[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

maximax903

Xe điện
Mấy hôm trước em đi mua cái xe đạp cho con gái đạp vòng vòng thể dục mùa Covid. Ra hàng bán xe hỏi bây giờ ko có loại xe có cái củ phát điện áp vào bánh trước xe như mini 2 dóng Nhật nhỉ? Em bán hàng chỉ tủm tỉm cười. Chắc em hơi bị âm lịch. Trước thời mini Nhật lâu lâu nhà ông bà ngoại em có con xe đạp Peugeot màu cá vàng, chuông kêu kính coong, có hộp phụ tùng treo ở chỗ đèo hàng phía sau nhưng củ phát điện lại áp vào bánh sau

PotusTan

Xe buýt
TP Thái Bình ngày nay phát triển mở rộng nhanh quá bác nhỉ. Hè năm ngoái em đi từ HP qua Thái Bình sang Xuân Thủy, Nam Định thấy phía Nam TP mở rộng qua Tống Văn qua khu làng Cọi, làng Mét rồi, mươi năm nữa chắc TP Thái Bình mở rộng đến đê tả sông Hồng chỗ bến phà Thái Hạc, như thế cũng rất đẹp. Có dự án xây cầu qua sông Hồng kết nối Nam Định - Thái Bình..
Em, từ khi đi học đại học có lỗi là ít về Thái Bình (quê nội/ngoại ở huyện và nhà thầy u ở thị xã; mỗi năm cũng chỉ lễ, Tết, hiếu, hỷ; mỗi dip cũng chỉ vài ba ngày), cơ mà cũng thấy thay da, đổi thịt nhiều. Ngay như chỗ nhà thầy u em, những năm 1978-1990 vẫn là ngoại thị, đường trước nhà là bờ sông (đường đất) tiêu nước của cánh đồng, quanh nhà vẫn ruộng lúa, ao rau muống, ao bè (ngày xưa em và lũ bạn khu phố trốn ngủ trưa câu cá rô, cá sọi cờ), thì nay đã kè sông 2 bên, đường nhựa 2 làn xe...; nhiều khu đô thị mọc lên, biệt thự to không tưởng...
Em đang phấn đấu về ngoại ô Thị xã Thái Bình nhà em, mua lấy 500m2 đất vườn (có 200m2 thổ cư) để... trở về tuổi thơ. Cơ mà, nhẩm miệng thấy cũng... nặng đô phết =((=((=((

Vulcan V70

Xe trâu
Em, từ khi đi học đại học có lỗi là ít về Thái Bình (quê nội/ngoại ở huyện và nhà thầy u ở thị xã; mỗi năm cũng chỉ lễ, Tết, hiếu, hỷ; mỗi dip cũng chỉ vài ba ngày), cơ mà cũng thấy thay da, đổi thịt nhiều. Ngay như chỗ nhà thầy u em, những năm 1978-1990 vẫn là ngoại thị, đường trước nhà là bờ sông (đường đất) tiêu nước của cánh đồng, quanh nhà vẫn ruộng lúa, ao rau muống, ao bè (ngày xưa em và lũ bạn khu phố trốn ngủ trưa câu cá rô, cá sọi cờ), thì nay đã kè sông 2 bên, đường nhựa 2 làn xe...; nhiều khu đô thị mọc lên, biệt thự to không tưởng...
Em đang phấn đấu về ngoại ô Thị xã Thái Bình nhà em, mua lấy 500m2 đất vườn (có 200m2 thổ cư) để... trở về tuổi thơ. Cơ mà, nhẩm miệng thấy cũng... nặng đô phết =((=((=((
Nếu tính đường an dưỡng lúc về hưu thì bác nên ra xa xa về phía bờ tả Sông Hồng, phía Xuân Trường, Giao Thủy của Nam Định ấy, thoáng, mát, với tốc độ này chỉ độ 10 năm nữa là đô thị hóa liền vào TP Thái Bình.

PotusTan

Xe buýt
Bác hàng xóm vậy là tốt tính. Xóm em xưa có 2 nhà giầu (chốt 2 đầu xóm). Mà họ khinh người như rác. Cả xóm ghét. Không ai đếm xỉa đến bao giờ. Đi họp xóm cũng không ai nc luôn. 2 nhà ấy khinh người lắm luôn. Ghét đến giờ ấy chứ.
4. Cơ bản ngày đó các nhà khó khăn như nhau, lại ở tỉnh nên hầu như ít có sự phân biệt.
5. P/S: nghĩ lại, em vẫn thấy... ấn tượng với chị con gái út bác PCT tỉnh (ở post nào đó, em có mô tả... thơm tho =(().

L.C.D

Xe container

NguyenAnhPhan

Xe container
4. Cơ bản ngày đó các nhà khó khăn như nhau, lại ở tỉnh nên hầu như ít có sự phân biệt.
5. P/S: nghĩ lại, em vẫn thấy... ấn tượng với chị con gái út bác PCT tỉnh (ở post nào đó, em có mô tả... thơm tho =(().
Thế cụ hốt trượt ạ. Tiếc nhề 😋

NguyenAnhPhan

Xe container
Quả chay phơi khô ruột vẫn màu hồng đây cụ này. Em nhờ chị em phơi cho chay khô để kho cá, tai chua khô để nấu canh. Em rất thích quả chay vì quả chín vị nó chua chua ngọt ngọt rất ngon, rất thơm.
Nhà em có khế chua, không có chay.
Chờ đợt quả này to, em thái phơi khô để kho cá. Năm ngoái phơi rồi đem cho dần. ☺

L.C.D

Xe container
Nếu tính đường an dưỡng lúc về hưu thì bác nên ra xa xa về phía bờ tả Sông Hồng, phía Xuân Trường, Giao Thủy của Nam Định ấy, thoáng, mát, với tốc độ này chỉ độ 10 năm nữa là đô thị hóa liền vào TP Thái Bình.
Mỗi NĐ nhà ta nghèo vưỡn hoàn nghèo huynh nhỉ.
Em về già thích 1 căn hộ sát biển và 1 căn nhà trên núi. Ahihi có ai đánh thuế ước mơ đâu :P

Vulcan V70

Xe trâu
Quả chay phơi khô ruột vẫn màu hồng đây cụ này. Em nhờ chị em phơi cho chay khô để kho cá, tai chua khô để nấu canh. Em rất thích quả chay vì quả chín vị nó chua chua ngọt ngọt rất ngon, rất thơm.
Chay khô kho với cá rô, tép đồng ngon lắm mợ à
Mỗi NĐ nhà ta nghèo vưỡn hoàn nghèo huynh nhỉ.
Em về già thích 1 căn hộ sát biển và 1 căn nhà trên núi. Ahihi có ai đánh thuế ước mơ đâu :P
Khoảng từ 45-50 tuổi thực hiện ước mơ ấy là vừa mợ ah.

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn
Chay khô kho với cá rô, tép đồng ngon lắm mợ à
Em cũng ko biết quả chay, kho cá hay rang tép nhà em dùng khế chua, riêu cua thì hay nướng quả dọc. Nhưng mà ko hiểu sao các quán bún riêu bây giờ ko sd quả dọc này, nấu rất đẹp nước và đậm vị:) Cạnh bờ ao nhà em trồng 1 cây me, mùa hè nóng như này hái nấu canh rau muống cũng rất trôi cơm gạo hẩm ạ:D

Thành bẹt

Xe máy
Kinh tế thị trường đã làm thay đổi lớn bộ mặt của VN, đời sống nâng cao hoàn toàn ,

Hooks

Xe tăng
Kinh tế thị trường đã làm thay đổi lớn bộ mặt của VN, đời sống nâng cao hoàn toàn ,
Cái này thì chuẩn rồi. Có điều các ổng mở cửa là mở toang luôn chứ không chọn lọc, nên du nhập cả cái tốt lấn cái xấu của người về. Mà xấu thì nhiều hơn tốt.

PotusTan

Xe buýt
Vải nhung may quần có 2 loại: gân to và gân nhỏ. Loại gân nhỏ gọi là " nhung tăm".
Chị em da trắng bận quần nhung màu huyết dụ, đen nhìn rất hấp dẫn, nổi hết các đường cong nhưng nhìn mềm mại chứ không thô ráp như quần Jeans. Nhung chỉ hợp với nữ, chứ các cụ bận quần nhung nhìn không nam tính.
Mà cụ ở SG từ nhỏ thì có thể không biết vải nhung đâu, vải nhung mặc rất bí, không thoát mồ hôi, mùa đông mặc thì được.
Vải nhung người ta còn dùng may áo khoác, gần đây có cả áo veston may bằng nhung nữa.

PotusTan

Xe buýt
Hồi cấp 1 em học lọ mực làm bằng nhựa cứng, ngòi bút & quản bút rời. Hôm nào quên ko pha mực đến lớp cắm bút vào lọ xóc xóc để mực bám vào ngòi mới viết được.
bút sắt.jpg
Lọ mực chấm.jpg

PotusTan

Xe buýt
Mình chắc thuộc dạng nhạy cảm, luôn cảm nhận dc khó khăn của bố mẹ. Từ bé luôn kg bao giờ dám đòi hỏi bất kỳ một thứ gì. Các cụ cũng cbcnvc bố mình thậm chí lương cao. Nhưng khổ cái đứa em nó lại ốm. Trong nhà có người ốm kinh niên thời bao cấp nó khổ cỡ nào. Một tháng 20 ngày đi cấp cứu.
Thế nên mọi tiêu chuẩn thịt cá cả nhà dồn cho hai đứa em.
Trẻ em ngày xưa rất ngoan, em nấu nướng thịt nhưng kg bao giờ đụng đũa.
Thức ăn thường xuyên của mình thờii đó là muối vừng. Lạ là đến giờ vẫn rất thích và làm món đó rất ngon. Lạ nữa trong ngần ấy đứa cháu mình là người có thể nói là thiếu chất nhất nhưng lại cao nhất 1,66m. Thế mới tài. Giờ vẫn thấy khó hiểu. Đúng kiểu ăn chay mà lại cao dc.
Đó là mặt tích cực nhất thấy ở thời bao cấp, còn lại thì kg muốn ngoái lại chút xíu nào.
2. Lạc khô rang với nước muối cho vào lọ thủy tinh ăn dần. Tầm bọn em học lớp 6 ở trường chuyên của thị xã, các phụ huynh có tổ chức học thêm cái gọi là đội tuyển (để luyện gà nòi đi thi HSG cấp tỉnh) ở nhà 1 thằng bạn. Đội tuyển có 10 đứa chính thức + 2 dự khuyết được đi thi => lớp gà nòi thường có 15 đứa để chọn lấy 12 đứa. Vào 1 ngày đẹp giời, 1 thằng phát hiện bếp nhà thằng bạn có... lọ lạc rang muối => mấy buổi học sau cứ liên tục luân phiên xin thầy cho ra ngoài đi WC, thực chất là rỉ tai nhau đi thăm lọ lạc => được đâu 2 buổi thì hết cả lọ lạc rang nhà bạn => bạn mách thầy là bố mẹ em phê bình các bạn ăn như thế sẽ khát nước.
3. Mắm tôm đánh cho tơi xốp, cho vào bát ăn cơm => thả hành khô đập dập, thả 1 quả trứng vịt rồi đảo cho đều => nồi cơm (nồi gang nấu bếp trấu, mùn cưa) vừa cạn nước thì thả bát mắm + trứng vào. Cơm chín thì món mắm+trứng cũng chín. Ngon ngoài sức tưởng tượng.
4....

PotusTan

Xe buýt
Cụ có thể về xin thầy chuyển thừa kế cái quạt tai voi rồi để lại cho em đc ko;))
Thầy em vẫn để em nó trên gác xép trong gian kho, đứng dưới sàn vẫn nhìn thấy. Cơ mà em đoán, thầy em sẽ không bán/cho/tặng cái quạt đó, vì thầy em bẩu thầy em tự tay mang nó từ bên bển về, sau khi học xong về nước ạ.
P/s: em bao lần "dồn" thầy em, rằng thì là mà có phải xú-vờ-nia của Tanhia, Misa, Olga.. nào đó không? Mà thầy em chỉ... cười, ứ giả nhời.

PotusTan

Xe buýt
Gọi tên mình kèm tên bố mẹ thì Hà Nội cũng là thường, những đứa học với nhau từ mẫu giáo thì quen vì cô giáo gọi lúc được đón về sẽ gọi tên con kèm tên bố mẹ, nhất là những mẫu giáo trong tập thể. Chỉ bắt đầu mất dạy khi học cấp một, lúc bấy không phải gọi tên kem tên phụ huynh mà bọn nó réo tên phụ huynh nó chửi. Ví dụ như xưa em đi học, có thằng bạn tên L bố nó tên H, gọi nó là LH. Ngày nào cũng đứa cửa réo LH ơi đi học, thế mà có hôm gặp bố nó ở cửa lại hỏi nhịu "Chú L ơi thằng H đi học chưa". Bố nó có chân sút cho phát vào đít đến cong ưỡn cả lưng. Từ bấy tự nhiên lại có cái thú réo tên ông ấy, đi ngang cửa cứ "H ơi đi học!". Thù nhau đến tận cấp 3 mới thôi.
Mẹ nó (Cụ L) đủng đỉnh ra mở cổng: L thì đây rồi! T thì về quê từ sáng, không có nhà nhé.
Chết cười cả lũ chẳng biết làm sao, lủi thủi... quay xe.

L.C.D

Xe container
Mẹ nó (Cụ L) đủng đỉnh ra mở cổng: L thì đây rồi! T thì về quê từ sáng, không có nhà nhé.
Chết cười cả lũ chẳng biết làm sao, lủi thủi... quay xe.
Lớp em có thằng T., bố nó tên Nh, bọn em toàn gọi ghép tên nó và bố nó thành quen. Cách đây vài năm, bố nó mổ nằm viện 103, bọn em vào thăm. Vào viện thì mới chỉ biết khoa, chưa biết phòng. Cả lũ quay ra hỏi nhau: này chúng này ơi, ko biết bố thằng T Nh. tên là gì để đi hỏi xem bác í nằm phòng nào. Kaka ngẫn vãi luôn í :))

Kỳ Võ

Xe máy
E chắc hơn cụ dăm bảy tuổi. Vừa hết bao cấp thì e được Trung ương cho nghỉ hưu. Nghĩ cũng khổ, lương hưu từ lúc nghỉ có gần 100 đồng, giờ sau gần 40 năm được hơn chục triệu, khỏe re.
Cụ như vậy là sướng rồi, hưởng tiêu chuẩn bìa A mua mậu dịch Tôn Đản chứ em chỉ được bìa C vẫn phải ra mậu dịch khu phố, may nhờ có cái thẻ thương binh từ hồi đi chiến dịch Điện Biên Phủ đầu năm 1954 nên được ưu tiên không phải xếp hàng.
Xin chào hai cụ cho phải phép chứ thực tình nhà cháu còn hơn hai cụ cả chục tuổi đấy .

cụ 2006 đi bộ đội 1954 chắc cũng phải cỡ 1936, cụ 0506 hơn dăm bảy tuổi chắc cũng cỡ 1928,29,30, cụ võ hơn chục tuổi chắc 1920, năm nay hơn 100, thế mà các cụ còn trích còm nhau sát sạt, kính các cụ thật, lúc nào rảnh mong các cụ cho vài chỉ bảo về dưỡng sinh cho con cháu ạ.