[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

namvqh

Xe buýt
Ngõ em có nhà hàng xóm 7 người con gái, bác lớn năm nay cũng gần bảy mươi mà cô út năm nay cũng năm mươi.
Thời bao cấp nhà này 8 người đàn bà mùa đông cứ tối là ngồi trước TV đan len hoặc móc khăn, mùa hè thì chẻ rau muống. Đồ len sợi thì một tuần giao đi một bao dứa to, còn rau muống chẻ mỗi ngày phải chục thúng. Còn lại cụ ông thì chuyên nuôi lợn sữa. Sở dĩ gọi là lợn sữa vì bác bắt con lợn giống độ bảy cân thì nuôi kiểu gì cũng chỉ bảy bảy bốn chín cân là tèo phải bán rẻ cho hàng thịt quay. Không phải vì bố thèm thịt quay hay phải lòng bà hàng thịt, mà vì bố cậy có cái máy tiêm Thụy điển nên hễ lợn hơi biếng ăn hay ốm hay thậm chí là hơi lờ đờ, bố lại vác xi lanh máy ra tiêm cho một liều xít tép vào đít. Con lợn nào cao số cũng chỉ bảy bảy bốn chín cân là phải bán. :D:D:D:D:D
Phát nể với khả năng diễn đạt ngôn ngữ của cụ!

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Em kể tiếp
Trap 1: Về nơi sơ tán
Gia đình bác Sâm và cuộc sống tại nơi sơ tán

Bác Sâm khi ấy là chủ nhiệm hay PCN hợp tác xã gì đó, cho đến giờ chỉ nhớ 4 người trong gia đình là 2 bác và 2 người người con là anh Sơn, chị Hà lúc ấy học cấp 2

Ở TX Hải Dương, nhà là nhà tập thể rộng có 12m2 nhà + 4,5m2 sân, bếp và khu vệ sinh chung lại trên tầng 2 nên bọn em tuy còn nhỏ nhưng thấy rất chật và tù túng, do vậy khi về nơi sơ tán thấy nhà bác rộng rãi, sân vườn bát ngát nô đùa thoải mái nên lũ trẻ bọn em khoái lắm
Sở dĩ gia đình bác Sâm đc phân công gia đình em vì bố me em khá cơ bản, đều là cán bộ nhà nước.

Sau khi ổn định ở nơi sơ tán, bố em vẫn phải đi làm tại Đài truyền thanh tỉnh sơ tán ở huyện Tứ Kỳ, theo đường cái cách Tứ Minh hơn 20km nên có những đợt vài ngày bố em mới về.
Do bố em vừa là phóng viên, vừa là Biên tập viên vừa kiêm Phát thanh viên nên thường xuyên phải đi tới các huyện trong tỉnh lấy tin về.
Do đặc thù này nên Đài tranh bị cho bố em một một khẩu súng thể thao và mỗi khi bố đạp xe, khoác súng về làng, lũ trẻ chạy theo từ đầu làng, anh em nhà em hãnh diện vô cùng.

Mẹ em là giáo viên và khi về được phân lớp dạy vỡ lòng. Hàng ngày buổi sáng mẹ dắt ông anh trai đi học vỡ lòng, lớp mẹ dạy và bế luôn đứa em gái 2 tuổi đi nhà trẻ. Vậy chỉ còn em ở nhà chơi chung với các anh chị con bác Sâm và lũ trẻ hàng xóm và trưa đợi mẹ dắt anh, bế em về :)
Trap 2: thấy tàu bay Mỹ nhớ ra hầm ngồi

Cuộc sống nơi sơ tán đi vào ổn định. Sáng sáng vơ chồng bác Sâm và anh Sơn ra đồng từ sớm, mẹ em dắt anh trai bế em gái đi lớp xong thì em thuộc quân số quản lý của chị Hà
Sân nhà bác Sâm rộng, lại là sân gạch nên lũ trẻ những nhà xung quanh sang tụ tập rất đông. Chị Hà cho mấy thằng con trai chơi bịt mắt bắt dê, đuổi nhau; những đứa con gái đánh chuyền hoặc nhảy dây. Lâu lâu cho cả bọn chơi trốn tìm

Một ngày nọ, đang chơi vui bỗng tiếng kẻng của HTX dồn dập, dồn dập liên hồi và gấp gáp... Chị Hà hô to: máy bay Mỹ, tất cả chui xuống hầm...
Thế là đám trẻ vớ lấy những chiếc nùn rơm và đứa thì chạy tọt vào nhà chui xuống cái hầm dưới dưới gầm giường, đứa chui xuống hầm chữ A.
Em đang lơ ngơ ngoài vườn thì được chị Hà kéo tay chạy ra cái hầm chữ A nửa chìm nửa nổi ở cạnh sân, trong hầm lúc đó đã có mấy đứa trẻ đang nép vào nhau. Chị Hà vào hầm sau cùng và cẩn thận lấy cái nùn rơm che cửa hầm lại thì cũng là lúc tiếng nhiều chiếc máy bay phản lực xé toang bầu trời.

Sợ hãi, lo lắng là cảm giác của em khi đó và em nép vào chị Hà như tìm sự che chở, chị ngồi sát cửa hầm, xếp lại những chiếc nùn rơm cho kín cho chắc. Lúc đó chị khoảng 11, 12 tuổi thôi mà sao em ngồi cạnh chị vững vàng thế.

Khi mà mắt nhìn rõ mọi người và vật trong hầm thì những hồi kẻng báo yên vang lên, chị Hà ra trước và đưa tay đón từng đứa ra khỏi hầm.
Gần trưa, bọn trẻ về nhà đợi bố mẹ đi làm về và không quên đội lên đầu những chiếc nùn rơm

Lavender168

Xe buýt
Bàn tính này lâu lắm em mới thấy
Mà thế hệ 6x, 7x hay gọi bố mẹ là bà bô ông khốt nhỉ, hỗn thật =))
Nhà em tuyệt đối kg gọi từ đấy. Em thấy chỉ nhà nào đông con trai hoặc giả bố mẹ hiền trẻ tuổi đã sinh con, bố mẹ nhờn nên các con mới cợt nhả gọi vậy
Có một truyện đến giờ em vẫn nhớ, kg biết cách giải quyết mà cứ chọn xung đột :
Hễ nhắc đến tên bố mẹ nhau là xong rồi, ngang sức thì võ mồm chửi nhau đánh nhau bằng câm thì thôi. Cứ đương yên đang lành tự dưng réo tên bố mẹ ra cái là loạn xóm.
Giờ em thấy bọn trẻ nó kg vậy, may quá.
Đợt trc con em còn nhỡ nhỡ em có hay kể chuyện đấy xong dặn hễ đứa nào nó thế thì lờ đi nhé. Kg dc đánh nhau vì nhắc có đến 100 lần vẫn kg ảnh hưởng đến bố mẹ đâu.

hd-vt

Xe container
Anh cũng ko hiểu từ ông bô bà bô xuất phát từ đâu
Còn ông Khốt thì quá hiểu :))
Xuất phát từ mồm chứ từ đâu cụ :P . Sao cụ cứ đòi trắng phớ..tròn như quả pinhpong nhỉ, tròn như trứng vịt nà ổn roài cụ oi. Nói ông bô bà bô với người ngoài, chứ ai nói:
Nhà em tuyệt đối kg gọi từ đấy. Em thấy chỉ nhà nào đông con trai hoặc giả bố mẹ hiền trẻ tuổi đã sinh con, bố mẹ nhờn nên các con mới cợt nhả gọi vậy
Hễ nhắc đến tên bố mẹ nhau là xong rồi, ngang sức thì võ mồm chửi nhau đánh nhau bằng câm thì thôi. Cứ đương yên đang lành tự dưng réo tên bố mẹ ra cái là loạn xóm.
Đợt trc con em còn nhỡ nhỡ em có hay kể chuyện đấy xong dặn hễ đứa nào nó thế thì lờ đi nhé. Kg dc đánh nhau vì nhắc có đến 100 lần vẫn kg ảnh hưởng đến bố mẹ đâu.
Làm gì có ai dùng từ ấy trước mặt các phụ huynh kkk. Sợ các nhà xuy diễn hộc quá.

namvqh

Xe buýt
Em thấy các ông anh, bà chị em không bao giờ dám gọi trước mặt. Khi nói chuyện với bạn bè thì gọi là ông bô, bà bô cho có vẻ bụi bặm, nhưng cũng hàm ý trong đó thể hiện lòng yêu thương bố mẹ. Nói chung cũng tùy ngữ cảnh, gọi bằng hỗn danh nhiều khi là dành cho những người thân thiết nhất. Giống như bây giờ, các bố mẹ trẻ yêu con quá nên gọi con là Bill thối hay gì gì đấy cụ!

XPQ

Xe cút kít
Gọi là ông khốt bà via nữa, via là vieux (già) tiếng Phớp thời phải.
Ông bô bà bô có lẽ từ chữ “bô lão” thời trước nữa gọi tắt.

Hóa ra nguồn gốc cái lối xách mé bố láo ấy lại từ tận Hội nghị Diên Hồng, lại có cả sự can thiệp của chủ nghĩa thực dân nữa và cả ảnh hưởng của Sô viết nữa. =))=))=))

agrimeco

Xe lăn
Ở khu vực quanh hn thì đúng là đụng đến tên bm hay người thân trong gđ cảm thấy bị xúc phạm. Còn các tỉnh lân cận thì ngược lại toàn gọi tên thì phải đệm thêm tên bố cho dễ phân biệt, nhiều khi còn cảm thấy tự hào khi mọi người biết mình là con hay cháu nhà ai đó:)

Xe gia đình

Xe điện
- Thứ nhất, không đứa con nào gọi bố mẹ như thế, chỉ khi nói chuyện với bạn mà nhắc tới bố mẹ thì mới dùng từ đó, kiểu như theo trend bây giờ
- Thứ hai, việc gọi tên kèm theo tên bố mẹ thì thời học sinh toàn thế. Bây giờ gặp nhau vẫn buột miêng gọi như thời đi học :)

Lavender168

Xe buýt
- Thứ nhất, không đứa con nào gọi bố mẹ như thế, chỉ khi nói chuyện với bạn mà nhắc tới bố mẹ thì mới dùng từ đó, kiểu như theo trend bây giờ
- Thứ hai, việc gọi tên kèm theo tên bố mẹ thì thời học sinh toàn thế. Bây giờ gặp nhau vẫn buột miêng gọi như thời đi học :)
Mình cũng kg có thứ nhất luôn, ngay cả xã mình đàn ông họ hay suồng sã và bạn bè cũng chưa bg nói vậy, ... bố tao, mẹ tao thôi .... Và cả những bạn chơi với mình cũng kg bg gọi sau lưng bố mẹ như vậy. Nét văn hoá đó ở một số người bây giờ chắc vẫn còn chứ kg đặc biệt chỉ ở thời bao cấp

Chỉnh sửa cuối:

luanmalo

Xe hơi
Ở quê em thì gọi tên ghép với bố mẹ luôn. Dù sao cũng không quá đáng gì cả. Chỉ có ý đồ chửi bố mẹ mình thì xung đột thôi.

Anhduc73

Xe buýt
Ngoài MB nhà cháu nghe nói theo chế độ tem phiếu, mua đợt nào thì xé ô đó. Cán bộ đi công tác đến nơi nào chỉ cần giao số tem tương ứng số ngày ở cho chị nuôi để báo cơm.
SG thì có sổ mua lượng thực, Dân 9kg gạo/ người/ tháng. Gạo đa số đc quy đổi thành bobo, khoai lang, bột mì,,,
Tếu nhất là thuở SV, nhà cháu đc mua 17kg gạo/tháng giá 4 hào/ kg, Ra trường chỉ đc mua 13kg gạo/tháng. Chả lẽ học vất vả hơn? :D
Mất sổ gạo là điều cực kỳ khủng khiếp, phải báo ngay vs Phòng lương thực phường, như giờ bị trộm mất xe vậy. Chờ CQ xác minh rồi mới đc cấp lại, mà gạo thóc bị cấm bán ngoài chợ, mua gạo mà mắt dáo dác như ăn trộm!
Thế mới có chuyện hài ở lớp tôi học ngày đó: có anh bạn sinh viên cứ trượt mãi, không tốt nghiệp. Hỏi ra mới biết là a ta Ko muốn ra trường vì trong trường gạo nhiều hơn khi ra trường đi làm. Hi... hi!

hd-vt

Xe container
Hóa ra nguồn gốc cái lối xách mé bố láo ấy lại từ tận Hội nghị Diên Hồng, lại có cả sự can thiệp của chủ nghĩa thực dân nữa và cả ảnh hưởng của Sô viết nữa. =))=))=))
Em thấy, hầu như tất cả những từ nói lái, xách mé, xỏ xiên đều xuất phát từ những tp nhớn. Nhất nà....con thủ. :D

XPQ

Xe cút kít
Ở khu vực quanh hn thì đúng là đụng đến tên bm hay người thân trong gđ cảm thấy bị xúc phạm. Còn các tỉnh lân cận thì ngược lại toàn gọi tên thì phải đệm thêm tên bố cho dễ phân biệt, nhiều khi còn cảm thấy tự hào khi mọi người biết mình là con hay cháu nhà ai đó:)
Gọi tên mình kèm tên bố mẹ thì Hà Nội cũng là thường, những đứa học với nhau từ mẫu giáo thì quen vì cô giáo gọi lúc được đón về sẽ gọi tên con kèm tên bố mẹ, nhất là những mẫu giáo trong tập thể. Chỉ bắt đầu mất dạy khi học cấp một, lúc bấy không phải gọi tên kem tên phụ huynh mà bọn nó réo tên phụ huynh nó chửi. Ví dụ như xưa em đi học, có thằng bạn tên L bố nó tên H, gọi nó là LH. Ngày nào cũng đứa cửa réo LH ơi đi học, thế mà có hôm gặp bố nó ở cửa lại hỏi nhịu "Chú L ơi thằng H đi học chưa". Bố nó có chân sút cho phát vào đít đến cong ưỡn cả lưng. Từ bấy tự nhiên lại có cái thú réo tên ông ấy, đi ngang cửa cứ "H ơi đi học!". Thù nhau đến tận cấp 3 mới thôi.

Goi lén sau lưng, chẳng hạn đến nhà thằng bạn thì hỏi: ông bô bà bô mày đâu rồi... ông bô tao hôm nay đi họp.

Còn hồi ấy lôi tên bố mẹ nhau, cá biệt có đứa còn lôi tên thày cô giáo nhau ra để chửi nhau.
Gọi tên cúng cơm của bề trên ra réo bị coi là xúc phạm nhau - điều này là do ảnh hưởng quan niệm, văn hóa của người xưa chứ không phải do lũ trẻ khi ấy nghĩ ra

XPQ

Xe cút kít
Em thấy, hầu như tất cả những từ nói lái, xách mé, xỏ xiên đều xuất phát từ những tp nhớn. Nhất nà....con thủ. :D
Nước mình thì đúng là những thói xách mé xỏ xiên gốc ở những anh có chữ mà vô công rỗi nghề, sau này mới được phát triển rực rỡ nhờ đám tiểu thị dân liu manh nơi phố phường giao liu tiếp xúc nhiều lại thường có xung đột vặt loại không chơi đánh chỉ chơi chửi.

Gọi tên mình kèm tên bố mẹ thì Hà Nội cũng là thường, những đứa học với nhau từ mẫu giáo thì quen vì cô giáo gọi lúc được đón về sẽ gọi tên con kèm tên bố mẹ, nhất là những mẫu giáo trong tập thể. Chỉ bắt đầu mất dạy khi học cấp một, lúc bấy không phải gọi tên kem tên phụ huynh mà bọn nó réo tên phụ huynh nó chửi. Ví dụ như xưa em đi học, có thằng bạn tên L bố nó tên H, gọi nó là LH. Ngày nào cũng đứa cửa réo LH ơi đi học, thế mà có hôm gặp bố nó ở cửa lại hỏi nhịu "Chú L ơi thằng H đi học chưa". Bố nó có chân sút cho phát vào đít đến cong ưỡn cả lưng. Từ bấy tự nhiên lại có cái thú réo tên ông ấy, đi ngang cửa cứ "H ơi đi học!". Thù nhau đến tận cấp 3 mới thôi.
Giờ bọn anh đi họp lớp vẫn lôi tên nhau kèm tên phụ huynh ra để gọi
Đến tuổi có cháu nội cháu ngoại cả rồi mà có bỏ được đâu

hd-vt

Xe container
Giờ bọn anh đi họp lớp vẫn lôi tên nhau kèm tên phụ huynh ra để gọi
Đến tuổi có cháu nội cháu ngoại cả rồi mà có bỏ được đâu
Bọn em cũng rứa. Thực ra là khoa học, gọi phát ăn ngay, tỷ lệ trùng cặp tên con đệm bố, như trúng vietlot. :D
Như tọc Thụy Điển thượng đẳng, tên tuyền Dôn sân...sân sân sân.

namviet2008

Xe buýt
Một thời gian khó, nhưng đáng nhớ - gắn liền tuổi thơ của em và nhiều cụ OF. >:D<

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em lại nhớ chuyện nhà hàng xóm sát vách nhà em hồi trước mà buồn cười. Nhà ấy có 4 con, 3 trai, 1 gái, cách đều nhau 2 tuổi, cu út bằng tuổi em. Trong nhà anh em xưng hô, chửi nhau thì loạn xạ cả lên, bố mẹ thì cứ hề hề như ko, cùng lắm lại mắng chửi vài câu, mà cái kiểu vừa chửi vừa cười ấy. Đến bữa ăn nghe mới hài, cứ Con mời bố mẹ bụp cơm, em mời anh/chị hốc cơm cứ loạn xà ngầu :D

ceconam

Xe điện
Chuẩn cụ. Do ít trò chơi. Và con người thời ý cũng đỡ tính toán hơn
Nhà hàng xóm có người ốm, là cả xóm sang hỏi thăm. Đoii khi chỉ là mấy quả trứng gà, mớ rau, túm quả, cân gạo,...hoặc chỉ sang hỏi han thôi. Nhưng cảm thấy nó người hơn bây giờ. Có nhà có thuốc cũng mang cho. Thuốc quý lắm. Hơn cả gạo.
E nhớ hồi bé thỉnh thoảng lại thích ốm (tuy thích nhưng vẫn ko đc ốm) vì lúc ấy có cơ may đc ăn 1 chén đường đỏ hoặc đau bụng thì đc uống 1 cốc nước đường nóng :))