[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thồ nước bằng xe đạp thì phải đặt cái lá sen vào thùng nước cho đỡ sóng sánh tóe nước ra ngoài, không thì về đến nhà còn 2/3 thùng
Lấy đâu ra Lá sen à bác, dù tôi cũng được dạy như thế.
Dắt chậm thôi, ông em đẩy, thằng anh dắt.
Ông già làm cho miếng gỗ tròn, gần bằng cái xô, để thay Lá sen.

dnnv

Xe buýt
Vâng. Hoặc nhành cành tre có ít lá cũng được ah.
Cực nhất là các cụ ở ngà tập thể khu cao tầng, xách nước ledn tầng 4,5 thì nhọc lắm.
Có em đây, tập thể tầng 5. Mỗi ngày khu tt bơm nước 1 lần từ cái bể vật vã dưới sân, nhưng bơm yếu nên chỉ từ từ tầng 3 trở xuống là có, còn nhà em phải canh khi 1 lượt các nhà tầng dưới đã lấy đầy thì nói họ đóng van vòi lại để nước có đủ áp lực leo tới nhà mình.

Hậu quả của mấy năm trời xách nước từ sân lên tầng 5 đến giờ vẫn còn, là xương sườn trước bên phải nhô lệch ra nhìn thấy rõ, bởi xách xô nước nặng leo tầng nên người phải lệch sang 1 bên. Cũng tại sĩ diện không gánh bằng đòn cho cân, bởi nhìn nó không manly. Kkk

dnnv

Xe buýt
Gánh 2 thùng leo cầu thang rất vướng bác ạ, mà sao bác không xách 2 tay 2 thùng ?
Nếu 2 tay 2 thùng thì mệt lắm cụ, khi đó chỉ tầm 13-14 tuổi nên sức chưa có, chưa kể 2 tay xách 2 thùng dang ra lúc đi, sẽ vướng vào người đi lên đi xuống.
Xách xô tay trái và tay phải vịn vào thanh tay vịn, sẽ đi được nhiều lượt hơn, đỡ mệt hơn.

Muon_biet

Xe cút kít
sống qua thời bao cấp nhưng nhìn lại vẫn ko tưởng tượng nổi nó kinh khủng thế. Chắc tại mình là người nông dân nên khổ quen rồi, bác nào là thương nhân chắc đau vụ đổi tiền lắm
Em cả 3 vụ đổi tiền mà chả có đồng nào để đổi.

• Vodka
Reactions: XPQ
Bác này có vẻ cũng dà dà dồi.
Khoản xách nước thì tôi quá rành, vì ở nhà tập thể - chắc bác cũng vậy.

Tôi dắt xe, thồ nước.
Đến nhà mình thì xách lên, ông em đứng dưới trông xe (không hiểu sao lại không khóa lại).

Câu nói bất hủ của bố em giờ vẫn nhắc nhà tao bảy đời ăn cái này giờ chán rồi kg ăn dc nữa 😂😂: kính bác và cụ ông chén diệu.
Thồ nước bằng xe đạp thì phải đặt cái lá sen vào thùng nước cho đỡ sóng sánh tóe nước ra ngoài, không thì về đến nhà còn 2/3 thùng
Hai cụ có nhớ câu truyện vợ chồng nhà nọ chở nước mà xây được nhà không nhỉ :

Nếu 2 tay 2 thùng thì mệt lắm cụ, khi đó chỉ tầm 13-14 tuổi nên sức chưa có, chưa kể 2 tay xách 2 thùng dang ra lúc đi, sẽ vướng vào người đi lên đi xuống.
Xách xô tay trái và tay phải vịn vào thanh tay vịn, sẽ đi được nhiều lượt hơn, đỡ mệt hơn.
Từ năm 10 tuổi giờ em toàn xách nước vì không biết gánh

cardreamer

Xe điện
Thời bao cấp cái gì ăn ngon nhất?
Em vote cho món gà đóng hộp cả con, không biết hàng nước nào, ăn cả xương vì hầm mềm
Tiếp theo là hộp thịt xay Nga, đâu như 100gr, thỉnh thoảng có mà ăn thích mê

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Có em đây, tập thể tầng 5. Mỗi ngày khu tt bơm nước 1 lần từ cái bể vật vã dưới sân, nhưng bơm yếu nên chỉ từ từ tầng 3 trở xuống là có, còn nhà em phải canh khi 1 lượt các nhà tầng dưới đã lấy đầy thì nói họ đóng van vòi lại để nước có đủ áp lực leo tới nhà mình.

Hậu quả của mấy năm trời xách nước từ sân lên tầng 5 đến giờ vẫn còn, là xương sườn trước bên phải nhô lệch ra nhìn thấy rõ, bởi xách xô nước nặng leo tầng nên người phải lệch sang 1 bên. Cũng tại sĩ diện không gánh bằng đòn cho cân, bởi nhìn nó không manly. Kkk
Tôi có lẽ còn may, thấp hơn bác vài tầng.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Hai cụ có nhớ câu truyện vợ chồng nhà nọ chở nước mà xây được nhà không nhỉ :
Thôi bác ạ.
Cái thời bao cấp, ôn nghèo nhớ khổ tý chút thôi.
Kể cho con nghe, nó còn chả hiểu gì.
Ví dụ câu chuyện Bánh mỳ bơ tức là sờ thấy nhờn nhờn ==> có bơ, bơ gì thì chịu.

maximax903

Xe điện
Hồi ấy xem mấy băng Lý Tiểu Long nên đám thanh niên choai choai năng xách nước, tập xà đơn xà kép kinh. Ngực nở đầy ôm 😂. Sau thời xách nước tới thời dùng con bơm Kamaz bơm ké từ 1 nhà có bể sâu về bể ngầm nhà mình. Được cái đường dẫn nước lởm quá, vá chằng vá đụp bằng săm xe đạp.

Em vừa copy được mấy cái ảnh màu khu Giảng Võ ngày xưa mà em mới thấy lần đầu:

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Khi nhà máy phân nhà mới, ai cũng chê ở tầng thấp vì sợ ẩm mốc, ruồi muỗi cụ à.
Thì đúng rồi.
Nhà thằng bạn tôi, từ lúc về ở tập thể, vẫn làu bàu, ở tầng 1 nên nhà trên (bao gồm cả nhà tôi) nó phi rác xuống.
Gần đây mới im, và vẫn chưa bán nhà.
Cho thuê hiệu quả hơn.

• Vodka

dnnv

Xe buýt
Từ năm 10 tuổi giờ em toàn xách nước vì không biết gánh
Gánh nước nhàn hơn nhiều cụ uây, đau vai vài ngày đầu thôi, sau đi băng băng được nhưng như e đã nói, chị e gánh nước nhìn thì ok chứ đàn ông mà gánh đôi thùng nước nhìn dáng nó cứ õng ẹo kiểu gì ấy.

• Vodka

XPQ

Xe cút kít
Gánh nước nhàn hơn nhiều cụ uây, đau vai vài ngày đầu thôi, sau đi băng băng được nhưng như e đã nói, chị e gánh nước nhìn thì ok chứ đàn ông mà gánh đôi thùng nước nhìn dáng nó cứ õng ẹo kiểu gì ấy.
Nhà em có cả giếng lẫn bể nước mưa nhưng ông nội em bắt ghính nước từ 12 tuổi, cho một cái đòn ngắn nhưng dẻo và ghính đôi tôn nhỏ. Sau lớn hơn là chơi đôi thùng to đòn ghính dài. Máy nước cách nhà chỉ 40m nhưng phải dậy thật sớm, cứ đủ 20 ghính thì đi công viên mà thể dục. Mới tập ghính thì vai cứ so lại cổ rụt vào, đi một bước đau một bước. Sau quen thì vai xuôi lưng thả lỏng, hai cái mông phải ngoáy để chân còn dún dẩy, đi như thế mới nhẹ vì cái đòn ghính nó dẻo nó sẽ oằn xuống ưỡn lên để đỡ cho vai mình bị tì. Đúng là đàn ông ghính nước trông đôi lốp rất đĩ chưa kể sáng sớm dậy, quả ốc vòi voi nó xuống máu cứ quật tành tạch vào bẹn.

Dấu tích còn lại đến giờ của môn ghính nước là hai gót chân mỗi bên một sẹo lồi như thể con vắt bám, vì cái tội đòn ghính ngắn bị đáy thùng nó chém vào gót bật cả miếng da như cái tóp mỡ.

XPQ

Xe cút kít
Một thời vất vả quá bác ah. Các bác ở TP lúc đó có khi còn cực khổ hơn bọn cháu ở quê.

Cũng chả so sánh được.
Quê ngoại em ngay ngoại thành, những thứ như vô tuyến tủ lạnh quạt điện mãi sau mới có, quần áo tuềnh toàng nhất bộ. Nhưng cái ăn cái uống chính ra lại có đạm hơn ở phố. Ít ra thì lần nào về quê cũng thấy có con cá con tép, cua ốc lươn trạch chưa kể rau với đậu lạc không phải mua. Không ăn gạo sổ nên toàn ăn gạo mới. Quà ngoài phố mang về các cụ chỉ mê mỗi bánh mì với sữa cụ Thọ là quý nhất.

Em không gánh được dù gánh sẽ đỡ mất sức hơn, đành xách.
Bố em, một công tử chính hiệu từ nhỏ đến lúc thanh niên thì lại biết gánh và cụ mắng em suốt.

Nhưng cái gì cũng có mặt trái của nó: khi khám tuyển đi lính, các bác sĩ từ TW í ới gọi nhau vào dòm em như vật thể lạ mà rằng: hơn 300 thằng Hải Hưng, cuối cùng cũng có 1 thằng không bị lệch vai :)

comiki

Xe ba gác
Người OF
Gánh cũng thế mà cụ, ko có lá sen thì dùng mảnh lá chuối tươi :D
Lá khoai nữa ạ. Hồi bé tí chưa gánh được thì 2 chị em làm cái đòn gánh khênh thùng nước. Em nhỏ hơn đi trước và rất hay bị gót chân va vào vành đáy thùng tóe máu.

Lá khoai nữa ạ. Hồi bé tí chưa gánh được thì 2 chị em làm cái đòn gánh khênh thùng nước. Em nhỏ hơn đi trước và rất hay bị gót chân va vào vành đáy thùng tóe máu.
Giống hệt anh khi đi khiêng nước với ông anh hơn 3 tuổi, mà hồi ấy anh có 6 tuổi thôi :(