[Funland] Thế nào là Cafe ngon ? Các cụ vào khai sáng giúp em

Trạng thái
Thớt đang đóng

firstfriend

Xe tải
Vâng đã đến phần hay, khi những người tiêu dùng sành điệu đã bắt đầu lên tiếng.
Máy pha cà phê là một bước tiếp nối lên đỉnh trong việc thưởng thức cà phê. Trong box có nhiều chuyên gia về lĩnh vực máy pha cà phê, phần máy pha cà phê cho gia đình là một mảng thú vị. Em vẫn chờ các bác ý cho ý kiến, dứt khoát là sau đó, số lượng người muốn sử dụng máy phải tăng là cái chắc

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
em vẫn đang ngồi VP nhâm nhi ly cafe tự pha bằng Phin thủ công, cafe xịn được trộn từ 2 loại Ara và Robu để vừa có vị vừa có mùi thơm vừa phải do ông bạn tự lựa chọn tự rang và say. Chỉ bán cho anh em bạn bè uống cho vui, thi thoảng ra hàng mới mời uống thử cả cân mới khổ, hehe

Mustang1253m

Xe buýt
Cụ nhầm. Máy gia đình áp suất 15bar giờ cũng chỉ 7tr là tỷ lựa chọn với electrolux, seaco phillips, braun, princess... Em xài cái Gaggia Dose cũng chỉ hơn 13tr.
Muốn ly đậm đà thì dùng cái filter 2 ly pha ra 1 tách với lượng nước vừa phải là tha hồ đậm.

Mấy cái đặc sánh bán ngoài quán toàn phụ gia chứ có phải cho nhiều cafe vào là nó ra cái thứ cafe đặc quánh, khen khét đó đâu.

Nếu nói máy pha nhạt thì chỉ đúng với máy pha viên capsule như cái Illy trên thôi vì lượng cafe nén đã cố định
Hì hì, em biết là em gãi vào chỗ ngứa của các cụ thích cf Tây mà. Cụ ơi vấn đề là thế này ạ
Nếu so sánh cf máy và cf F press thì ko thể được vì 2 phong cách khác nhau, giống như offroad và onroad thôi. Nhưng nói về đậm thì em ko tán thành với việc cụ pha double hay triple. Để so sánh thì phải có 1 tiêu chuẩn nhất định, trong FP thì tiêu chuẩn rõ ràng, 1 ly cf = 25gr bột và lấy ra 25ml nước (1kg lấy ra 40 tách = 1 lít là ngon). Cụ thử dùng đúng lượng như thế pha máy rồi so sánh nhé.
Thứ 2, cf pha máy hiện tại chủ yếu dùng Arab (thường Culi và Rob chỉ chiếm khoảng 20%, cái này tùy nhà rang xay, hoặc bên bán cafe yêu cầu), trong khi đó cf FP thì thành phần chủ yếu là Rob. Cụ giúp em google xem hàm lượng caffein của 2 loại này nhé
Thứ 3 là cách pha, cf máy, dùng áp suất nén đẩy hơi nước qua lọc để triết xuất nước cafe, thời gian khá nhanh, trong khi đó hạt cafe cần thời gian để chín, nở và tách tinh dầu và caffein, khi ép thời gian nhanh thì thứ triết xuất được nhiều là tinh dầu của bột cafe. Cf pha kiểu FP thì có thời gian ủ lâu, cf pha sẵn em làm cho khách được ủ ít nhất là 45p, bột đủ độ chín, căng, chính vì thế lượng caffein thu được cũng nhiều hơn.
Quan điểm của em là không chê không khen loại nào, quan trọng là cảm giác nó mang lại cho mình thế nào thôi ạ.

nhq.arch

Xe container
Bực mình quá, em nghĩ mãi mà không hiểu ý cụ nói cái gì?
Bực mềnh thật, ý cụ ấy nói là cafe quay tay, vận may khắc đến . Cafe gói trúng thưởng, sáng giờ lượn qua cụ mustang dưng ko vào được vì bân nhậu, khó chịu quá.

bold_black

Xe đạp
Các cụ thích uống cafe pha máy (em gọi nôm là cafe Tây) thì nên uống ngoài hàng, vì máy ngoài hàng là máy xịn, áp suất nén hơi nước lớn nên vắt kiệt được tinh dầu của cafe. Mấy cái máy gia đình chỉ gọi là uống cho có mùi thôi ạ.
Em thuộc cái loại bần nông cổ hủ nên ko thích cafe Tây lắm, nhạt và béo, được mỗi cái thơm. Uống cafe Tây giống kiểu ngắm Ngọc Trinh hay Bà Tưng, lúc đầu thì thích đấy nhưng sau nhạt nhẽo lắm. Cafe mình có cái gì đó sâu lắng, thuần khiết giống như ăn bát cơm với canh cua cà pháo vợ nấu ngày hè
bạn e mở 1 quán take away cafe mua cái máy pha đã 200 tr @@ em nghe xong cũng choáng luôn

Mustang1253m

Xe buýt

hienvanbui

Xe buýt
Website
Modaninhvan.com
với em ngon thì phải làm sao uống đen, ko đường mà nó ko đắng quá, có vị ngậy ấy là ngon.

Mustang1253m

Xe buýt
full set là như thế nào cụ? em cũng chỉ biết thế chứ k được nhìn cái máy của nó. Nó bán cafe take away cụ ah
Cụ lên bác Gúc là có hết ạ. GIá tiền máy pha thì vô cùng lắm cụ, còn phụ thuộc vào brand, xuất xứ....

puongpuong

Xe hơi
Ngon là không uống 1 mình ah, còn có bạn để chém gió nữa, bóng bàn nữa chứ kụ nhỉ!

president

Xe máy
bạn e mở 1 quán take away cafe mua cái máy pha đã 200 tr @@ em nghe xong cũng choáng luôn
Chắc là máy 3-4 group, những máy này rất đẹp, giành để mở quán cafe có quầy pha chế mở. Mà thường những quán sang trọng lắm mới đầu tư máy này. Những thứ trong quầy bar khác cũng phải mua cùng đẳng cấp để cho nó hài hòa. Ví dụ mua máy xịn mà xài cà phê dỏm còn chán ác nữa :D

alexsandro_134

Xe tải
cái loại cafe take away kiểu teen và cafe kiểu highlands có giống nhau về bột cafe không nhỉ?

Regio

Đi bộ
Các cụ dùng thử cà phê chồn nhà em đi, hoặc có nhu cầu cà phê Arabica chất lượng thì cứ alo em

AQ.

Xe tăng
Cụ lấy về tự pha thì hết đáng bao nhiêu, cả tháng may ra hết cưn chứ mấy. Cụ cứ lấy loại chồn hộp loại ngon nhất của Huy Tùng, em để cho cụ bằng giá bán buôn là 185k ạ.
Em cho lính lấy về, pha uống vài lần mới dám lên đây báo cáo các cụ.
Quả có khác. Ngon, có ngon
Nhưng say lắm ợ.
Pha đúng chỉ dẫn của cụ (chia 1 gói 7 ly, ủ đàng hoàng). Hôm đầu tiên uống đen, cả chiều lử đử, nôn nao.
Rút kinh nghiệm, hôm sau uống buổi sáng, thêm cả sữa, tối vẫn mất ngủ.

Khốn nạn thân em, thì ra mọi khi toàn xài cà phê đểu ngoài quán, bi giờ mới ngấm cái anh Cafein thật nó thế nào.
Nhớ lại cách đây 2 chục niên, ra trường vào Vũng tàu làm việc. Mỗi ngày chỉ uống được có nhõn 1 ly đen (chắc hồi ấy không hoặc ít bị pha phách lung tung) - sau này về Hn ngày 2-3 cữ thấy bình thường. Lại cứ tưởng mình lên đô. Hic

Hôm nào hết lại đến cụ nữa nhé.

agrimeco

Xe lăn
=))=))=)) Cụ tả uống cafe bị say làm em ko nhịn được cười ;)), cơ mà cụ pha 7 ly/ gói 250g thì nặng đô quá rồi. Thường loại này quán em pha 35-36 ly/kg buổi sáng, còn buổi tối thì phải 40 ly/kg tương đương 10 phin/ gói 250g đấy cụ ạ. Cụ có CLB câu cá à? Trước em cũng ham câu cá lắm, cơ mà bây giờ chỉ khoái cái loại 45kg trở lên thôi :D. Lúc nào rảnh tới quán em giao lưu cụ nhé.
Em cho lính lấy về, pha uống vài lần mới dám lên đây báo cáo các cụ.
Quả có khác. Ngon, có ngon
Nhưng say lắm ợ.
Pha đúng chỉ dẫn của cụ (chia 1 gói 7 ly, ủ đàng hoàng). Hôm đầu tiên uống đen, cả chiều lử đử, nôn nao.
Rút kinh nghiệm, hôm sau uống buổi sáng, thêm cả sữa, tối vẫn mất ngủ.

Khốn nạn thân em, thì ra mọi khi toàn xài cà phê đểu ngoài quán, bi giờ mới ngấm cái anh Cafein thật nó thế nào.
Nhớ lại cách đây 2 chục niên, ra trường vào Vũng tàu làm việc. Mỗi ngày chỉ uống được có nhõn 1 ly đen (chắc hồi ấy không hoặc ít bị pha phách lung tung) - sau này về Hn ngày 2-3 cữ thấy bình thường. Lại cứ tưởng mình lên đô. Hic

Hôm nào hết lại đến cụ nữa nhé.

AQ.

Xe tăng
=))=))=)) Cụ tả uống cafe bị say làm em ko nhịn được cười ;)), cơ mà cụ pha 7 ly/ gói 250g thì nặng đô quá rồi. Thường loại này quán em pha 35-36 ly/kg buổi sáng, còn buổi tối thì phải 40 ly/kg tương đương 10 phin/ gói 250g đấy cụ ạ. Cụ có CLB câu cá à? Trước em cũng ham câu cá lắm, cơ mà bây giờ chỉ khoái cái loại 45kg trở lên thôi :D. Lúc nào rảnh tới quán em giao lưu cụ nhé.
"10 phin/ gói 250g". Bỏ mợ em dồi. Cụ nói chả rõ ràng gì cả. Tưởng cứ 1 phin là 1 ly chứ. Thảo nào...
Nhưng ... làm thế nào mà 1 phin ra được 4 ly hở cụ? em vẫn chưa hiểu?

agrimeco

Xe lăn
1 phin là 1 ly đúng rồi cụ, lần trước em nói cụ pha khoảng 36-37 phin (ly)/1kg, chắc cụ hiểu nhầm thành 7 phin (ly)/gói 250g roài, uống đặc thế cafe sẽ bị gắt đấy cụ ạ.
"10 phin/ gói 250g". Bỏ mợ em dồi. Cụ nói chả rõ ràng gì cả. Tưởng cứ 1 phin là 1 ly chứ. Thảo nào...
Nhưng ... làm thế nào mà 1 phin ra được 4 ly hở cụ? em vẫn chưa hiểu?

Trạng thái
Thớt đang đóng