[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

E chắc hơn cụ dăm bảy tuổi. Vừa hết bao cấp thì e được Trung ương cho nghỉ hưu. Nghĩ cũng khổ, lương hưu từ lúc nghỉ có gần 100 đồng, giờ sau gần 40 năm được hơn chục triệu, khỏe re.
Cụ như vậy là sướng rồi, hưởng tiêu chuẩn bìa A mua mậu dịch Tôn Đản chứ em chỉ được bìa C vẫn phải ra mậu dịch khu phố, may nhờ có cái thẻ thương binh từ hồi đi chiến dịch Điện Biên Phủ đầu năm 1954 nên được ưu tiên không phải xếp hàng.

Vâng, vui ạ. Trẻ con thì ko thiếu trò chơi. Vầy mưa nắng suốt ngày chả thấy ốm đau gì mấy.

Thằng ku bạn cháu thả diều trên nóc nhà tập thể. Ko có gió nên chạy giật lùi, lộn cổ qua ban công tầng 3, cắm đầu xuống đất. May phúc là cắm đầu vô chum nước gạo nhà dưới nên gãy xương quai xanh mà ko chết. :D

Tối muộn cả hội rủ nhau trèo tường vào bể bơi bơi trộm. Thằng ban biểu diễn nhảy cắm đầu mà đen là hôm đó họ tháo nước thau bể. LÀm cái cộc, nằm thẳng cẳng mấy mấy phút mới dậy. May phuuwocs nó nhảy chỗ nông có 40-50cm thôi :D
Nếu nằm thẳng cẳng trong chỗ nước sâu 20 cm chỉ trong 1 phút thôi thì cũng không bao giờ dậy được đâu. Đề nghị cụ nói phét có lô gich.

hd-vt

Xe container
Em đến khi biến khỏi nhà chả phải làm gì, bà chị vẫn giặt quần áo cho. Có hai việc độc quyền là: móc cống, vì nhà em có cái hố ga nhỏ, trước khi chui xuống nền phòng khách đi ra cống ngoài vỉa hè, lâu lâu phải moi và cắt tiết vịt...Ngan hehe. Nên sau phọt phẹt không được giỏi giang từng trải như cccm. :((

NguyenAnhPhan

Xe container
Em 192x đời cuối đây. Thời bao cấp thì lúc đó em cũng sắp nghỉ hưu rồi nhưng thời đó đã ăn thua gì so với thời Pháp đô hộ trước 1945, quần áo không có mà mặc ấy chứ.
192xxx....hic. vậy cụ đã gần trăm tuổi rồi ư ?
- Gọi bằng gì bi chừ á ?😢

agrimeco

Xe lăn

NguyenAnhPhan

Xe container
ngẫm ra thì đúng với cả con người luôn!!! :(. Mà thờiđó em cảm nhận thấy mọi người sợ giàu có, hình như giàu có là cái tội, mọi người sợ nổi bật vì những người nổi bật hay bị xa lánh và gièm pha nên có nhiều người sauđó lại phải khổ nhục kế trở lại bình thường như mọi người,ôi cái thời.. cái thời!!!!
Dễ lại ca bài "Phản Chiêu Hồn" cụ nhề

agrimeco

Xe lăn
192xxx....hic. vậy cụ đã gần trăm tuổi rồi ư ?
- Gọi bằng gì bi chừ á ?😢
Các lão trăm tuổi í giờ đang ngậm sâm hồi tưởng thời phong kiến lắm thê nhiều thiếp sức đâu mà nhớ thời bao cấp sinh đẻ phải kế hoạch hóa nữa cụ:))

muadem

Xe cút kít
Em 192x đời cuối đây. Thời bao cấp thì lúc đó em cũng sắp nghỉ hưu rồi nhưng thời đó đã ăn thua gì so với thời Pháp đô hộ trước 1945, quần áo không có mà mặc ấy chứ.
Cụ đúng là CỤ nhất cõi OF này dồi, kính cụ :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Em đến khi biến khỏi nhà chả phải làm gì, bà chị vẫn giặt quần áo cho. Có hai việc độc quyền là: móc cống, vì nhà em có cái hố ga nhỏ, trước khi chui xuống nền phòng khách đi ra cống ngoài vỉa hè, lâu lâu phải moi và cắt tiết vịt...Ngan hehe. Nên sau phọt phẹt không được giỏi giang từng trải như cccm. :((
Nhìn cái nền của cụ, nó cứ...e hèm

Hự.

Xe điện
Em vẫn nhớ cảnh quần, áo của em toàn đi xin của mấy anh chị họ trong nhà ( Quần vá, áo vá)
Hôm nào xìn xịn được ông già dắt đi mua cái kẹo bằng bột trắng ở trong có nhân là lạc trộn đường => Cái kẹo được bảo quản trong hộp vôi bột => Hạnh phúc và ước ao đỉnh của đỉnh
Giờ ngẫm lại mới thấy nó thấp, nó thiếu thốn của tận cùng của nền kinh tế
Sợ
Chắc ko phải vôi bột chứ nhỉ, em ăn nó có vị vôi đâu, mà thế thì gặp nước bọt nó phải sôi sùng sục như tôi vôi chứ nhỉ?

NguyenAnhPhan

Xe container
Chắc ko phải vôi bột chứ nhỉ, em ăn nó có vị vôi đâu, mà thế thì gặp nước bọt nó phải sôi sùng sục như tôi vôi chứ nhỉ?
Em cũng vậy. Toàn mặc lại của..Chị, mẹ. Ệc. Nghe mà...nản.
- Có cụ nào còn nhớ cái áo "Bắc Kết" không ạ ? 1 thời chinh chiến của em đấy nhé. Không phải vừa mô 😂😂😂.
--> Nó là bột gạo mà cụ. Vôi bột ăn sao được cụ ?