[Funland] Thời khốn khó...

fordeverest2012

Xe tăng
Truyền hình thời ấy là 1 điều xa xỉ. Cả xóm em ngót ngét gần 50 hộ mà chỉ có mỗi 1 cái tivi. Chương trình thì chỉ bắt đầu từ 6h tối đến 9h là hết (em nhớ là vậy). Ngoài tiết mục "những bông hoa nhỏ" thì bọn trẻ tụi em ngày xưa rất mê phim. Điển hình như phim "chú ngựa Góc mi nóc,3 chàng ngự lâm pháo thủ, trên từng cây số, hồ sơ thần chết và hót nhất là bộ phim của Tiệp Khắc Maika cô bé từ trên trời rơi xuống". Hôm nào chiếu phim là bọn nhóc chúng em rất nôn nao. Sau bữa cơm chiếu là cố học bài thật nhanh để ba mẹ cho qua nhà hàng xóm xem phim. Mà khổ với cái thời ấy các bác ạ. Nhiều lúc phim đang xem hay bỗng dưng "cúp điện" thế là bọn nhóc chúng em như ong vỡ tổ, nháo nhác chạy tìm những khu vực khác có điện mà phải có cả tivi để xin xem nhờ. Mà thường những cuộc xem nhờ như thế luôn kết thúc bằng 1 trận đòn vì tội vô kỷ luật, không xin phép người lớn, về nhà trễ v.v...Còn phim chiếu rạp thì lại càng cao cấp hơn. Em không nhớ rõ đó là năm nào, ông anh của em là bộ đội chiến trường K về phép ghé qua nhà em chơi. Không bỏ lỡ cơ hội, em nài nỉ anh dẫn em đi xem phim chiếu rạp. Thế là 2 anh em ra rạp chiếu phim đứng xếp hàng chờ mua vé. Rất sốt ruột vì phải đứng xếp hàng cách xa điểm bán vé gần cây số và phải chờ đợi gần cả giờ đồng hồ thì rạp mới bán vé. Dòng người cứ nhích gần đến điểm bán vé .cuối cùng thì 2 anh em cũng đến được quầy vé và cô bán vé đưa ra cái bảng "hết vé" các bác thấy có khổ không. Mặt mình buồn như mất sổ gạo. may thay ông anh năn nỉ và hình như có dúi tiền cho cô soát vé nên cô ấy cho 2 anh em vào xem suất ấy. Bộ phim hôm ấy mình được xem là phim "người cá" :D

Chỉnh sửa cuối:

VNM

Xe điện
Truyền hình thời ấy là 1 điều xa xỉ. Cả xóm em ngót ngét gần 50 hộ mà chỉ có mỗi 1 cái tivi. Chương trình thì chỉ bắt đầu từ 6h tối đến 9h là hết (em nhớ là vậy). Ngoài tiết mục "những bông hoa nhỏ" thì bọn trẻ tụi em ngày xưa rất mê phim. Điển hình như phim "chú ngựa Góc mi nóc,3 chàng ngự lâm pháo thủ, trên từng cây số, hồ sơ thần chết và hót nhất là bộ phim của Tiệp Khắc Maika cô bé từ trên trời rơi xuống". Hôm nào chiếu phim là bọn nhóc chúng em rất nôn nao. Sau bữa cơm chiếu là cố học bài thật nhanh để ba mẹ cho qua nhà hàng xóm xem phim. Mà khổ với cái thời ấy các bác ạ. Nhiều lúc phim đang xem hay bỗng dưng "cúp điện" thế là bọn nhóc chúng em như ong vỡ tổ, nháo nhác chạy tìm những khu vực khác có điện mà phải có cả tivi để xin xem nhờ. Mà thường những cuộc xem nhờ như thế luôn kết thúc bằng 1 trận đòn vì tội vô kỷ luật, không xin phép người lớn, về nhà trễ v.v...Còn phim chiếu rạp thì lại càng cao cấp hơn. Em không nhớ rõ đó là năm nào, ông anh của em là bộ đội chiến trường K về phép ghé qua nhà em chơi. Không bỏ lỡ cơ hội, em nài nỉ anh dẫn em đi xem phim chiếu rạp. Thế là 2 anh em ra rạp chiếu phim đứng xếp hàng chờ mua vé. Rất sốt ruột vì phải đứng xếp hàng cách xa điểm bán vé gần cây số và phải chờ đợi gần cả giờ đồng hồ thì rạp mới bán vé. Dòng người cứ nhích gần đến điểm bán vé .cuối cùng thì 2 anh em cũng đến được quầy vé và cô bán vé đưa ra cái bảng "hết vé" các bác thấy có khổ không. Mặt mình buồn như mất sổ gạo. may thay ông anh năn nỉ và hình như có dúi tiền cho cô soát vé nên cô ấy cho 2 anh em vào xem suất ấy. Bộ phim hôm ấy mình được xem là phim "người cá" :D
Lại nhắc đến TV. Hồi đầu ra cái film màu để đặt vào màn hình cho nó có tí rực rỡ, cả xóm bu đến nhà em xem Bông hoa nhỏ. Mr. Oai vãi. =))

Hongnhanbacty

Xe máy
Gớm các cụ nhắc làm em bồi hồi quá. Em sinh 79, miền Trung quê em thì đói là chuyện hiển nhiên. Quảng Nam nhà em có đặc sản khoai lang các cụ ạh. Em giờ đi giữa SG mà nghe ai nhắc đến khoai lang khoai mì là em sợ vãi lái luôn. Llúc nhỏ tí đã ăn khoai lang, quê em lúc đó nhà nào cũng trồng khoai lang và chế thành các kiểu: Khoai lang khô, khoai lang chà bột, khoai dẻo...Cơm bữa nào cũng phải có khoai lang khô hay khoai mì khô vào nấu chung, có lúc gạo ít hạt cơm k đủ dính vào khoai. Mà quê em có nhiều giống khoai lang lắm, có loại nó khô đến mức k có nước canh thì ăn nuốt k trôi... Em ăn khoai lang trường kỳ có khi hơn 15 năm các cụ ạh, quê em thời ấy đất trồng lúa ít mà năng xuất thấp. Nhà nào cũng có vài chum khoai khô để dành ăn hic hic.
Lâu lâu bạn bè cùng lứa tụ tập lại ở SG ăn nhậu, hễ đứa nào nhắc đến món khoai lang khoai mì là cả lũ sợ ngay...ám ảnh.

Tran Thanh Tung

Xe điện
Đi lấy nước: Cả khu có 1 cái máy nước công cộng, thằng bé suốt ngày vác cái xô con ra hứng. Thật ra nó có định lấy nước đâu, nhưng các chị lớn lớn trong khu ra giặt nhiều quá, mà các chị ấy toàn thả rông vì thời đó áo lót là xa xỉ. Ôi chao là núm với bầu :)

linhdt

Xe buýt
năm sau nữa em mới đc thầy bu sản xuất nên các chuyện trên chỉ được nghe kể lại, một số chi tiết như ngòi bút, mực bút , tóp mỡ thì đúng là đã đc trải qua :D, đúng là hồi xưa ăn giề cũng ngon

vietran

Xe ba gác
Đài thì hay nhất là "câu chuyện cảnh giác" tối thứ 7
Phim thì "ván bài lần ngửa" "vụ án 3 bông hồng", phim ngoại thì "phim tình cảm Balan: =)), phim oánh nhau thì "phim màu chiến đấu của liên xô" hô hô vui phết
Mãi đến 86 mới có video phim ấn độ

Gemy

Xe buýt
Nhà lão giống nhà em. :D

Mệ cái thèng nhà nước. Bố, Mẹ mềnh đi dạy, nói ra rả cả ngày thì ăn tiêu chuẩn 13 kg gạo/tháng. Khi học cấp 3 mềnh được nhà nước cấp cho ăn tiêu chuẩn 15kg gạo/tháng => thằng chơi được ăn lắm hơn người làm. :((

Khi chọn ngành nghề mình tâm niệm: Phải làm nghề gì được 21 kg gạo/tháng giống như mấy ông anh làm công nhân đường sắt thì mới no bụng được. :P

Bố khỉ, mấy ngành ấy nó không chọn mình.
Mấy nghề đó chọn lão thì bây giờ em lấy ai mà quote:D
Giáo viên thời bao cấp bị bọn lương thực, thực phẩm nhìn bằng nửa con mắt. Em bắt đầu biết chép giáo án hộ mẹ từ năm học lớp 6. Thi thoảng sở về kiểm tra, bí quá... Em chấm mệ luôn cả bài kiểm tra 15' hộ ông bà già=)) cứ theo đáp án em phang, e mà bắt trưoc chấm điểm thì thôi rồi! Nên phụ huynh em đc nhờ e sớm:D

Chỉnh sửa cuối:

lymdym

Xe tăng
Năm 79, khi đó tôi chỉ 6 tuổi, học lớp 1.

*** biết cái gì, chỉ thấy, ở cơ quan bố mẹ tôi, chả ai làm ăn gì, mọi người tập bò và ngắm bắn bằng vài khẩu súng trường, giao thông hào được đào khắp nơi.

Ở lớp tôi, trong giờ nghỉ giữa giờ, con quản ca luôn bắt nhịp bài : "tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới". chúng tôi học thuộc rất nhanh vì đài hát bài này suốt ngày.

Bố tôi thì thầm, thời đó, dân nói cái *** gì cũng thì thầm: Tầu nó đánh ta rồi.
Tôi lớn lên trong thời gian đó, đói là thường xuyên, chiều chiều, cơn đói cồn lên khi ngửi khói bếp nhà thằng khác, nhà tôi có cái bếp dầu, nhưng nó hiếm khi đc hân hạnh dùng, vì *** có dầu. Bố tôi mua đâu bao mùn cưa, chọc cái chai vào 1 cái lò tôn, đổ mùn cưa vào rồi lèn chặt, sau đó rút nhẹ cái chai ra, thế là đc 1 cái bếp, đốt đc lâu lắm *** tàn.

Nhà tôi cũng nuôi 1 ông lợn, có dạo anh em tôi phải đi xin thân chuối về thái ra, sau đó nấu 1 nồi cám bàng thân chuối, nước gạo, và cọng rau. sau *** nuôi nữa, vì bọn thương nghiệp về thu mua, ông lợn phải bán cho chúng nó, *** đc bán cho bất kì bọn gian-thương, hay con-buôn ( từ thời đó dùng chỉ người buôn bán). bọn thương nghiêp. Không những trả rẻ, mà còn thản nhiên trả bằng cái khung xe đạp, từ đó nhà tôi gí *** vào lợn.

Tại sao có nước gạo, à vì phải vo gạo, xát thật kĩ cho bay hết mốc, nước đó sau đó đc dùng rửa rau, trước khi đổ vào vại nước gạo để nấu cám lợn. phải tích kiệm từng tý 1 như vậy hehe.

Do gạo rất xấu, khi gạo đến được tay nhân dân, chỉ nhìn loại sạn nhặt ra, ta biết nó qua mấy khâu.

Ví như anh lái xe chở 100 cân gạo, anh ăn cắp 1 cân, và đổ vào đó 1 cân đá vụn.
Khi gạo đến kho, chị thủ kho ăn cắp 1 cân nữa, đổ vào đó 1 cân gạch vụn.
Khi gạo đến từ kho tới cửa hàng, người chuyển lại đá 1 cân nữa, và đổ vào 1 cân sỏi nữa.

chị của hàng đá thêm cân nữa, và nếu lười, chị chỉ cần để gạo nơi ẩm mốc gạo sẽ hút ẩm và tự nặng hơn, tóm lại 100 cân gạo vẫn y nguyên 100 cân, nhưng nó không còn là gạo nữa, nhân dân anh hùng phải ngồi nhặt sạn, có hôm, chỉ 3 bơ gạo, tôi nhặt đc nửa bơ sạn *** nói phét, và khi ăn, vẫn ăn phải cục đá trắng, lại nhè ra, ném keng 1 cái xuống mâm nhôm.

Các nước anh em cũng viện trợ cho ta nhiều thứ, đó là món bo bo, nghe nói ở bên liên xô anh em, nó dùng để cho ngựa ăn. và món mỡ cừu hay *** gì là những cục mầu vàng vàng của anh em hung hay tiệp, mùi nồng lên, rất tởm.

Tóm lại anh xem khối XHCN cũng chả tử tế con cạc gì, viện trợ toàn đồ *** và quá hạn. À mà thời đó, không có khái niệm quá hạn hehe, đồ ăn thiu thối là bình thường.

Ấy là nhà tôi liệt hạng có của ăn của để, thịt lợn mua theo tem phiếm, mà cũng *** có, mẹ tôi thi thoảng mua đc những miếng bì lợn, cho vào kho với nước mắm, nó cong lên giống ông trăng khuyết, tôi hay thả vào bát cơm chan nước rau, và bảo với bố mẹ tôi : con thuyền nài bố mẹ ơi.

Anh em tôi hay tranh nhau tóp mỡ, đó là khi mẹ tôi may mắn mua đc miếng mỡ ( nạc hồi đó chỉ ngu và đần và bị mậu dịc viên ghét mới bị dúi cho), mỡ là vô địc, vì sau khi rán lên, mỡ để rang cơm, xào rau, rán cá ( nếu may mắn có cá) rán trứng (gà nhà đẻ đc).

Hễ gắp được miếng tóp mỡ lẫn trong bát canh rau ( rau hồi đó toàn tự trồng, nhà tôi có cái vườn nhỏ sau nhà trông su su, rau *** gì và mía) , tôi lại đưa miếng tóp mỡ 1 vòng quanh quanh mâm và khoe : " Tóp mỡ đây nài" ... anh tôi cũng làm tương tự.

Thịt bò thì chỉ có trong mơ, thời đó, tôi đoán bộ trưởng cũng *** có thịt bò mà ăn.

Tôi đi học, hay xách theo 1 lọ mực mầu tím, lọ mực là hỗn hợp nước và 1 thỏi mực mầu tím rất tởm bọc trong giấy mỏng và bẩn, tôi bẻ 1 cục nhỏ và cho vào lọ mực, đổ nước vào, thế là dùng bút cắm vào lọ mực và viết, khi ngòi bút khô, lại cắm vào, sau này VN có bước đột phá về công nghệ, phát minh động trời ra cái ngòi bút chửa, ngòi đó giữ đc nhiều mực hơn, do đó lâu phải cắm hơn.

Bàn học nào cũng khoét 1 cái lỗ để học sinh để lọ mực, và tay và mặt trẻ con lúc nào cũng lem nhem mực.

Thời khốn khó.
ST.
Đọc của cụ mà em thấy bao nhiêu hồi ức cũ ùa về. Nhớ mãi có 1 lần cả nhà ăn cơm với rau luộc chấm muối pha nước (không có mắm đâu nhé), em bảo: sao nhà mình lâu lắm không được ăn món nước mắm pha mỡ bố mẹ nhỉ? (Mỡ lợn ngày xưa rán xong cho vào liễn để dành, khi ăn cho 1 ít mỡ vào bát, thêm tí nước sôi, tí mắm thành hỗn hợp nước dưới vào cơm để ăn). Hồi đó em khoảng 6-7 tuổi, nói xong thấy bố mẹ nhìn nhau mắt rưng rưng mà em còn nhớ mãi đến bây giờ

Chỉnh sửa cuối:

mayxanh_hp

Xe tăng
Cả khu em có nhà chú hàng xóm đi Tiệp Khắc về. Khá giả nhất xóm nên có cái TV đen trắng. Cả xóm sang xem nhờ. Mỗi tuần chỉ có thứ tư và CN có phim truyện. Nhà chú cũng khổ vì lắm hôm hai vc muốn đi ngủ sớm mà bọn trẻ con vẫn chen chúc đầy nhà. Đang xem lại bị nhiễu sóng, lại trèo lên mái nhà xoay ăng ten. Nhớ hồi xem Hồ sơ thần chết, nhớ nhất cảnh lính Đức thủ tiêu người: đang đứng nó bấm nút cái người rơi tõm xuống hố.

mybin63

Xe tải
lúc nào mới quay lại đc ngày xưa? bh thấy con người sống với con người vì đồng tiền nhiều quá
Dễ thế mà cụ cũng lên đây hỏi. Muốn thế em bày cụ nhé:
1. Cụ đưa hết tiền của nhà cụ cho em. Xong rồi cụ còn thân cụ, cụ sống người với người trong gia đình cụ, sướng nhá.
2. Năm nay giống 1978 lắm, răng và môi không nắm tay nhau xuống thang thì chả mấy chốc cụ mới em lại chả có cái cho vào mồm đâu, khỏi phải ước.

fordeverest2012

Xe tăng
Cuộc đời ai mà đã từng trãi qua những ngày đầu tiên vào lớp 1 đúng không các bác. Biết bao cảm xúc rất khó tả và khó quên. Sau khi tốt nghiệp chương trình mẫu giáo, em cũng như biết bao bạn cùng trang lứa chuẩn bị vào lớp 1. Cách đấy vài hôm, bố em mừng rỡ về nhà nói với mẹ "Em à, anh được cơ quan cho cái giấy giới thiệu mua được xấp vải và vài thứ linh tinh cho con mình rồi nè" Nhưng niềm vui ấy mau chóng xẹp xuống khi mình nghe ba nói tiếp "Em cầm xấp vải đem bán đi lấy tiền mua cho con cái cặp và đồ dùng học tập". Ngày ấy học sinh đi học không mặc đồng phục như bây giờ. quần áo đầy đủ là OK. Thậm chí có bạn còn mặc áo rách, vá đi học. Ngày đi tiên ba dắt mình tựu trường thật là hồi hộp và náo nức. Mình nắm chặt tay ba đi vào trường. Mình cứ ngoái lại cái phòng số 1 mà ba vừa dắt mình đi ngang qua. Tới phòng số 5 thì ba bảo mình vào lớp. Mình sợ hãi nói "Ba ơi, sao ba dẫn con tới lớp 5, con học lớp 1 mà" Ba cười "Cái này là phòng số 5, không phải lớp 5". Hành trang của mình lúc ấy chỉ là cái cặp bằng simily, 1 quyển vở, 1 cây bút chỉ và cụt gôm (cục tẩy) vì lớp 1 lúc ấy học sinh chưa được dùng bút mực.

VNM

Xe điện
Cuộc đời ai mà đã từng trãi qua những ngày đầu tiên vào lớp 1 đúng không các bác. Biết bao cảm xúc rất khó tả và khó quên. Sau khi tốt nghiệp chương trình mẫu giáo, em cũng như biết bao bạn cùng trang lứa chuẩn bị vào lớp 1. Cách đấy vài hôm, bố em mừng rỡ về nhà nói với mẹ "Em à, anh được cơ quan cho cái giấy giới thiệu mua được xấp vải và vài thứ linh tinh cho con mình rồi nè" Nhưng niềm vui ấy mau chóng xẹp xuống khi mình nghe ba nói tiếp "Em cầm xấp vải đem bán đi lấy tiền mua cho con cái cặp và đồ dùng học tập". Ngày ấy học sinh đi học không mặc đồng phục như bây giờ. quần áo đầy đủ là OK. Thậm chí có bạn còn mặc áo rách, vá đi học. Ngày đi tiên ba dắt mình tựu trường thật là hồi hộp và náo nức. Mình nắm chặt tay ba đi vào trường. Mình cứ ngoái lại cái phòng số 1 mà ba vừa dắt mình đi ngang qua. Tới phòng số 5 thì ba bảo mình vào lớp. Mình sợ hãi nói "Ba ơi, sao ba dẫn con tới lớp 5, con học lớp 1 mà" Ba cười "Cái này là phòng số 5, không phải lớp 5". Hành trang của mình lúc ấy chỉ là cái cặp bằng simily, 1 quyển vở, 1 cây bút chỉ và cụt gôm (cục tẩy) vì lớp 1 lúc ấy học sinh chưa được dùng bút mực.
Đã qua hết rồi cụ nhỉ!

VNM

Xe điện
Ngày xưa chưa có giấy vệ sinh. Mỗi lần đi ị cả bọn phải lấy giấy lộn vò cho nát ra. Lắm hôm vò sẵn từ sáng. Đến tối ăn cơm xong cả bọn rủ nhau cùng đi: "V ơi, ăn cơm xong chưa? Đi .... đi!". Sau đó mỗi đứa 1 chuồng. Thỉnh thoảng lại hỏi vọng sang: mày đc mấy cục?
Trước còn dùng cả lá chuối :D

conddor

Xe tải
Cụ giỏi thế, còn biết số 1 với số 5 :D. Hồi đó trước khi đi học lớp 1 có được bố mẹ dạy trước đâu (mà em lại không đi học mẫu giáo, ở nhà bà trông) nên học buổi đầu cô dạy chữ cái ABC mà chả biết mô tê gì, cô gọi lên bảng run như cầy sấy vì nhìn chữ trên bảng như nhìn bức vách.
Đầu lớp 1 thì học tạm ở nhà ăn cũ khu tập thể, tầng 1 có 1-2 lớp học, tầng 2 mái bị bom đánh bay nên bọn em làm sân chơi, tập thể dục, sinh hoạt hè, sàn toàn đá hoa nên mưa còn lên nghịch nước. Đi học thì phải vòng cửa đằng trước hơi xa, đằng sau thì là ruộng rau, em toàn men theo gờ tường bám vào cửa sổ để trèo vào lớp cho nhanh.
Học được 1 thời gian mới được đi khai giảng ở trường mới cách nhà hơn cây, tối hôm trước bố em làm cho một bó hoa giả bằng giấy bạc thuốc lá vàng và trắng đẹp lắm, sáng sau 1 mình đi khai giảng, ra đến trường đông quá toàn người là người, túm 1 cô hỏi cô Hải (cô chủ nhiệm lớp 1) đâu, cô ấy bảo cô Hải đội nón trắng trắng kia kìa, chạy đi tìm thì thấy bao nhiêu cô đội nón trắng, mãi chả tìm được cô được lớp thế là cầm hoa đi về.

PHÓNG

Xe tải
Trước còn dùng cả lá chuối :D
Phụ huynh nhà em hồi đó là giáo viên nên có điều kiện hơn các nhà khác về ...giấy. Chính vì thế nên em được các nhóm đi ị bậy buổi tối khá ưu ái, gọi đi cùng suốt, vì cả nể nên nhiều hôm phải chạy sô :(([

fordeverest2012

Xe tăng
Thoáng cái thì năm học lớp 1 cũng kết thúc, ngày học cuối cùng là ngày vui nhất. Cả lớp được cô giáo liên hoan bằng bánh, kẹo. Sau buổi học về nhà là quẳng cặp. lặn ngụp chơi bời suốt 3 tháng hè. Buổi tối thì các anh chị phụ trách đoàn, đội kêu gọi học sinh đi sinh hoạt hè rất vui. được ca hát, chơi trò chơi, tập nghi thức, đội hình v.v...Rồi mùa hè cũng kết thúc. Ngày mai lại là ngày nhập học vào năm học mới. Năm học lớp 2. Cách đấy 2 hôm em bị bố đánh cho sưng *** vì cái tội không tìm thấy cặp đi học nguyên nhân là do ông ngoại cất nó lên trên đầu tủ áo nên tìm không ra. dụng cụ chuẩn bị là bút mực, bình mực, thước kẻ và tất nhiên không thể thiếu tập học. Thời ấy giấy tập màu xám ngoắt chứ không trắng tinh khôi như bây giờ. Bọn trẻ chúng em phải tự tay bao bìa cho tập vở bằng giấy báo SGGP. đứa nào con nhà giàu có tiền thì bao tập bằng giấy báo LX láng và có màu sắc đẹp. Nhãn vở được dán vào tập bằng cơm nguội với nét chữ nguệch ngoạc của đứa học trò tay bút còn chưa chắc. Thời ấy phụ huynh thường để con mình tự làm những công việc đơn giản ấy chứ không "bao sân" như bây giờ :D. Bút mực có cán rời bằng gỗ, trên cán có khoét 1 rãnh tròn để tra ngòi bút vào.

Why_Me

Xe buýt
Nghĩ tài thật, hồi đó nhà 6-7 người, một tháng ăn hết gần trăm cưn gạo. Ăn khỏe dã man :D
Chuẩn roài. Nhà em có cái sổ gạo (giữ cẩn thận như giữ mạng), cũng 6 người 78kg / tháng nhưng luôn thiếu. Có gì mà ăn đâu. Toàn gạo ẩm, mốc, mọt sạn. Dùng cái rổ tre đan xát tròn khi vo gạo. Mọt chạy ngược lên, nổi theo nước đãi ra ngoài chậu và bốc lên mùi hôi khó tả...và nhổ răng không cần bác sỹ vì thi thoảng cắn vào sỏi trắng lẫn với cơm. Xếp hàng đong gạo toàn bằng gạch, nón rách, rế lót nồi nát...nhưng được cái không tranh nhau và biết xếp hàng.
Bữa cơm với món chủ đạo là CÀ...cà muối cả vại to, vại bé ăn dần. Muối lâu quá không ăn sống được nữa thì vắt hạt ra rồi sào với tẹo mỡ, hôm nào có thêm tý tóp thì sang lắm, ngon lắm. Mùi cà bùi bùi quện với mỡ...đổ vạ cho cơm, nhớ tới tận giờ. Cả nồi cà nhỏ đặt giữa mâm cơm, ánh đèn dầu leo lét không đủ sáng nhưng gắp không cần nhìn vì toàn cà là cà, cứ gắp là trúng.
Bố mẹ đi làm xa nên đi sớm. Dậy tự thân vận động, lớp 1 đã biết nấu ăn, rang cơm nhưng nói thật là vì quá đơn giản, chẳng có gì ăn nên nó dễ. Sáng nào cũng làm bát cơm rang với ....muối đi học. Đi bộ suốt 12 năm học với đôi dép cao su mà 4-5 năm mới được mua đôi mới đã là sang. Gần nhà có cửa hàng bán dép cao su, chun buộc...sáng nào đi học qua nhìn cũng ao ước có 1 đôi mới. Sau này có đôi dép quai hậu (thường gọi là gò) đi thì oách vô cùng.

Ôi thời khốn khó sao mà nhớ thế!

Chỉnh sửa cuối:

printer05

Xe điện
Ngày xưa các cụ nghỉ hè có hay nghe loa phường buổi sáng sớm khoảng 5h30-6h phát bài: Bốn cô phi dê đi bốn chiếc xe đạp con, một cô áo xanh chẳng may bị chẹt ô tô, máu tuôn ra đường thành suối hai bên đường, chiếc vành xe thành hình số tám khi ấy không còn là hình cho O, lò xo bóng đèn bắn tung ra đường,.....

mayxanh_hp

Xe tăng
Ngày xưa các cụ nghỉ hè có hay nghe loa phường buổi sáng sớm khoảng 5h30-6h phát bài: Bốn cô phi dê đi bốn chiếc xe đạp con, một cô áo xanh chẳng may bị chẹt ô tô, máu tuôn ra đường thành suối hai bên đường, chiếc vành xe thành hình số tám khi ấy không còn là hình cho O, lò xo bóng đèn bắn tung ra đường,.....
Thật á cụ. Loa phường hát thế? Em tưởng bọn trẻ con hát linh tinh thôi chứ?

VNM

Xe điện
Phụ huynh nhà em hồi đó là giáo viên nên có điều kiện hơn các nhà khác về ...giấy. Chính vì thế nên em được các nhóm đi ị bậy buổi tối khá ưu ái, gọi đi cùng suốt, vì cả nể nên nhiều hôm phải chạy sô :(([
Nhất cụ về khoản Giấy! :D