Thượng nguồn Sông Đà ! Một góc nhìn khác về Tây Bắc

HoangGlory

Xe buýt
Các cụ thật là can trường! May mà cụ Thái có tuổi nên gặp nhiều quý nhân.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Hôm trước em gặp cụ "Du già" bên phuot.com cũng đã nể, hay là em làm mối cho 2 cụ gặp nhau nhỉ
Bọn em biết nhau rùi ạ..trước đây em phượt đọc hành xe máy mà cụ..giờ vưỡn vậy:)
Cụ Du Gia, Quỷ Cốc Tử hay Bát Trảm Đao với cụ Thái đều đã biết nhau.
Thật ra với những người chưa dính vào đam mê thì cũng thấy có tí phiêu còn với dân trekking hay phượt quái thì đây cũng là bình thường như cân đường hộp sữa thui cụ ạ:)

Trong khi chờ cụ Thái em phọt thêm mấy cái ảnh phong cảnh hầu các cụ.:)

Bình minh Ka Lăng

Bức ảnh mây bên dưới em khá ưng mà thiếu tí động trong cái tĩnh(con ngưuoif chẳng hạn) Chưa biết đặt tên là gì.

Cai banh xe

Xe buýt
Theo kiến thức nghe lỏm của em với điểm vật lý chưa bao giờ quá điểm 6 thì em hiểu họ gọi chạy Lap là truyền động bánh trước ko bằng cầu cụ ạ..Thường dùng cho xe chạy ở thành phố.Chống chỉ định leo đèo dốc:))
Em chỉ hiểu đơn giản như vậy..còn từ ngữ chuyên ngành em chưa đc học:)
Ô tô thì con nào chả chạy lap hả cụ!!! Em cũng thắc mắc, chạy lap ở đây nghĩ là gì

paragames

Xe máy
Em thực sự khâm phục ý trí và tâm hồn của 2 cụ phượt với cung đường này, kinh nhất là khi đọc đến đoạn nổ ống nước của xe. Bái phục bái phục. Kính chúc các cụ Thượng lộ bình an trên mọi nẻo đường.

Hvnqd

Xe hơi
Kính cụ 1 ly. Cụ đi giỏi quá.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Ô tô thì con nào chả chạy lap hả cụ!!! Em cũng thắc mắc, chạy lap ở đây nghĩ là gì
Cái này là em nghe thui cụ ạ..em thì em nghĩ là xe truyền động bánh trước thui cụ.Từ chuyên ngành phải hỏi các cụ kỹ thuật chứ em thì chỉ biết lái xe thui cụ:)

Ngong_Hankang

Xe tăng
Em thực sự khâm phục ý trí và tâm hồn của 2 cụ phượt với cung đường này, kinh nhất là khi đọc đến đoạn nổ ống nước của xe. Bái phục bái phục. Kính chúc các cụ Thượng lộ bình an trên mọi nẻo đường.
Cụ bảo với cái xe chạy thành phố mà ép tải để lên những dốc dài hàng vài chục Km như dưới đây hỏi sao ko nổ:D

Thái Phượt

Xe tăng
Ui! phobuc của E nhiều ảnh quá nên nó dở chứng ,E phải lập hộp mới bi h mới úp tiếp để liền mạch câu chuyện chuyến đi.Vượt qua M.Tè xã là tới Pắc Ma ,một địa chỉ có hơn chuc nóc nhà lìu tìu nhất trong các tt đi qua thế mà lại có tên trên mọi bản đồ.Qua Pacma 5km là ngã 3 Nậm Lằn ,rẽ phải đi Ka Lăng rẽ trái đi Kẻng Mỏ thượng nguồn sông Đà án ngữ giữa ngã 3 là trạm BP Nậm Lằn ,muốn đi tiếp bạn phải vào đây trình báo và xin phép

Trạm Kẻng Mỏ và Nậm Lằn đều trực thuộc đồn BP Ka Lăng nên điều kiện tiên quyết là rẽ phải 27km vào đồn BP Ka Lăng xin phép.Sau khi vào sổ ở Nậm lằn 2 chú cháu rẽ phải vào Ka Lăng lúc này đã là 17h ,dự định lúc đầu là đêm thứ 2 sẽ ngủ M.Tè nhưng chú Ngỗng lái mấu quá ,8h sáng ở Điện Biên mà 18h30 đã vào đến đồn Ka Lăng : 300km đường đẹp xấu các kiểu.Ka lăng lúc chiều tà

Ngay cạnh đồn BP là trường cấp 3 dân tộc nội trú ,các cháu học sinh rất xinh ,là nguồn an ủi động viên rất lớn cho cánh lính trẻ BP.rất tiếc các cháu thấy Anh Ngỗng chĩa máy ảnh khủng đều ngượng mà quay mặt đi

Đây là ảnh chụp vào sáng hôm sau ,lúc khởi hành đi tiếp Đồn Thu Lũm còn đến nơi đã tối nhọ mặt người ko chụp đc

Thái Phượt

Xe tăng
Đ/C Tiến đồn phó chính trị tiếp 2 chú cháu rất chân tình,chu đáo thu xếp chỗ nghỉ ngơi ,mời xuống bếp ăn cơm cùng anh em trong đồn rồi sáng hôm sau mời 2 chú cháu ...Ngược .Xin lưu ý các Cụ là BP Lai Châu rất nguyên văn tắc ,nếu chỉ có CMT mà ko có giấy gt của BP Tỉnh thì mời các bạn ...Ngược miễn xin xỏ.Th.Phượt vẫn tự hào là đã đi hơn chục đồn BP thăm hơn 2 chục cột mốc kể cả khó khăn như cột mốc sông Bắc Luân đâu đâu cũng lọt thế mà ở Ka Lăng này BP dứt khoát...No .Sau thấy ông già nài nỉ nhều quá ,Tiến đồng chí mới mở lối thoát rằng nếu có ai quen trên BP Tỉnh bảo lãnh thì Okie...may rồi .E bốc máy gọi cho ông con làm ở ...hỏi xem có ai vừa lên công tác nhân ngày truyền thống BP 3/3 ko ,may quá ..có ! thế là dăm ba cuộc đt qua lại ViSA đã đuọc cấp 2 chú cháu vui vẻ uống rịu bắt tay mệt nghỉ hôm sau đi tiếp Đồn Thu Lũm.Phòng khách đồn Ka Lăng đây, cơm no rượu say 2 chú cháu làm 1 giấc đến sáng

Sáng hôm sau Tiến đồng chí lại bẩu nhà bếp là ba bát mì trứng đặc biệt đãi 2 ô khách ko mời miền xuôi ,làm mình cảm động quá nuốt mãi mới hết bát mì ,lại ăn giúp ô Ngỗng quả trứng mà ô í ko ăn đc ...khổ thế

ra xe đi tiếp nào ..gì thế này ! Oh MyGod cái bánh xe cán phải đinh hum qua bơm lên chạy tạm bi chừ xẹp lép thế này đây

Cái bơm bé nhỏ hàng Tầu mua 300k chưa một lần dùng đến đc lôi ra xử lí.Lấy nguồn điện 12v của ô tô bơm 5phuts căng cứng ..Okie rồi

Thái Phượt

Xe tăng
Đường từ đây đến CK UMatukhoong được thảm nhựa rất đẹp ,23km nhoáng cái đã tới Đồn BP Thu Lũm

Cũng làm cái ảnh nghệ thụt giống ô Ngỗng chứ kém miếng khó chịu

Gần đến Thu Lũm gặp ngã 3 này ,rẽ phải đi cửa khẩu UMa ,rẽ trái vaof Đồn BP trình báo rồi đi thẳng Cột Đá Trắng ô già Hà Nhì

Ngong_Hankang

Xe tăng
Tuyến này đường đi có khó k các kụ,
Khó với từng loại xe và với từng điều kiện thời tiết thui cụ ạ...Cụ cứ suy ra tại sao Mường Tè, Ka Lăng, Thu Lũm đẹp như vậy mà khách du lịch hầu như ko mấy ai đặt chân tới trừ những phượt già, phượt quái thui..Lý do có lẽ là giao thông đấy cụ ạ chứ em đã đi đủ các nơi du lịch đẹp nhưng đến đây thì thực sự mê mẩn:)

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Khó với từng loại xe và với từng điều kiện thời tiết thui cụ ạ...Cụ cứ suy ra tại sao Mường Tè, Ka Lăng, Thu Lũm đẹp như vậy mà khách du lịch hầu như ko mấy ai đặt chân tới trừ những phượt già, phượt quái thui..Lý do có lẽ là giao thông đấy cụ ạ chứ em đã đi đủ các nơi du lịch đẹp nhưng đến đây thì thực sự mê mẩn:)
iem cũng nghĩ như kụ, thôi iem đành hóng các kụ đi trước để lấy kinh nghiệm vậy.

Thái Phượt

Xe tăng
Tuyến này đường đi có khó k các kụ,
" Đường đi ko khó vì ngăn sông cách núi mà khó vì lòng người ngại núi e sông " .Nà lói vậy cho vui chứ đường chỉ vất vả 23km vào Kẻng Mỏ đầu nguồn s.Đà,10km vào Cột Ô Già Đá Trắng và 27km leo ngược từ Thu Lũm lên CK UMa thui .Những tháng mùa mưa thì chớ dại mà đi ,mấu lên cụ chủ

benq

Xe điện
Chúc mừng cụ Ngỗng và đặc biệt cụ Thái, cụ tuổi cao rồi mà vẫn còn phong độ với đôi chân vững chắc chúc cụ đi mọi miền tổ quốc ~o)

Ken09

Xe tải
IMG]http://i1068.photobucket.com/albums/u454/binhnguyen001/anh%20moi/9096395359a19f35f6e74e3ee4722660_zpsda27f9da.jpg[/IMG][/QUOTE]
Cụ Thái nói gì mà má cô chủ quán hồng thế :). Chúc cụ có chuyến đi thành công, e kính 2 cụ 1 ly nhé.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cháu lại phụ chú Thái up thêm mấy cái ảnh ở cung từ Ka Lăng lên Thu Lũm để thêm phần sinh động:)

Các cháu học sinh ở trung tâm Ka Lăng đây ạ:)

Thủ phủ hành chính của Ka Lăng và trường học..xa xa phía trên là đồn BP Ka Lăng màu vàng vàng với chòi gác và cột BTS Vịt Teo

Cụ Thái sau một ngày bị vật lên vật xuống, quăng ngang quăng dọc lại đc bồi thêm mấy chén rịu của anh em BP thì đã về nghỉ sớm để lấy sức hôm sau lên đường:)

Em thêm quả hoàng hôn Ka Lăng lúc mới đến cửa đồn BP

Chỉnh sửa cuối: