Thượng nguồn Sông Đà ! Một góc nhìn khác về Tây Bắc

Ngong_Hankang

Xe tăng
Một bài học đắt giá cho các Phượt tử. Có lẽ nếu đi đường rừng các cụ nên thủ cái ống nước này đề phòng tình huống xấu như 2 cụ đã gặp!
Kể cũng lạ cái đoạn ống nấu rượu cũ đấy mà các cụ chạy về được tới HN cơ à? Tài thật!
Cụ nói đến nên cho em chém tí...:))
Em nói thật...Nếu trường hợp này gặp mấy cụ Ọp Rốt thi ko nói..gặp mấy cụ mà thi lái xe bằng xiền và những cụ học lái thời mới bi giờ chắc nằm đấy mà khóc..Em gọi xuống TT Mường Tè theo số của Ga Ra mà cụ Sơn Cua cho thì nó bẩu ko có..chờ cấp tốc gửi ở HN lên rùi 2 đến 3 ngày nữa nó cho thợ mang lên sửa..Em hỏi thế như vậy khoảng bao nhiu.Nó bẩu khoảng tính cả tiền gửi ở HN và tiền xe, tiền thợ từ Mtè lên thay khoảng 3 đến 4 củ^:)^..Em ko dám nói với cụ Thái vì sợ cụ Thái lo.Hơn nữa mới lần đầu đi với cụ Thái(trước khi đi có trà đá cf 1 lần) nên sợ cụ Thái chưa tin tưởng tay nghề em lắm:D Xin lỗi chú Thái nhé:))

Em thì học lái trong quân đội nên mấy cái này phải học từ trước khi đc học luật, học các kiểu rất cơ bản nên những tình huống này cũng ko có gì là lo lắng lắm..Chỉ lo ko có đồ để khắc phục thôi.
Cụ Sơn cua có nói là nhờ bọn cơ khí nó hàn cho cái tuýp nước vào cái cút rồi vặn vào nhưng loại Cap này nó ko có ren,em xem lại thì ko ổn..đành chạy vạy đi mấy nhà hỏi tìm có cái nào tương tự để gia cố.Ko có..! Mãi sau em nói với chú Thái là chỉ cần cái loại ống nấu rượu là đc..Oưn trời chú con rể bà chủ nghe thấy bảo hình như có..thử tìm xem sao..thế là tìm đc một đoạn..Nói thật..Lúc ấy nhìn nó cứng đanh do đã bị tôi luyện ở lò nấu rượu..rồi lại bị vứt ngoài trời mưa gió ..lấy dao chém 1 phát nó giòn tan..tưởng ko ổn..em bảo thử hơ lửa xem sao..vậy là vừa hơ lửa, vừa luộc cho nóng vì để lắp vào cũng là một quá trình khá gian nan khi đồ thì chẳng có mà dùng bằng tay..=))

Xong đc cái đó rồi thì đổ nước vào, nổ máy thử thấy cũng tạm tạm..định bụng cố gắng chạy một đoạn rồi nghỉ..làm sao xuống đc đến Mường Tè. Nhưng trên đường về còn một điểm nữa phải đi là trạm Biên phòng Kẻng Mỏ..Đoạn đường cực xấu và dốc ở ngã 3 Nậm Lằn vào đến Kẻng Mỏ(nơi con sông Đà chảy vào đất Việt có cột mốc 16,17,18)..Vậy thì đi thế nào đây? đoạn đường này không hề có một bóng nhà dân, ko có dân do là rừng nguyên sinh.
Bắt đầu nghĩ cách chạy làm sao để bớt ép số và bớt nóng máy..giảm tải cho xe để đảm bảo vừa đi nốt đc nửa chặng đường vừa an toàn ko bị nổ tiếp..:))
Cách chạy thì em đã nói ở comment trước rồi..Nhưng nói thật là cũng có cái may..Để chạy đc về đến HN cũng là một kỹ thuật đới các cụ ạ(em chém tí cho nó hưng phấn, ha oai=)) )

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cái lốp bị đinh từ trước lúc đếN xã Mường Tè(trung tâm giữa Mường Mô và TX. Mường Tè)..đến đây thì phát hiện ra do có hiện tượng đảo lái(tuy chưa hết hẳn)

trung tâm xã Mường Tè đây:

Vậy mà với 1 cái bơm Tàu dùng nguồn của 12V của xe..2 thày trò vưỡn tiếp tục chinh phục những đỉnh cao trong 3 ngày. Khi về đến TX Mường Tè mới vá.Đúng là những cái nơi dở dang này bọn chúng chém đắt thật...80 K cho 1 miếng vá trong khi mình phải phụ giúp kha khá việc..:))

Chỉnh sửa cuối:

namteo

Xe tải
dạ em nhìn cụ vẫn đẹp lão phong độ lắm ạ em kính cụ một ly em là em chưa đc đi tây bắc bao giờ cụ cho em đi theo cùng ảnh của cụ vơi ạ

ranger211

Xe tăng
Tuyến này e với mấy cụ OF nhà mình vừa đi trước các cụ 1 tuần nhưng bọn e chỉ đi qua ka lang có hơn 20 km thôi.
Hôm về mình e chạy từ trên đó về TP Lai châu có khoảng 250km mà đi từ 9h sáng đến 8h tối mới về đến Lai châu ( tất nhiên là dừng nghỉ cũng nhiều để ngắm cảnh). Quãng đường từ mường lay sang bên Lai châu cũng xấu lại đang làm nữa nhưng ơn trời là xe bọn e ko bị làm sao.
Chúc mừng 2 cụ nhé.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Vì một lí do nào đó mà các xe Hàn Quốc như Captiva (thật ra là Daewoo Winstorm), Hyundai Santa Fe, Kia Sorento được cho là những Crossover chỉ phù hợp đi đường bằng và có phần thiên về mẫu mã, option chứ không phải là xe dành cho việc đi công trình miền núi, trèo đèo lội suối vùng sâu vùng xa - trong khi Ford Everest, Mitsubishi Pajero, Toyota Land Cruiser được xem là những xe phù hợp cho việc này.
Cái Captival lắp ở VN này mà đc chuẩn như cái Winstorm ở Hàn thì đã đỉnh cụ ạ.Bên Hàn em cũng chạy em này gần 2 năm và vì có cảm tình với em nó nên về VN em cũng chạy em Cap hơn 1 năm..Nói thật là chả buồn so sánh nữa:))(mặc dù trong chuyến này thì em ấy cũng ghi điểm đôi chút)

Ngong_Hankang

Xe tăng
Tuyến này e với mấy cụ OF nhà mình vừa đi trước các cụ 1 tuần nhưng bọn e chỉ đi qua ka lang có hơn 20 km thôi.
Hôm về mình e chạy từ trên đó về TP Lai châu có khoảng 250km mà đi từ 9h sáng đến 8h tối mới về đến Lai châu ( tất nhiên là dừng nghỉ cũng nhiều để ngắm cảnh). Quãng đường từ mường lay sang bên Lai châu cũng xấu lại đang làm nữa nhưng ơn trời là xe bọn e ko bị làm sao.
Chúc mừng 2 cụ nhé.
Thật ra thì cái trường hợp của bọn em xảy ra chẳng qua do leo dốc quá nhiều và quá dốc(đặc biệt đoạn từ Thu Lũm đi Hòn Đá Trắng toàn bò số 1, thi thoảng đc số 2.Xuống cũng phanh bằng số này và đoạn từ Thu Lũm đi đỉnh U Ma Tu Khoòng) chứ đi mấy đoạn dưới Pắc Ma và Ka Lăng thì cũng đơn giản..đặc biệt là nghỉ nhiều chứ ko chạy 1 mạch như bọn em:)

inochi

Xe điện
Em hóng tiếp ảnh các cụ đến thăm các anh biên phòng và cột mốc, quả là vất vảvvaf nhiều cảm xúc

hoanch

Xe hơi
Cụ máu nhỉ :D

Ngong_Hankang

Xe tăng
Em chờ cụ Thái up cho liền mạch..em chỉ phụ thui:)

Trong lúc chờ đợi cụ Thái thì em up tạm vài cái ảnh mây trời và chạy trước một tí với cái mốc 26 chinh phục lúc 11h trưagiwuax cái nắng 30 độ để hầu các cụ:)

Ngong_Hankang

Xe tăng
Mây trời thì đúng là đẹp mê mẩn..Em cứ trăn trở một câu hỏi rằng tại sao ở Mường Tè đẹp như này mà du lịch lại ko hề phát triển 1 tí nào..kể cả với dân phượt như bọn em..em đang nung nấu sẽ lên đây ăn nằm một thời gian để thực hiện 1 bộ ảnh và vài video clip để quẩng bá về du lịch và lôi kéo dân phượt lên đây.Chí ít thì cũng lôi kéo đc tí thu nhập cho bà con và đặc biệt thêm nhiều sự hỗ trợ tình nguyện từ các tổ chức khác. Nghe có vẻ như hơi xa với và ảo nhưng đúng là em đã đi rất nhiều nơi ở VN ta nhưng cảnh đẹp ở đây thì đúng là mê mẩn lòng người..Phải chăng là do giao thông còn quá gian nan nên ngại? Theo em biết thì cũng chỉ có mấy đoàn tình nguyện, vài phượt thủ chuyên nghiệp em biết như bác Du Gia, chú Quy Cốc Tử, Bát Trảm Đao là phượt lên đến những điểm này..còn các dân phượt khác thì cũng mới chỉ đến tầm Ka Lăng trở về thôi..
Mây trời như này hỏi có mê đắm ko cơ chứ:x

Hay những cây cầu này mà chụp ảnh thì mặc gì cũng phê..góc chụp thì quá ngon roài

Bobeebum

Xe hơi
e nge cụ đã lâu, hôm nay mới biết mẹc cụ ah. Chúc cụ có nhiều chuyến đi khác đê iem được nghía ảnh cụ chụp

ahfamily

Xe tải
Chuyến đi của hai cụ thật thú vị, giá mà có thêm hai cô nữa đi cùng thì còn hay hơn gấp bội hí hí

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cái cầu này gần tram Kẻng Mỏ phải ko bác ?
Không biết bây giờ anh Gia còn làm trưởng trạm đó ko ?
Đúng cụ ạ..Cầu này là cầu treo Kẻng Mỏ(tên quân sự là cầu K5) là cây cầu đầu tiên bắc qua sông Đà bên phần lãnh thổ Việt Nam về phía thượng nguồn nơi ngã 3 sông Đà và sông Nậm Là:)
Anh Gia đã chuyển ctacs cụ à...Các trạm này thì cứ vài năm lại chuyển để thay đổi vì ở những nơi này quá khó khăn. Oử trạm này có anh trạm trưởng của bên Mù Cả là ở đây lâu nhất(20 năm) ở cùng trạm Kẻng Mỏ thuộc quản lý của đồn Ka Lăng nhưng lại quản lý các mốc từ 18(3) trở về 17..16..thuộc bên đồn biên phòng Mù Cả:)
Bây giờ trạm trưởng Kẻng mỏ là một chú thanh niên đẹp trai mới ra trường sinh năm 88 quê gần nhà em:) Lân la xin mãi mới đc ra mốc chụp ảnh đấy ạ:D

Ngong_Hankang

Xe tăng
Chuyến đi của hai cụ thật thú vị, giá mà có thêm hai cô nữa đi cùng thì còn hay hơn gấp bội hí hí
Những cung khủng như này thì chắc chỉ có 1 Khả Vân của cụ HoangX (bên topic Bạn Đồng Hành) theo đc thôi..Đấy là là cụ Hoàng còn đi cung phổ thông chứ cung này thì chắc chả gái nào theo được cụ ạ:)

Kenket

Xe điện
Cụ Thái già thì e ngưỡng mộ lâu rùi, nay lại ngưỡng mộ thêm cụ Ngỗng nữa :D
E chưa đi cung này lần nào, e mời mỗi cụ 1 ly hóng kinh nghiệm !

vietptit

Xe tải
khâm phục cụ Thái lâu rồi, nhưng có lẽ vấn đề cơm áo gạo tiên nó cứ đeo đuổi chẳng dứt ra đi đc, đến lúc nghỉ hưu như cụ Thái, chẳng biết có còn sức để đi như vậy ko nữa, vụ nổ ống nước của cụ cũng là 1 kì tích đấy nhỉ, ngày xưa năm 94 em chạy con niva1600 cũng bị nổ ở BN, bọn em buộc dây thép ra ngoài rồi đắp đất sét lên mà cũng về đc đến HN đấy nhé

vietptit

Xe tải
Hôm trước em gặp cụ "Du già" bên phuot.com cũng đã nể, hay là em làm mối cho 2 cụ gặp nhau nhỉ

xe vợ mua

Xe tăng
Hóng 1 hồi chuyến đi của 2 Cụ, nể 2 cụ quá kính mỗi cụ một ly ạ