[Funland] Thế nào là Cafe ngon ? Các cụ vào khai sáng giúp em

Trạng thái
Thớt đang đóng

glare

Xe điện
cái ấm pha Mocha hơi nước này thực ra chỉ thơm lừng nhà cửa lên thôi chứ uống cóc ngon do nhiệt độ sôi của nước trong bình quá cao gây cháy cà phê nên thường bị đắng thái quá và hương vị tách cafe cũng quá gắt. Em còn 1 cái mua từ Ý về giờ trưng bày trong tủ cafe làm kỷ niệm :D
Em giờ chuyển qua máy pha esspreso và mua hạt về xay để đảm bảo không lẫn...ngô với đậu tương và đảm bảo hương vị cafe tinh tế nhất theo đúng gu của cá nhân mình.

Em có vài ý kiến sau hy vọng các cụ cùng sở thích chia sẻ:
- Thích vị hơi chua chua thì mua hạt cafe Mai vì nó tẩm ướp bơ với hầm bà lằng cái gì đó. Cafe Mai tuốt tuột đều là hạt Robusta / Arabica nhưng quy trình tẩm ướp khác nhau nên đặt tên và giá bán cũng khác nhau ==> cụ nào ghét vị chua thì không nên thử
- Thích cafe ít đắng thì mua hạt rang vừa phải (không cháy) và xay hạt thô khi pha (xay thô nó ra ít cafein hơn)
- Thích đắng đậm thì rang kỹ hơn (cháy hơn) và xay mịn

thi thoảng đổi gu làm ly Capu cũng hay
Vâng, pha bằng cái epresso kettle này nếu cụ để lửa to là sẽ bị quá vì do lửa đốt cả lên phần kettle chứa cafe bên trên nếu chóa gaz của bếp lớn. Chính vì thế mà trước em phải dùng cái bếp cồn mini bé tí tẹo hoặc đặt trên đá nướng. Đun riu riu là 1, canh tgian hoặc mức nước là 2 mới ko bị khét hoặc dư nước. Pha bằng máy thì quá chuẩn rồi cụ ạ nhưng ko phải là nhà nào cũng có. Gần đây mới có nhiều chứ trc toàn là xách bên kia về thôi. Dạo này bụng dạ kém nên em ưa Latte :D

Chỉnh sửa cuối:

thangve

Xe tải
Bây giờ ko có cafe ngon ở ngoài quán đâu, pha trôn linh tinh hết rồi, muốn ngon mua hạt về tự rang và say lấy thôi ạ

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
Giờ em hầu như cũng chỉ uống Espresso, sáng một cữ...tối trc khi đi ngủ cũng làm 1 cữ :D e dùng loại này, 100% arabica :

ko biết có cụ nào giống e ko

RUỒI TRÂU

Xe tải
Giờ em hầu như cũng chỉ uống Espresso, sáng một cữ...tối trc khi đi ngủ cũng làm 1 cữ :D e dùng loại này, 100% arabica :

ko biết có cụ nào giống e ko
Đc thưởng thức như cụ thì ai chẳng muốn. E thèm đc như cụ quá. Hôm nao uống ko hết hú e tiếng cho e xin cốc về ống dần nhé

bachieu

Xe hơi
Thơm,ngậy,đắng trước rồi ngọt sau là ngon cụ ạ

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
Đc thưởng thức như cụ thì ai chẳng muốn. E thèm đc như cụ quá. Hôm nao uống ko hết hú e tiếng cho e xin cốc về ống dần nhé
Trông thế thôi rẻ lắm cụ à...:D cái máy này khoảng > 4tr, viên nén ~ 18k/viên ( :D e uống đc 1,5 ly ) mỗi lần pha mất 1 phút

Chỉnh sửa cuối:

glare

Xe điện
Thực ra nếu mua cafe nước ngoài hoặc cafe hạt 100% cũng ko đắt lắm nhưng có điều là hương vị nó sẽ khác hẳn những loại mọi khi bạn uống và có thể bạn sẽ ko thích. Máy pha espresso gia đình giá cũng ko cao, bạn search google ra ngay, nhưng ở nhà uống 1 mình nó buồnnnnn :D

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
Thực ra nếu mua cafe nước ngoài hoặc cafe hạt 100% cũng ko đắt lắm nhưng có điều là hương vị nó sẽ khác hẳn những loại mọi khi bạn uống và có thể bạn sẽ ko thích. Máy pha espresso gia đình giá cũng ko cao, bạn search google ra ngay, nhưng ở nhà uống 1 mình nó buồnnnnn :D
đúng đấy cụ ợ, chẳng qua em uống cái này vì uống cafe đểu nhiều quá rồi nó mất hết cả niềm tin ở đầu lưỡi, cái này chỉ thích hợp những hôm mưa gió hay sáng sớm phải đưa F1 đi học mà vật quá thôi :P

nhq.arch

Xe container
Các cụ cho em hỏi, bia rượu xong mà thèm cafe thì có nên không?

Mustang1253m

Xe buýt
Các cụ thích uống cafe pha máy (em gọi nôm là cafe Tây) thì nên uống ngoài hàng, vì máy ngoài hàng là máy xịn, áp suất nén hơi nước lớn nên vắt kiệt được tinh dầu của cafe. Mấy cái máy gia đình chỉ gọi là uống cho có mùi thôi ạ.
Em thuộc cái loại bần nông cổ hủ nên ko thích cafe Tây lắm, nhạt và béo, được mỗi cái thơm. Uống cafe Tây giống kiểu ngắm Ngọc Trinh hay Bà Tưng, lúc đầu thì thích đấy nhưng sau nhạt nhẽo lắm. Cafe mình có cái gì đó sâu lắng, thuần khiết giống như ăn bát cơm với canh cua cà pháo vợ nấu ngày hè

president

Xe máy
Các cụ thích uống cafe pha máy (em gọi nôm là cafe Tây) thì nên uống ngoài hàng, vì máy ngoài hàng là máy xịn, áp suất nén hơi nước lớn nên vắt kiệt được tinh dầu của cafe. Mấy cái máy gia đình chỉ gọi là uống cho có mùi thôi ạ.
Em thuộc cái loại bần nông cổ hủ nên ko thích cafe Tây lắm, nhạt và béo, được mỗi cái thơm. Uống cafe Tây giống kiểu ngắm Ngọc Trinh hay Bà Tưng, lúc đầu thì thích đấy nhưng sau nhạt nhẽo lắm. Cafe mình có cái gì đó sâu lắng, thuần khiết giống như ăn bát cơm với canh cua cà pháo vợ nấu ngày hè
Tùy Gu thôi cụ à !!! Mình thấy cafe Tây phù hợp những bạn đô nhẹ, nhất là các bạn nữ, uống chung với sữa tươi vừa bổ dưỡng vừa thơm.

Mạnh kiểu cafe Cu Li như Highlands đang bán không phải ai cũng chịu nổi.

Ai.em.Gà

Xe hơi
Cafein là chất gây nghiện, nguyên chất thì bị nghiện là chắc, còn thể loại uống cũng đc, ko uống cũng đc là cafe lởm

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
:Dvâng có phải ai cũng như cụ có đk tuyển hạt, check hạt đc đâu, e cũng uống cafe Ta mãi rồi nhưng giờ cũng chào xa vì uống đâu cũng có cái chất tạo quánh, cụ dân pro chắc ko phải nói về hàm lượng cafein trong li cafe máy nén áp suất so với phin nhỉ :D :D :D tất nhiên đã là Gu thỉ chả ai thích hộ ai đc, hehe

alexsandro_134

Xe tải
Tùy Gu thôi cụ à !!! Mình thấy cafe Tây phù hợp những bạn đô nhẹ, nhất là các bạn nữ, uống chung với sữa tươi vừa bổ dưỡng vừa thơm.

Mạnh kiểu cafe Cu Li như Highlands đang bán không phải ai cũng chịu nổi.
em uống thấy cũng bình thường mà cụ, đâu đến nỗi nặng

bigfun

Xe điện
Mustang1253m nói:
Em thuộc cái loại bần nông cổ hủ nên ko thích cafe Tây lắm, nhạt và béo, được mỗi cái thơm. Uống cafe Tây giống kiểu ngắm Ngọc Trinh hay Bà Tưng, lúc đầu thì thích đấy nhưng sau nhạt. nhẽo lắm. Cafe mình có cái gì đó sâu lắng, thuần khiết giống như ăn bát cơm với canh cua cà pháo vợ nấu ngày hè
Cụ nhầm. Máy gia đình áp suất 15bar giờ cũng chỉ 7tr là tỷ lựa chọn với electrolux, seaco phillips, braun, princess... Em xài cái Gaggia Dose cũng chỉ hơn 13tr.
Muốn ly đậm đà thì dùng cái filter 2 ly pha ra 1 tách với lượng nước vừa phải là tha hồ đậm.

Mấy cái đặc sánh bán ngoài quán toàn phụ gia chứ có phải cho nhiều cafe vào là nó ra cái thứ cafe đặc quánh, khen khét đó đâu.

Nếu nói máy pha nhạt thì chỉ đúng với máy pha viên capsule như cái Illy trên thôi vì lượng cafe nén đã cố định

Trạng thái
Thớt đang đóng