Thượng nguồn Sông Đà ! Một góc nhìn khác về Tây Bắc

3Lazang

Xe tăng
Trong quá trình xây cầu, một số công nhân TQ chết vì nhiều lí do khác nhau ,đc chôn cất tại chỗ với tấm biển đề " Nghĩa trang người Trung Quốc " ( E đã đc thấy tấm hình này 1 lần ) nay vì công trình Thủy Điện nên cất bốc dời lên chỗ mới với tượng đài " Đời đời nhớ ơn LS TQ ".Thật cũng chẳng hiểu ra làm sao nữa ,mà thôi E cũng ko muốn sa đà vào chiện chính trị
Em biết cụ không thích bình luận về chính trị nhưng em cũng lần đầu thấy cái vụ này nên cho em chém 1 cái , chỉ có thắc mắc là công nhân chết thì là tai nạn lao động chứ sao lại là liệt sĩ được nhỉ ?

Thái Phượt

Xe tăng
Tks các Cụ ! E đi tiếp nhé.M.Mô- M.Tè 40km đường đá dăm đi sào sạo rất hại lốp nhưng được cái ko sợ sa lầy,ở xứ này mà dân cũng lấn chiếm

Trên đường đi gặp rất nhiều cầu treo bắc qua sông Đà ( chắc học công nghệ TQ từ cầu Hang Tôm )

Ngong_Hankang

Xe tăng
Xe bác chạy là Captiva mà
Vâng..Captival MT 2008 cụ ạ:)
Bởi vậy nên khi leo đc lên đỉnh U Ma Tu Khoòng..Các anh em biên phòng nói là chiếc xe đầu tiên chạy Lap leo đc lên đến đây cũng hãnh diện cụ ạ:))

Thái Phượt

Xe tăng
Đi qua khúc cua này đúng lúc hòn đá này rơi xuống thì ...

Trên sông Đà có cả cảng để các thuyền máy vận chuyển nhu yếu phẩm cung cấp cho các CH tạp hóa trên bản ven đường

Chạy mãi mới hết 90km ,M.Tè đây rồi

Đến đây Cụ nào đổ xăng hay xem lại xe cộ săm lốp thì rẽ phải vào nhé ,E đang vội đi vả lại chủ quan bình xăng còn nhiều nên phi tiếp ( sai lầm & trả giá )

Thái Phượt

Xe tăng
Từ đây đi Pác Ma 56km thì đúng 16km là đường đẹp mê hồn

Đường đẹp ,cảnh cũng mê li .Chú Ngỗng làm rì thế lày ...a thì ra đang săn con nghệ thụt

16km đường đẹp qua mau dưới tay lái lụa của chú Ngỗng ,con đường lại trở về với đá dăm và bột đất

Lancerdo_son

Xe buýt
Xin cám ơn chung tất cả các Cụ đã vào đọc thớt và rót rịu cho E .Tất cả các câu hỏi sẽ được E trả lời bằng hình ảnh qua bài viết mong các Cụ chiếu cố & thông cảm,E xin tiếp tục câu chuyện ( mấy hôm ni mạng lởm quá ko sao úp ảnh đc).Chuyện ji cg có đầu có cuối,sau cơn hưng phấn E xin kể từ đầu chuyến đi nhiều sự cố nhưng lại vô cùng may mắn nhận đc nhiều sự giúp đỡ của những người Dân Tộc nghèo nhưng vô cùng tốt bụng.Chuyến đi này E dự định 1 tuần ,mình già rồi nên chuẩn bị phải chu đáo một tí.Xem lại cơ số thuốc bổ và đồ ăn mang theo nào

Đã ngưỡng mộ cụ chủ từ lâu!! Cơ mà sao cụ chủ đi du lịch lại mang theo nhiều bao cao su vậy. Đếm sơ sơ được 9 cái. Em té 8-}

Thái Phượt

Xe tăng
Khổ ải rồi đây,này thì đá răm này

Oh! Mygod cái rì thế lày

Bi chừ là 16h45 ,còn chờ 45phuts nữa .Xuống xem hiện trường dư lào nào

Thái Phượt

Xe tăng
E nói khó với chú CN đứng gác với bộ đàm trong tay : " Đợi thông đường thì tớ ngủ ngoài rừng mất " .Có lẽ động lòng trước anh giề trông bộ mặt cũng đáng "Iu" nên chú CN điện lên cho chú máy xúc .." Dừng tay " .Thế là mặc cho vẫn còn đá nhỏ rơi xuống Th.Phượt quả cảm dọn đá cho xe vù qua

Vượt qua khúc này tưởng đã hết kiếp nạn ai ngờ...

Cây cầu này đc làm lại thay cho cầu trước bị gẫy do tải nặng chạy qua,CN vừa tháo dỡ Cop pha nên mời các vị ...lội suối .Kể được một lần lội suối cũng hay ,cụ nào đi sau sẽ ko nhận đc sự thú vị của trải nghiệm này.Đường xuống suối đây

lội suối nào ,đường qua suối có cắm cọc tiêu nhưng đa số bị cuốn trôi hết nên một lần nữa Th.Phượt lại phải nhảy xuống

Ngong_Hankang

Xe tăng
Chạy Lap là gì thế hả bác
Theo kiến thức nghe lỏm của em với điểm vật lý chưa bao giờ quá điểm 6 thì em hiểu họ gọi chạy Lap là truyền động bánh trước ko bằng cầu cụ ạ..Thường dùng cho xe chạy ở thành phố.Chống chỉ định leo đèo dốc:))
Em chỉ hiểu đơn giản như vậy..còn từ ngữ chuyên ngành em chưa đc học:)

Ngong_Hankang

Xe tăng
E nói khó với chú CN đứng gác với bộ đàm trong tay : " Đợi thông đường thì tớ ngủ ngoài rừng mất " .Có lẽ động lòng trước anh giề trông bộ mặt cũng đáng "Iu" nên chú CN điện lên cho chú máy xúc .." Dừng tay " .Thế là mặc cho vẫn còn đá nhỏ rơi xuống Th.Phượt quả cảm dọn đá cho xe vù qua

Vượt qua khúc này tưởng đã hết kiếp nạn ai ngờ...

Cây cầu này đc làm lại thay cho cầu trước bị gẫy do tải nặng chạy qua,CN vừa tháo dỡ Cop pha nên mời các vị ...lội suối .Kể được một lần lội suối cũng hay ,cụ nào đi sau sẽ ko nhận đc sự thú vị của trải nghiệm này.Đường xuống suối đây

lội suối nào ,đường qua suối có cắm cọc tiêu nhưng đa số bị cuốn trôi hết nên một lần nữa Th.Phượt lại phải nhảy xuống

Chỗ này chính là chỗ mà sau đó có cây cầu sang sông đi Tà Tổng..Ngay cầu có cái tên rất là đặc biệt..Chỗ này là chỗ năm 2009 cụ Land bên Offroad đi phà qua sông để đi Tà Tổng đấy..:)

http://www.otofun.net/threads/92690-chua-di-chua-biet-muong-te-di-roi-moi-thay-vai-te-ra-luon-vai-te-ra-luon/page5

giaophuong

Xe điện
Ngưỡng mộ ,ngưỡng mộ.
Cụ Thái thì thích Núi non ,Chim chóc..E lại thích Sông biển ,Cua ghẹ..
Cụ Thái trẻ khỏe đã đành ,Cu Ngỗng lại lịch lãm như đi làm công sở.
Chỉ biết ngửa cổ lên Trời mà rằng: Đất nước ta,thật lắm Anh hùng.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Ngong_Hankang

Xe tăng
Em phụ một tây với chú Thái Phượt:)

Ngay trước đoạn này có cây cầu treo rất đẹp..Dọc tuyến đường ven sông Đà lên thượng nguồn có rất nhiều cầu treo nhìn thì me ly...Chỗ này mà có mẫu nào áo dài thướt tha thì cấc cụ Ô Phở gato lòi mắt:))

Mây trời thì dư lày..:x

Chỉnh sửa cuối:

Mỉnh kều

Xe buýt
Cụ Thái , cụ Ngỗng đăng tiếp hồi sau đi, cháu hóng hết chịu nổi rùi:D

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cụ Thái , cụ Ngỗng đăng tiếp hồi sau đi, cháu hóng hết chịu nổi rùi:D
Đoạn này là đoạn trước nhưng em up thêm cho sinh động.Gần đến xã Mường Tè. Chuẩn bị đến cái đoạn bị thủng lốp, dính đinh mà ko có một chỗ nào để vá:))

Con người và trẻ em nơi đây thì thật hồn nhiên với những trò chơi mà giờ có kiếm cả năm cũng ko thấy có ở thủ đô:

Cái nầy em dừng xe chụp vội nên mất khoảnh khắc..hơi out một tí:)

Còn mây trời thì vưỡn làm say đắm lòng những kẻ lãng du..

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cái đoạn cụ Thái nhặt đá cho xe qua ấy..Suýt nữa thì cả mấy hòn đá ở trên do cái máy xúc trên nó ko chịu đứng yên nó tânmgs thẳng vào đầu.Em mà hốp tốp đi nhanh quả đó thì nó táng thẳng vào xe.Cũng may vừa đi vừa ngó cổ lên nhìn vì dự đoán dễ dính:))
Lúc mấy hòn đá tảng đó lăn xuống em hô cụ Thái nhưng xe đóng kín cửa ứ hô đc.May mà cụ Thái cũng cảnh giác nghe thấy tiếng đá rơi mà tránh..Hốt cả hền:(

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cầu treo Hang Tôm bắc qua sông Đà sang Điện biên

Cây cầu to nhất Đông Dương hồi xưa đây

Chuyến đi về này hơi vòng vèo, em được thăm nhiều địa điểm tiếp như cầu treo Hang Tôm, thị xã Mường Lay ( sẽ chìm vào một ngày không xa sau khi Mường La phát điện) , thị trấn Mường So , Quốc Lộ 100 – QL ngắn nhất VN chạy ra cửa khẩu Ma lù thàng – dài có 20km

Cột km QL 100

Một lối rẽ ra biên

8h tối, sau bữa gỏi cá Hồi anh em Lai châu mời chia tay, em lên chiếc 47 chỗ hướng Than Uyên – Nghĩa Lộ về Mỹ Đình, nằm gà gật trên xe , ngắm cảnh hai bên đường, lúc ấy mới nhớ lại chuyến việt dã của mình .

Những lọai phương tiện em đã dùng trong 5 ngaỳ: Hyundai Universe , Pajero XX, Pajero V93, UAZ, Phà, Go on foot , Honda Way, IFA 4x4 Dual locks , Komasu PC200, Ford Ranger , Hyundai Hi class. Innova.

11 lần chiến xa UAZ dở chứng: 3 lần cháy chập điện , 8 lần hỏng máy do trào xăng chế, không hỏng lốp, không hết xăng lần nào, mỗi lần hỏng là vài lần còng lưng ….ủn .

Những bệnh đã phát hiện trên UAZ : Chập điện, không nạp acqui, còi cháy, không đề, không phanh tay, phanh chính kém, không đèn, không gạt mưa, hỏng cài cầu, vô lăng thì dơ gần nửa vòng .

Những lần chết hụt: Ủn lùi trong đêm tí rơi vực, kéo xe xuống đèo tí đâm *** IFA, lũ dìm phà nghiêng suýt lật, trận mưa “thiên thạch” to bằng cái thúng

Khoảnh khắc thú vị nhất : Xuống đèo đêm kô đèn , căn đường bằng đom đóm rừng, có thêm trợ giúp bằng mồm của 2 “chã”

Lúc hoảng nhất: Không phải lúc bị xe cứu hộ giật xuống đèo mà là lúc gặp “thiên thạch”

Cái nhớ nhất : Tình người Mường tè chứa chan, sóng sánh như ly rượu tràn đầy, cảnh đẹp hùng vĩ, hoang dã, đầy chất phiêu lưu của núi rừng Tây Bắc.

Cảm ơn các bạn Mường Tè đã cho tôi những kỷ niệm về một chuyến Offroad tuyệt vời ! Cảm ơn các Offer đã chia sẻ .
Chú Thái ơi...Hình như chúng ta bị nhầm chỗ này..hơi tiếc...Có 20Km tính từ Mường Lay thui..:(
Cháu thấy bên topic của cụ Land box Offroad:)

SimsSam

Xe điện
Em biết cụ không thích bình luận về chính trị nhưng em cũng lần đầu thấy cái vụ này nên cho em chém 1 cái , chỉ có thắc mắc là công nhân chết thì là tai nạn lao động chứ sao lại là liệt sĩ được nhỉ ?
Chết là liệt sĩ. Liệt sỹ vì chết,

Nhà cháu nghĩ thế.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Được các cụ rót rịu em phọt thêm mấy cái ảnh cho xôm:)

Cầu treo Nậm Khao

Các cụ đọc giúp em tên cầu này:))