Thượng nguồn Sông Đà ! Một góc nhìn khác về Tây Bắc

Ngố Tầu

Xe hơi
Cháu đọc xong bài của cụ Thái, cụ Ngỗng rồi. Quay qua đọc luôn bài của cụ Land đi năm 2009. Cháu khâm phục ý chí các cụ quá.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
" Đường đi ko khó vì ngăn sông cách núi mà khó vì lòng người ngại núi e sông " .Nà lói vậy cho vui chứ đường chỉ vất vả 23km vào Kẻng Mỏ đầu nguồn s.Đà,10km vào Cột Ô Già Đá Trắng và 27km leo ngược từ Thu Lũm lên CK UMa thui .Những tháng mùa mưa thì chớ dại mà đi ,mấu lên cụ chủ
Iem cũng mấu nắm rùi, hihi

Thái Phượt

Xe tăng
Cửa Ka Lăng đã thông và đã báo vào Thu Lũm nên lên đến nơi đã đc trung tá Thặng đồn phó chính trị chờ sẵn ,sau vài câu chuyện thủ tục một chiến sĩ đc cử đi dẫn đường vào Hòn Đá Trắng 10km với lời dặn đi dặn lại là hôm nay đồn thịt lợn kiểu ji cũng phải quay về đồn uống rượu rồi mới đc đi tiếp CK UMa ...đúng là mình có sao Quả Tạ đóng ở cung ẩm thực ,nghe nói uống rượu với BP là đã thấy hãi hùng rồi

Đường vào Cột Đá Trắng cực xấu,dốc ngược mà toàn đá dăm với cấp phối củ đậu nhưng đã mấu thì ko cần biết bố cháu là ai ...chiến

Đi đc nửa đường ,lính BP dẫn đường leo lên cột mốc BG 26 ( còn có cả 25 nhưng thời gian ko cho phép)

Làm cái ảnh vào kho tư liệu cột mốc nào

Ngong_Hankang

Xe tăng
Được các cụ rót rịu..em thêm mấy pic cung này nữa để theo cho kịp mạch của chuyến đi với cụ Thái

Bản em lưng chừng núi lưng chừng đèo. Bình minh Ka Lăng:

Một trong 3 cửa hàng đầy đủ và sầm uất nhất TT Ka Lăng đây:

Trên đường từ Ka Lăng lên Thu Lũm thì gặp rất nhiều cảnh đẹp..em thì mải lái xe nên ko dám ngắm nghía nhiều..thấy chỗ này có view đẹp nên quyết định dừng lại chụp mấy pic cho bõ chứ mang tiếng đi cung khủng về nói mồm mà ko có ảnh thiên hạ nó cười vào mũi.:)

Anh chỉ nghe em hát..vang lên trong biển mây( ko phải ở Sa Pa nhá)

Ruộng bậc thang cũng thua gì Tú Lệ, Mù Kang Chải hay Hoàng Su Phì:

Chỉnh sửa cuối:

Thái Phượt

Xe tăng
Chạy tiếp 5km đường củ đậu đã đến Hòn Đá Trắng .đây cũng là cột mốc BG tự nhiên ,linh vật của người Hà Nhì sống 2 bên BG thờ chung một ngẫu tượng

theo phong tục thì dân chúng thắp huơng ,cúng Ô Già bằng thuốc lào và rượu .rất nhiều tiền của dân Hà Nhì Trung Quốc cắm vào kẽ đá,họ cúng xong ,uống hết rượu rồi đập chai vào cột đá cầu may mắn nên xung quanh rất nhiều mảnh vỡ thủy tinh.Cúng kính,huơng khói xong anh em ta thụ lộc

Ngong_Hankang

Xe tăng
Iem cũng mấu nắm rùi, hihi
Cụ mấu chưa? Em muốn đi lại cung này 1 phát nữa để thực hiện một ấp ủ làm 1 bộ ảnh đầy đủ về cung này. Cụ mấu thì cho em bám càng lên đến Ka Lăng..cụ có thể về trước còn em nằm lại đó thêm khaongr 1 tuần để rình rồi về sau cũng đc..
Em cũng thêm vài cái ở Thu Lũm phụ chú Thái:)

Thái Phượt

Xe tăng
Thăm cột Đá xong khẩn truơng quay về đồn,nghĩ đến đoạn uống rượu với BP mà lại lòng dồi tiết canh nữa đã thấy hồn xiêu phách lạc .Định bụng thả đc BP xuống rồi đánh bài Tẩu Mã nhưng chỉ huy đã gọi điện cảnh báo ko uống miễn làm việc đùng lên trạm UMa cho mất công .Thế là mất toi 3h uống rượu bê xê lết ,mỗi ô lính đến mời ô chú 1 li ,mình đã được ưu ái giảm 1/2 li nhưng với cơ số lính đồn thì ko xiêu biêu mới là lạ.chỉ khổ chú Ngỗng đường lên CK UMA dốc ngược thế này

Biên giới đây rồi

Cửa khẩu UMa Tu Khoòng mới đc xây xong chưa có người làm việc

Bọn Khựa đây

mazda929

Xe tăng
hum nay e đọc một phát hết 18 trang viết của hai các hạ...2 các hạ thật là lợi hại tại hạ xin bái phục ... rót rượu hóng tiếp...

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Được các cụ rót rịu..em thêm mấy pic cung này nữa để theo cho kịp mạch của chuyến đi với cụ Thái

Bản em lưng chừng núi lưng chừng đèo. Bình minh Ka Lăng:

Một trong 3 cửa hàng đầy đủ và sầm uất nhất TT Ka Lăng đây:

Trên đường từ Ka Lăng lên Thu Lũm thì gặp rất nhiều cảnh đẹp..em thì mải lái xe nên ko dám ngắm nghía nhiều..thấy chỗ này có view đẹp nên quyết định dừng lại chụp mấy pic cho bõ chứ mang tiếng đi cung khủng về nói mồm mà ko có ảnh thiên hạ nó cười vào mũi.:)

Anh chỉ nghe em hát..vang lên trong biển mây( ko phải ở Sa Pa nhá)

Ruộng bậc thang cũng thua gì Tú Lệ, Mù Kang Chải hay Hoàng Su Phì:

Đẹp tóa, iem nghĩ chả thua gì Mù Kang Chải đâu.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Theo em nghĩ thì cụ vồ ếch ạ!
Em giơ máy lên chụp thì cũng trượt chân đúng lúc cụ Thái cũng liêu xiêu đâm ra cái ảnh nó vậy:)). Cái bóng trong ảnh là cụ Thái đấy ạ:)

Của khẩu U MA Tu Khoòng đây

Thái Phượt

Xe tăng
Lên chào Cột Mốc BG nào

Cột mốc được cắm trên đỉnh đồi nằm giữa lằn ranh 2 nước với 2 lối lên riêng biệt

Cột mốc BG đây rồi ,sau bao ước ao ,dự định hôm nay ước mơ mới thành hiện thực ,khỏi nói trong lòng trào dâng một cảm xúc khó tả

Chú Ngỗng còn cười với bọn Cẩu chứ Th.Phượt thì chỉ căm tức chưa chiếm lại phần lãnh thổ bị cướp

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cái cảm giác đứng trên đỉnh U Ma nơi biên giwois thiêng liêng này nhìn xuống con đường mình vừa đi qua nó hùng vĩ, cảm xúc khó tả lắm..phiêu cực í ạo:-)

Ngong_Hankang

Xe tăng
Tặng các cụ thêm 1 pic về ruộng bậc thang Thu Lũm đặc tả để bún chả rịu các cụ rót cho em và cụ Thái..Em rót lại mà chỉ đc có 10 cụ trong ngày :(

hung.nh

Xe tải
Hay qua Ku ah
Ku Thai o dau hom nao E qua giao luu voi
E chua di bao gio Ku di cho E bam cang theo voi

kentdju

Xe điện
Quá đẹp và giàu cảm xúc, em đọc một lèo hết 19 page mà thấy cảm phục tinh thần của 2 cụ, mời 2 cụ ly rượu để 2 cụ có sức khỏe tiếp tục những cuộc hành trình dọc ngang đất nước.

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
đã đọc hết và e rất khâm phục cụ thái ,'' gừng càng già càng cay'' thật đúng với cụ,chúc cụ luôn mạnh khỏe để tiếp tục có những bài chinh phục cung mới cho ae of mở mắt ,ps : logo of bụi hay sạch ko sao cả,sạch vì of luôn sáng,bụi vì nó đúng nghĩa là bụi của dặm trường, kính 2 cụ 1 ly