[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Cụ như vậy là sướng rồi, hưởng tiêu chuẩn bìa A mua mậu dịch Tôn Đản chứ em chỉ được bìa C vẫn phải ra mậu dịch khu phố, may nhờ có cái thẻ thương binh từ hồi đi chiến dịch Điện Biên Phủ đầu năm 1954 nên được ưu tiên không phải xếp hàng.
Các cụ gần trăm mà siêu quá. Oánh chữ chuẩn chỉ không sai tý nào. Bái phục. :))

Hooks

Xe tăng
Vâng, vui ạ. Trẻ con thì ko thiếu trò chơi. Vầy mưa nắng suốt ngày chả thấy ốm đau gì mấy.

Thằng ku bạn cháu thả diều trên nóc nhà tập thể. Ko có gió nên chạy giật lùi, lộn cổ qua ban công tầng 3, cắm đầu xuống đất. May phúc là cắm đầu vô chum nước gạo nhà dưới nên gãy xương quai xanh mà ko chết. :D

Tối muộn cả hội rủ nhau trèo tường vào bể bơi bơi trộm. Thằng ban biểu diễn nhảy cắm đầu mà đen là hôm đó họ tháo nước thau bể. LÀm cái cộc, nằm thẳng cẳng mấy mấy phút mới dậy. May phuuwocs nó nhảy chỗ nông có 40-50cm thôi :D
Nếu nằm thẳng cẳng trong chỗ nước sâu 20 cm chỉ trong 1 phút thôi thì cũng không bao giờ dậy được đâu. Đề nghị cụ nói phét có lô gich.
Cũng ko định tranh cãi với cụ đâu, nhưng ko nói lại cảm thấy bực bội.

Người suy nghĩ logic là người có thể suy nghi ra nhiều trường hợp nhất có thể cho mỗi sự vật hiện tượng, và cách giải quyết cho từng trường hợp.

Cụ nghĩ duy nhất ra 1 trường hợp là thằng bạn cháu nó nằm thẳng cẳng và chết đuối, nhưng ko nghĩ là còn những thằng bạn, trong đó có nhà cháu đi cùng nó nữa à? Thế nên nghĩ chưa hết thì đừng mở miệng chê người khác!

Vulcan V70

Xe trâu
Có bộ phim tài liệu " Hà Nội trong mắt ai", quay năm 1982, phản ảnh khá thực đời sống XH ở HN năm 1982. Phim này mãi đến 1987 mới cho chiếu.

Leanh65

Xe container
E chắc hơn cụ dăm bảy tuổi. Vừa hết bao cấp thì e được Trung ương cho nghỉ hưu. Nghĩ cũng khổ, lương hưu từ lúc nghỉ có gần 100 đồng, giờ sau gần 40 năm được hơn chục triệu, khỏe re.
Hai cụ thật là vô địch. Tuổi này mà vẫn vào đây chém được.😃 Bố em sinh năm 37, nghỉ hưu non năm 89 lương quy đổi tương đương 100, ngang tầm trưởng phòng. Năm 2014 bố em mất mà lương mới có được 4,8 tr dù có 34 năm công tác. Thời đó từ năm thứ 30 trở đi thừa năm được + 1% nữa. Cụ cũng lương nghỉ hưu 100 mà nay lh những trục triệu, sao cao thế ạ.?

NguyenAnhPhan

Xe container
Hai cụ thật là vô địch. Tuổi này mà vẫn vào đây chém được.😃 Bố em sinh năm 37, nghỉ hưu non năm 89 lương quy đổi tương đương 100, ngang tầm trưởng phòng. Năm 2014 bố em mất mà lương mới có được 4,8 tr.
Cụ lại đỏ thêm thì phải...
Kính cụ.
--> Trên này chắc 2 cụ ý là "khươm mươi niên" nhất rồi á. ☺☺☺

Leanh65

Xe container
Em
Cụ lại đỏ thêm thì phải...
Kính cụ.
--> Trên này chắc 2 cụ ý là "khươm mươi niên" nhất rồi á. ☺☺☺
Vừa rồi thắng 2, thua 2 mà dạt từ TS đến tận Hawoai. Lần tới được chơi e cứ cửa ít em đăth. 1 về bờ, hai chờ ân xá, không chơi cò con nữa. Quyết tất tay 1 phen.

Lavender168

Xe buýt
Cũng ko định tranh cãi với cụ đâu, nhưng ko nói lại cảm thấy bực bội.

Người suy nghĩ logic là người có thể suy nghi ra nhiều trường hợp nhất có thể cho mỗi sự vật hiện tượng, và cách giải quyết cho từng trường hợp.

Cụ nghĩ duy nhất ra 1 trường hợp là thằng bạn cháu nó nằm thẳng cẳng và chết đuối, nhưng ko nghĩ là còn những thằng bạn, trong đó có nhà cháu đi cùng nó nữa à? Thế nên nghĩ chưa hết thì đừng mở miệng chê người khác!
Chuyện cụ kể em cho là bình thường, ngày trước có những chuyện giờ kể lại nhiều người thả mỗi câu phét nghe nó bực.
Khg trải qua kg nên nói vậy.
Như em giờ nghĩ lại chỉ có thể nói là số dc sống. Kiểu điếc kg sợ súng.
Đến giờ em vẫn kg biết bơi, mà ngày đó cứ một mình với con thuyền tôn mỏng manh băng qua hồ nước lũ đỏ ngầu mênh mông sóng thi thoảng lại có thuyền lớn hoặc xuống đi qua nó ghẹo thuyền lại tròng trành như sắp lật, tuột tay đánh rơi hai cái que to hơn hai cái đũa cả, thế là rút dép tổ ong lái tiếp vào bờ.
Thậm chí bọn trẻ em trong khu còn tính rủ nhau ra cửa sông chỗ mà nước sông tràn vào hồ đua thuyền cho thoáng 😂. May mà chỉ là rủ chưa làm thật.
À kg những chèo thuyền ban ngày mà kể cả chập tối vẫn thản nhiên băng qua hồ nhé 😂.
Một mình một hồ thản nhiên như kg.
Tất cả việc đó bố em kg hề biết, chỉ dặn con gái nếu chèo thì đi men theo con đg vẫn đi, có gì còn có người cứu.
Lúc nước lên em còn để mấy thùng nước ra tận phố xin xong đặt lên thuyền trèo về. Sợ đi đg chính va đập em cứ băng qua hồ cho thoáng.😂
Sau có lần bố em bắt gặp, lúc em lên đến bờ kg có mẹ suýt chút nữa em ăn cái tát, đến lúc đó mới nhận ra là chơi ngu.
Mẹ em bảo bố con nhìn con chèo thuyền mà suýt gào thét lên, mẹ em bảo cứ bình tĩnh để nó trèo vào đã 😂😂😂.
Cứ nghĩ nếu thuyền úp sẽ có người nhảy xuống cứu đó cụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Em không gánh được dù gánh sẽ đỡ mất sức hơn, đành xách.
Bố em, một công tử chính hiệu từ nhỏ đến lúc thanh niên thì lại biết gánh và cụ mắng em suốt.

Nhưng cái gì cũng có mặt trái của nó: khi khám tuyển đi lính, các bác sĩ từ TW í ới gọi nhau vào dòm em như vật thể lạ mà rằng: hơn 300 thằng Hải Hưng, cuối cùng cũng có 1 thằng không bị lệch vai :)
Cụ lại động vào lỗi đau của em rồi. Suốt từ năm 12-17 tuổi em phải gánh rất nhiều, rất nặng vì hay phải cố. Em thuận vai trái, gánh vã đường dài mỏi chỉ đổi vai phải được vài trăm m lại phải đổi lại. Bước lên cao cũng toàn phải chuyển vai trái. Hậu quả lệch sệ vai trái hơn vai phải dễ đến 3 cm, dân HH chính hiệu. Lạ kỳ là thằng con trai em chả gánh ngày nào giờ 9 tuổi cũng lệch vai trái giống bố làm mẹ nó cứ chế diễu câu truyện gồng gánh của em.🤣

hd-vt

Xe container
Các cụ đọc cho chắt nó oánh hộ đới chớ☺
=)) hình như một lần cụ ấy vang, không nhớ vì cái gì, em không hiểu nhưng cũng không hỏi lại. Hy vọng cụ ấy mổ nhầm từ vodka sang vang kkk.
Theo em, văn hóa diệu vang thì cứ thoải mái, dưng nên có lời giới thiệu là vang gì chứ nhỉ.

Leanh65

Xe container
Các cụ đọc cho chắt nó oánh hộ đới chớ☺
Cụ đọc được cho chắt nó oánh lại quá siêu ấy chứ. Ông nội em sinh năm 19 lúc mất năm 2012 cũng vẫn đi lại đọc báo được. Cụ mà tầm tuổi ấy đến nay phải hơn 100 tuổi rồi chứ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em

Vừa rồi thắng 2, thua 2 mà dạt từ TS đến tận Hawoai. Lần tới được chơi e cứ cửa ít em đăth. 1 về bờ, hai chờ ân xá, không chơi cò con nữa. Quyết tất tay 1 phen.
Ghớm...
Em lo thay cho cụ.
Em thì nghĩ không giầu lên bằng cách ý được
🙂🙂🙂

Leanh65

Xe container
Trước nhà em cũng có, bị cháy rồi đem cho đi mất, giờ còn cái đế gang để bày hoài niệm:D
Cái nồi áp suất của cụ là nồi ssr sau năm 90 rồi. Em mua cho bu em năm 93 cái nồi cccp xịn nguyên hộp bọc giấy dầu + phụ kiện đến nay vẫn còn. Nó dày bịch lỳ lợm hơn hàng nga sau này nhiều.

Cụ lại động vào lỗi đau của em rồi. Suốt từ năm 12-17 tuổi em phải gánh rất nhiều, rất nặng vì hay phải cố. Em thuận vai trái, gánh vã đường dài mỏi chỉ đổi vai phải được vài trăm m lại phải đổi lại. Bước lên cao cũng toàn phải chuyển vai trái. Hậu quả lệch sệ vai trái hơn vai phải dễ đến 3 cm, dân HH chính hiệu. Lạ kỳ là thằng con trai em chả gánh ngày nào giờ 9 tuổi cũng lệch vai trái giống bố làm mẹ nó cứ chế diễu câu truyện gồng gánh của em.🤣
Mừng cụ đã kịp di truyền sang F1 :)

Nghe cụ nói gánh vai không thuận được vài trăm mét mà nể. Em nhiều lần gánh thử ,đi được chục bước là ko chịu đc, chả hiểu tại sao!

Leanh65

Xe container
Ghớm...
Em lo thay cho cụ.
Em thì nghĩ không giầu lên bằng cách ý được
🙂🙂🙂
Năm ngoái đôih vn em ăn đủ. Vui được vài tháng cuối năm chã đổi tiền em mất 2/3 đàn ngựa. Còn gần 700k mà năm nay đen, thắng 2 thua 3 dạt tận sang mỹ.😂

agrimeco

Xe lăn
Cái nồi áp suất của cụ là nồi ssr sau năm 90 rồi. Em mua cho bu em năm 93 cái nồi cccp xịn nguyên hộp bọc giấy dầu + phụ kiện đến nay vẫn còn. Nó dày bịch lỳ lợm hơn hàng nga sau này nhiều.
Nhà em có nhiều nồi áp xuất lắm, đem bán là chủ yếu và đem cho họ hàng người thân.. giờ chỉ giữ lại 2c, 1c vẫn đang sd bình thường. Cơ mà toàn hàng đóng thùng về trc 90 cả, cụ phân biệt như nào ra sx sau 90 ạ?