[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Xe gia đình

Xe điện
Em nhớ là cỡ 50-100km đã báo động rồi vì B52 trong 1s nó đã di chuyển được tầm 250m. Còi báo động cũng đồng thời là còi báo yên. Khi hết chiến tranh thì em nhớ nó làm chức năng báo giờ "tầm" ( giờ vào ca và tan ca), chính ngọ.
Vâng, em nhớ láng máng :)

huycannhinho

Xe tải
Chắc ko phải vôi bột chứ nhỉ, em ăn nó có vị vôi đâu, mà thế thì gặp nước bọt nó phải sôi sùng sục như tôi vôi chứ nhỉ?
Ko biết được bác ơi, chỉ biết là kẹo bánh hay được đựng trong cái lọ thủy tinh có bột trắng trắng để bảo quản => thời đó toàn thế
Sau này mới có bánh kẹo đóng gói để riêng và đựng bằng hộp nhựa
Thời đó đa số bằng lọ thủy tinh

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là chủ quan mình biết thôi, chứ thực ra hội đệ Đông Âu họ không ăn bám như ông ẻm Vinaboong, thậm chí họ còn bị ràng buộc trong cái lý thuyết của ông anh cả. Chứ mà cởi mở thả mái thì đã khác. Việt Nam mình thời đó như ông ăn mày được đội Liên Xô bao cấp, chứ không thì đói rã họng có khi cũng quay gót lâu rồi. Cái thời bao cấp, có cái câu là: "Không ai phải chết đói, nhưng sẽ đói đến chết."
Mình khác gì đám đông âu đâu. Cụ ko thấy là khi còn ông anh cả thì nước mình rớt mùng tơi. Từ khi rời ông anh ra, thì mình đỡ đói hẳn đấy là gì. Vậy mà vẫn mang ơn ăn bám ổng.

• Vodka
Reactions: XPQ

XPQ

Xe cút kít
Em thì ngược với cụ. Coi như LX đầu tư, giúp đỡ hay tạo vây cánh gi gì đi nữa thì với VN là LX đạt được mục đích, nở nang mặt mũi. Chả nơi nào hơn được, nhìn hội râm râu cầm súng giờ chạy như vịt đấy thây.
Hội Đg.Âu thả cửa bao năm rồi đấy, phọt phẹt mãi thôi.
Hội Đông Âu hiện giờ so với Tây Âu thì còn xa, nhưng so với chính họ cách đây 30 năm thì đã khác nhiều lắm. Bằng chứng là không nước nào tỏ ra tiếc nuối quá khứ. Ngay Việt Nam mình, chúng mình lạc quan nhất thì cũng coi thời bao cấp là một phần trong tiến trình lịch sử, chứ không mảy may tiếc nuối gì cái thời đen tối ấy.

Mình khác gì đám đông âu đâu. Cụ ko thấy là khi còn ông anh cả thì nước mình rớt mùng tơi. Từ khi rời ông anh ra, thì mình đỡ đói hẳn đấy là gì. Vậy mà vẫn mang ơn ăn bám ổng.

:)):)):))

Cũng phải rạch ròi, vì mình ngu hoặc mình hèn thì mình mới phải ôm lưng người ta. Chứ khôn ngoan dũng cảm đã ra chuyện khác.

Vulq71

Xe container
Cái gì cũng có 2 mặt của nó. Mặt tích cực là hồi ấy được ăn miếng ngon nào thì nhớ đến tận bây giờ.

maximax903

Xe điện
Ko biết được bác ơi, chỉ biết là kẹo bánh hay được đựng trong cái lọ thủy tinh có bột trắng trắng để bảo quản => thời đó toàn thế
Sau này mới có bánh kẹo đóng gói để riêng và đựng bằng hộp nhựa
Thời đó đa số bằng lọ thủy tinh
Kẹo lạc, kẹo gừng toàn cho lọ thuỷ tinh dưới lót mấy cục như đá vôi để hút ẩm, trên lót tờ giấy rồi mới đến kẹo. Nói đến đá vôi ngày xưa xây nhà toàn tôi vôi trong thùng phuy hoặc xây 1 cái bể to, cho đá vôi vào rồi đổ nước. Cả cái bể sôi ùng ục. Có bao vụ rơi xuống bể vôi tôi này tưởng nguội mà bên dưới vẫn nóng tuột da.

Chắc ko phải vôi bột chứ nhỉ, em ăn nó có vị vôi đâu, mà thế thì gặp nước bọt nó phải sôi sùng sục như tôi vôi chứ nhỉ?
Bột vôi thì tèo luôn
Ko rõ là bột gì nhưng ăn vào chả sao cả :)

Hà Tam

Xe điện
Đồng bào chú ý, máy bay địch cách Hà nội 10km, đề nghị mọi người xuống hầm trú ẩn.
Uuuuuuuuuuuuu (còi báo động Nhà hát lớn)
Câu dự báo (mệnh lệnh) báo động, phát trên hệ thống loa truyền thanh của TP HN "... máy bay địch cách HN xx km"... là phải từ 50-80km, chứ 10km thì máy bay bay vèo qua đầu rồi, không kịp xuống hầm. Ngoài ra còn có câu lệnh thông báo báo yên: "máy bay địch đã bay xa..." và hiệu còi báo yên.

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
Bột vôi thì tèo luôn
Ko rõ là bột gì nhưng ăn vào chả sao cả :)
Em thì nghĩ những cục trăng trắng dưới đáy lọ là đá vôi để hút ẩm, nhưng đá vôi này chưa đủ tuổi dùng để tôi vôi tronng xây dựng. Còn kẹo lạc, kẹo gừng hay bánh kẹo gì muốn ko bị dính vào nhau khi để trong lọ thuỷ tinh nhà sản xuất cho “lội” qua lớp bột gạo đã được xay nhuyễn.

hd-vt

Xe container
Hội Đông Âu hiện giờ so với Tây Âu thì còn xa, nhưng so với chính họ cách đây 30 năm thì đã khác nhiều lắm. Bằng chứng là không nước nào tỏ ra tiếc nuối quá khứ. Ngay Việt Nam mình, chúng mình lạc quan nhất thì cũng coi thời bao cấp là một phần trong tiến trình lịch sử, chứ không mảy may tiếc nuối gì cái thời đen tối ấy.
Em chỉ nói Đông Âu phọt phẹt với Tây Âu thôi ạ. Kiểu Đông Á không phọt phẹt như Nam Á. Chuyện khác kinh bỏ cụ ra ý. :D

• Vodka
Reactions: XPQ

namvqh

Xe buýt
Các cụ nghĩ thế nào về đêm đông những năm 1980 trở về trước? Với em cũng rất đáng nhớ. Co ro vì lạnh, cái lạnh từ trong ra do đói protein, lipid và lạnh từ ngoài vào do quần áo không đủ ấm, phần lớn không có tất mà xỏ vào, nhà cửa, trường học thì trống huếch, trống hoác nên gió lùa thông thống. Bao trùm là một bầu không khí tối đen, rét mướt nhưng rất trong lành. Thường thì buổi tối mùa đông, trẻ con thường túm tụm nhau lại nói chuyện bâng quơ, nghe kể chuyện ma hoặc về nhà chui vào chăn nghe chuyện cảnh giác tối thứ bảy.

Sau này thì đỡ hơn vì có hàng rét từ Đông Âu gửi về, và nghề dệt len hộ gia đình nhỏ lẻ nở rộ. Năm nào cận Tết mà rét, ngoài cái nạn rửa là dong gói bánh chưng, đãi gạo nếp bằng nước lạnh thì có một niềm vui cực kỳ đáng nhớ là ngồi trông nồi bánh chưng và ăn khoai vùi trong tro nóng.

Xe gia đình

Xe điện
Câu dự báo (mệnh lệnh) báo động, phát trên hệ thống loa truyền thanh của TP HN "... máy bay địch cách HN xx km"... là phải từ 50-80km, chứ 10km thì máy bay bay vèo qua đầu rồi, không kịp xuống hầm. Ngoài ra còn có câu lệnh thông báo báo yên: "máy bay địch đã bay xa..." và hiệu còi báo yên.
Lúc đó còn bé em chỉ nhớ láng máng

XPQ

Xe cút kít
Các cụ nghĩ thế nào về đêm đông những năm 1980 trở về trước? Với em cũng rất đáng nhớ. Co ro vì lạnh, cái lạnh từ trong ra do đói protein, lipid và lạnh từ ngoài vào do quần áo không đủ ấm, phần lớn không có tất mà xỏ vào, nhà cửa, trường học thì trống huếch, trống hoác nên gió lùa thông thống. Bao trùm là một bầu không khí tối đen, rét mướt nhưng rất trong lành. Thường thì buổi tối mùa đông, trẻ con thường túm tụm nhau lại nói chuyện bâng quơ, nghe kể chuyện ma hoặc về nhà chui vào chăn nghe chuyện cảnh giác tối thứ bảy.

Sau này thì đỡ hơn vì có hàng rét từ Đông Âu gửi về, và nghề dệt len hộ gia đình nhỏ lẻ nở rộ. Năm nào cận Tết mà rét, ngoài cái nạn rửa là dong gói bánh chưng, đãi gạo nếp bằng nước lạnh thì có một niềm vui cực kỳ đáng nhớ là ngồi trông nồi bánh chưng và ăn khoai vùi trong tro nóng.
Ngõ em có nhà hàng xóm 7 người con gái, bác lớn năm nay cũng gần bảy mươi mà cô út năm nay cũng năm mươi.
Thời bao cấp nhà này 8 người đàn bà mùa đông cứ tối là ngồi trước TV đan len hoặc móc khăn, mùa hè thì chẻ rau muống. Đồ len sợi thì một tuần giao đi một bao dứa to, còn rau muống chẻ mỗi ngày phải chục thúng. Còn lại cụ ông thì chuyên nuôi lợn sữa. Sở dĩ gọi là lợn sữa vì bác bắt con lợn giống độ bảy cân thì nuôi kiểu gì cũng chỉ bảy bảy bốn chín cân là tèo phải bán rẻ cho hàng thịt quay. Không phải vì bố thèm thịt quay hay phải lòng bà hàng thịt, mà vì bố cậy có cái máy tiêm Thụy điển nên hễ lợn hơi biếng ăn hay ốm hay thậm chí là hơi lờ đờ, bố lại vác xi lanh máy ra tiêm cho một liều xít tép vào đít. Con lợn nào cao số cũng chỉ bảy bảy bốn chín cân là phải bán. :D:D:D:D:D

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Kg thực hiện bao cấp thời đó sẽ kg thể lo đc cơm áo gạo tiền cho quân đội ở chiến trường Campuchia trong hoàn cảnh bị cấm vận.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Trap 1: Về nơi sơ tán

Gia đình em được hướng dẫn sơ tán về thôn Tứ Thông, xã Tứ Minh, cách TX Hải Dương 6km, nó chính là khu công nghiệp Đại An bây giờ và đươc ở nhà bác Sâm, một đảng viên

Gia đình bác có căn nhà ngói 3 gian, có vườn thông ra sông Sặt. Nhà bác đào 2 cái hầm: 1 cái ngay trong gầm giường và cái hầm chữ A cách nhà một khoảng sân
Gia đình em 5 người về ở với bác được bác bố trí 1 cái giường đôi để mẹ và 3 đứa em ngủ, còn bố em với bác thường trải chiếu nằm đất hoặc ngoài hiên
Em kể tiếp
Trap 1: Về nơi sơ tán
Gia đình bác Sâm và cuộc sống tại nơi sơ tán

Bác Sâm khi ấy là chủ nhiệm hay PCN hợp tác xã gì đó, cho đến giờ chỉ nhớ 4 người trong gia đình là 2 bác và 2 người người con là anh Sơn, chị Hà lúc ấy học cấp 2

Ở TX Hải Dương, nhà là nhà tập thể rộng có 12m2 nhà + 4,5m2 sân, bếp và khu vệ sinh chung lại trên tầng 2 nên bọn em tuy còn nhỏ nhưng thấy rất chật và tù túng, do vậy khi về nơi sơ tán thấy nhà bác rộng rãi, sân vườn bát ngát nô đùa thoải mái nên lũ trẻ bọn em khoái lắm
Sở dĩ gia đình bác Sâm đc phân công gia đình em vì bố me em khá cơ bản, đều là cán bộ nhà nước.

Sau khi ổn định ở nơi sơ tán, bố em vẫn phảiđi làm tại Đài truyền thanh tỉnh sơ tán ở huyện Tứ Kỳ, theo đường cái cách Tứ Minh hơn 20km nên có những đợt vài ngày bố em mới về.
Do bố em vừa là phóng viên, vừa là Biên tập viên vừa kiêm Phát thanh viên nên thường xuyên phải đi tới các huyện trong tỉnh lấy tin về.
Do đặc thù này nên Đài tranh bị cho bố em một một khẩu súng thể thao và mỗi khi bố đạp xe, khoác súng về làng, lũ trẻ chạy theo từ đầu làng, anh em nhà em hãnh diện vô cùng.

Mẹ em là giáo viên và khi về được phân lớp dạy vỡ lòng ngay.
Hàng ngày buổi sáng mẹ dắt ông anh trai đi học vỡ lòng, lớp mẹ dạy và bế luôn đứa em gái 2 tuổi đi nhà trẻ. Vậy chỉ còn em ở nhà chơi chung với các anh chị con bác Sâm và lũ trẻ hàng xóm và trưa đợi mẹ dắt anh, bế em về :)

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Nguồn gốc ngôn ngữ của cách gọi "ông bô - bà bô" em tìm hiểu mãi mà không ra. Về sau thì không hay gọi ông bô bà bô mà chuyển qua ông già bà già. Còn ông khốt thì là lấy theo nhân vật cụ Khốt ta bít trong truyện của Liên Xô, một nhân vật như kiểu thần đèn với đầy phép thuật trong tay nhưng lại là người của mấy nghìn năm trước không biết gì về thế giới văn minh.
Anh cũng ko hiểu từ ông bô bà bô xuất phát từ đâu
Còn ông Khốt thì quá hiểu :))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Bàn tính này lâu lắm em mới thấy
Mà thế hệ 6x, 7x hay gọi bố mẹ là bà bô ông khốt nhỉ, hỗn thật =))
Gọi là ông khốt bà via nữa, via là vieux (già) tiếng Phớp thời phải.
Ông bô bà bô có lẽ từ chữ “bô lão” thời trước nữa gọi tắt.