[Funland] Thái độ của phụ xe Hanoibus quá kém

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thái độ phụ xe k ổn nhưng mình cũng có cách để tránh va chạm với những cái k ổn đó là chuẩn bị tiền lẻ, việc này hoàn toàn chủ động và có thể làm dc. Phụ xe hành xử tốt hơn thì 1 là để khách đổi với người trên xe, 2 là để đi thêm 1 đoạn thậm chí cuối bến để có thêm tiền lẻ hoặc đổi của những khách lên sau. Việc nhỏ và chủ động làm dc thì tránh bực mình buổi sáng và đem theo tâm trạng khó chịu cả ngày. Em hay lấy đồ của các bạn ship, luôn hỏi hết bao tiền để chuẩn bị tiền lẻ nhất có thể cho họ trả lại, tránh mất thời gian và công sức 2 bên
Em đi xe buýt 8 năm đi vé tháng và 1 số lần đi vé lượt. Nhưng khổ nỗi nếu vé xe mà 10k thì chả nói. Đằng này vé đang là 7-8-9k em toàn thủ thêm tiền lẻ. Nhưng rút tiền trả hoặc em rút đủ tiền hoặc em nếu có dư thì cố gắng tính toán làm sao để phụ xe nó không phải trả 1k đồng. Có bận em đi 57 (vé 9k) thế là em rút 11k để cho phụ xe trả 2k cho dễ thế là nó vừa cảm ơn vừa bảo bác nhiều kinh nghiệm đi xe phết :D

Altis 2011

Xe điện
Tính bạn bảo thủ và cứng nhắc... Có hai ứng xử để con của bạn (nếu bạn muốn) cuộc sống dễ hơn
1. Ứng xử mềm: là ứng xử theo thông lệ xã hội, con bạn (hoặc bạn) hành xử sai với thông lệ nên kết quả nhận được như pic.
2. Ứng xử cứng: Là ứng xử theo quy định, đúng sai phải ra toà phân xử hoặc ở cấp cao hơn...
Bạn là hình mẫu và mong muốn con bạn ứng xử thế nào (linh hoạt, cứng nhắc) bạn sẽ ảnh hưởng lớn.
Cụ có cái thông lệ quy định là đi xe bus không được dùng tiền mệnh giá to không ah? nhất là đối với cháu nhỏ. Có thông lệ nào phụ xe đuổi hành khách xuống xe khi hành khách đưa tiền mệnh giá to không ah.

buwscxucs

Xe tải
nói chung qua các còm, em có thể hiểu đc tại sao có nhõn việc nhỏ thế mà cháu gái con mợ học đến lớp 10 rồi mà sao đến nỗi "hoảng loạn, sợ xe bus...." trước 1 ca đơn giản như vậy. Chắc cháu giống mẹ vì mẹ cháu cũng đã quá cồng kềnh lằng nhằng chỉ để xử lí 1 việc nhỏ nhặt.
người phụ nữ có bản lĩnh gặp ca như của mợ thì chỉ cần nhắc con lần sau chuẩn bị tiền lẻ, ko nên làm khó người khác, khi mà họ ko chỉ ăn rồi phục vụ một mình nhà mình, phỏng ạ? nó mời xuống xe là sai, nhưng mình cứ xuống, ghé mua chai nước rồi lại nhảy lên chuyến sau, miệng huýt sáo vang "giờ con đầy tiền lẻ" =))
ko ai bênh cũng như chấp nhận thái độ phục vụ ko tốt của nv xe bus, nhưng cũng ko cần thiết phải cồng kềnh tức tối như mợ, gặp thì có hotline đó, gọi phản ảnh thôi, với lời lẽ nhẹ nhàng nhưng cương quyết, thế là đủ, bực lâu chỉ tổ thiệt thân. Cũng chưa chắc họ đã có hành vi đe dọa, hỗn láo hổ báo gì với cháu nhà, có thể họ sợ bị thanh tra bus nó vồ, khách ko vé bị bắt đc là lái xe phụ xe chắc cũng mang vạ, kỉ luật, trừ lương, bình bầu lao động lọ chai,.... nên nó mời xuống bến gần nhất, thế là sai rồi, phản ánh đường dây nóng đc rồi, xong, vui vẻ làm việc khác, chứ thấy mợ sân si quá =))
Sáng em cũng định còm giống ý của cụ (nên chuẩn bị tốt hơn cho con để đối mặt với mọi vấn đề con gặp phải) vì con mợ này học cùng trường con em. Nhưng sau đọc đến đoạn con đi xe bus từ lớp 6 mà đến tận lớp 10 vẫn "hoảng loạn" vì thái độ phụ xe thì em thôi, thấy có gì đó sai sai, y như rằng...:D

Sazi

Xe điện
Cụ có cái thông lệ quy định là đi xe bus không được dùng tiền mệnh giá to không ah? nhất là đối với cháu nhỏ. Có thông lệ nào phụ xe đuổi hành khách xuống xe khi hành khách đưa tiền mệnh giá to không ah.
Bạn cứ dạy con bạn như những gì bạn muốn, bạn nghĩ... Đến một lúc nào đó (trong tương lai) bạn ngộ ra được điều gì thì bạn hiểu người khác nói gì.

Altis 2011

Xe điện
nói chung qua các còm, em có thể hiểu đc tại sao có nhõn việc nhỏ thế mà cháu gái con mợ học đến lớp 10 rồi mà sao đến nỗi "hoảng loạn, sợ xe bus...." trước 1 ca đơn giản như vậy. Chắc cháu giống mẹ vì mẹ cháu cũng đã quá cồng kềnh lằng nhằng chỉ để xử lí 1 việc nhỏ nhặt.
người phụ nữ có bản lĩnh gặp ca như của mợ thì chỉ cần nhắc con lần sau chuẩn bị tiền lẻ, ko nên làm khó người khác, khi mà họ ko chỉ ăn rồi phục vụ một mình nhà mình, phỏng ạ? nó mời xuống xe là sai, nhưng mình cứ xuống, ghé mua chai nước rồi lại nhảy lên chuyến sau, miệng huýt sáo vang "giờ con đầy tiền lẻ" =))
ko ai bênh cũng như chấp nhận thái độ phục vụ ko tốt của nv xe bus, nhưng cũng ko cần thiết phải cồng kềnh tức tối như mợ, gặp thì có hotline đó, gọi phản ảnh thôi, với lời lẽ nhẹ nhàng nhưng cương quyết, thế là đủ, bực lâu chỉ tổ thiệt thân. Cũng chưa chắc họ đã có hành vi đe dọa, hỗn láo hổ báo gì với cháu nhà, có thể họ sợ bị thanh tra bus nó vồ, khách ko vé bị bắt đc là lái xe phụ xe chắc cũng mang vạ, kỉ luật, trừ lương, bình bầu lao động lọ chai,.... nên nó mời xuống bến gần nhất, thế là sai rồi, phản ánh đường dây nóng đc rồi, xong, vui vẻ làm việc khác, chứ thấy mợ sân si quá =))
Cụ nói với tinh thần của độ tuổi trung niên, cụ đặt trường hợp là 1 cháu 15 tuổi. Phụ xe bảo xuống xe mà đổi tiền xem thế nào. COn cụ đang đi học đuổi xuống muộn giờ học thì thế nào. Đương nhiên em hiểu con em nếu muốn sống ở xã hội VN thì phải quan với một số tình huống như thế, nhưng không có nghĩa mình dung thứ, chấp nhận nó tồn tại, phát triển tràn lan.

Dancingwiththewind

Xe điện
Cụ yên tâm mở điện thoại chỉ vài ngày là bus sẽ gọi cho cụ. Em mấy lần đi xe buyt cũng góp ý thôi thế mà sau vài ngày cả bus và xí nghiệp quản lý xe gọi điện lại xin lỗi. Nói chung buyt HN rất cầu thi.
Em cũng ghi nhận vì có lần con nhà em đánh rơi thẻ vé tháng. Em gọi lên tổng đài cũng gọi là hú họa thôi nhưng hôm sau có bạn gọi lại báo là quên trên xe biển số nào. Sau đó phụ xe của xe đó gọi cho em để hẹn xem lấy lại thẻ vé ở đâu cho tiện.
Em đi làm bằng xe bus 5 năm nay rồi, em thường đi tuyến 31 và 55, 90% là thấy lái xe phụ xe lịch sự, thi thoảng gặp một phụ xe cáu bẳn. Còn có lần em đón xe bus số 04 ở điểm hàng tre, do có một cụ ông nữa nên em cũng có ý cho cụ bước lên xe trước mà lão lái xe phóng vèo luôn, điên cả tiết.
Rất hi vọng dịch vụ xe bus ở HN được cải thiện, mở nhiều tuyến hơn nữa vì em thấy thích và an toàn hơn đi xe máy nhiều. Con em cũng đi xe bus đi học và đi học thêm từ lớp 4, em thì luôn chuẩn bị tiền lẻ cho cháu. Có lần trên xe có 1 em sinh viên cũng có tờ tiền to quá, phụ xe không có tiền trả em cũng cho em ấy 7k.

Altis 2011

Xe điện
Sáng em cũng định còm giống ý của cụ (nên chuẩn bị tốt hơn cho con để đối mặt với mọi vấn đề con gặp phải) vì con mợ này học cùng trường con em. Nhưng sau đọc đến đoạn con đi xe bus từ lớp 6 mà đến tận lớp 10 vẫn "hoảng loạn" vì thái độ phụ xe thì em thôi, thấy có gì đó sai sai, y như rằng...:D
Cháu đang đi bị đuổi xuống xe để đổi tiền, muộn giờ học Cụ ah. Nếu con cụ học đó cụ biết đi muộn bị ghi, quá 3 buổi sẽ xếp loại hạnh kiểm chứ.

xuantien_mobis

Xe lăn
Bao nhiêu góp ý ở thớt này, đến đây mợ vẫn cứng nhắc thế này thì chuyện kia xẩy ra và sau này tương tự thế là điều dễ hiểu.

buwscxucs

Xe tải
Cháu đang đi bị đuổi xuống xe để đổi tiền, muộn giờ học Cụ ah. Nếu con cụ học đó cụ biết đi muộn bị ghi, quá 3 buổi sẽ xếp loại hạnh kiểm chứ.
Vâng em biết ạ, và nếu nó quan trọng thế thì mình càng phải chuẩn bị tốt hơn để tránh ạ, chứ không thì gặp nhiều chuyện lớn hơn thì thiệt thân thôi.

Do tắc đường nên Hà Nội thường tuyên truyền cho người dân ưu tiên sử dụng xe Bus. Tuy nhiên, sáng nay nhân viên phụ xe Bus tuyến 26 đã cư xử rất mất lịch sự và vo trách nhiệm với con gái em. Em rất bức xúc mà ko biết xử lý sao:
Con gái em học lớp 10 truong Sư phạm, đi tuyến 26 đón ở điểm trên đường Kim Nguu, đối diện toà nhà Han-Việt (gần cầu Mai động). Cháu lên xe lúc 5h55p. Do không có tiền lẻ nên cháu đưa phụ xe 200k. Phụ xe bảo cháu ko có tiền trả lại, bắt xuống xe mà đổi tiền. Cháu hoảng quá xuống luôn o điểm cổng bệnh viện Thanh Nhàn và gọi cho em. Cháu rất hoảng sợ không dám đi xe bus nữa.
Em ko hiểu sao Bus Hà nội lại có phụ xe thô lỗ như vậy. Bên cung cấp Dịch vụ phai co Trách nhiỆm có tien lẻ trả lại cho khách. Em Đã gặp 1 số trường hợp như thế này, phụ xe sẽ đổi tiền lẻ để trả Lại cho khách trước khi khách xuống bến. Đoạn đường từ Kim Nguu đến trường Su phạm khá dài, sao lái xe lại vô trách nhiệm bắt cháu bé xuống xe, ảnh hưởng đến giờ vào lớp của cháu (6h55 cháu phải Vào lớp).
Em đang rất bức xúc, ko biết trường hợp này xử lý thế nào các Cụ nhỉ.
Nếu nhanh trí, cháu xuống xe trong lúc đợi xe sau, tranh thủ mua gói xôi, chai nước ngọt 10k là có tiền thối rồi. Phụ xe thì cũng lấy đâu đủ 200k tiền thừa cho mỗi khách lên xe. Nếu phụ xe linh động thì cho lên xe, thu đủ của người khác rồi trả lại sau hoặc miễn cũng được.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
nhưng có em gái cho luôn 2$, em chỉ còn thankiu rối rít=))
Thế thì cụ chủ thớt nên khiếu nại và quan ngại toàn bộ hành khách đi cùng chuyến bus với F1 nữa. Đồng Bào với nhau có 7k mà khó khăn thế? Ơ kìa

phuongmit

Xe cút kít
giờ gọi điện hót lai phản ánh, làm căng tay cho phụ xe kịch khung thế là mẹ cháu và cháu hỉ hả vụ này. mai nhớ chuẩn bị tiền lẻ, lẻ đến từng ngàn và vui vẻ lên xe đi học. Xã hội nó vẫn thế thôi, vận vận hành chứ muốn ai cũng suy nghĩ và hành động như mình muốn nó khó lắm

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cụ nói với tinh thần của độ tuổi trung niên, cụ đặt trường hợp là 1 cháu 15 tuổi. Phụ xe bảo xuống xe mà đổi tiền xem thế nào. COn cụ đang đi học đuổi xuống muộn giờ học thì thế nào. Đương nhiên em hiểu con em nếu muốn sống ở xã hội VN thì phải quan với một số tình huống như thế, nhưng không có nghĩa mình dung thứ, chấp nhận nó tồn tại, phát triển tràn lan.
Mợ có nói đến chuyện đặt mình vào địa vị của người khác, em thử ví dụ đặt mợ vào phụ xe nhé. Tất nhiên em bịa thôi, nhưng nó có thể đúng.
Sáng ra đi làm, tới bãi xe, vào phòng mụ kế toán toàn mụ khó ở, con mụ thủ quỹ nó hất hàm
- Hết cmn tiền lẻ rồi, vào làm cái giề.
Nghĩ bụng, đậu má, không có tiền lẻ đổi khách chúng mài cũng phạt, mà không thu tiền khách thanh tra nó soi cũng ăn mớ phạt. Quay sang bảo con mụ kia.
- Tôi không cần biết, quy định công ty sáng ra cấp tiền lẻ, không có bố mài không đi theo xe.
- Không đi không có lương, kệ ông. Đây, còn 200K tiền 2k đây, cầm nốt đi.
Và rồi trên chuyến xe có con bé đưa ra tờ 200K.
Đoạn sau như câu chuyện trong thớt.

Em ví dụ thế thôi, còn em nghĩ mợ vẫn cứng nhắc quá, để con khổ!

Altis 2011

Xe điện
giờ gọi điện hót lai phản ánh, làm căng tay cho phụ xe kịch khung thế là mẹ cháu và cháu hỉ hả vụ này. mai nhớ chuẩn bị tiền lẻ, lẻ đến từng ngàn và vui vẻ lên xe đi học. Xã hội nó vẫn thế thôi, vận vận hành chứ muốn ai cũng suy nghĩ và hành động như mình muốn nó khó lắm
Vâng, đúng là em đã và sẽ xử lý như thế. Em cũng chẳng hỉ hả đâu Cụ ah, nhưng xã hội nó vậy mình phải chấp nhận. Nhưng nếu mình làm ngơ và coi đó là sự đương nhiên thì các ngày nó càng xấu thêm, rồi có ngày nó lại xấu vào đúng mình và người nhà mình ah.

Dancingwiththewind

Xe điện
Mẹ tôi dự định từ bây giờ đi lại thăm viếng bạn bè, người thân trong nội thành Hà Nội bằng xe Bus. Một thằng khốn phụ xe tuyến 41 nó đã dập tắt ý định của Bà từ chuyến Bus đầu tiên...
Xe bus 41 không thuộc Hanoibus, lái xe và phụ xe phần lớn là không lịch sự như của Hanoibus, ai đi gần thì phụ xe sẽ không đưa vé hoặc xin lại vé của người trước để đưa người sau. Trên xe cũng nhộm nhoạng hơn. Nhưng suốt thời gian em đi làm có một cháu bé xíu tự đi học bằng xe bus thì đc họ rất quan tâm.

phuongmit

Xe cút kít
Vâng, đúng là em đã và sẽ xử lý như thế. Em cũng chẳng hỉ hả đâu Cụ ah, nhưng xã hội nó vậy mình phải chấp nhận. Nhưng nếu mình làm ngơ và coi đó là sự đương nhiên thì các ngày nó càng xấu thêm, rồi có ngày nó lại xấu vào đúng mình và người nhà mình ah.
k làm ngơ và k coi đó là đương nhiên, nhưng mợ đọc 10 trang còm men thì phần lớn mọi người đều khuyên và đang thực hành việc chuẩn bị tiền lẻ, đó là việc để tránh gặp bực mình thậm chí xung đột, kĩ năng đơn giản và chủ động dc thì mình nên trang bị thôi.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ ko nghĩ là thằng phụ xe nó hổ báo thế nào để cháu nó sợ đến nỗi ko dám đi nữa ah. Đúng là con bé nhà em nó cũng hơi lành tính. Nhưng nhà em đi xe bus thường xuyên nên chứng kiến cảnh trái mắt của xe Bus Hà nội khá nhiều. Chồng em 1 lần cũng bị như cháu, tranh luận nó còn dọa đánh cơ.

Cơ chế nào cũng không có cơ chế đuổi trẻ con xuống xe để đi đổi tiền, đấy là cơ chế của những người thô lỗ chứ không phải những người cung cấp dịch vụ Cụ ah.
Haizzzz, ra là mợ. Em vô cùng xin lỗi mợ và gia đình. Sáng nay trước khi cháu lên, em đã đổi tiền cho 3 người. 2 người 500K, 1 200K, vì đổi tiền để trả lại mà bỏ sót gần 10 khách, bác tài đã than phiền rồi. Đến lúc cháu lên thì em bảo chờ chú chút, đường đông, xe máy đi bát nháo xe bus phanh dúi dụi, cháu bảo không chú trả lại cháu với không cháu biết chú ở cuối xe hay đầu xe mà hỏi, sẵn mệt bực với cả bác tài lại vừa dúi 1 cái nữa làm em úp mặt vào nách 1 chị rõ xinh nhưng hình như viêm cánh, em bực quá mới cáu lên, thế là cháu khóc ầm lên, em không kịp dỗ thì cháu xuống xe...
Hic

lacettiGG

Xe điện
Mới đi xe thì lớ ngớ là bình thường mà. Thằng phụ xe thái độ như thế là không thể chấp nhận được. Vì có vài K mà nó bắt người ta trễ công việc thì rất thiếu văn hóa.

kienvinh

Xe lăn
Đọc quả phây "Xe bus confessions" thấy thật các phụ xe rất lắm khi hoang mang vì thiếu một cái CoC (code of conduct - một bộ chuẩn mực hành vi) nên những lúc bức xúc quá các bạn lại viết tút trên phây chứ không thể làm được gì khác.

Đây là dịch vụ công vì thế mục đích của nó là cung cấp được cho nhiều người nhất với chi phí thấp nhất, chứ không phải là chất lượng tốt nhất.

Thành phố cần trợ giúp các hãng xe buýt bằng cách thiết lập các khả năng mua vé đa dạng hơn như thẻ nọ thẻ kia, quẹt phát là trừ tiền đúng từng xu. Ai vẫn muốn mua vé bằng tiền mặt thì nên có quy định: Trả đúng số tiền, không trả lại.

Altis 2011

Xe điện
Đọc quả phây "Xe bus confessions" thấy thật các phụ xe rất lắm khi hoang mang vì thiếu một cái CoC (code of conduct - một bộ chuẩn mực hành vi) nên những lúc bức xúc quá các bạn lại viết tút trên phây chứ không thể làm được gì khác.

Đây là dịch vụ công vì thế mục đích của nó là cung cấp được cho nhiều người nhất với chi phí thấp nhất, chứ không phải là chất lượng tốt nhất.

Thành phố cần trợ giúp các hãng xe buýt bằng cách thiết lập các khả năng mua vé đa dạng hơn như thẻ nọ thẻ kia, quẹt phát là trừ tiền đúng từng xu. Ai vẫn muốn mua vé bằng tiền mặt thì nên có quy định: Trả đúng số tiền, không trả lại.
Cụ đi làm cái vé tháng của xe bus đi rồi thấy, nó tốn ít ra 2 lần đi lại của cụ. Đó là em đã in tờ đăng ký trên mạng xuống. Thời buổi này còn nộp ảnh đóng dấu xác nhận và nhận phiếu hẹn chờ khoảng 3-5 ngày làm việc gì đó. Em vừa làm cho thằng cu con ah.