[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

linhcanonian

Xe tải
Nhóm dừng mua nhà gìờ toàn bàn chuyện mua nhà thôi ạ.
Nhóm gốc bị FB đánh gậy đến giữa tháng 11 cơ. Hiện tại chỉ có thành viên cũ xem thôi chứ tìm không ra đâu. Cứ văng tục chửi bậy với kích động cho lắm vào.
Mà cơ bản nhóm gốc cũng chả có nội dung gì mới, quanh quẩn vẫn là tiền như lá mít hoặc tiền như lá đa là chủ yếu.
Có cụ nhà đầu tư chuyên nghiệp, săn hụt căn nào thì đăng căn đó lên phá. Thế mà trong nhóm tung hô như anh hùng. Kể cũng tài.

truongvoky1981

Xe buýt
2 Vợ chồng mình nghỉ hưu được 15tr/tháng, cả năm là 180 tr. Nhưng lại ở cái nhà được phân từ thời bao cấp giờ trị giá 10 tỷ, theo bạn thì thuế 1% năm là 100tr. Vậy vợ chồng mình không có khả năng nộp thuế. Vậy nn làm thế nào ạ?
Ví dụ của Cụ rất sinh động và thực tế. Hàng xóm em có 3-4 bác như vậy. Hơi khác là lương hưu thấp hơn vì chỉ còn bác gái, lương hưu 5-6tr nhưng nhà ở lại 20 tỷ. Vậy nếu đánh thuế các bác ý ko nộp/ko có tiền nộp thì chắc phải bán nhà à.
Thuế ra phải phù hợp chứ các Cụ cứ nghĩ thích thu tiền là ra luật mới để thu chắc.

Gin Melkior 02

Xe đạp
Ví dụ của Cụ rất sinh động và thực tế. Hàng xóm em có 3-4 bác như vậy. Hơi khác là lương hưu thấp hơn vì chỉ còn bác gái, lương hưu 5-6tr nhưng nhà ở lại 20 tỷ. Vậy nếu đánh thuế các bác ý ko nộp/ko có tiền nộp thì chắc phải bán nhà à.
Thuế ra phải phù hợp chứ các Cụ cứ nghĩ thích thu tiền là ra luật mới để thu chắc.
bán đi ra ngoại thành mà sống cho thoáng

Khongdanhvong

Xe điện
Trường hợp này thì cụ phải bán đi mua cái nhà ít tiền hơn ạ.

Có điều dân luôn mong miễn thuế, sao tự dưng các cụ lại thích đóng thuế thế :)) Rồi lại áp lên đầu những người đi thuê thôi.
Nhà cho thuê sẽ được giảm thuế về bds thứ nhất, vậy đâu có chuyện tăng giá thuê nhỉ. Không ai thích đóng thuế, nhưng không áp thuế thì người có tiền ôm 100 cái nhà chỉ để mua đi bán lại đầu cơ, giá bđs loạn như hiện nay.

DaiGiaPMH

Xe tải
Ô ô, vc em nhân viên quèn, ở cái mảnh đất được nn phân cho, giờ lương hưu được hơn chục củ chỉ đủ sống. Bác bảo vc em có cái nhà chục tỷ là giàu, bắt vc em nộp thuế hơn cả nửa năm thu nhập. Em không có nộp đấy, bác làm gì đc vợ chồng em?
Nhà nước tịch thu đất của bác như bọn địa chủ ngày xưa. Bác thuộc thành phần tư sản mại bản. Đất nhà bác đc đưa vào hợp tác cã cùng nhau cày cấy.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ

Dr Duc

Xe tải
Nhóm gốc bị FB đánh gậy đến giữa tháng 11 cơ. Hiện tại chỉ có thành viên cũ xem thôi chứ tìm không ra đâu. Cứ văng tục chửi bậy với kích động cho lắm vào.
Mà cơ bản nhóm gốc cũng chả có nội dung gì mới, quanh quẩn vẫn là tiền như lá mít hoặc tiền như lá đa là chủ yếu.
Có cụ nhà đầu tư chuyên nghiệp, săn hụt căn nào thì đăng căn đó lên phá. Thế mà trong nhóm tung hô như anh hùng. Kể cũng tài.
Xã hội văn minh không chấp nhận những hành vi kích động.

Khongdanhvong

Xe điện
Bán đi, mua chỗ khác thì vẫn phải nộp thuế chỗ khác.
Ý là mua cái rẻ hơn, còn tiền để đóng thuế dần đó cụ. Nhưng khả năng người về hưu sẽ có chính sách riêng. Nhìn nhóm vô gia cư của Mỹ toàn người trong tuổi lao động đấy chứ.

ncs

Xe buýt
Ô ô, vc em nhân viên quèn, ở cái mảnh đất được nn phân cho, giờ lương hưu được hơn chục củ chỉ đủ sống. Bác bảo vc em có cái nhà chục tỷ là giàu, bắt vc em nộp thuế hơn cả nửa năm thu nhập. Em không có nộp đấy, bác làm gì đc vợ chồng em?
Thực tế đang tồn tại ở VN là nhiều người được thừa kế tài sản trị giá lớn nhưng thu nhập thấp. Ví dụ ngôi nhà phố cổ. Cũng không thể bắt họ bán nếu họ không muốn .Vấn đề này chỉ được giải quyết nếu có thuế thừa kế.

step321

Xe tăng
Mấy cái thuế đấy nhìn tưởng đao to búa lớn nhưng thực ra ko quan trọng bằng khung giá đất theo giá thị trường đâu :)).
Để giá đất 2 giá như xưa lợi ích nhóm nó giải toả đền bù giá rẻ bèo rồi xây dự án giá trên trời, cướp đúng quy định luôn. Giờ ko làm cái trò mất dạy đó được rồi, so với chênh lệch địa tô của cơ chế 2 giá đất thì thuế bds này chả là gì đâu.
Nếu ko có ai mua thì đẩy giá lên cao cũng ko gq gì. Vấn đề là làm sao để dân ko đầu cơ nữa.

Thực tế đang tồn tại ở VN là nhiều người được thừa kế tài sản trị giá lớn nhưng thu nhập thấp. Ví dụ ngôi nhà phố cổ. Cũng không thể bắt họ bán nếu họ không muốn .Vấn đề này chỉ được giải quyết nếu có thuế thừa kế.
Tình trạng đó gọi là người nghèo có nhiều tiền :)) Ngày trước cách đây khoảng 10 năm ở 1 số khu đô thị mình còn thấy biệt thự to đùng mà còn đun than tổ ong cơ :D Thực ra muốn có những thay đổi lớn thì vẫn phải có lộ trình rất dài tính bằng nhiều thập kỷ thậm chí cả trăm năm. Mình cho rằng bao giở định danh bđs xong, có mô mình định giá bđs để ước tính được giá trị bds, tích hợp vào VNid rồi xem lương, thu nhập… quản lý cả phần dòng tiền + tài sản xong thì sau đó mới có bước đi tiếp được, chứ chưa xong các việc đó thì chưa làm gì khác bây giờ mấy đâu

Quê bầm

Xe điện
Nếu ko có ai mua thì đẩy giá lên cao cũng ko gq gì. Vấn đề là làm sao để dân ko đầu cơ nữa.
Mình là nước dân số đông, diện tích đất ở được khá nhỏ đất canh tác ngày càng quý hiếm, kênh đầu tư khác không có nhiều thì ai cũng muốn phòng thủ nắm giữ thật nhiều đất cho tương lai và lo cho con cháu thôi. Thuế má chả có, khá thoải mái mạnh ai nấy mua, truyền thông bị thao túng, cò vạc tung hô, nhà băng thì bơm tiền ào ạt lãi suất thấp tè, tất yếu vào bđs

trungleba

Xe buýt
Nhiều cụ cứ mong thuế nọ thuế kia, xin thưa là tăng thuế thì tầng lớp dân chúng luôn là tầng lớp thiệt hại nặng nhất, và chênh lệch giàu nghèo sẽ lại kéo dãn ra tiếp nhé các cụ. Bọn đại tư bản, elite luôn có hàng trăm cách và công cụ để né thuế mà dân nghèo không biết/ không thể tiếp cận được =)). Các cụ xem Hàn Quốc nó đánh mạnh thuế thừa kế và thuế BDS vùng lõi Seoul bao nhiêu năm rồi đấy, và giá nhà nó vẫn cứ thế tằng tằng đi lên.

iad_jk209

Xe máy
đây là ví dụ tiêu biểu cho những bất công đang tồn tại trong xh này, người giàu sở hữu tài sản cả triệu đô chả phải nộp đồng thuế nào, đi ngủ cũng có tiền rơi vào túi. Còn người trẻ, lương cao một tí là vừa phải gánh tiền thuê trọ, vừa phải gánh đủ các loại thuế phí,...

Người giàu bán cái nhà đi thì họ vẫn giàu, vẫn sở hữu cả triệu đô, còn người trẻ không nhà, không có tiền ăn ở thì có người phát cho họ triệu đô à? có nn hỗ trợ họ à? phù hợp ở đâu?

Chỉnh sửa cuối:

thanphong

Xe đạp
Thấy giải pháp tăng thuế cho việc chuyển nhượng BĐS trong thời gian ngắn (từ 3 - 6 tháng) cũng ổn mà các cụ nhỉ. Dân đầu cơ thì chủ yếu mua đi bán lại nhiều, sổ mới sang tên xong đã giao dịch luôn thì đánh thuế cao chút thì cũng đỡ hơn nhiều chứ.

Quê bầm

Xe điện
Thấy giải pháp tăng thuế cho việc chuyển nhượng BĐS trong thời gian ngắn (từ 3 - 6 tháng) cũng ổn mà các cụ nhỉ. Dân đầu cơ thì chủ yếu mua đi bán lại nhiều, sổ mới sang tên xong đã giao dịch luôn thì đánh thuế cao chút thì cũng đỡ hơn nhiều chứ.
Chả ai cho làm đâu, ông anh thằng em nó khóc bây giờ

Duong tien sih

Xe tải
Nhà nước muốn siết lại đơn giản mà các bạn. Nhỏ lẻ sao đẩy giá BDS được, phải tay to vay Bank lượng tiền lớn mới làm dự án, mua buôn, kích giá được. Mà bọn này điểm mặt chỉ tên được. Ngân hàng nó thuộc lòng bọn nào vậy trên 100 tỷ mà.
Khi giá quá cao, gây ảnh hưởng tới:
- SXKD
- An sinh xã hội, nhà nước siết tín dụng là vỡ Alo ngày.