[Funland] Thái độ của phụ xe Hanoibus quá kém

Voi coi HN

Xe tăng
Em đi vài lần xe bus, gặp mấy thằng phụ xe thái độ rất lởm khởm, như kiểu nó bị đày đi làm phụ xe bus ấy, muốn văn minh và thu hút đc nhiều người đi xe bus thì Bus HN phải chấn chỉnh thái độ phục vụ của nhân viên.

Altis 2011

Xe điện
Cái này mới chỉ nghe có 1 chiều thôi ạ.
Hôm trước ở Đà Nẵng cũng có vụ như này, phụ xe bị đình chỉ cho đến khi cty trích xuất camera trên xe thì là phụ xe chỉ đề nghị khách xuống xe, rất nhẹ nhàng.
Ngay
Cụ phản ánh lên đường dây nóng xem sao. Thái độ phục vụ ntn thì phải đuổi ra khỏi ngành.
em phải ánh sáng nay rồi ah.

Sazi

Xe điện
Em là mợ ah. Em ko phải ko xử lý dc mà em muốn để HN bus phải xem xét lại thái độ phục vụ của lxe, phụ xe ah.
Bạn hãy tin rằng, con bạn cũng mong muốn như bạn "muốn để HN bus phải xem xét lại thái độ phục vụ của lxe, phụ xe" hoặc co lý tưởng cao hơn nữa (đưa hẳn 500 ngàn khi đi xe bus)

Bố Cu Nhắng

Xe tải
Cả phụ xe lái xe thì cũng có người nọ người kia, tốt thì khen mà chưa tốt thì phản ánh cho họ thay đổi. Em cũng đã có lần gọi lên tổng đài, về sau cũng được gọi lại trả lời nghiêm chỉnh.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Cụ đừng bức xúc. Mình cũng ko thể yêu cầu một số lượng lớn người giao tiếp với mình trên đời này sống đẹp được. Chi bằng cứ dặn tiểu thơ là cuộc sống mà. Lần sau con nhớ đổi tiền lẻ, đỡ phiền người ta. Còn thì ko có gì phải sợ hay hoảng loạn. Xuống xe thì đổi tiền bắt chuyến khác.

Altis 2011

Xe điện
Tôi hỏi ông, nếu ông là phụ xe buýt thì ông xử lý như nào?
Trường hợp ông hết (hoặc không có tiền lẻ), mà người ta cứ đưa tiền chẵn?
Không phải lúc nào xe cũng đông để đổi được tiền, không phải lúc nào phụ xe cũng chuẩn bị đủ tiền lẻ để trả lại khách.

Không phải dễ dãi mà người Việt Nam tính ỷ lại thành quen, cái gì cũng nghĩ là việc của người khác, mình không phải làm gì, có người lo cho mình.
Nếu họ có tiền lẻ họ sẵn sàng trả lại, sẵn sàng đổi.
Nhưng họ không có thì sao? Việc của mình là đi học thì mình phải chủ động lo sao cho đến đúng giờ, đi xe buýt đầu tiên là chủ động chuẩn bị tiền lẻ. Không chuẩn bị kịp thì lên nói với phụ xe, họ cũng không giúp được thì xuống xe đổi tiền, 5, 10 phút sau có chuyến khác, không thì đi taxi, xe ôm.
Bây giờ em đã hiểu tại sao Bus Hà nội chất lượng bao năm vẫn thế vì còn tồn tại những phụ xe khùng, thô lỗ mà xã hội vẫn chấp nhận được.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Nó cầm cả rồi bảo đề đi trừ dần vì k có tiền thối cũng là p án hay :)) :)) :)). Fun thôi chứ ngay như em có lần nhìn tay nó cầm tiền lẻ mà nó bảo k có tiền trả lại kia:)):)):))
Thế thì cụ bảo tao còn mỗi tờ này, k thì thôi lần sau tao lên tao trả bù nhé... Chả giả vội

Altis 2011

Xe điện
Giả sử (nếu) người phụ xe bị mất việc, bạn không bao giờ dạy con được "Mình làm gì đừng ảnh hưởng đến người khác"
Con em đã làm ảnh hưởng đến ai hả Cụ? Thái độ phụ xe như vậy mà còn nhiều người ủng hộ thông cảm hèn chi Hà nội ngày càng hỗn độn như bây giờ.

TalaMit

Xe tải
Do tắc đường nên Hà Nội thường tuyên truyền cho người dân ưu tiên sử dụng xe Bus. Tuy nhiên, sáng nay nhân viên phụ xe Bus tuyến 26 đã cư xử rất mất lịch sự và vo trách nhiệm với con gái em. Em rất bức xúc mà ko biết xử lý sao:
Con gái em học lớp 10 truong Sư phạm, đi tuyến 26 đón ở điểm trên đường Kim Nguu, đối diện toà nhà Han-Việt (gần cầu Mai động). Cháu lên xe lúc 5h55p. Do không có tiền lẻ nên cháu đưa phụ xe 200k. Phụ xe bảo cháu ko có tiền trả lại, bắt xuống xe mà đổi tiền. Cháu hoảng quá xuống luôn o điểm cổng bệnh viện Thanh Nhàn và gọi cho em. Cháu rất hoảng sợ không dám đi xe bus nữa.
Em ko hiểu sao Bus Hà nội lại có phụ xe thô lỗ như vậy. Bên cung cấp Dịch vụ phai co Trách nhiỆm có tien lẻ trả lại cho khách. Em Đã gặp 1 số trường hợp như thế này, phụ xe sẽ đổi tiền lẻ để trả Lại cho khách trước khi khách xuống bến. Đoạn đường từ Kim Nguu đến trường Su phạm khá dài, sao lái xe lại vô trách nhiệm bắt cháu bé xuống xe, ảnh hưởng đến giờ vào lớp của cháu (6h55 cháu phải Vào lớp).
Em đang rất bức xúc, ko biết trường hợp này xử lý thế nào các Cụ nhỉ.
Cụ phản ánh lên tổng đài, nhưng chất lượng dịch vụ ngoài Bắc nói chung khá kém và kém từ rất lâu rồi, ko thấy có thay đổi hay tiến bộ gì hết, ko chỉ dịch vụ xe công cộng đâu.
Một cái nữa cũng là 1 trải nghiệm cho bạn nhà cụ, cũng nên có kỹ năng mềm để xử lý những trường hợp như này, cì em nghĩ lớp 10 cũng khá lớn rồi

TalaMit

Xe tải
Cụ đừng bức xúc. Mình cũng ko thể yêu cầu một số lượng lớn người giao tiếp với mình trên đời này sống đẹp được. Chi bằng cứ dặn tiểu thơ là cuộc sống mà. Lần sau con nhớ đổi tiền lẻ, đỡ phiền người ta. Còn thì ko có gì phải sợ hay hoảng loạn. Xuống xe thì đổi tiền bắt chuyến khác.
Em đồng ý với cụ này, coi như cho cháu bé cọ xát, có kỹ năng xử lý các tình huống trong cuộc sống

kienvinh

Xe lăn
Bạn hãy tin rằng, con bạn cũng mong muốn như bạn "muốn để HN bus phải xem xét lại thái độ phục vụ của lxe, phụ xe" hoặc co lý tưởng cao hơn nữa (đưa hẳn 500 ngàn khi đi xe bus)
Nó là dịch vụ công nên yêu cầu chất lượng thật cao (mới đi xe) thì vô lý.

NNS

Xe ngựa
Con em đã làm ảnh hưởng đến ai hả Cụ? Thái độ phụ xe như vậy mà còn nhiều người ủng hộ thông cảm hèn chi Hà nội ngày càng hỗn độn như bây giờ.
nói chung qua các còm, em có thể hiểu đc tại sao có nhõn việc nhỏ thế mà cháu gái con mợ học đến lớp 10 rồi mà sao đến nỗi "hoảng loạn, sợ xe bus...." trước 1 ca đơn giản như vậy. Chắc cháu giống mẹ vì mẹ cháu cũng đã quá cồng kềnh lằng nhằng chỉ để xử lí 1 việc nhỏ nhặt.
người phụ nữ có bản lĩnh gặp ca như của mợ thì chỉ cần nhắc con lần sau chuẩn bị tiền lẻ, ko nên làm khó người khác, khi mà họ ko chỉ ăn rồi phục vụ một mình nhà mình, phỏng ạ? nó mời xuống xe là sai, nhưng mình cứ xuống, ghé mua chai nước rồi lại nhảy lên chuyến sau, miệng huýt sáo vang "giờ con đầy tiền lẻ" =))
ko ai bênh cũng như chấp nhận thái độ phục vụ ko tốt của nv xe bus, nhưng cũng ko cần thiết phải cồng kềnh tức tối như mợ, gặp thì có hotline đó, gọi phản ảnh thôi, với lời lẽ nhẹ nhàng nhưng cương quyết, thế là đủ, bực lâu chỉ tổ thiệt thân. Cũng chưa chắc họ đã có hành vi đe dọa, hỗn láo hổ báo gì với cháu nhà, có thể họ sợ bị thanh tra bus nó vồ, khách ko vé bị bắt đc là lái xe phụ xe chắc cũng mang vạ, kỉ luật, trừ lương, bình bầu lao động lọ chai,.... nên nó mời xuống bến gần nhất, thế là sai rồi, phản ánh đường dây nóng đc rồi, xong, vui vẻ làm việc khác, chứ thấy mợ sân si quá =))

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
Từ góc nhìn của một phụ xe buýt bị hành khách làm khó khi cố tình đưa tờ tiền 500K sau khi trốn vé bất thành:

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng mà có những thanh niên cũng lỳ thật. Cứ ngồi trơ ra trong khi mấy người có tuổi người ta đứng cạnh.
Điển hình là tuyến số 7! Vì tuyến này toàn người đi làm nên phần nhiều là mặt thớt.

Altis 2011

Xe điện
Từ góc nhìn của một phụ xe buýt bị hành khách làm khó khi cố tình đưa tờ tiền 500K sau khi trốn vé bất thành:

Con em nó không có tiền lẻ Cụ ah, một đưa trẻ con gái đi học buổi sáng cho kịp giờ học.

Ant man

Xe buýt
Qua Thái lan đi bus mới thấy khác xa mình.
Vâng, thế mà thớt so sánh Vn với Thailand vẫn dài cả trăm trang cụ ạ. VN mình đường xá cầu cống có thể xây mới nhưng thái độ của người làm phục vụ chắc lâu lắm mới thay đổi được

phuongmit

Xe cút kít
Theo em thái độ phụ xe k ổn nhưng mình cũng có cách để tránh va chạm với những cái k ổn đó là chuẩn bị tiền lẻ, việc này hoàn toàn chủ động và có thể làm dc. Phụ xe hành xử tốt hơn thì 1 là để khách đổi với người trên xe, 2 là để đi thêm 1 đoạn thậm chí cuối bến để có thêm tiền lẻ hoặc đổi của những khách lên sau. Việc nhỏ và chủ động làm dc thì tránh bực mình buổi sáng và đem theo tâm trạng khó chịu cả ngày. Em hay lấy đồ của các bạn ship, luôn hỏi hết bao tiền để chuẩn bị tiền lẻ nhất có thể cho họ trả lại, tránh mất thời gian và công sức 2 bên

Sazi

Xe điện
Tính bạn bảo thủ và cứng nhắc... Có hai ứng xử để con của bạn (nếu bạn muốn) cuộc sống dễ hơn
1. Ứng xử mềm: là ứng xử theo thông lệ xã hội, con bạn (hoặc bạn) hành xử sai với thông lệ nên kết quả nhận được như pic.
2. Ứng xử cứng: Là ứng xử theo quy định, đúng sai phải ra toà phân xử hoặc ở cấp cao hơn...
Bạn là hình mẫu và mong muốn con bạn ứng xử thế nào (linh hoạt, cứng nhắc) bạn sẽ ảnh hưởng lớn.