[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Leanh65

Xe container
Mừng cụ đã kịp di truyền sang F1 :)

Nghe cụ nói gánh vai không thuận được vài trăm mét mà nể. Em nhiều lần gánh thử ,đi được chục bước là ko chịu đc, chả hiểu tại sao!
Các cụ sau này đường xá tốt lại có xe bò cải tiến nên chỉ phải gánh từ ruộng lên đường. Xa nhất chắc chỉ 300-400 m. Hồi xưa bọn em chân đất, gánh từ ruộng chân đê sông Thái Bình về làng cỡ 3-4 km. Một vai thuận phải gánh gần 1000m. Nghỉ tối đa 2 lần, từ ruộng lên đường và giữa cung đường. Nghỉ nhiều thì sẽ nghỉ mãi không về kịp nhà để đi chuyến nữa.

Leanh65

Xe container
Nhà em có nhiều nồi áp xuất lắm, đem bán là chủ yếu và đem cho họ hàng người thân.. giờ chỉ giữ lại 2c, 1c vẫn đang sd bình thường. Cơ mà toàn hàng đóng thùng về trc 90 cả, cụ phân biệt như nào ra sx sau 90 ạ?
Sau năm 91 nồi nó rất mỏng, có vệt nhôm như trong hình của cụ và có 1 van xả air. Hàng cccp có 2 van .Các tấp phíp không phải màu đen bóng và có dập chìm chữ viết tắt LB Nga RSSR trên vung, thân chứ không phải chữ CCCP. Hàng CCCP nó rất dày và nhẵn, không có vệt hay rỗ bọt nhôm, ba via vv.

agrimeco

Xe lăn
Sau năm 91 nồi nó rất mỏng, có vệt nhôm như trong hình của cụ và có 1 van xả air. Hàng cccp có 2 van .Các tấp phíp không phải màu đen bóng và có dập chìm chữ viết tắt LB Nga RSSR trên vung, thân chứ không phải chữ CCCP. Hàng CCCP nó rất dày và nhẵn, không có vệt hay rỗ bọt nhôm, ba via vv.
Có nhiều loại và nhiều nhà máy sx nồi áp xuất nên sẽ khác nhau đấy cụ, có loại chơn và có loại dập rãnh chạy xung quanh vỏ nồi nữa cơ ạ. Nồi này do mẹ em đóng thùng gừi về từ thời 86-89 nên ko có chuyện rssr như cụ nói:D

Còn đây là cái em vẫn đang sd :)

• Vodka
Reactions: XPQ

Lavender168

Xe buýt
Có nhiều loại và nhiều nhà máy sx nồi áp xuất nên sẽ khác nhau đấy cụ, có loại chơn và có loại dập rãnh chạy xung quanh vỏ nồi nữa cơ ạ. Nồi này do mẹ em đóng thùng gừi về từ thời 86-89 nên ko có chuyện rssr như cụ nói:D

Ôi trời cụ vẫn dùng nồi này dc sao ?
Khg lẽ gioăng nó kg hỏng ?
Em dùng nồi đời mới thay ba cái rồi, sắp sang cái thứ 4

agrimeco

Xe lăn
Ôi trời cụ vẫn dùng nồi này dc sao ?
Khg lẽ gioăng nó kg hỏng ?
Em dùng nồi đời mới thay ba cái rồi, sắp sang cái thứ 4
Ko hề hỏng cụ nhé, vặn sao cho vừa tay và vs thường xuyên nó vẫn kín khít như thường. Mà hình như em còn mấy cái gioăng sơ cua mới tinh chưa dùng nữa, ko biết vứt xó nào rồi í:))

TrungUce

Xe tải
Hây dà, em sinh sau đẻ muộn, vào hóng chuyện cha chú mà các cụ cứ va nhau, đọc loạn cả lên :( Nếu được, câu chuyện các cụ kể có thể thêm mốc thời gian, địa điểm vào được không ạ

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container

Có nhẽ thế. Để hôm nào em về quê em chụp cụ xem cái CCCP của nhà em. Nó không có ba via khuôn như ảnh đâu. Còn cái RSSR thì ngay khi xem em đã chê rồi thì họ mới đưa cái CCCP xịn kia ra và em ưng ngay. Trước em cũng ở cùng 1 anh đi nga về nên em biết. NM em trước năm 89 đi nga nhiều vô số. Có cái xe cào cào Krbatui em thấy là khó đi nhất quả đất( em không viết được tiedngs nga😁).

NguyenAnhPhan

Xe container
Chân em đi nhìn cũng hơi giật giật...do ngày bé phải ghánh nặng quá sức nhiều (không đến nỗi chấm phẩy). Lưng bị gù gù. 1 thời gian khó. Em lại không ghánh được vai trái. Đi vài bước đau không chịu nổi. Em ghánh 1 vai. Đi hàng km không phải bỏ xuống. Bé thì xách nước từ cuối xóm về đầu xóm. Chuyện 1 xô nước còn 1/2 khi đến nhà..hay bị tướt máu gót chân do va vành tôn đít thùng là bth. Sau xách 2 xô, thì đỡ. Nhưng nghỉ nhiều vì mệt. Sau này thì ghánh. Sau này nữa thì nhà đào giếng nên đỡ khổ hơn.

dnnv

Xe buýt
Em

Vừa rồi thắng 2, thua 2 mà dạt từ TS đến tận Hawoai. Lần tới được chơi e cứ cửa ít em đăth. 1 về bờ, hai chờ ân xá, không chơi cò con nữa. Quyết tất tay 1 phen.
Hết cơ hội cho cụ rồi, xin chia buồn. Nghị quyết không cho nick đỏ tham gia, chã chơi ăn non rồi.

Leanh65

Xe container
Hết cơ hội cho cụ rồi, xin chia buồn. Nghị quyết không cho nick đỏ tham gia, chã chơi ăn non rồi.
Em biết rooooooi, em sẽ chờ đến mùa ....quýt.🤣Mà thôi, kiểu gì cuối năm chả thu bớt như năm ngoái. Không em cứ để thế lại thành đooooc.😂

haitotbung

Xe tải
Thời bao cấp thì ở quê cái ăn có vẻ sướng hơn thành phố vì tăng gia được.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cũng là cơ chế bao cấp, nhưng nó đưa Liên xô lên thành siêu cường thế giới, nhưng khi áp dụng ở Việt Nam thì lại làm cho nước ta trở thành nghèo nhất thế giới.

hd-vt

Xe container
Cũng là cơ chế bao cấp, nhưng nó đưa Liên xô lên thành siêu cường thế giới, nhưng khi áp dụng ở Việt Nam thì lại làm cho nước ta trở thành nghèo nhất thế giới.
Chả nước nào giống nước lào mà cụ nói như thế. Kể cả đều có những cụ Nê. :D

namvqh

Xe buýt
Cụ lại động vào lỗi đau của em rồi. Suốt từ năm 12-17 tuổi em phải gánh rất nhiều, rất nặng vì hay phải cố. Em thuận vai trái, gánh vã đường dài mỏi chỉ đổi vai phải được vài trăm m lại phải đổi lại. Bước lên cao cũng toàn phải chuyển vai trái. Hậu quả lệch sệ vai trái hơn vai phải dễ đến 3 cm, dân HH chính hiệu. Lạ kỳ là thằng con trai em chả gánh ngày nào giờ 9 tuổi cũng lệch vai trái giống bố làm mẹ nó cứ chế diễu câu truyện gồng gánh của em.🤣
Chả riêng đội Hải Hưng đâu cụ. Em thì lệch vai phải. Em không biết gánh nước, chỉ xách lên tầng (xưa gọi là lên gác). Lúc ấy còn nhỏ quá nên chỉ xách được một bên. Di chứng thời bao cấp của đội 7x đời đầu còn là hàm răng bị vàng do thuốc chữa bách bệnh tetracycline. Em như cụ, 6x thì đi đứng cứ nghiêng nghiêng. Hồi tưởng của các cụ trong thớt này em trải qua phần lớn, đến khi các cụ nhắc lại mới nhớ. Lứa 6x còn có ký ức phải đi sơ tán nữa, chưa thấy các cụ nhắc đến.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Chả riêng đội Hải Hưng đâu cụ. Em thì lệch vai phải. Em không biết gánh nước, chỉ xách lên tầng (xưa gọi là lên gác). Lúc ấy còn nhỏ quá nên chỉ xách được một bên. Di chứng thời bao cấp của đội 7x đời đầu còn là hàm răng bị vàng do thuốc chữa bách bệnh tetracycline. Em như cụ, 6x thì đi đứng cứ nghiêng nghiêng. Hồi tưởng của các cụ trong thớt này em trải qua phần lớn, đến khi các cụ nhắc lại mới nhớ. Lứa 6x còn có ký ức phải đi sơ tán nữa, chưa thấy các cụ nhắc đến.
Quả răng vàng thì ông nào cũng dính: Răng vàng và bắp tay có 1 cái sẹo to như tem thư.

Còn khoản Sơ tán của các bác 6X thì có bác Ngao5 nắm được thôi.
Hiu chí hết rồi mà bác.

namvqh

Xe buýt
Quả răng vàng thì ông nào cũng dính: Răng vàng và bắp tay có 1 cái sẹo to như tem thư.

Còn khoản Sơ tán của các bác 6X thì có bác Ngao5 nắm được thôi.
Hiu chí hết rồi mà bác.
Cụ Ngao5 sinh năm 49, vào loại đại lão hòa thượng trong OF rồi cụ ạ. Các cụ 6x đời đầu đi sơ tán ít nhất là 2 lần. Em chỉ đi sơ tán năm 72 thôi nhưng lúc ấy còn bé quá, không nhớ được gì nhiều.

Leanh65

Xe container
Hiz, gâu em 7x răng xỉn do tetracynin đây.😂Còn sơ tán thì em ở nt, đội tp sơ tán về thôn em kha khá. Sau 75 lại rắt ríu bồng bế nhau về tp bỏ lại hết nhà cửa vườn tược. Xưa tản cư được phân nhà đất, bố trí cv đàng hoàng.

Yelnut

Xe tăng
Chắc ko phải vôi bột chứ nhỉ, em ăn nó có vị vôi đâu, mà thế thì gặp nước bọt nó phải sôi sùng sục như tôi vôi chứ nhỉ?
Em cũng vậy. Toàn mặc lại của..Chị, mẹ. Ệc. Nghe mà...nản.
- Có cụ nào còn nhớ cái áo "Bắc Kết" không ạ ? 1 thời chinh chiến của em đấy nhé. Không phải vừa mô 😂😂😂.
--> Nó là bột gạo mà cụ. Vôi bột ăn sao được cụ ?
Bột dính vào kẹo là bột gạo. Còn bảo quản là vôi mà là vôi cục ( vôi sống ). Có một lượt vôi cục ở đáy lọ kẹo để hút ẩm, trên là một lớp giấy ngăn cách rồi mới đến lượt kẹo ngon...

maximax903

Xe điện
Cái này gọi là cái Sổ Gạo mà gắn liền với câu nói chỉ người nào đang tâm trạng buồn buồn, mặt như cơm thiu phải ko cụ? Nhà em trước gần cửa hàng gạo, đi theo bà bô xếp hàng mua rồi. Em nhớ cái cân bàn ngày xưa nó như máy chạy bộ ở phòng gym bây giờ, có mấy quả cân bằng sắt in trọng lượng trên mặt, khuyết 1 chỗ nhỏ để ngoắc vào cái thanh như sắt 6.

Bà bô em trước làm kế hoạch mang về cái bàn tính gẩy gẩy như kiểu này cực kỳ dày dặn, chắc chắn. Em toàn lật cái mặt mà các con tính chạm được xuống đất rồi ngồi lên lấy 2 chân ủn thích phải biết. Mỗi tội lúc ấy bà bô la oai oái vì sợ hỏng đồ của cơ quan 😅. Sau này đi học bọn em cũng được học cách tính từ cái máy IBM kiêm xe bi như này.

Em nhớ hồi xách nước bằng tay. Hôm nào mượn được nhà hàng xóm cái xô nhựa thì xách rất sướng vì nó nhẹ mà đít nó chạm vào mắt cá ko xi nhê.

Chỉnh sửa cuối: