[Funland] Thời khốn khó...

buonchuoi

Xe tăng
các cụ quên một món bột mỳ ah/ cái bột mỳ với em thực sự khủng khiếp chả biết ăn nó kiểu gì bố mẹ em toàn hấp bột mỳ trong nồi cơm gọi là món nắp hầm, ăn thì nghẹn nó cứ dính quyện vào hai hàm răng há mồm còn khó nuốt thì không trôi

Gemy

Xe buýt
Mình là đứa dù khốn khó dù vất vả nhưng tự mà đứng lên ko cần nhờ bố con nào hết ( trừ gia đình - tất nhiên ) nên ghét kiểu hơi tý cứ kể lể xin sự thương hại. Nghe xong thấy thương thương và bây giờ thì vui rồi, tình thương đặt sai chỗ : Có 1 chút thất vọng ko hề nhẹ
Gì nữa thế hử gái ngoan? Style mới phổng?

K.P.T 74

Xe buýt
Em cũng cùng tuổi cụ rồi. Ngày bé bao nhiêu năm lên đồi lấy cỏ lạc, vào rừng chặt chuối về thái nấu chăn lợn... Em còn hay cùng bạn bè vào rừng lấy củi về đun, mang củi về bằng cách buộc dây, kéo dọc theo dòng suối.... Chơi với hai nhóm bạn cùng lúc, một nhóm toàn đứa con nhà cán bộ công nhâ viên chức, học hành tử tế, học lớp chuyên. Một nhóm toàn đứa mải chơi, bỏ học, hay gây gổ đánh nhau.

Chỉnh sửa cuối:

K.P.T 74

Xe buýt
Em nhớ đến năm 85 thì hết cảnh ăn cơm độn mỳ sợi, mình ăn quen rồi thấy ăn cơm không độn thấy không ngon. Cái món mỳ nấu cà chua với tý mỡ hành là đặc sản của hầu hết dân hà nội thời sau 75. Bây giờ muốn loại mỳ đấy mà không biết mua ở đâu
Lại thêm tý kỷ niệm, hồi 78-79 ở Thợ Nhuộm có hàng bánh sắn mậu dịch, em nhớ không nhầm thì 1 hào một cái, hôm nào theo ông già đến cơ quan là được ăn, kiểu như bánh tẻ, có tý mỡ hành, ngon vãi. phở không người lái ở Lạc Hồng, Hàng Bài bán 5 hào/bát, chủ nhật em toàn ra đấy mua về ăn với cơm nguội. Nó ám vào đầu cho đến tận bây giờ em vẫn khoái ăn cơm nguội chan nước phở. Không biết có cụ nào giống em không:))
Cụ kể mà em thấy thèm. Thời đó cụ sống ở Thủ đô, ăn uống như vậy thì quá sướng rồi còn gì. Em hồi bé toàn phải ăn bột mỳ, hoặc cơm độn sắn có biết bát phở là cái gì đâu. Ấn tượng nhất của em hồi đó là vào mùa đông, những hôm đi học về có bát cơm nguội ăn với canh cà chua có tý váng mỡ :D chẹp

humxam75

Xe điện
Kinh nhất là cái hố xí công cộng, thối thối là. Mùa hè nóng nực thì muỗi dày đặc, cứ phải vỗ mông bôm bốp. Những lúc nó tắc thì dềnh hết cả lên. Sáng sớm là giờ cao điểm nên vẫn có cảnh xếp hàng để đi, được cái chém gió trong lúc chờ cũng vui. :))

Gemy

Xe buýt
Cọ vào gờ tường hoặc kiếm cục đất hoặc que là ok mà :))
Tiện chuyện ị, em lại buôn chuyên lái:D... Hồi ấy về quê, em còn thấy các bà già hay mặc quần mầu đen, ống rộng như cái nơm, đũng thì dài gần tới đầu gối (thấy Bà nội em gọi là quần ống què). Bất kể đang đi chợ hay đi làm đồng, đi ăn cỗ...buồn lái là tìm cái bờ rào hoặc gốc cây, tay vén 1 bên ống quần, 1 chân hơi ghếch lên, người nghiêng nghiêng như múa ba lê... Em cực kỳ ngưỡng mộ các bà ở chỗ đi lái ko cần tụt quần mà vưỡn ko bị ướt. Đứng ven đường mà rất tự tin vì chạ lo bị hở chỗ cần che:)) em cố làm thử mấy lần nhưng toàn bị ướt cả quần lẫn dép, cáu lắm, chắc tại cái đũng quần ko đủ rộng!

LeTai1979

Xe cút kít

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Canh sắn nấu ốc + thanh hao, ăn no lồi rốn:))
Ngày bé, trên quê em có món ốc nhồi to, vỏ vàng ươm. Mùa nước ngập nó đẻ trứng trắng đồng, chiều tối nó nổi lên to đen như lá bèo tây - cứ vác cái xuộc làm bằng cây nứa đi vớt hàng rổ. Bây giờ mà có món đó nướng muối trắng thì đặc sản luôn.

fordeverest2012

Xe tăng
ơ thế cụ này sinh sau 1975 à? lứa sinh trước đó học vỡ lòng trước lớp 1
em sinh trước 75 bác ạ. ở sg mẫu giáo chỉ được làm quen với các con số và chữ cái thôi. vào lớp 1 mới chính thức tập đọc bác ạ. quyển sgk trong đời học trò đầu tiên của em là cuốn tập đọc lớp 1.

lacetti so

Đi bộ
Năm học lớp 4 bọn e được nhà trường phát cho vở học của Liên Xô (vở lò xo) và quần, con trai thì quần xanh chéo, con gái quần lụa. Đến lượt e thì hết quần nam, e đành mặc tạm quần lụa, khổ nỗi mỗi lần đi tè mấy thằng bạn thì đứng còn e phải ngồi, ngượng ơi là ngượng.

mocmit

Xe tải
Em nhớ quãng năm 79, không có gạo nên mậu dịch qui ra ngô xay. Thôi thì đủ kiểu bánh đúc ngô, ngô hấp...nói thật với các cụ là chả khác gì nồi cám lợn, thế mà vẫn chén tuốt. Bây giờ ăn xôi lúa vẫn có cái cảm giác hồi đó

pentium4vnn

Xe đạp
Em 8x sống ở quê đọc comment của các bác mà mắt rưng rưng nhớ về thời khốn khó mà thương ông bà, bố mẹ. Giờ thỉnh thoảng vẫn trêu mẹ em: khi xưa chỉ có nồi cơm và rau mà suốt ngày lo kiếm củi (phải cử riêng một người lo củi đun các bác ah). Rồi thì ăn rõ khỏe mà không béo. Thực ra cũng dễ hiểu ăn nhưng có chất đâu mà chả chóng đói, huhu!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nhất là cái hố xí công cộng, thối thối là. Mùa hè nóng nực thì muỗi dày đặc, cứ phải vỗ mông bôm bốp. Những lúc nó tắc thì dềnh hết cả lên. Sáng sớm là giờ cao điểm nên vẫn có cảnh xếp hàng để đi, được cái chém gió trong lúc chờ cũng vui. :))
Cụ tả e hãi hãi là:))

4X4=16

Xe điện
Hồi đó em nhớ, lúc ăn cơm em vẫn sợ vãi đ, vừa ăn vừa khấn sao cho không nhai phải sạn, thậm chí ứ dám nhai kĩ. Gạo thì gạo đỏ, dân gian thời nay hay gọi là gạo lứt cho sang mồm đã thế lại lắm sạn. Lac rang muối với tep riu rang là 2 món mà cho đến tận ngày nay em vẫn ghê có lẽ do hồi xưa đc ăn nhiều quá. Nói gì thì nói chỉ có hồi xưa mới có các cao nhân muối cà, bây h em ăn cà muối cũng không thể ngon đc = ngày xưa.

Gemy

Xe buýt
Cụ tả e hãi hãi là:))
Ng lớn mới phải xếp hàng vào đó thôi, trẻ con bọn em toàn rủ nhau đi bậy. Thằng bạn hàng xóm nhà em như thành thói quen, mỗi lần ra vườn chuối phía sau dãy bếp tập thể ngồi "ấy" là nó lại hát vang bài Anh Vẫn Hành Quân... Lần nào cũng chỉ bài đó!

Latte

Xe tăng
Cái giả phải trả cho chiến tranh đối với những người nằm xuống , hy sinh một phần thân thể để có được tự do độc lập cho những người còn sống thì cơm bo bo hay gạo trộn sạn, cơm độn sắn còn là niềm hạnh phúc. Đọc bài cụ viết thì tội nghiệp những người ngã xuống quá, cơm chả có mà ăn chỉ được ngửi.
Thời này ăn bo bo thì phải qua ba lần tiêu hóa mới hết, người ăn thế nào cho ra đúng như thế nguyên hình khuôn khổ không rách rời chắp vá, cho ra thì chó lại đớp vào vẫn cho ra hạt, phải đến khâu cuối cùng gà đi bới của chó ăn vào mới tiêu hết được. :D~:>

VNM

Xe điện
Món này giờ trên khu vực phố cổ vẫn còn thịnh hành =))