[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

hoinhap

Xe tăng
"Roai?" hay "Ồ kế?" mới phải chứ bác :)):)):))

Ngoài việc 1 bộ phận cố tình nổ tại quán cafe để chém gió với thiên hạ là ta đây cũng biết tiếng Anh, thì đúng như bác nói, nhiều người làm việc với tiếng Anh hàng ngày nên quen. 1 bộ phận khác là người đang học tiếng Anh, lấy cái này để tự ôn luyện vốn từ và các sử dụng từ, cũng là 1 cách hay. Tuy nhiên, để không bị "lố" thì nên chỉ dùng xôi đỗ như thế với những người chắc chắn là hiểu mình nói gì, không thì bản thân người ngồi cùng cũng thấy khó chịu lắm!
Em có ông thầy ở Viên ngôn ngữ học, lên giảng bài ổng nói tôi sử dụng cùng một lúc 5 ngôn ngữ nhưng chưa bao giờ tôi pha tạp lẫn lộn mà đúng như vậy các cụ ạ. Ông ấy giảng về ngôn ngữ nên hay phải so sánh, và ông ta biết quá nhiều ngoại ngữ cũng như nội ngữ nhưng không nhầm lẫn bao giờ cho nên nói là hay tiếp xúc với TA mà lẫn lộn là chưa chuẩn.

ynhi2208

Xe điện
Em có ông thầy ở Viên ngôn ngữ học, lên giảng bài ổng nói tôi sử dụng cùng một lúc 5 ngôn ngữ nhưng chưa bao giờ tôi pha tạp lẫn lộn mà đúng như vậy các cụ ạ. Ông ấy giảng về ngôn ngữ nên hay phải so sánh, và ông ta biết quá nhiều ngoại ngữ cũng như nội ngữ nhưng không nhầm lẫn bao giờ cho nên nói là hay tiếp xúc với TA mà lẫn lộn là chưa chuẩn.

Chuẩn,em ghét đá tạp kiểu này trong văn nói, còn chat chít với nhau thì có thể tạm chấp nhận. Ngày em học , bà cô dạy TA của em nói một câu : Sao đàn ông toàn nói I love you , chẳng lẽ câu Anh yêu em khó nói thế sao :D

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Chuẩn,em ghét đá tạp kiểu này trong văn nói, còn chat chít với nhau thì có thể tạm chấp nhận. Ngày em học , bà cô dạy TA của em nói một câu : Sao đàn ông toàn nói I love you , chẳng lẽ câu Anh yêu em khó nói thế sao :D
Có gì đâu, nói chuẩn "Anh yêu em" rõ ràng, đúng ngữ điệu, tình tứ...v.v bằng tiếng Việt thì ngang tự đóng dấu vào mồm, có gì thì khó nghĩ chiêu trốn, nên chắc nói I Love you theo kiểu phim, có gì thì đổ tại "thằng trên phim nói chứ anh có nói đâu!" :P :P hehehe
....đồ rằng thế bác ạ.... ;)

FXX Evoluzione

Xe tải
Có gì đâu, nói chuẩn "Anh yêu em" rõ ràng, đúng ngữ điệu, tình tứ...v.v bằng tiếng Việt thì ngang tự đóng dấu vào mồm, có gì thì khó nghĩ chiêu trốn, nên chắc nói I Love you theo kiểu phim, có gì thì đổ tại "thằng trên phim nói chứ anh có nói đâu!" :P :P hehehe
....đồ rằng thế bác ạ.... ;)
Cụ nói đúng chứ còn "đồ" gì nữa. Thế hồi cụ tỏ tình với bà xã, nói tiếng Việt hay xài tiếng Anh?

motobuoc

Xì hơi lốp
Vn mình hay nửa ta nửa tây, còn có vụ này nữa, tối lại thì không nói chúc ngủ ngon mà "G9" :|

motobuoc

Xì hơi lốp

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Ơ thế mợ nhà cụ DiCham im lặng xách dép chạy theo cụ à ???
hik...không... hắn lẳng lặng nhếch mép rồi tròng dây vào cổ em... Tan nát một đời giai! ;) =))=))
Nhưng thôi, sa sang chuyện ngoài lề rồi....

Quay trở lại với tiếng Việt, hôm nọ em có thắc mắc:
Từ lâu em thấy có 1 cách hành văn mà trước ít thấy, hoặc sử dụng rất hãn hữu, nhưng giờ như là 1 mốt của các tay phóng viên:
"Cần lắm một tấm lòng"
"Yêu lắm một nét đẹp"
Trước đây chỉ thấy một vài ví dụ: "Yêu lắm, quê mình ơi!" như một tiếng cảm thán, nhưng khi lạm dụng, bỏ ý cảm thán đi thì em thấy nó kệch cỡm làm sao ý!
Các bác có thấy vậy???
...và hôm nay trên OF có 1 bác viết:
Chính là cái em thắc mắc, và cũng là cách bây giờ các báo hay giật tít! (bác latson bỏ quá cho, nhưng ví dụ của bác trúng phóc 100% luôn nên mượn tạm :)) )

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Từ ý cảm thán chuyển sang kêu gọi . Đây gọi là sự đa dạng của Tiếng Việt :))
Em vẫn thấy nó.... văn hoa làm sao ý... :))

Hầy... bác lôi Đại sư phụ món này vào thì sao mà nói đây! Không thể so dân nghiệp dư với bậc "đẻ ra chuyên nghiệp", khập khiễng chết! :)
Đúng là lộn xộn thì không chuẩn, nhưng thỉnh thoảng người thường rất hay "đệm", như một dang quen mồm...

FXX Evoluzione

Xe tải
hik...không... hắn lẳng lặng nhếch mép rồi tròng dây vào cổ em... Tan nát một đời giai! ;) =))=))
Nhưng thôi, sa sang chuyện ngoài lề rồi....

Quay trở lại với tiếng Việt, hôm nọ em có thắc mắc:
...và hôm nay trên OF có 1 bác viết:

Chính là cái em thắc mắc, và cũng là cách bây giờ các báo hay giật tít! (bác latson bỏ quá cho, nhưng ví dụ của bác trúng phóc 100% luôn nên mượn tạm :)) )
Sến nó có phong cách của sến :))
VN mình lễ giáo, nói năng phải có chủ ngữ đầu tiên chứ cái kiểu nói như cụ đề cập em thấy đích thị là Sến đi du học về

cwise

Xe container
NÓi tiếp xúc với TA mà lẫn lộn vẫn chuẩn. ông thầy kia là một dạng đẳng cấp, miễn bàn. Còn lại nhiều người, rất là tầm 28-40, có tí oai do hồi học sau đó đi làm với mấy thằng mắt xanh mũi lõ nên phát ngôn không chêm tí TA thì éo chịu nổi.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Các bác cho em hỏi: trong tiếng Việt có từ "Hùng khí" không?
Cụ nhà em được tặng 1 cái ảnh ông bạn của cụ chụp hồ Gươm có cái vòi phun tia nước lên, ông bạn của cụ lấy tiêu đề "Hùng khí Thăng long" mà em xoắn quẩy, chả hiểu cái hùng khí nó là cái gì. Trước nay nghe mỗi "Hào khí" hoặc "Hùng tráng"... Tra quanh quẩn chả thấy đâu có... :-?

dht

Xe điện
Đọc báo giấy còn đỡ đỡ, chứ đọc mạng, thì vô thiên lủng các loại sai chính tả tiếng Việt. Ngay cả trên OF này cũng rất nhiều ví dụ.

Cái đó do đâu hả các bác? Sai từ cô giáo tiểu học lúc học sư phạm đã sai rồi dạy trò sai? Hay do lâu không viết nên quên? Hay do chú ý học tiếng Anh quá mà quên mất tiếng Việt?

Hồi trước, nếu có vấn đề về chính tả, còn lấy báo giấy ra làm trọng tài, chứ giờ không tin được mấy bạn làm báo nữa rồi, sai chính tả từ khi viết bài thô, lên khuôn, thư ký tòa soạn kiểm duyệt, rồi sắp chữ nhà in... Cái này có phải ẩu dây chuyền hay là dốt có hệ thống? Hy vọng chỉ do ẩu...
Cụ căn cứ vào đâu mà nói sai chính tả? Căn cứ mấy quyển từ điển tiếng Việt đã lạc hậu nửa thế kỷ?

Ngôn ngữ là sinh ngữ, người ta nói thế nào thì ra ngôn ngữ đó. Ngôn ngữ phát triển hàng ngày mà cụ.

Nhièu từ mới đầu nghe chối tai nhưng nghe mãi thành quen.

Canon_s3is

Xe điện
Cụ nhà em được tặng 1 cái ảnh ông bạn của cụ chụp hồ Gươm có cái vòi phun tia nước lên, ông bạn của cụ lấy tiêu đề "Hùng khí Thăng long" mà em xoắn quẩy, chả hiểu cái hùng khí nó là cái gì. Trước nay nghe mỗi "Hào khí" hoặc "Hùng tráng"... Tra quanh quẩn chả thấy đâu có... :-?
Lần đầu em nghe từ này cụ ơi, xưa tới này chỉ nghe HÀO KHÍ.
Trong đời sống có sự biến thiên của từ - ngữ, vì lẽ đó, một từ mới ban đầu có thể gây ngợ, thậm chí là gây sốc cho người nghe nhưng nếu được dùng - nghe; viết - đọc thường xuyên thì nó lại sẽ tồn tại danh chính ngôn thuận với ngữ nghĩa mới của nó.
Em lĩnh hội tới đâu phát biểu tới đó, mong nhận được sự chỉ giáo của các cụ, các mợ!
---
@ All: Cách đây 06 năm em có tham gia 1 cuốn sách mang tên: Sổ tay chính tả. Tác giả cuốn sách là một thầy giáo tên tuổi của Học viện báo chí & Tuyên truyền. Đây là cuốn sách rất có giá trị, đặc biệt là đối với học sinh tiểu học. Tuy nhiên, tại thời điểm sách ra đời có lẽ do công tác giới thiệu sách chưa tốt nên sức phát hành kém. Hiện em vẫn giữ bản bông của cuốn sách này, qua topic này em chợt nảy ra ý có thể liên lạc lại với tác giả để tái bản cuốn sách. Em mạnh dạn đưa ý kiến ra đây, mời các cụ chém.

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hùng khí mà anh ko biết thì em cũng chịu:))

cuongba

Xe buýt
Hồ gươm là tụ hội những tinh túy nhất của Hà Nội và của cả Việt nam. May mà cụ ấy không đề là ......:P