[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

mondeo1186

Xe tăng
Cái này đôi khi bản thân người viết cũng ko biết viết thế nào cho đúng nữa. Chỗ em có cu em ngừoi TH mà đôi lúc nó cứ hỏi từ đó là dấu hỏi hay dấu ngã. Ví dụ "nổ" thì nó cứ nói là nỗ.
quê em từ '' Anh Dũng'' thì đọc là '' Anh Dụng'' viết là ngã nhưng đọc là nặng

www.bka.vn

Xe tăng
Website
retrofit.vn
Em cũng ghét ai viết sai chính tả hoặc không dấu
Như kiểu thiếu tôn trọng người đọc

NghiaRex

Xe điện
Ngữ pháp và chính tả là 2 thứ khác nhau, em chỉ có băn khoăn về việc viết sai chính tả trên các sách, truyện, báo mạng (chính thống, chính luận) thôi.

Còn mấy vụ "lỡm, qỷ xứ" thì đương nhiên không cần bàn..... :P :)):))
Ngày trước em phát hiện ra lỗi chính tả trên web của mấy đối tác NN.

Em email, không sửa. Gọi điện - không nghe. Công văn - sửa luôn ;))

metalins

Xe tăng
Sếp của em nói ngọng nặng luôn, viết sai chính tả là chuyện thường, lương rất cao, tiền rất nhiều, uy quyền cũng lắm:P em thế hệ 7x đời đầu nói ko ngọng, viết ko sai, làm nhân viên quèn, chả chức quyền, lương đủ sống;))
Xã hội giờ cần tiền chứ cần đếch gì chữ đâu mà chẳng thế. Tiền là thước đo giá trị con người còn chữ thì chỉ để mấy ông hủ nho tự sướng với nhau thôi. Giá trị đảo lộn hết cả rồi :(

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Chên lày đầy ông xai trính tả. Có iem ziết nà truẩn.:P

Sao lắm cụ ko phân biệt được chữ Lên với Nên nhỉ? Đáng lẽ phải nói Nên làm cái này thì lắm ông viết là Lên làm cái này. Nếu bảo ngọng thì không phải vì chỗ khác viết vẫn đúng.

Còn đọc bài nào mà thấy "xử dụng" với lỗi dấu hỏi-ngã tùm lum biết ngày dân miền Nam. Vào mấy trang hải ngoại đọc thì ngứa hết cả mắt.

Trong các báo dùng từ chuẩn, chính tả chuẩn thì em đánh giá cao báo Tuổi trẻ TPHCM. Còn nhiều báo khác thì miẹ bọn PTV đã ngu mà thằng BTV cũng ngu ko kém.

tzutuyen

Xe hơi
Ngôn ngữ nào chẳng có sự lệch lạc nhất định, người ta gọi là lỗi chính tả. Một số ngôn ngữ từ lỗi chính tả đó họ phát triển thành tiếng lóng và dần dần được cả xã hội công nhận. Không tránh khỏi được!

hoinhap

Xe tăng
Đọc báo giấy còn đỡ đỡ, chứ đọc mạng, thì vô thiên lủng các loại sai chính tả tiếng Việt. Ngay cả trên OF này cũng rất nhiều ví dụ.

Cái đó do đâu hả các bác? Sai từ cô giáo tiểu học lúc học sư phạm đã sai rồi dạy trò sai? Hay do lâu không viết nên quên? Hay do chú ý học tiếng Anh quá mà quên mất tiếng Việt?

Hồi trước, nếu có vấn đề về chính tả, còn lấy báo giấy ra làm trọng tài, chứ giờ không tin được mấy bạn làm báo nữa rồi, sai chính tả từ khi viết bài thô, lên khuôn, thư ký tòa soạn kiểm duyệt, rồi sắp chữ nhà in... Cái này có phải ẩu dây chuyền hay là dốt có hệ thống? Hy vọng chỉ do ẩu...
Tất cả các nguyên nhân cụ ạ. Hôm trước em phải mua cuốn từ điển nặng mấy kg dày hơn chục cm để F1 nhà em nó học rồi ạ. Mà nhiều lúc em cũng phải tra xem mình viết đúng hay sai. Lâu ngày không viết nhiều từ chả nhớ. Qua đây em cũng muốn góp ý là lâu nay mình đối xử không công bằng với Tiếng Việt. Ngoại ngữ thì các cụ mua đủ các loại từ điển, Anh - Việt, Anh - Anh, giải nghĩa ... mà các cụ cấm có mua lấy 1 cuốn từ điển Tiếng Việt.

davidhuy

Xe tăng
Tất cả các nguyên nhân cụ ạ. Hôm trước em phải mua cuốn từ điển nặng mấy kg dày hơn chục cm để F1 nhà em nó học rồi ạ. Mà nhiều lúc em cũng phải tra xem mình viết đúng hay sai. Lâu ngày không viết nhiều từ chả nhớ. Qua đây em cũng muốn góp ý là lâu nay mình đối xử không công bằng với Tiếng Việt. Ngoại ngữ thì các cụ mua đủ các loại từ điển, Anh - Việt, Anh - Anh, giải nghĩa ... mà các cụ cấm có mua lấy 1 cuốn từ điển Tiếng Việt.
Cụ viết đúng chính tả đấy ạ, rất chuẩn.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Thế để em đổi tên thớt này thành: Tiếng Việt: Đúng và Sai nha.
Mọi vấn đề gì có liên quan đến tiếng Việt thì post lên đây để mọi người cho ý kiến.

ynhi2208

Xe điện
Em làm phát đầu tiên,người lãnh đạo gọi là sếp hay xếp ợ.Theo em nghĩ là sếp,cơ mà có hỏi bà chị học đại học báo chí,bả lại bảo gọi kiểu nào cũng được....

Chỉnh sửa cuối:

lanhuong1965

Xe điện
Tiên chả chịu dạy LỄ thì hậu có gì trong VĂN mà học hả các cụ???!!!
Thành ra cái học ngày nay đã hỏng rồi!Như câu thơ của bậc tiền bối nào viết các cụ nhể.

Liz

Xe buýt
Em làm phát đầu tiên,người lãnh đạo gọi là sếp hay xếp ợ.Theo em nghĩ là sếp,cơ mà có hỏi bà chị học đại học báo chí,bả lại bảo gọi kiểu nào cũng được....
Sếp chứ kụ nhỉ!
Xếp là cách nói châm biếm, kiểu xếp xó ấy chứ nhỉ! :D

lanhuong1965

Xe điện
Sếp mà đọc lái đi là xếp thì có ý nhạo báng.Xếp,cất,gom cái gì cho gọn,đi chỗ khác...

ynhi2208

Xe điện
Sếp chứ kụ nhỉ!
Xếp là cách nói châm biếm, kiểu xếp xó ấy chứ nhỉ! :D
Thì em cũng nghĩ giống mợ,nhưng em thấy nhiều tờ báo cũng đăng là xếp,lại thêm người học chuyên ngành nói nữa,nên em mới phân vân,cá nhân e thì e dùng sếp

lanhuong1965

Xe điện
Ngoài viết sai chính tả ra HN mềnh hay nói ngọng nữa :P

Chưa kể có những cái rất lạ như phát âm "Kính râm" thì nói là "Kính dâm", "Rượu" thì đọc là "Diệu" thế mà cái từ "Cà rốt" đọc chuẩn thía. :D
Cà rốt đọc sai đi Tây nó cười cho à!(Gốc nó là chữ Tây mà cụ)
Còn mấy từ kia đọc sao chả được!Ai cười?Có ai biết đúng sai như thế nào đâu mà cười!
=))

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
em nghĩ do từ này xuất phát từ tiếng nước ngoài: Chief. Nếu đọc đúng âm theo nguyên bản sẽ là Sếp, vì vậy nên viết sẽ là Sếp. Đó cũng là nguyên tắc thông thường khi chuyển ngữ từ ngôn ngữ nước này sang ngôn ngữ khác. Em thấy tiếng Nga rất hay gặp các trường hợp này, các bác đi Nga về cho ý kiến giúp...

hoinhap

Xe tăng
Phiên âm từ tiếng nước ngoài, theo em thì gọi là Sếp, nếu xếp thì thường dùng "xếp xó" hơn!

hoalocvung

Xe điện
Em nghĩ chuẩn hóa tiếng Việt có lẽ nó cũng khó ngang ngang với việc chống tắc đường ở thành phố vậy. Không biết có phải là một sự so sánh khập khiễng không. Nhưng thực không dễ chút nào.

Báo giấy, nhiều khi khâu morat không chuẩn, dẫn đến sai sót khi lên báo. Em có cô bạn làm việc trong công việc báo chí này, cô ý bảo, nhiều tai nạn lắm. Sai rồi đính chính. Đính chính xong, lại thấy sai. Chẳng nhẽ lại thành đính chính của đính chính. :D
Một tờ báo thỉnh thoảng có cái mục bé bé xin đính chính ở góc nhỏ thôi. Chứ ngày nào cũng diễn thế e lại dở.

cuky99

Xe buýt
Em cũng hứng thú làm 1 phát: Theo các cụ viết "chia sẻ" hay "chia xẻ" là đúng ~X(