Thượng nguồn Sông Đà ! Một góc nhìn khác về Tây Bắc

Ngong_Hankang

Xe tăng
Em chạy Kia Forte 2011 mua mới thấy cực kỳ nhanh chán, chạy không bốc, không đã, lái đường trường không hưng phấn,đi đường trường người ngồi nữ say lắc say lư, trời nóng bật điều hòa lâu lắc mới mát dù đã dán V-kool. Em đang muốn thay Ford Everest 2005, xe này máy khỏe chạy đã, êm , cảm giác lái cực kỳ hưng phấn, điều hòa mát ,đi miền núi địa hình phức tạp OK-> các cụ thấy ý tưởng có điên rồ quá không?
Em thì lại đánh giá cao em này với gia đình nhỏ, tiết kiệm, xe chắc chắn, nhiều ốp sừn, khá bền, đồ đạc dễ kiếm và rẻ:)
Cụ so xe SUV với xe sedan loại nhỏ thì khó so lắm ạ:)

truongproisme

Xe buýt
kính cụ một ly, khổ thân xe cụ nó như vậy cụ có gọi được thợ sửa không ạ

TungNhanh

Xe buýt
Đây là cầu Huổi ***, do TV Trường Sơn thiết kế lại

Các cụ đọc giúp em tên cầu này:))

[/QUOTE]

Ngong_Hankang

Xe tăng
kính cụ một ly, khổ thân xe cụ nó như vậy cụ có gọi được thợ sửa không ạ
Nói thiệt với cụ là chỗ bị hỏng xe cách Mường Tè gần 200KM, cách Điện Biên 300KM, cách Lai Châu cũng gần 300 km...Cái đồ mà xe em bị hỏng thì cực hiếm khi hỏng. Các nơi như Điện Biên, Mường Tè, Lai Châu, Mường Lay đều ko có..Goị điện nhờ cụ Sơn Cua xem cụ hay lên trên đó có quen gara nào ko.Cụ Sơn cho số nhưng điện nó bẩu là cái ống đó thì ở trên này ko có.muốn lấy phải đặt hàng của hãng trước rồi 1 tuần sau nó gửi lên:))
Thế là em loay hoay đi kiếm đồ, tìm mãi mới đc nhà bà con dân tộc có cái ống dẫn nước nấu rượu bằng nhựa to gần bằng cái ống của mình.Hơ lửa cho nóng để dễ đút vào cổ hút..đồ thì ko có..hầu như dùng bằng tay:(.
hỳ hục mãi cũng đút đc vào sau khoảng 3 tiếng với sự trợ giúp của anh chàng tốt bụng ở Ka Lăng và cụ Thái. lắp vào cũng nghĩ là chỉ đi tạm đc thôi vì với nhiệt độ nước và áp suất thì khó lòng chịu nổi.Lúc đầu em chỉ chạy khoảng 15 phút lại nghỉ để tránh nước sôi vì chạy đường đèo. Vừa chạy xe đường đèo ngoằn nghèo hiểm trở, vừa liếc nhìn đồng hồ nhiệt độ máy.Thấy hiện tượng là phải dừng ngay:))
Lúc này chạy xe hầu như cố gắng ko đi số 1, số 2 mà lợi dụng tốc từ xa mà nuôi trớn để lên đèo bằng số 4, số 3. Bởi vậy lúc về em lên đèo và đổ đèo nhiều lúc lên đến 80, 90KM/h...#:-s..đổ đèo ko dám dùng số mà chủ yếu để thả trôi rồi dùng phanh.(khá nguy hiểm vì phanh nhiều^:)^) Cũng may là do xe trục trặc nên mắt cứ căng ra mà quan sất rồi xử lý..chỉ khổ cụ Thái già rùi mà phải chịu sóc lắm lúc đập cả đầu lên nóc xe, người thì văng hết bên nọ, bên kia..:))

Vậy mà về đến Mường Tè cũng ko có, Mường Lay cũng ko, Điện Biên cũng ko nốt..
Hai chú cháu nghĩ, ***..nếu nó ko chịu đc thì nó đã nổ rồi..đến giờ này ko nổ là chắc nó chịu đc...Vậy là 2 chú cháu đánh liều phóng thẳng về Sơn La nghỉ ngơi, hôm sau về HN một lèo..chả vấn đề gì sất..Phù..!\:D/

Thái Phượt

Xe tăng
Trải qua cú đá rơi chỗ sạt ,2 chú cháu kiếm chỗ mát tự sướng

Tây tây rồi lên xe đi tiếp ( trên này ko lo đo nồng độ cồn ),một đoạn ngắn nữa đã tới trung tâm xã M.Tè ( trùng tên huyện) dừng lại cây xăng bên đường

đổ tạm 10lit thì một vấn đề mới nảy sinh ...xe cán phải đinh ,chắc chỗ công trường qua suối

trên xứ này thì làm gì có chỗ vá vậy là Chú Ngỗng sửa kiểu dã chiến,thợ bên đường rất tốt bụng bật cả máy nổ để nạp hơi cho máy bơm .Bơm căng lốp mà lấy có 5k .ko biết nói sao đành mua một gói bánh to biếu con trẻ nhà họ

Thái Phượt

Xe tăng
Ở TT M.Tè xã này có một địa chỉ đặc biệt : Bản Giẳng ,nơi đây vào năm 1950-1951 thực dân Pháp đã lưu đày người Luật Sư trẻ tuổi Nguyễn hữu Thọ vừa tốt nghiệp bên Pháp trở về.Nhằm ngăn chặn viên Luật Sư có tư tưởng tiến bộ về với chính phủ VNDCCH và truyền bá về tự do bình đẳng cho dân chúng ,Thực Dân Pháp đã đày ông lên tận nơi thâm sơn cùng cốc này.Sau này LS Nguyễn hữu Thọ trở thành chủ tịch chính phủ lâm thời miền nam VN ,năm 1993 Ông đã tìm về tận nơi này thăm lại chốn xưa góp tặng lại cho xã một ngôi trường cấp 2 nhằm tri ân đồng bào dân tộc đã giúp mình qua được 2 năm gian khó.2 chú cháu bỏ lại ô tô thuê xe máy vào tận Bản Giẳng cách TT xã đúng 3km

Căn nhà và khu vườn năm xưa Luật Sư trú ngụ

nơi góc vườn được đánh dấu bằng tấm bia lưu niệm bằng...Ciment

Than ôi năm tháng đời người một thời oanh liệt được lưu danh như thế này ...ngậm ngùi quá

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Nói thiệt với cụ là chỗ bị hỏng xe cách Mường Tè gần 200KM, cách Điện Biên 300KM, cách Lai Châu cũng gần 300 km...Cái đồ mà xe em bị hỏng thì cực hiếm khi hỏng. Các nơi như Điện Biên, Mường Tè, Lai Châu, Mường Lay đều ko có..Goị điện nhờ cụ Sơn Cua xem cụ hay lên trên đó có quen gara nào ko.Cụ Sơn cho số nhưng điện nó bẩu là cái ống đó thì ở trên này ko có.muốn lấy phải đặt hàng của hãng trước rồi 1 tuần sau nó gửi lên:))
Thế là em loay hoay đi kiếm đồ, tìm mãi mới đc nhà bà con dân tộc có cái ống dẫn nước nấu rượu bằng nhựa to gần bằng cái ống của mình.Hơ lửa cho nóng để dễ đút vào cổ hút..đồ thì ko có..hầu như dùng bằng tay:(.

Vậy mà về đến Mường Tè cũng ko có, Mường Lay cũng ko, Điện Biên cũng ko nốt..
Hai chú cháu nghĩ, ***..nếu nó ko chịu đc thì nó đã nổ rồi..đến giờ này ko nổ là chắc nó chịu đc...Vậy là 2 chú cháu đánh liều phóng thẳng về Sơn La nghỉ ngơi, hôm sau về HN một lèo..chả vấn đề gì sất..Phù..!\:D/
Em nín thở chờ thông tin vụ vỡ ống này. May quá hai cụ kiếm được cái ống của bà con dùng nấu rượu để tạm thay vào.
Em nghĩ, cái gì mà dính đến RƯỢU là đều có tác dụng này nọ, gì đấy:D:D. Trên cơ sở đó em mời hai cụ mỗi người một chai vodka.

chucbengungon

Xe hơi

Em thích cái ảnh này vì tinh thần trân trọng OF của cụ ạ ( Bụi đường không bao giờ che được logo OF )

Chỉnh sửa cuối:

vmcgf

Xe tăng
Cụ bẩu matiz cũng chạy được...em nghe sướng quá !

Thái Phượt

Xe tăng
Bẩm Cụ MinhMo và các Cụ quan tâm đến vụ vỡ ống hơi E xin post luôn cho nó sốt dẻo.Số là con ngựa già của E leo lên đỉnh UMaTu Khoòng cao 2091km lúc quay trở lại đúng thị trấn Ka lăng E tranh thủ đổ xăng và mở nắp Capo cho máy nguội .E bắc ghế ngồi trước con Rotxinant đang thuơng xót nó đúng 10 phút sau tự nhiên 1 tiếng nổ bùm ,một cột khói ( hơi nước ) màu đỏ phụt lên bao trùm bộ máy .E tưởng cháy xe vơ vội bình cứu hỏa thì thấy nước làm mát màu đỏ tuôn ra ồng ộc ,lại nghĩ thôi toi két nước quả này thì 2 chú cháu khóc ra tiếng La Hủ rồi.Chú Ngỗng hốt hoảng chạy lại ,2 chú cháu xem kĩ thì ra nổ ống nước làm mát thôi ..cũng còn may.Hiện trường vụ án đây

tang vật vụ án đây ,cái ống nổ tung ko còn cơ hội khắc phục

inochi

Xe điện
Giờ thì nhìn rõ thấy thủ phạm, đúng là có vấn đề xe cộ ở cái vùng này thì cũng quá là khó khăn, may mắn là các cụ đã có sự giúp đỡ để tiếp tục hành trình
[/QUOTE]

Chỉnh sửa cuối:

Thái Phượt

Xe tăng
Cả đời E chưa hề lừa đảo ,hãm hại ai nên tuy gặp Hạn La Hầu nhưng Ô Trời còn thuơng xót mà " Hạ thủ lưu tình " .Lần trước đi Tây Trường Sơn nổ lốp mà quên ko mang Cle ,có Kích mà ko có tay quay thì nổ lốp ngay trước CH bán đồ Ô Tô thị trấn Đông Hà .Lần này nổ ống nước ngay thị trấn Ka Lăng ,nơi này điểm dân cư cách nhau gần cũng 30km lại gặp chủ nhà đổ xăng rất nhiệt tình thế là một ống chưng cất rượu cũ được mang ra kỉ niệm cho 2 quý khách người Hà Nội . Cái ống nấu rượu ấy đây

Cái ống này được tháo ra khi đã về HN ,mang xe vào hãng thay ống hịn mất 120k cộng 50k tiền công bây giờ được E cất trong xe làm Bùa Hộ Mạng ,xin nói thêm đây là loại ống nhựa có đan lưới bên trong ,HN bán đầy .qua quá trình chạy xe rất mềm còn bi giờ tháo ra nó cứng như sắt ,gõ xuống gạch kêu coong coong.Ân Nhân của 2 chú cháu đây

Nhờ hỏng xe mà được trải nghiệm " Homestay ".Ăn một bữa ,ngủ một đêm sáng dậy lại mời 2 tô mì úp thế mà bảo cho gửi tiền thì nhất định chỉ Xin Chú..100k ,nói thế nào cũng chỉ xin đúng 100 .sau E phải đưa 100 và cho cháu bé 100k thì mới cầm ,nhiều hơn nhất định ko lấy .Sau vụ này tự thấy thẹn với lòng mình quá,dân TP trước nay hay dửng dưng trước nỗi khổ của người khác ...tự hứa với lòng mình từ nay sẽ Giác Ngộ ...Giác Ngộ

cuabeo1217

Xe hơi
Ảnh đẹp , phóng sự li kì hấp dẫn với nhiều tình huống thót tim, cảm ơn 2 cụ

thientamnt

Xe điện
Kính 2 Cụ .... 2ly. Nể phục và thèm khát giống được 2 Cụ quá ! (b)

Ngong_Hankang

Xe tăng
Em đính chính cụ Thái chút là chỗ bị thủng lốp cháu gõ đinh vào sâu là xã Mường Tè thuộc huyện Mường Tè chứ chưa đc đến TT Mường Tè..Sau xã Mường Tè này thì đường khá là khó đi đấy ạ:)

Và cho em hỏi các cụ chuyên gia là khi dừng xe em xem đồng hồ nhiệt độ thì cũng chỉ đến giữa chừng.(cứ cho là nó nóng và nước sôi đi) em đã để galanti khoảng 10 phút lúc đổ xăng..Sau đó nhiệt độ máy xuống khoảng vạch thứ 4 từ dưới lên(nghĩa là bình thường) mới tắt nguồn..Vậy mà khoảng 5 phút sau em chạy ra chụp đúng đc 1 cái ảnh hoàng hôn thì Bùm...Khói nghi ngút...Xem lại thì cái ống ấy nó vỡ dọc..:( Chả lẽ áp suất lớn đến vậy? Cái ống cao su cũng có cả lót sợi dù đan ở giữa và khá dầy..Nổ đc thì áp suất phải rất cao..Em vẫn chưa giải thích đc:(

Chỗ cụ Thái đổ xăng với em là ở Pac Ma các cụ ạ:)

Cái chỗ nổ ti ô là đúng cái chỗ đằng sau cái biển Ka Lăng này các cụ ạ:)

khongthuphi

Xe điện
Một bài học giá trị cho các Phượt tử. Có lẽ nếu đi đường rừng các cụ nên thủ cái ống nước này đề phòng tình huống xấu như 2 cụ đã gặp!
Kể cũng lạ cái đoạn ống nấu rượu cũ đấy mà các cụ chạy về được tới HN cơ à? Tài thật!

Chỉnh sửa cuối: