[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

tazzan_man

Xe tăng
Bắt lỗi bác phát: Dấu cách phải dùng sau dâu câu nhé. Bác dùng cả phía trước dấu câu là chưa chuẩn.:D
Thứ 2 là ngày đầu tuần, tazzan_man hứa cố gắng ăn chay. Thứ 3 thứ 4 thứ 5, cả OF xơi thêm món chóa. T6 rồi đến T7, tazzan_man xơi thêm món tái dê. Chủ nhật cả OF đều say vì uống bia suốt ngày.
Sai đầy đây lày... Thế mà còn lên chức vù vù. :D

Tại tiếng việt khó hiểu và lủng củng quá.Ngày xưa em đi học thì cô giáo dạy viết là Tiến sỹ - bác sỹ.Giờ thấy viết là tiến sĩ-bác sĩ.Chẳng hiểu viết thế nào cho đúng nữa.
Trong nhiều trường hợp i và y có nghĩa giống nhau cụ ạ :)

Em vẫn nghĩ là do giáo dục ạ ~X(. Không đổ lỗi cho nguyên nhân nào khác được đâu.
Điều này có phần đúng, bởi trường mầm non nhiều cô giáo còn nói ngọng nữa cơ ạ. Giáo dục ban đầu mà còn thế, chả trách ...

Wakeup

Xe điện
em 8x đời đầu tự hãnh diện mình ko hề viết xai trính tả
Em 8x đời đầu không "xai" chính tả cụ nhé:D
Các bác cứ chịu khó xem thế hệ 70's trở về trước thì được thầy/cô rèn cẩn thận, nghiêm khắc nên những lỗi sai chính tả lặt vặt hầu như không có.
Chứ về sau thì tỷ lệ viết sai chính tả cao hơn nhiều.
Em cũng mong tất cả 80's, 90's đều không chỉ viết đúng chính tả mà giỏi giang, giầu hơn còn vì điều kiện học hành, giáo dục tốt hơn và đầy đủ hơn thế hệ trước nhiều.

zin_zin_hn

Xe điện
Thi thoảng ko để ý em cũng bị viết sai chính tả giữa văn nói và văn viết. :D

catking113

Xe Cứu Trợ
Nhà cháu viết thì ít sai, dưng mà lói thì chịu sửa mãi chả đc. Ngày mới đi học cô toàn dậy l cao, l thấp. Nên h nhà cháu chỉ lói đc mỗi chữ l, còn n thì chệu.
Lý do nữa là bây h hay chém gió các diễn đàn bị nhiễm thói có tình viết sai chính tả, đâm ra h viết sai nhiều hơn.

Wakeup

Xe điện
Phải chăng có lý do nữa là khả năng sáng tạo, liên tưởng của giáo viên ngày nay kém hơn nên ngữ pháp các cháu không tốt như ngày trước :P
Ví dụ như bài phân biệt S và X

Trong giờ ngữ pháp, cô giáo nói:
Hôm nay chúng ta hoc cách phân biệt sờ nặng và sờ nhẹ. Để cho các em dể nhớ cô chỉ cho các em nhé. Các em có nhìn tháy chữ “S” này không? các em có thấy có cái mỏ như mỏ chim không? Còn đây là chữ sờ nhẹ “X”, trong nó giống như cánh bướm.

Cả lớp cùng đồng thanh đọc với cô sau đó cô bảo:
- Bây giờ các em đã biết thế nào là sờ nặng, thế nào là sờ nhẹ rồi, em nào lấy ví dụ cho cô nào ?

Một bạn gái đứng lên:
_ Em thưa cô, sờ chim là sờ sung sướng ạ !

Cô giáo:
- Đúng rồi em giỏi quá, đấy là sờ nặng, còn sờ nhẹ ai lấy vi dụ về sờ nhẹ nào ?

Một em trai phát biểu:
-Xờ bướm là xờ xấu xa ạ!

- Ôi, các em giỏi quá, đúng rôì, giờ chúng ta đọc lại cho thật thuộc nhé.

Và cả lớp đồng thanh đọc:
Sờ nặng là sờ chim
Sờ chim là sờ sung sướng
Xờ nhẹ là xờ bướm
Xờ bướm là xờ xấu xa

malata

Xe buýt
Sếp của em nói ngọng nặng luôn, viết sai chính tả là chuyện thường, lương rất cao, tiền rất nhiều, uy quyền cũng lắm:P em thế hệ 7x đời đầu nói ko ngọng, viết ko sai, làm nhân viên quèn, chả chức quyền, lương đủ sống;))

The Killer

Xe điện
Em vừa vod 1 cụ viết sai chính tả xong thì thấy bài bác. Trước khi em viết chữ nào còn lăn tăn em toàn dùng từ điển thôi ạ. Nhiều khi văn nói văn viết ko khớp nhau. :)

TigerNo.1

Xe tăng
Website
dili.com.vn
Theo em thì có nhiều lý do,
1. Nếu trên 4rum thì có thể do các cụ ý gõ nhầm phím mà ko để ý.
2. Trên các báo điện tử thì BTV do ẩu, nhác hoặc muốn tin lên sớm mà kiểm duyệt không kỹ nên dẫn đến lỗi chính tả.
3. Một số nơi có sự nhầm lẫn, hoặc nói lộn một số ký tự dẫn đến viết cũng theo thói quen nói.

Chung quy tại giáo dục và ý thức mà ra :))

tchung82

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ có khi là do trách nhiệm của nghanh sư phạm, và do du nhập văn hóa nước ngoài.
Giờ nghe hội teen teen nói chuyện nhiều lúc mà em còn luận mãi mới ra, đúng là bótay.com, he he;));))

Cửu Long

Xe buýt
Nghĩ mà thấy buồn cười em thỉnh thoảng vẫn bị mắc lỗi chính tả3:-O

babetnhe_no1

Xe buýt
nhà báo còn viết sai nữa là dân thường cụ ạ. Thằng bạn e ở Bắc Ninh nó bảo, đến cô giáo nó còn nói sai nữa là nó, cả làng nó đều ngọng ạ.:))

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Các bác cứ chịu khó xem thế hệ 70's trở về trước thì được thầy/cô rèn cẩn thận, nghiêm khắc nên những lỗi sai chính tả lặt vặt hầu như không có.
Chứ về sau thì tỷ lệ viết sai chính tả cao hơn nhiều.
Em cũng mong tất cả 80's, 90's đều không chỉ viết đúng chính tả mà giỏi giang, giầu hơn còn vì điều kiện học hành, giáo dục tốt hơn và đầy đủ hơn thế hệ trước nhiều.
Bác nói đúng suy nghĩ và mong muốn của nhiều người thế hệ trước 8x. Tuy nhiên, với các phản biện như dưới đây thì e rằng rất khó để làm:
Sếp của em nói ngọng nặng luôn, viết sai chính tả là chuyện thường, lương rất cao, tiền rất nhiều, uy quyền cũng lắm:P em thế hệ 7x đời đầu nói ko ngọng, viết ko sai, làm nhân viên quèn, chả chức quyền, lương đủ sống;))
Khi 1 ông sếp nào đó, viết sai là chuyện thường nhưng "lương rất cao, tiền rất nhiều, uy quyền cũng lắm" là sự ngưỡng mộ của các bạn trẻ thì e rằng còn tắc đường nhiều lắm, giống chuyện ông nào đó bị 141 bắt, "tẹt ga thì 2 triệu là cùng, đây có 1 tỷ nhá, tý đi bar", các lá cải sẽ có rất nhiều cơ hội giật tít móc mắt bứt tóc hơn bây giờ nhiều ....
Nhiều bác như bác Malata, trong đó có em, vẫn nhân viên quèn, nhưng có suy nghĩ cho các bạn F1, không lẽ F1 vẫn viết sai chính tả??? Thôi thì cố tý thời gian, F1 chắc không đến mức.... nhỉ ;)

Chỉnh sửa cuối:

ynhi2208

Xe điện
Ngày em đi học có ông thầy dạy văn trừ điểm sai chính tả nhiều hơn là văn viết không hay,nên giờ đâm ra ít ra,hay sai nhất là khi tay gõ,miệng chém gió với người khác thôi :D

Vaan

Xe buýt
Cô giáo cấp 2 em bảo " Phong ba bão táp không bằng ngữ phát Việt Nam" Câu này làm em nhớ nhất:D

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Ngoài viết sai chính tả ra HN mềnh hay nói ngọng nữa :P

Chưa kể có những cái rất lạ như phát âm "Kính râm" thì nói là "Kính dâm", "Rượu" thì đọc là "Diệu" thế mà cái từ "Cà rốt" đọc chuẩn thía. :D

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Cô giáo cấp 2 em bảo " Phong ba bão táp không bằng ngữ phát Việt Nam" Câu này làm em nhớ nhất:D
Ngữ pháp và chính tả là 2 thứ khác nhau, em chỉ có băn khoăn về việc viết sai chính tả trên các sách, truyện, báo mạng (chính thống, chính luận) thôi.

Còn mấy vụ "lỡm, qỷ xứ" thì đương nhiên không cần bàn..... :P :)):))