dùng cả 2 cách

ynhi2208

Xe điện
Bẩm cụ là vườn nhà em có gần chục cây giẻ này nhé. Cây này chuyên mọc ở các hàng rào. Đến mùa hoa giẻ, buổi sáng trước khi đi học là em rẽ qua vườn, làm một mớ hoa giẻ chín để đến lớp câu các bạn gái.

Hoa giẻ chín đây:

Còn đây là hoa còn xanh.

Khỉ thật, lâu nay em cứ nghĩ cây này gọi là cây dẻ chứ @-)

hoinhap

Xe tăng
Tại tiếng việt khó hiểu và lủng củng quá.Ngày xưa em đi học thì cô giáo dạy viết là Tiến sỹ - bác sỹ.Giờ thấy viết là tiến sĩ-bác sĩ.Chẳng hiểu viết thế nào cho đúng nữa.
Cụ nói thế là sai đấy Tiếng Việt không lủng củng và khó hiểu đâu, tại cụ chưa hiểu đấy thôi!

dacsan_thitchua

Đi bộ
phần nhiều do giáo dục mà ra cả thôi.

tzutuyen

Xe hơi
Ngày trước em học thì là "ký" sau khi cải cách giáo dục năm 78 hay 80 gì đó của thế kỷ trước thì họ đổi lại là "kí' nhưng theo em thì bây giờ dùng cả 2 cách
Vầng! Cụ cho sự giải thích hộ em nhá! Hai từ thúy và thúi khác hay không khác ạ.

Website
www.facebook.com
Khỉ thật, lâu nay em cứ nghĩ cây này gọi là cây dẻ chứ @-)

Cây dẻ của mợ là cây này ợ.

Gốc nó đây:

Nguyên cây:

Sản phẩm từ cây dẻ đây. Ngon phải biết.:38:

Thêm tí ảnh nữa

Cụ thể hóa.:))

anchibui

Xe điện
Do hoàn cảnh của người viết... Được học nhiều sẽ ít sai.

biển xanh06

Xe điện
Kết luận theo cụ Thích là Bụp thì có cây hoa giẻ. Đồng thời có cả cây dẻ để ăn hạt quả của nó nữa.Theo minh họa của sách là một cái cây to tướng các cụ ạ, nên đọc đến đấy em nghĩ ngay là cây dẻ chứ không phải là cây hoa giẻ của cụ Bụp.Sao ông soạn sách lại tìm được câu thơ có từ miêu tả loại hoa ít phổ thông thế không biết nữa???#-o

Alps_vn

Xe buýt
Ối giời, lại bàn chuyện chính tả ở OFF thì, em chẳng dám nghĩ nữa.

lewin

Xe điện

metalins

Xe tăng
Sau khi chơi với các bạn nước ngoài đang học tiếng Việt thì thấy các bạn ý nói lại là thế, mà ở trên, em cũng nói "là 1 phần" thôi, chứ ko phải chính xác theo thành ngữ đó.

Mà em có ý kiến nha, không có thành ngữ "tá lả, tam tinh", chỉ có "tá hỏa tam tinh". Trong trường hợp bác định nói thì có cái "Hầm bà làng" hoặc "Trăm thứ bà giằn" thì hợp hơn.

"Tá hỏa tam tinh" là 1 thành ngữ chỉ sự bất ngờ rất đột ngột, như 1 cú đấm vào mặt nảy đom đóm mắt, làm cho người ta cuống lên.
Vâng, đúng ạ! "Tá lả tam tinh" ko phải là thành ngữ, chỉ là em fun chút nên dùng ngôn ngữ ngoài đường :P. Cũng vì là ngôn ngữ ngoài đường nên khác hẳn "Tá hỏa tam tinh", có chăng chỉ là dựa trên vần điệu thôi.

Em thì thấy các bạn nước ngoài băn khoăn nhất là bộ dấu của TV bao gồm cả dấu móc, dấu ô mũ, dấu ă cho đến các thanh bằng, trắc, hỏi, ngã, nặng... Vì thêm các dấu đó là từ trở nên khác nghĩa hoàn toàn. Trong khi đó ngôn ngữ nước ngoài đa phần ko phân biệt dấu và tùy ngữ cảnh có thể lên xuống nhưng nghĩa vẫn như vậy. Ngoài ra, TV có cả một kho từ láy rất phong phú. Đây cũng là điểm người nước ngoài thấy khó nhớ do ko theo quy tắc nào nhưng nếu nắm bắt và sử dụng được thành thạo thì thực sự làm cho TV rất linh động và nghe lọt tai hơn :)>-

Còn ngữ pháp VN thì ko chặt chẽ, tuân thủ quy tắc như TA (theo quan điểm của em). EM chỉ lấy ví dụ HĐ TV có thể bắt bẻ theo rất nhiều điểm nhưng bằng TA thì đúng là "bút sa gà chết". TV lại còn có thể dùng nghĩa bóng rất linh hoạt (từ hoặc cả câu) nên nếu ko là người bản xứ mà khi gặp trường hợp này thì đúng là sẽ rất bối rối hoặc mất định hướng logic của vấn đề đang trao đổi.

cuky99

Xe buýt
Đang nhạt mồm nhạt miệng, lang thang đi kiếm tý rượu :P thì em vớ được cái này để hầu các cụ:
- Đề tài nghiên cứu khảo sát chào mừng 1000 năm Thăng Long hẳn hoi nhé

- Tên đề tài đã phản ánh đúng vấn đề rất bức xúc của cả xã hội nói chung và ....OF nói riêng :))

..Nhưng cũng rất nhân văn... :-bd

- Tác giả đây ợ

- Nhưng kết quả thì dư thía lày (em mạnh dạn viết sai chính tả tý ...) :D

Nhìn cái tên nhà vô địch viết sai chính tả là các cụ đã có câu trả lời vì sao viết Tiếng Việt giờ nó thế rồi nhá.. :))

P/s: Cụ nào làm ở các Bộ trên đừng vote - em đấy