Thượng nguồn Sông Đà ! Một góc nhìn khác về Tây Bắc

Thái Phượt

Xe tăng
Nói chung đường từ HN đi M.Lay ko có ji phải lăn tăn,trước khi vào TT M.Lay gặp tấm biển này Cụ nào rẽ trái sẽ gặp khu nhà tái định cư của dân lòng hồ thủy điện rồi lại vòng ra Cụ nào tiết kiệm thời gian thf rẽ phải lối đi Lai Châu rồi sẽ rẽ trái qua cầu Lai Hà đi M.Tè

Đường vòng vào quay qua cầu này sẽ gặp đường đi thẳng,tiến tiếp tới cầu Hang Tôm

Trước khi đến cầu Hang Tôm bên tay phải có khu mộ " Liệt Sĩ Trung Quốc " này

Xin nói thêm về khu mộ Trung Cẩu Rẩn này : Sau ngày hòa bình ,từM.Lay ( Lai Châu ) lên phía bắc phải đi phà qua sông Đà sau đó chính phủ TQ giúp ta xây dựng cầu Hang Tôm ,cây cầu dây văng đầu tiên và mở rộng con đường nối tiếp lên cửa khẩu Ma Lù Thàng .Cầu đc làm từ năm 1966 đến 1968 vướng CM Văn Hóa nên công nhân rút về nước việc xây cầu bị đình lại ,đến năm 1973 với sự nỗ lực tự cường Ta đã hoàn thành đc cây cầu .Trong quá trình xây cầu, một số công nhân TQ chết vì nhiều lí do khác nhau ,đc chôn cất tại chỗ với tấm biển đề " Nghĩa trang người Trung Quốc " ( E đã đc thấy tấm hình này 1 lần ) nay vì công trình Thủy Điện nên cất bốc dời lên chỗ mới với tượng đài " Đời đời nhớ ơn LS TQ ".Thật cũng chẳng hiểu ra làm sao nữa ,mà thôi E cũng ko muốn sa đà vào chiện chính trị

FBI VN

Xe tải
Cung đường của bác đi đến giờ làm em gợi nhớ chuyến Apachai cách đây 1 năm. Nhưng em nghỉ ở Tuần Giáo và ngày hôm sau đi tiếp đường 6 để ra Mường Lay. Đoạn này tuy xấu nhưng cảnh đẹp.

doanhlilama691

Xe điện
IEM lại ngồi hóng tiếp ảnh vây, Iem vodka rồi nhé, mờ cụ uống ít thôi, ko say mọi người lại phải chờ đấy

jusolution

Xe đạp
wow phải nói là em cực ngưỡng mộ cụ Thái và cụ Ngỗng. Ở những cung đường miền tây Bắc, em mới chỉ dám phượt bằng dream!

Thái Phượt

Xe tăng
wow phải nói là em cực ngưỡng mộ cụ Thái và cụ Ngỗng. Ở những cung đường miền tây Bắc, em mới chỉ dám phượt bằng dream!
Tks Cụ ! Có đi có trải phải nói thêm rằng nếu Cụ nào có tuổi trẻ & sức khỏe thì nên đi bằng xe máy ,ko phải lăn tăn về lầy lội dốc cao chỉ có bụi bậm thì thôi rồi ,mù mịt luôn .còn đi utu thì phải xe hịn hơn xe của E chứ ko thì mệt mỏi lắm đấy,lo lắng đủ thứ

khongthuphi

Xe điện
Em ngưỡng mộ quá! Còn chỗ nào trên đất nước này cụ chưa đến nữa không nhỉ?

Thái Phượt

Xe tăng
Qua khu mộ TQuoc một đoạn cây cầu Hang Tôm mới đã hiện ra ,đẹp đẽ rộng rãi mà sao trong lòng vẫn nhớ cây cầu dây văng cũ kĩ giờ chỉ còn trong hoài niệm .Cụ nào có ảnh cây cầu Hang Tôm cũ post lên với E cho xôm nhé

Cầu cũ giờ chỉ còn 2 trụ đc giữ lại làm công việc đo mực nước thủy văn

Con đường mới mở đoạn này rất đẹp ,chẳng mấy chốc cầu Lai Châu -Hà Nội ( Lai Hà ) hiện ra ,đi thẳng tới Lai Châu còn E rẽ trái qua cầu đi M.Tè thượng nguồn sông Đà

Chỉnh sửa cuối:

NBL Taplai

Xe tăng
Hoàng hôn xuống nơi biên cương, thượng nguồn sông Đà

Đẹp quá cụ ah!

Thái Phượt

Xe tăng
M.Lay- M.Tè 90km ,đoạn mới qua cầu 3km rất xấu do đang làm đường

Sau đó được 15km đường tuyệt đẹp ,cứ mỗi khúc cua là lại cắm biển 40 hết cua lại có biển hết hiệu lực

Cứ liên tục biển cấm,biển mở như thế rất nhiều và hầu như ko ai tuân thủ .Chú Ngỗng nhà E toàn vít 70 cây mía .Đi một đoạn ngắn bên đường hiện ra Đền Vua Lê với bài Văn Bia Khắc Đá nổi tiếng

Thái Phượt

Xe tăng
Trước đây trên CCCC Đi Cụ Wayve Chiến có viết bài " Bia Lê Lợi ai đã từng đi " E rất tâm đắc hôm nay mới được tận mắt trông thấy ,ko biết cụ Chiến dạo này sóng sô đi đâu rồi mà ko thấy vào OF.Lên đền chiêm bái nào

( Phobuc bị Đơ ,lát nữa E up tiếp.xorry các Cụ )

it_tien

Xe buýt
Vodka cụ! Kính cụ một ly để cụ có đủ sức khỏe đi phượt được nhiều để cho lũ hậu sinh chúng em được ké cẩm phong cảnh và văn hóa ở nhiều nơi ạ. Em quá ngưỡng mộ cụ roài!!!!

yensuong

Xe điện
Mấy hôm không vào OF, hôm nay em mới thấy chuyến đi của cụ, Thế là có bao nhiêu mốc cụ định chinh phục hết hay sao :-bd, chúc cụ hoàn thành tốt đẹp chuyến đi ạ. Văn cụ Thái rất hay, ảnh cụ Ngỗng rất đẹp (b)...(b)

Thái Phượt

Xe tăng
Cám ơn cụ Chuột ,Cụ " Suơng gió phủ đời trai " đã vào đọc bài và rót rịu cho E .Cụ Yên ơi đời người Suơng Khói lắm chơi được tí nào lãi tí ấy Cụ nhỉ.
Kẻ anh hùng thì phá thành đoạt ải
Đấng nam nhi phải từng trải non sông
Xế 4 bánh phải tự mình cầm lái
Thấp thoáng sau lưng ..bóng áo hồng
Chít rùi E vừa làm mấy chén ...lộng ngôn quá ,các Cụ bỏ quá cho E nha .Chúc các Cụ cùng toàn gia gặp nhiều may mắn trong cuộc sống nhé

Thái Phượt

Xe tăng
E tiếp tục lên thăm viếng Tiền Nhân

Xin kính chào đấng Minh Quân đã giữ gìn Cuơng Vực,Bờ Cõi nước nhà

vào chính cung bái lạy Đức Vua

Bức hoành với 4 đại tự " Hộ Quốc Tí Dân " phù hộ đất nước-vỗ yên dân chúng

Ngong_Hankang

Xe tăng
Em xin chân thành cám ơn các cụ đã rót rịu..Em thbif văn kém và cũng chửa bâo giờ viết bài mặc dù các chuyến đi của em thì cũng khá nhiều, ảnh cũng khơ khớ tầm vài T trong ổ cứng:).Em chỉ chụp để đấy thui chứ thời gian cũng ko cho phép.Thường thì em thích cái cảm xúc lúc đó khi đứng giữa đất trời bao la của tổ quốc hơn.Lời văn em ko diễn tả đc nhưng niềm tự hào thì...chắc các cụ cũng hiểu:)
Em sẽ up ảnh theo cụ Thái..Văn vẻ kém mong các cụ đừng chê:)
Thấng sau em dự định sẽ quay lại cung này một chuyến nhưng là gửi xe máy lên Điện Biên rùi tiếp tục chinh phcuj bằng xe máy theo kiểu phượt nguyên bản để trải nghiệm và thực hiện một bộ ảnh để cám ơn miền đấy này..Hình như em thấy mình nợ mảnh đất nầy điều gì dù chả vay bao giờ..âu cũng là chữ duyên:)

Đẹp vô cùng tổ quốc ta ơi..Nói thật là em chẳng muốn về HN ngột ngạt đâu:(

Nhiều cụ và dân ảnh cứ nói đi săn mây Tà Xùa, Khâu Vai, Ô Quy Hồ, Y Tý, Sa Pa...em đã đi đủ cả nhưng thực sự em choáng ngợp với nơi này:x

Hoàng hôn trên thượng nguồn sông Đà và dưới lòng sông thấp thoáng con thuyền độc mộc:x

Thái Phượt

Xe tăng
Hết 20km đầu đường đẹp bắt đầu đoạn đường đau khổ với đất đá và bụi mù ,cách M.Tè 40km là thị trấn M.Mô nơi đúng tầm đói bụng của cánh công nhân làm đường và lữ khách

cô chủ quán cơm xinh đẹp đây ." Ánh mắt như dao cau liếc vào tảng đá "