[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

agrimeco

Xe lăn
Vâng. Hoặc nhành cành tre có ít lá cũng được ah.
Cực nhất là các cụ ở ngà tập thể khu cao tầng, xách nước ledn tầng 4,5 thì nhọc lắm.
Có em đây, tập thể tầng 5. Mỗi ngày khu tt bơm nước 1 lần từ cái bể vật vã dưới sân, nhưng bơm yếu nên chỉ từ từ tầng 3 trở xuống là có, còn nhà em phải canh khi 1 lượt các nhà tầng dưới đã lấy đầy thì nói họ đóng van vòi lại để nước có đủ áp lực leo tới nhà mình.

Hậu quả của mấy năm trời xách nước từ sân lên tầng 5 đến giờ vẫn còn, là xương sườn trước bên phải nhô lệch ra nhìn thấy rõ, bởi xách xô nước nặng leo tầng nên người phải lệch sang 1 bên. Cũng tại sĩ diện không gánh bằng đòn cho cân, bởi nhìn nó không manly. Kkk
Nhà em mặt đất lại có giếng đào nên ko sợ mất nc, và cũng ko phải gánh nc. Dịp mùa hè nóng như này cứ đổ nc lọc vào chai 75 buộc dây thả xuống giếng uống lạnh như nc đá luôn. Lại nói về cái bể nước to dưới chân các tòa nhà, em nhớ ở khu lắp ghép TXB trước đây nhiều lắm. Xung quanh bể là sân chơi rất rộng, đi học về toàn ra đá bóng với tụi bạn ở quanh mấy khu này. Đến tầm chiều muộn thì dân chúng đổ xuống quanh cái bể làm đủ mọi thứ giặt giũ quần áo, nhặt rau... và cả tắm rửa rất đông vui náo nhiệt. Vậy mà giờ tìm mỏi mắt ko còn thấy cái bể nc nào nữa hay sao ấy ạ;))

dnnv

Xe buýt
Nhà em mặt đất lại có giếng đào nên ko sợ mất nc, và cũng ko phải gánh nc. Dịp mùa hè nóng như này cứ đổ nc lọc vào chai 75 buộc dây thả xuống giếng uống lạnh như nc đá luôn. Lại nói về cái bể nước to dưới chân các tòa nhà, em nhớ ở khu lắp ghép TXB trước đây nhiều lắm. Xung quanh bể là sân chơi rất rộng, đi học về toàn ra đá bóng với tụi bạn ở quanh mấy khu này. Đến tầm chiều muộn thì dân chúng đổ xuống quanh cái bể làm đủ mọi thứ giặt giũ quần áo, nhặt rau... và cả tắm rửa rất đông vui náo nhiệt. Vậy mà giờ tìm mỏi mắt ko còn thấy cái bể nc nào nữa hay sao ấy ạ;))
Vẫn còn nhiều, nhưng hầu như xung quanh bể giờ không còn vòi nước, cũng như ko còn ai ngồi. Nó không còn là nơi tương tác trao đổi và vui chơi như xưa.

Thay vào là hàng chục hàng trăm ống nước máy bơm được cắm vào bể và tỏa ra muôn vàn phương hướng, nhếch nhác và bẩn thỉu.

agrimeco

Xe lăn
Cũng chả so sánh được.
Quê ngoại em ngay ngoại thành, những thứ như vô tuyến tủ lạnh quạt điện mãi sau mới có, quần áo tuềnh toàng nhất bộ. Nhưng cái ăn cái uống chính ra lại có đạm hơn ở phố. Ít ra thì lần nào về quê cũng thấy có con cá con tép, cua ốc lươn trạch chưa kể rau với đậu lạc không phải mua. Không ăn gạo sổ nên toàn ăn gạo mới. Quà ngoài phố mang về các cụ chỉ mê mỗi bánh mì với sữa cụ Thọ là quý nhất.
Đúng rồi, bm em về quê toàn mua bánh mỳ ngã 4 sở về làm quà, sữa thỉnh thoảng mới có mà hình như toàn sữa LX, ông thọ mãi sau này mới có chứ ạ. Về quê ăn cơm gạo mới nấu nồi gang ủ rơm sao mà thơm thế, có bìa đậu nướng với tô canh óc đậu nữa thì ngon hơn miếng thịt ướp (phi hành mỡ lên mà vẫn ko hết mùi hôi) hay cá mắm mặn chát mậu dịch ngoài phố ấy cụ ;))

agrimeco

Xe lăn
Vẫn còn nhiều, nhưng hầu như xung quanh bể giờ không còn vòi nước, cũng như ko còn ai ngồi. Nó không còn là nơi tương tác trao đổi và vui chơi như xưa.

Thay vào là hàng chục hàng trăm ống nước máy bơm được cắm vào bể và tỏa ra muôn vàn phương hướng, nhếch nhác và bẩn thỉu.
Em tưởng giờ nước sạch cấp đến từng căn hộ rồi, mấy cái bể nc xưa hình như phá bỏ hết, đôi chỗ vẫn thấy có sân rộng làm chỗ để coi xe của mấy nhà t1 thì phải.

xukthal.

Xe lăn
Lá khoai nữa ạ. Hồi bé tí chưa gánh được thì 2 chị em làm cái đòn gánh khênh thùng nước. Em nhỏ hơn đi trước và rất hay bị gót chân va vào vành đáy thùng tóe máu.
Lá khoai mà gặp quả khoai ngứa thì ôm mồm vì hồi đó hay uống nước lã trong thùng :))
Còn muốn ko bị va gót chân thì bước thấp và chân choãi ra 2 bên ;)) Còn bé thì chưa ảnh hưởng gì đâu b-)

hd-vt

Xe container
Tuyền cc số má..thành thần, mà hồi bé tần tảo ghê răng thật, đúng là được tôi luyện...nên thế đấy. :D

• Vodka
Reactions: XPQ

comiki

Xe ba gác
Người OF
Lá khoai mà gặp quả khoai ngứa thì ôm mồm vì hồi đó hay uống nước lã trong thùng :))
Còn muốn ko bị va gót chân thì bước thấp và chân choãi ra 2 bên ;)) Còn bé thì chưa ảnh hưởng gì đâu b-)
Các cô, các chị trước đi làm đồng mà khát nước là cứ ngắt lá khoai lót vào nón rồi xuống ruộng hay mương múc đấy.
Bé cũng nghiến răng chịu đau chứ quyết ko đi hai hàng nhá b-)

comiki

Xe ba gác
Người OF
Giống hệt anh khi đi khiêng nước với ông anh hơn 3 tuổi, mà hồi ấy anh có 6 tuổi thôi :(
Chị em cũng hơn em 2 tuổi, cũng cố ý để lệch thùng nước về phía chị nhưng mà sao em vẫn bị va thế :D. Sau em làm hai cái gầu nhỏ tòn ten tự gánh. Nói là gầu nhưng thực ra là cái múc nước trang bị kèm máy móc LX, bằng nhôm đúc, hình hộp chữ nhật nhỏ nhỏ, sơn màu xanh úa, và quan trọng các cạnh bo tròn trơn nhẵn, ko lo bị đau :D

Bemagauvn

Xe điện
Các cô, các chị trước đi làm đồng mà khát nước là cứ ngắt lá khoai lót vào nón rồi xuống ruộng hay mương múc đấy.
Bé cũng nghiến răng chịu đau chứ quyết ko đi hai hàng nhá b-)
Em làm qua quá nhiều việc vất vả nhưng không gì mệt bằng làm đồng.

ocean08

Xe điện
Chị em cũng hơn em 2 tuổi, cũng cố ý để lệch thùng nước về phía chị nhưng mà sao em vẫn bị va thế :D. Sau em làm hai cái gầu nhỏ tòn ten tự gánh. Nói là gầu nhưng thực ra là cái múc nước trang bị kèm máy móc LX, bằng nhôm đúc, hình hộp chữ nhật nhỏ nhỏ, sơn màu xanh úa, và quan trọng các cạnh bo tròn trơn nhẵn, ko lo bị đau :D
Thùng gánh nước ngày xưa là thùng tôn, cao. Từ đáy xuống chân thùng vòng tròn tôn phải cao độ 2-3cm để tăng độ chịu lực của thùng. Vì thế, đúng là nếu Mợ bé đi trc thì gót chân hay va vào chân thùng.

agrimeco

Xe lăn
Bây giờ, thầy em vẫn còn 1 quạt tai voi Liên Xô (vỏ gang nặng như cùm, cánh cao su), 1 quạt điện cơ 35 (quạt con cóc cánh nhựa), 1 đồng hồ treo tường quả lắc Shanghai modern 1990s, 1 xe đạp favorit từ 1978 (vẫn bon đều). Thầy u em đã chuyển cho em thừa kế 1 bàn là hoa dâu Liên Xô, 1 nồi áp suất Liên Xô, 1 vỏ chăn con công Chị-Na, 1 vỏ chăn hoa hồng...
Cụ có thể về xin thầy chuyển thừa kế cái quạt tai voi rồi để lại cho em đc ko;))

Cụ nào sinh vào những năm 5x, 6x của thế kỷ trước thì sẽ thấm thời bao cấp ra sao ?
Em 192x đời cuối đây. Thời bao cấp thì lúc đó em cũng sắp nghỉ hưu rồi nhưng thời đó đã ăn thua gì so với thời Pháp đô hộ trước 1945, quần áo không có mà mặc ấy chứ.

Txpt

Xe tải
Hồi ấy xem mấy băng Lý Tiểu Long nên đám thanh niên choai choai năng xách nước, tập xà đơn xà kép kinh. Ngực nở đầy ôm 😂. Sau thời xách nước tới thời dùng con bơm Kamaz bơm ké từ 1 nhà có bể sâu về bể ngầm nhà mình. Được cái đường dẫn nước lởm quá, vá chằng vá đụp bằng săm xe đạp.

Em vừa copy được mấy cái ảnh màu khu Giảng Võ ngày xưa mà em mới thấy lần đầu:
Mịa. Cứ bảo HN chặt cây, bây giờ chả thấy phố nào HN trơ khấc như này.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Quê nhà em cứ có tiền là mua mỳ chính về ủ. Chỉ có lãi chứ không có lỗ, khi cần tiền lại mang ra quán đổi như kiểu mua $, mua vàng bây giờ. Nhưng đó là những năm 80,81 rồi. Trước đó chỉ có mỳ chính Việt Trì túi nhỏ, cánh ướt bết không ngon = mỳ chính nhật.
Hồi đó e còn bé quá nên ko có biết vụ mì chính này cụ ah:P
Sau này học lớp 3 rồi thì e nhớ nhà cũng nuôi gà lợn, gà thi thoảng mổ bt chứ ko thấy ai cắt bằng kéo cả, lợn thì ko mổ mà bán cho thương lái.

ocean08

Xe điện
Em 192x đời cuối đây. Thời bao cấp thì lúc đó em cũng sắp nghỉ hưu rồi nhưng thời đó đã ăn thua gì so với thời Pháp đô hộ trước 1945, quần áo không có mà mặc ấy chứ.
Dạ thế chúng cháu gọi Cụ là Ông ở ngoài đời ạ! Ông bà nội Cháu sinh năm 1926!:)

KhuatNguyên

Xe tải
Dân tộc này có thói quen nước đến chân mới nhảy😊.
ngẫm ra thì đúng với cả con người luôn!!! :(. Mà thờiđó em cảm nhận thấy mọi người sợ giàu có, hình như giàu có là cái tội, mọi người sợ nổi bật vì những người nổi bật hay bị xa lánh và gièm pha nên có nhiều người sauđó lại phải khổ nhục kế trở lại bình thường như mọi người,ôi cái thời.. cái thời!!!!

huycannhinho

Xe tải
"Nâng tầm thời bao cấp lên tầm lịch sử dân tộc thế liệu có đáng ko?" thì nhà cháu ko đủ trình để bàn, nhưng giờ ai nhắc đến từ "thời bao cấp" là hình dung ngay ra cái cảnh ăn độn bobo đến gần bục cái dạ dày dù đã đc ngâm từ tối hôm trước để gần trưa mới nấu.
Thêm cảnh giữa đêm Tổ trưởng í ới đến từng nhà vác bao ra cửa hàng lương thực mua khoai lang, 5kg/ nhân khẩu, ko đc lựa, cứ thế bốc lên cân. Về đổ ra check, quá nửa là khoai sùng.
Còn rất nhiều thứ liên quan đến đời sống thuở ấy, nhưng 2 cảnh trên ám ảnh ko nguôi.
Em vẫn nhớ cảnh quần, áo của em toàn đi xin của mấy anh chị họ trong nhà ( Quần vá, áo vá)
Hôm nào xìn xịn được ông già dắt đi mua cái kẹo bằng bột trắng ở trong có nhân là lạc trộn đường => Cái kẹo được bảo quản trong hộp vôi bột => Hạnh phúc và ước ao đỉnh của đỉnh
Giờ ngẫm lại mới thấy nó thấp, nó thiếu thốn của tận cùng của nền kinh tế
Sợ

thanh040506

Xe trâu
E chắc hơn cụ dăm bảy tuổi. Vừa hết bao cấp thì e được Trung ương cho nghỉ hưu. Nghĩ cũng khổ, lương hưu từ lúc nghỉ có gần 100 đồng, giờ sau gần 40 năm được hơn chục triệu, khỏe re.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Nếu 2 tay 2 thùng thì mệt lắm cụ, khi đó chỉ tầm 13-14 tuổi nên sức chưa có, chưa kể 2 tay xách 2 thùng dang ra lúc đi, sẽ vướng vào người đi lên đi xuống.
Xách xô tay trái và tay phải vịn vào thanh tay vịn, sẽ đi được nhiều lượt hơn, đỡ mệt hơn.
Ở quê em thì cái thùng nước các cụ chế thêm thanh gỗ ở giữa miệng, vừa để chịu lực, vừa để xỏ móc xích gánh nước vào. Cái này giờ hiếm phết, xích có 2 đoạn bằng 2 sợ thép móc vào nhau nên nó tung tẩy dẻo, đỡ tràn ra ngoài.
Hồi bé em toàn 2 tay 2 thùng này, từ vơi dến đầy nên giờ cơ bắp vẫn cuồn cuộn. Chả phải đi tập gym giề!
Còn cái khoản tát nước gầu dây nữa, nó thật sự là một kỹ nghệ các cụ nhẩy!