[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

ôtô 2 bánh

Xe máy
Từ khi biết viết đến khi tốt nghiệp đại học em chả bao giờ viết sai chính tả. Thế mà gần đây thỉnh thoảng lại sai. Vậy chả phải do giáo dục đâu.
Còn sai ngữ pháp thì khó chấp nhận thật. Chả cần đi đâu xa, bật VTV1 lên nghe thoải mái.
Kết luận của cụ ko chuẩn, vấn đề của cụ là do "văn ôn võ luyện", tăng dùng đầu giảm viết chữ thành ra như vậy cụ ạ

Canon_s3is

Xe điện
...
Sau dấu chấm (em bỏ dấu (,)) cô bé không cách ra.
....

Còn ngày xưa em đi học, cô giáo dạy em rất cặn kẽ những điều này. Xuống dòng thì lùi vào một ô, viết hoa chữ cái đầu dòng, các phiên âm, phụ âm, các từ ghép, các dấu cảm thán, chấm phẩy thì dùng ra sao... (cách) nên những ai đã học được thì nắm rất chắc. Còn cũng có một số không nắm được nên về sau câu cú dùng rất ngô nghê. Em nghĩ là các thầy cô giáo bây giờ trình độ không còn như trước nữa. Vì vậy, trò ngày nay viết không đúng ngữ pháp và chính tả tiếng Việt là điều dễ hiểu.
Em thực sự thấy thú vị khi đọc ý kiến này của mợ. Tuy nhiên, .... :))
Em đánh dấu những chỗ (theo em) là chưa ổn (em in đậm chỗ sửa ý của mợ). Mợ vui lòng ngó lại và quan trọng hơn là việc em sẵn sàng tranh luận với mợ với tinh thần: "Vì sự trong sáng của tiếng Việt".
Mợ có nhất trí?

metalins

Xe tăng
Riêng nói thì lại không sai bác ạ. Tiếng Việt khi nói, các vần "ươu" sẽ chuyển sang "iêu": ít ai nói "khướu, rượu, hươu", nói rất khó và trúc trắc nên thường nói "hiêu, khiếu, riệu", nhưng viết thì lại phải đúng.

Trường hợp này cũng giống như với các phụ âm "r, gi" sẽ thành "d" khi nói, "s" thành "ch"...v.v (chỉ có 1 số vùng thuộc Trung Bộ, Nam Trung Bộ thì nói chuẩn chữ S, R - nói chung là cái gì nặng :) )

Có lẽ cái này cũng là 1 phần tạo nên chuyện "phong ba bão táp" đối với người học tiếng Việt.
Theo em thì thành ngữ "phong ba bão táp" ko dành cho trường hợp này. Ngay cả ngôn ngữ đơn giản nhất là TA cũng có sự phân chia vùng miền và cách phát âm như Anh-Anh, Anh-Mỹ, Anh-Úc thậm chí là Anh-Scotland/Ireland... chẳng khác gì vùng miền của TV. Ngoài ra, nếu tiếp xúc nhiều thì còn có Anh-Latin, Anh-Pháp hay Anh-Á @-) (cái này thì còn tá lả, tam tinh nữa)

ôtô 2 bánh

Xe máy
Đâu chỉ văn viết, trong văn nói cũng tồi. Đến bây giờ em vẫn bị mấy đứa đồng nghiệp bắt phần phát âm. Qua đt, em đọc cho nó ghi lại đoạn mã ký tự ví dụ "NNQL279", em phát âm rõ là nờ nờ quy lờ 279. Nhưng nó phải hỏi lại là "lờ cao hay lờ thấp". Em bảo "tao nói rất rõ, Nờ khác Lờ. Phát âm thế mày còn hỏi cao hay thấp làm gì . . .", nhưng rồi vẫn bị hỏi tiếp là "tóm lại là lờ cao hay lờ thấp" :D

dativu

Xe điện
thày nào thì trò nấy thôi. Thằng cu nhà em viết chữ cực xấu, hoá ra thầy cô nó chắc cũng rứa.

N_V_L

Xe điện
Cụ vui tính quá. Em thật, sống dù chỉ qua một vài ngày ở rất nhiều các tỉnh thành trên cả nước, chưa nơi nào em gặp lỗi phát âm như cụ (dù coi đó là phương ngữ).
Cụ vui tính quá!
Dạ, thưa với cụ là em không nói vui đâu ạ, ngày xưa em ở quê là cả làng cả xã nói như vậy cụ ơi??? Nên là giờ em vẫn chưa sửa được cụ ah. Cả làng em nói là Thuền, ai mà nói là Thuyền là lại bảo là (điệu) nên là thành thói quen cụ ah. Nếu mà cụ chưa thấy ai phát âm như em, hôm nào em mời cụ cafe cụ thấy ngay thôi ạ.
Em mạo muội sửa lại câu trên của cụ như này:
Vâng, có nghĩa là văn nói thì câu của em là được, còn về văn viết thì em cần có sự lưu ý hơn ạ. Em cám ơn 2 cụ, em sẽ chú tâm để sửa dần dần ạ.
Cụ giúp em so sánh với câu gốc của cụ nhé. Em sửa lại câu của cụ bằng sự hiểu biết có hạn của em. Rất mong cụ cũng như các cụ, các mợ cho ý kiến, với mục đích: Chúng ta làm tất cả vì sự trong sáng của tiếng Việt!
Em chân thành cảm ơn!
Thật quý hóa cho nhà em quá, bây giờ em mới có cơ hội được chỉ bảo tận tình như cụ. Trước là do ý nhận thức và thói quen, nên em cứ nghĩ nào viết vậy nhiều lúc còn không biết mình viết sai chính tả chỗ nào ấy chứ. Hôi trước em lên OF viết liền 1 mạch, ko dấu chấm dấu phảy luôn cụ ah.

biển xanh06

Xe điện
Các cụ mợ cứu em pha này với. Chẳng là con nhà em chuẩn bị vào lớp 1, em có đi mượn quyển sách Tiếng Việt 1, do Nhà Xuất Bản Giáo Dục xuất bản năm 2009, em mới ngồi mở để xem qua các con sẽ học thế nào. Mở đến trang số 127 có bốn câu thơ nguyên văn như sau:
Vàng mơ như trái chín
Nhành giẻ treo nơi nào
Gió đưa hương thơm lạ
Đường tới trường xôn xao.
Em không hiểu " giẻ" gì mà treo trên cao lại có hương thơm đưa các cụ ạ. Sắp tới các cụ mợ bảo em sẽ dạy con thế nào đây?

biển xanh06

Xe điện
Đâu chỉ văn viết, trong văn nói cũng tồi. Đến bây giờ em vẫn bị mấy đứa đồng nghiệp bắt phần phát âm. Qua đt, em đọc cho nó ghi lại đoạn mã ký tự ví dụ "NNQL279", em phát âm rõ là nờ nờ quy lờ 279. Nhưng nó phải hỏi lại là "lờ cao hay lờ thấp". Em bảo "tao nói rất rõ, Nờ khác Lờ. Phát âm thế mày còn hỏi cao hay thấp làm gì . . .", nhưng rồi vẫn bị hỏi tiếp là "tóm lại là lờ cao hay lờ thấp" :D
Em và các cụ mợ ở đây coi việc phát âm NNQ là Nờ nờ quy nhưng con nhà em chuẩn bị đi học lớp 1 thì sẽ được học đánh vần là như này : Nờ nờ cu cơ ạ. Các cụ bảo cách nào đúng?

minhchi233

Xe điện
Các cụ mợ cứu em pha này với. Chẳng là con nhà em chuẩn bị vào lớp 1, em có đi mượn quyển sách Tiếng Việt 1, do Nhà Xuất Bản Giáo Dục xuất bản năm 2009, em mới ngồi mở để xem qua các con sẽ học thế nào. Mở đến trang số 127 có bốn câu thơ nguyên văn như sau:
Vàng mơ như trái chín
Nhành giẻ treo nơi nào
Gió đưa hương thơm lạ
Em không hiểu " giẻ" gì mà treo trên cao lại có hương thơm đưa các cụ ạ. Sắp tới các cụ mợ bảo em sẽ dạy con thế nào đây?
Giẻ này là giẻ rách ạ, hương thơm của Bộ rái dụt đấy ạ.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Vàng mơ như trái chín
Nhành giẻ treo nơi nào
Gió đưa hương thơm lạ
Seach trên mạng mới ra cái này:
Cây giẻ là cây nhỏ, nhiều cành, tạo thành bụi rậm cùng với sim, mua chứ không phải cây to như trong tranh minh họa của sách. Cây giẻ còn gọi với tên khác là nồi côi, tên khoa học là platanthera yosemitensis, thuộc họ Na (annonaceae). Là loại cây mọc hoang trên các đồi cây ven rừng hoặc được trồng làm giàn leo cây cảnh. Hoa giẻ luôn thấy trong đĩa hoa cúng trên bàn thờ tổ tiên vào ngày rằm, mồng một, lễ tết. Hoa giẻ có 5 cánh hoa vàng, thơm hơn cả hoa bưởi, hoa cau.
Hik... nhưng em nói thật là xưa nay em không biết đến sự tồn tại của cái cây này. Mà rất nhiều người cũng không biết cái cây này. Chắc ông soạn sách nhà có 1 cây này nên đưa vào hoặc là bạn của ông đẻ ra cái khổ thơ đó. Bó tay thật!

Website
www.facebook.com
Em thấy OFer hay mắc những lỗi như:

- không viết hoa đầu câu, đầu dòng
- chấm phẩy lộn xộn, không ngắt câu
- giải phân cách (đúng là "dải phân cách")
- sử lý (xử)
- trân thành
- xuất xắc
- kể truyện, đọc chuyện (chỗ này em đồ là quá nửa OF không phân biệt được)
- ....

Chưa kể các bạn luôn viết sai một cách cố ý, kiểu như ngôn ngữ 9x nhí nhố khôn tả :-s
Bẩm cụ Dí chậm, cụ Búp là Thịt và các cụ xem có biện pháp xử cbn lý đi ạ :D
He he, cụ sai luôn cái màu xanh nhá.:D

Màu tím cũng sai nốt. Cuối câu phải có dấu chấm chứ.:P

Chỉnh sửa cuối:

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Em và các cụ mợ ở đây coi việc phát âm NNQ là Nờ nờ quy nhưng con nhà em chuẩn bị đi học lớp 1 thì sẽ được học đánh vần là như này : Nờ nờ cu cơ ạ. Các cụ bảo cách nào đúng?
Với các cháu đang học lớp 1 thì Nờ Nờ Cu là đúng. Và em nói với F1 nhà em: "con cứ đọc theo cách con đang học, nhưng cần biết ngoài ra nó có các cách đọc khác như theo âm mà mình hay dùng theo hệ cũ: Nờ Nờ Quy, theo âm tiếng Anh: En En Kiu...". Nó cũng "Vâng ạ" hehehehe... :)):))

Website
www.facebook.com
Seach trên mạng mới ra cái này:

Hik... nhưng em nói thật là xưa nay em không biết đến sự tồn tại của cái cây này. Mà rất nhiều người cũng không biết cái cây này. Chắc ông soạn sách nhà có 1 cây này nên đưa vào hoặc là bạn của ông đẻ ra cái khổ thơ đó. Bó tay thật!
Bẩm cụ là vườn nhà em có gần chục cây giẻ này nhé. Cây này chuyên mọc ở các hàng rào. Đến mùa hoa giẻ, buổi sáng trước khi đi học là em rẽ qua vườn, làm một mớ hoa giẻ chín để đến lớp câu các bạn gái.

Hoa giẻ chín đây:

Còn đây là hoa còn xanh.

Liz

Xe buýt
Hoa trên là còn có tên khác là hoa móng rồng phải kh ah? Ngày xưa e bị dụ và đi dụ bằng hoa đấy suốt! :">

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Theo em thì thành ngữ "phong ba bão táp" ko dành cho trường hợp này. Ngay cả ngôn ngữ đơn giản nhất là TA cũng có sự phân chia vùng miền và cách phát âm như Anh-Anh, Anh-Mỹ, Anh-Úc thậm chí là Anh-Scotland/Ireland... chẳng khác gì vùng miền của TV. Ngoài ra, nếu tiếp xúc nhiều thì còn có Anh-Latin, Anh-Pháp hay Anh-Á @-) (cái này thì còn tá lả, tam tinh nữa)
Sau khi chơi với các bạn nước ngoài đang học tiếng Việt thì thấy các bạn ý nói lại là thế, mà ở trên, em cũng nói "là 1 phần" thôi, chứ ko phải chính xác theo thành ngữ đó.

Mà em có ý kiến nha, không có thành ngữ "tá lả, tam tinh", chỉ có "tá hỏa tam tinh". Trong trường hợp bác định nói thì có cái "Hầm bà làng" hoặc "Trăm thứ bà giằn" thì hợp hơn.

"Tá hỏa tam tinh" là 1 thành ngữ chỉ sự bất ngờ rất đột ngột, như 1 cú đấm vào mặt nảy đom đóm mắt, làm cho người ta cuống lên.

sakuda

Xe điện
Em nghĩ ở đâu đó là do lỗi hệ thống

N_V_L

Xe điện
Bẩm cụ là vườn nhà em có gần chục cây giẻ này nhé. Cây này chuyên mọc ở các hàng rào. Đến mùa hoa giẻ, buổi sáng trước khi đi học là em rẽ qua vườn, làm một mớ hoa giẻ chín để đến lớp câu các bạn gái.

Hoa giẻ chín đây:

Còn đây là hoa còn xanh.

Hoa này trên em nhiều lắm, có cả đồi cơ, sáng sơm mà có mùi thoang thoảng thì thơm, nhưng mà nhiều thì em ứ chịu đc.

Evolution

Xe điện
Thớt này đổi tên là "Giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt" thì hay hơn =))

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
yEm thì lại thích lối viết theo "khẩu ngữ địa phương" hơn. Cơ mà yEm thích cái "tiêu đề cũ" của Thớt này hơn! ;))Rolland
Cũng vì từ 1 suy nghĩ chợt đến, vì thấy lâu nay quá nhiều lỗi tràn lan trên các loại báo, sách, truyện...v.v nên em mới làm cái thớt này. Nhưng sau đó, có bác góp ý, hay là chuyển thớt này sang làm nơi để bàn bạc, trao đổi cách dùng tiếng Việt cho đúng, như 1 sự nâng tầm, nên em mới thay đổi tiêu đề (đang từ chuyện băn khoăn, giờ được góp ý nâng lên thành chuyện cho mọi người bàn, khoái tỷ, tội gì không nâng :P) hehehe

Chung quy, mình có trao đổi với nhau, cũng chỉ để như bác Canon_s3is nói dưới đây:
Em mạo muội sửa lại câu trên của cụ như này:
Rất mong cụ cũng như các cụ, các mợ cho ý kiến, với mục đích: Chúng ta làm tất cả vì sự trong sáng của tiếng Việt!
Em chân thành cảm ơn!
Em cũng chân thành cảm ơn! :)

---
Vừa post trả lời bác RâuLăn xong thì thấy bác Êvồ nói:
Thớt này đổi tên là "Giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt" thì hay hơn =))
Các bác cho ý kiến cái nào.....

Chỉnh sửa cuối:

lewin

Xe điện
Em nghĩ ở đâu đó là do lỗi hệ thống
Đâu đó ... hệ thống cái con :(|)

Cụ cứ nói toẹt ra là sai toét từ trên xuống dưới , từ trong ra ngoài ... cho nó vuông :D