[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Có bộ phim tài liệu " Hà Nội trong mắt ai", quay năm 1982, phản ảnh khá thực đời sống XH ở HN năm 1982. Phim này mãi đến 1987 mới cho chiếu.
Rồi sau đó đến loạt bài của cụ NVL, mà mọi người cứ đồn đoán là Nguyễn Văn Linh. Cả xã hội như tỉnh ngủ.....

XPQ

Xe cút kít
Cũng là cơ chế bao cấp, nhưng nó đưa Liên xô lên thành siêu cường thế giới, nhưng khi áp dụng ở Việt Nam thì lại làm cho nước ta trở thành nghèo nhất thế giới.

Liên Xô họ bao cấp nhưng năng lực sản xuất của họ vĩ đại, họ làm ra từ cái tàu vũ trụ cho đến hột lúa mì. Chỉ có là cái cơ chế tập thể nó kìm hãm sự sáng tạo và cạnh tranh nên hàng hóa Liên Xô ít cải tiến. Và cơ chế kinh tế kế hoạch nó luôn chậm hơn thị trường mấy bước thành thử ra hàng hóa luôn có vẻ khan hiếm.
Việt Nam mình ngay trước chiến tranh chống Mỹ thì năng lực sản xuất cũng kém, sau đấy cũng toàn đi xin. Thiếu từ cái kim sợ chỉ thiếu đi mà sản xuất trong nước gần như không đáng kể. Các lãnh tụ nhà mình thì ngây thơ, nghĩ mần kinh tế cũng như oánh giặc, cứ muốn và quyết tâm là được.

XPQ

Xe cút kít
Có nhiều loại và nhiều nhà máy sx nồi áp xuất nên sẽ khác nhau đấy cụ, có loại chơn và có loại dập rãnh chạy xung quanh vỏ nồi nữa cơ ạ. Nồi này do mẹ em đóng thùng gừi về từ thời 86-89 nên ko có chuyện rssr như cụ nói:D

Còn đây là cái em vẫn đang sd :)

Nhà em dùng cái nồi dư lày phải hai chục năm, đến năm hai lẻ mấy thì làm rơi vỡ mất cái khóa nắp nhựa đen tròn rồi bỏ. Em vẫn nhớ hồi chín mấy chạy lên Nhật Tân làm độ hai chục chân chó với miếng đu đủ xanh cho vào áp suất một lúc là cả nhà lại bù khú.

hd-vt

Xe container
Liên Xô họ bao cấp nhưng năng lực sản xuất của họ vĩ đại, họ làm ra từ cái tàu vũ trụ cho đến hột lúa mì. Chỉ có là cái cơ chế tập thể nó kìm hãm sự sáng tạo và cạnh tranh nên hàng hóa Liên Xô ít cải tiến. Và cơ chế kinh tế kế hoạch nó luôn chậm hơn thị trường mấy bước thành thử ra hàng hóa luôn có vẻ khan hiếm.
Việt Nam mình ngay trước chiến tranh chống Mỹ thì năng lực sản xuất cũng kém, sau đấy cũng toàn đi xin. Thiếu từ cái kim sợ chỉ thiếu đi mà sản xuất trong nước gần như không đáng kể. Các lãnh tụ nhà mình thì ngây thơ, nghĩ mần kinh tế cũng như oánh giặc, cứ muốn và quyết tâm là được.
LX bao cấp nhiều, có hội đệ Đông Âu ăn hại, chỉ chực quay gót :P ....vì hội tư bẩn xung quanh quần áo là lượt cứ lượn trước mặt khêu gợi làm dao động con tr.im. :D

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cụ Ngao5 sinh năm 49, vào loại đại lão hòa thượng trong OF rồi cụ ạ. Các cụ 6x đời đầu đi sơ tán ít nhất là 2 lần. Em chỉ đi sơ tán năm 72 thôi nhưng lúc ấy còn bé quá, không nhớ được gì nhiều.
Em cũng sơ tán năm 1972, nhưng nhớ nhi in nhiều chuyện vì nó quá ấn tượng, thành vết nhăn trên vỏ não rồi.
Hiện trên đầu cũng còn sẹo do ông anh họ cõng chạy ra hầm, thế quái nào để đầu em húc vào cạnh hầm chảy máu
Vậy có thể tính máu em đã đổ là do bom Mỹ đấy nhỉ :))

long46lh

Xe hơi
thời BC vẫn là kỷ niệm đẹp đối với em

Cái này gọi là cái Sổ Gạo mà gắn liền với câu nói chỉ người nào đang tâm trạng buồn buồn, mặt như cơm thiu phải ko cụ? Nhà em trước gần cửa hàng gạo, đi theo bà bô xếp hàng mua rồi. Em nhớ cái cân bàn ngày xưa nó như máy chạy bộ ở phòng gym bây giờ, có mấy quả cân bằng sắt in trọng lượng trên mặt, khuyết 1 chỗ nhỏ để ngoắc vào cái thanh như sắt 6.

Bà bô em trước làm kế hoạch mang về cái bàn tính gẩy gẩy như kiểu này cực kỳ dày dặn, chắc chắn. Em toàn lật cái mặt mà các con tính chạm được xuống đất rồi ngồi lên lấy 2 chân ủn thích phải biết. Mỗi tội lúc ấy bà bô la oai oái vì sợ hỏng đồ của cơ quan 😅. Sau này đi học bọn em cũng được học cách tính từ cái máy IBM kiêm xe bi như này.

Em nhớ hồi xách nước bằng tay. Hôm nào mượn được nhà hàng xóm cái xô nhựa thì xách rất sướng vì nó nhẹ mà đít nó chạm vào mắt cá ko xi nhê.
Bàn tính này lâu lắm em mới thấy
Mà thế hệ 6x, 7x hay gọi bố mẹ là bà bô ông khốt nhỉ, hỗn thật =))

hd-vt

Xe container
Em cũng sơ tán năm 1972, nhưng nhớ nhi in nhiều chuyện vì nó quá ấn tượng, thành vết nhăn trên vỏ não rồi.
Hiện trên đầu cũng còn sẹo do ông anh họ cõng chạy ra hầm, thế quái nào để đầu em húc vào cạnh hầm chảy máu
Vậy có thể tính máu em đã đổ là do bom Mỹ đấy nhỉ :))
Máu cụ đổ do chạy trốn, không được tính. Đầu em bị xước tý da do ông Bô kéo ra hầm bế cho xem máy bay rơi và phi công Mỹ nhảy dù, mới được tính. Gọi nà cựu gì nhỉ. #-o

Máu cụ đổ do chạy trốn, không được tính. Đầu em bị xước tý da do ông Bô kéo ra hầm bế cho xem máy bay rơi và phi công Mỹ nhảy dù, mới được tính. Gọi nà cựu gì nhỉ. #-o
Rõ ràng em là nạn nhân của vụ ném bom từ máy bay Mỹ do châp hành hiệu lệnh kẻng phòng không
Còn cụ và lãnh đạo Khốt ta bít nhà cụ vi phạm quy định: thấy máy bay Mỹ nhớ ra hầm ngồi nên mới không được tính :))

Ps: các cụ có muốn nghe chuyện sơ tán không, em có vài mẩu chuyện hầu các cụ

XPQ

Xe cút kít
LX bao cấp nhiều, có hội đệ Đông Âu ăn hại, chỉ chực quay gót :P ....vì hội tư bẩn xung quanh quần áo là lượt cứ lượn trước mặt khêu gợi làm dao động con tr.im. :D

Đấy là chủ quan mình biết thôi, chứ thực ra hội đệ Đông Âu họ không ăn bám như ông ẻm Vinaboong, thậm chí họ còn bị ràng buộc trong cái lý thuyết của ông anh cả. Chứ mà cởi mở thả mái thì đã khác. Việt Nam mình thời đó như ông ăn mày được đội Liên Xô bao cấp, chứ không thì đói rã họng có khi cũng quay gót lâu rồi. Cái thời bao cấp, có cái câu là: "Không ai phải chết đói, nhưng sẽ đói đến chết."

Xe gia đình

Xe điện

XPQ

Xe cút kít
Bàn tính này lâu lắm em mới thấy
Mà thế hệ 6x, 7x hay gọi bố mẹ là bà bô ông khốt nhỉ, hỗn thật =))

Nguồn gốc ngôn ngữ của cách gọi "ông bô - bà bô" em tìm hiểu mãi mà không ra. Về sau thì không hay gọi ông bô bà bô mà chuyển qua ông già bà già. Còn ông khốt thì là lấy theo nhân vật cụ Khốt ta bít trong truyện của Liên Xô, một nhân vật như kiểu thần đèn với đầy phép thuật trong tay nhưng lại là người của mấy nghìn năm trước không biết gì về thế giới văn minh.

KỂ CHUYỆN SƠ TÁN

Lời dẫn: Tại sao lại sơ tán

Năm 1972, Mỹ đánh phá miền Bắc ác liệt đặc biệt là cuối tháng 12.2972 Tổng Nich và phái diều hâu mạnh của Hợp chủng quốc Huê kỳ mạnh mồm tuyên bố: Đưa Bắc Việt về thời kỳ đồ đá!

Vây làm chiến dịch sơ tán nhân dân ra khỏi đô thị và những trọng điểm đánh phá ở miền Bắc bắt đầu, đây là cuộc sơ tán lần 2 (lần 1 quãng năm 1964, 1965, lúc ấy em còn trong bụng mẹ)

Gia đình em khi ấy có 5 người: bố mẹ, anh trai sinh năm 66, em sinh đầu năm 69 và cô em gái sinh cuối năm 1970 ở thị xã Hải Dương, Lúc ấy TX Hải Dương có cầu Phú Lương và ga Hải Dương là trọng điểm bắn phá; ngoài ra các nhà máy: Bơm HD, Sứ HD, Đá mài HD cũng có thể bị bom Mỹ nên hầu như dân thị xã phải đi sơ tán hết.
Nhân dân ở các vùng quê dang tay đón đồng bào ở thị thành về sơ tán, các gia đình có điều kiện nhà cửa rộng rãi sẽ tiếp nhận một gia đình đi sơ tán về chung sống tại nhà của mình.

Trap 1: về nơi sơ tán

Gia đình em được hướng dẫn sơ tán về thôn Tứ Thông, xã Tứ Minh, cách TX Hải Dương 6km, nó chính là khu công nghiệp Đại An bây giờ và đươc ở nhà bác Sâm, một đảng viên

Gia đình bác có căn nhà ngói 3 gian, có vườn thông ra sông Sặt. Nhà bác đào 2 cái hầm: 1 cái ngay trong gầm giường và cái hầm chữ A cách nhà một khoảng sân
Gia đình em 5 người về ở với bác được bác bố trí 1 cái giường đôi để mẹ và 3 đứa em ngủ, còn bố em với bác thường trải chiếu nằm đất hoặc ngoài hiên

Ps: em phải họp trực tuyến, hẹn các cụ chiều tối nay

Xe gia đình

Xe điện
Đồng bào chú ý, máy bay địch cách Hà nội 10km, đề nghị mọi người xuống hầm trú ẩn.
Uuuuuuuuuuuuu (còi báo động Nhà hát lớn)

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Thế mới nói, vì sao liên xô bao cấp mà từ một nước Nga lạc hậu, nông thôn của Châu Âu mà có được năng lực sản xuất vỹ đại, nuôi sống cả nước liên xô còn nuôi cả đám đệ ăn bám. Trong khi mình bao cấp thì thành ra nghèo nhất thế giới.

agrimeco

Xe lăn
Đồng bào chú ý, máy bay địch cách Hà nội 10km, đề nghị mọi người xuống hầm trú ẩn.
Tiếng còi báo động này mãi về sau thời những năm 80 em vẫn thấy vọng lên từ khu Cao- Xà- Lá, chắc dân quân tự vệ diễn tập phòng không vì em vẫn thấy pháo cao xạ 4 nòng để trong cổng nhà máy:)

Xe gia đình

Xe điện
Tiếng còi báo động này mãi về sau thời những năm 80 em vẫn thấy vọng lên từ khu Cao- Xà- Lá, chắc dân quân tự vệ diễn tập phòng không vì em vẫn thấy pháo cao xạ 4 nòng để trong cổng nhà máy:)
Chắc là đề phòng Khựa tấn công bằng máy bay :)

namvqh

Xe buýt
Em nhớ là cỡ 50-100km đã báo động rồi vì B52 trong 1s nó đã di chuyển được tầm 250m. Còi báo động cũng đồng thời là còi báo yên. Khi hết chiến tranh thì em nhớ nó làm chức năng báo giờ "tầm" ( giờ vào ca và tan ca), chính ngọ.

hd-vt

Xe container
Đấy là chủ quan mình biết thôi, chứ thực ra hội đệ Đông Âu họ không ăn bám như ông ẻm Vinaboong, thậm chí họ còn bị ràng buộc trong cái lý thuyết của ông anh cả. Chứ mà cởi mở thả mái thì đã khác. Việt Nam mình thời đó như ông ăn mày được đội Liên Xô bao cấp, chứ không thì đói rã họng có khi cũng quay gót lâu rồi. Cái thời bao cấp, có cái câu là: "Không ai phải chết đói, nhưng sẽ đói đến chết."
Em thì ngược với cụ. Coi như LX đầu tư, giúp đỡ hay tạo vây cánh gi gì đi nữa thì với VN là LX đạt được mục đích, nở nang mặt mũi. Chả nơi nào hơn được, nhìn hội râm râu cầm súng giờ chạy như vịt đấy thây.
Hội Đg.Âu thả cửa bao năm rồi đấy, phọt phẹt mãi thôi.