[Funland] Thái độ của phụ xe Hanoibus quá kém

ktqsminh

Xe tăng
Em làm liên quan đến quản lý lái xe, hay tiếp xúc với mấy lxe bus nên lương thuong phụ cấp, trích dầu thế nào cũng nắm sơ sơ ah. Em rất hay đi xe bus nên cũng thông cảm với họ nhưng ai làm trong xã hội này đều có bức xúc riêng. Nếu cứ vì thế mà được quyền thô lỗ với khách thì em nghĩ là không nên ah, nhất là cháu bé đi học.
Nếu cụ bảo biết lái xe buýt thì tuyến 26 con nhà cụ đi là tuyến của XN buýt Thăng Long, cụ có thể phản ánh thẳng cho XN.

TPS

Xe điện
Nó đánh chửi mình thì mình nên thông cảm cho nó cụ nhỉ?
Con cụ chưa bị đánh chửi gì đúng không? Nhiều khi cùng 1 sự việc, thái độ của mình quyết định hành vi của người đối diện. Khó nghe với cụ, nhưng EQ cao sẽ quyết định thành công của cháu sau này, không kém quan trọng với IQ. Thông cảm, biết nghĩ cho người khác là 1 trong số các điều kiện cần.
Ai lên xe cũng mang tờ 200k đòi trả lại như con cụ thì phụ xe khóc ra máu mắt. Thái độ của người cầm 200k lại nọ kia nữa thì mời xuống xe cũng là 1 cách.

toimuondie

Xe container
Nó đánh chửi mình thì mình nên thông cảm cho nó cụ nhỉ?
Trả lời như này thì em tin là phụ xe có nhã nhặn, xin lỗi đến mấy thì mợ vẫn ngoa mồm nói là nó chửi mình.

Ca phê thôi

Xe tăng
Em đã trả lời ở trên là có rất nhiều cách o phụ xe xử lý chứ ko phải cách thô lỗ đuổi cháu bé nữ xuống xe vì đưa tiền to ah.
Chuẩn mợ, có rất nhiều cách để bạn phụ xe xử lý vụ việc trên 1 cách nhẹ nhàng, nếu gặp phụ xe xử lý nhẹ nhàng, hiệu quả thì OK, còn nếu gặp kiểu phụ xe như trên thì mợ coi đấy là 1 bài học kỹ năng sống cho cháu (F1 nhà mợ đi xe bus từ lớp 6 đến giờ cũng khá lâu và cần có những bài học kỹ năng sống như trên), tức là cháu sẽ tự hỏi các cô, các bác, các chú trên xe đổi cho, nếu chưa đổi ngay được thì đợi thêm hành khách để đổi vì quãng đường là khá dài (để cho bạn phụ xe kia xấu hổ vì 1 việc đơn giản thế mà cũng không làm được). Phụ xe này chỉ bắt nạt được các cháu nhỏ, các cụ già thôi chứ gặp các cụ of trên này thì bị chửi cho không kịp vuốt mặt. Làm dịch vụ thế là hơi kém.
P/S: Bus không hoàn toàn là NN đâu mợ nhé và họ cũng không bao giờ lỗ đâu vì hàng năm lấy khá nhiều tiền từ ngân sách TP (có phần đóng góp từ mợ đấy) để bù cho họ hoạt động đấy.

lum_dong_tien

Xe tăng
em cũng thường xuyên đi bus đi làm đây, tuyến 26 cũng nhiều thằng lái phụ xe mất dạy lắm (em phải gọi bằng thằng vì em hơn tuổi chúng nó và chúng nó mất dạy thật), em chứng kiến có vụ có cụ bà ngồi ở cái hộc bánh xe cạnh ghế trước vì ghế ưu tiên có người ngồi mà cụ lại say xe ko ngồi cuối được, bình thường em vẫn thấy có người ngồi 2 bên hộc bánh xe chân để gọn ko vướng người lên xuống là được, thằng lái cỡ trên dưới 30 đuổi bằng được bà cụ ra đằng sau, thằng phụ thì bơ ko xếp ghế, bà cụ kêu say ko xuống được, thế là nó tổ lái từ bệnh viện nhi đến huỳnh thúc kháng, bà cụ may túm chặt cái tay cầm ko chắc té xuống sàn :(
Em thấy dân mình vs bọn trung quốc rất hèn. Hiếm khi xả thân vì người khác. Giữa cánh đồng thì thôi chứ giữa phố bao người mà gặp sự này em lao vào chiến bỏ mẹ nó luôn.

Altis 2011

Xe điện
Chuẩn mợ, có rất nhiều cách để bạn phụ xe xử lý vụ việc trên 1 cách nhẹ nhàng, nếu gặp phụ xe xử lý nhẹ nhàng, hiệu quả thì OK, còn nếu gặp kiểu phụ xe như trên thì mợ coi đấy là 1 bài học kỹ năng sống cho cháu (F1 nhà mợ đi xe bus từ lớp 6 đến giờ cũng khá lâu và cần có những bài học kỹ năng sống như trên), tức là cháu sẽ tự hỏi các cô, các bác, các chú trên xe đổi cho, nếu chưa đổi ngay được thì đợi thêm hành khách để đổi vì quãng đường là khá dài (để cho bạn phụ xe kia xấu hổ vì 1 việc đơn giản thế mà cũng không làm được). Phụ xe này chỉ bắt nạt được các cháu nhỏ, các cụ già thôi chứ gặp các cụ of trên này thì bị chửi cho không kịp vuốt mặt. Làm dịch vụ thế là hơi kém.
P/S: Bus không hoàn toàn là NN đâu mợ nhé và họ cũng không bao giờ lỗ đâu vì hàng năm lấy khá nhiều tiền từ ngân sách TP (có phần đóng góp từ mợ đấy) để bù cho họ hoạt động đấy.
Vâng, cảm ơn CỤ. Em biết nó dùng nhiều tiền ngân sách bù lỗ nên em mới nêu trên này, hi vọng nó thay đổi phần nào thái độ phục vụ. Và sự việc này không phải lần đầu em gặp ah.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Đọc đến đây thì em phần nào hiểu được các ông minh mốc hay khuyến cáo mem bờ nên "lội còm trước khi còm". Trả thớt cho mợ Ăn Tis phàn nàn và các cụ Đồng Cảm

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng bức xúc. Mình cũng ko thể yêu cầu một số lượng lớn người giao tiếp với mình trên đời này sống đẹp được. Chi bằng cứ dặn tiểu thơ là cuộc sống mà. Lần sau con nhớ đổi tiền lẻ, đỡ phiền người ta. Còn thì ko có gì phải sợ hay hoảng loạn. Xuống xe thì đổi tiền bắt chuyến khác.
Sao cụ nói hay thế, vodka cho cụ đỡ đỏ mít nhé :D

TPS

Xe điện
em cũng thường xuyên đi bus đi làm đây, tuyến 26 cũng nhiều thằng lái phụ xe mất dạy lắm (em phải gọi bằng thằng vì em hơn tuổi chúng nó và chúng nó mất dạy thật), em chứng kiến có vụ có cụ bà ngồi ở cái hộc bánh xe cạnh ghế trước vì ghế ưu tiên có người ngồi mà cụ lại say xe ko ngồi cuối được, bình thường em vẫn thấy có người ngồi 2 bên hộc bánh xe chân để gọn ko vướng người lên xuống là được, thằng lái cỡ trên dưới 30 đuổi bằng được bà cụ ra đằng sau, thằng phụ thì bơ ko xếp ghế, bà cụ kêu say ko xuống được, thế là nó tổ lái từ bệnh viện nhi đến huỳnh thúc kháng, bà cụ may túm chặt cái tay cầm ko chắc té xuống sàn :(
Cụ gặp trường hợp hiếm đấy, người nhà em hơn 70, di chuyển bằng bus bảo rằng lần nào lên xe cũng được phụ xe lên tiếng yêu cầu khách đổi chỗ cho cụ già ngồi hàng đầu. Cũng có trường hợp người trẻ lờ đi giả vờ không nghe thấy, phải nhắc 3 lần mới đứng lên. Cụ già cũng có ý nên nếu có thể sắp xếp để đi giờ vắng người thì sẽ chọn giờ vắng người.
Trên cái xe bus của cụ hôm đấy, từng đấy chỗ ngồi mà không ai chịu đứng lên nhường chỗ cho bà cụ say xe? Chửi phụ xe bơ không xếp ghế, cũng phải chửi mấy người giả mù giả điếc trên chuyến xe đó nữa.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
nói chung qua các còm, em có thể hiểu đc tại sao có nhõn việc nhỏ thế mà cháu gái con mợ học đến lớp 10 rồi mà sao đến nỗi "hoảng loạn, sợ xe bus...." trước 1 ca đơn giản như vậy. Chắc cháu giống mẹ vì mẹ cháu cũng đã quá cồng kềnh lằng nhằng chỉ để xử lí 1 việc nhỏ nhặt.
người phụ nữ có bản lĩnh gặp ca như của mợ thì chỉ cần nhắc con lần sau chuẩn bị tiền lẻ, ko nên làm khó người khác, khi mà họ ko chỉ ăn rồi phục vụ một mình nhà mình, phỏng ạ? nó mời xuống xe là sai, nhưng mình cứ xuống, ghé mua chai nước rồi lại nhảy lên chuyến sau, miệng huýt sáo vang "giờ con đầy tiền lẻ" =))
ko ai bênh cũng như chấp nhận thái độ phục vụ ko tốt của nv xe bus, nhưng cũng ko cần thiết phải cồng kềnh tức tối như mợ, gặp thì có hotline đó, gọi phản ảnh thôi, với lời lẽ nhẹ nhàng nhưng cương quyết, thế là đủ, bực lâu chỉ tổ thiệt thân. Cũng chưa chắc họ đã có hành vi đe dọa, hỗn láo hổ báo gì với cháu nhà, có thể họ sợ bị thanh tra bus nó vồ, khách ko vé bị bắt đc là lái xe phụ xe chắc cũng mang vạ, kỉ luật, trừ lương, bình bầu lao động lọ chai,.... nên nó mời xuống bến gần nhất, thế là sai rồi, phản ánh đường dây nóng đc rồi, xong, vui vẻ làm việc khác, chứ thấy mợ sân si quá =))
Closed theard.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy dân mình vs bọn trung quốc rất hèn. Hiếm khi xả thân vì người khác. Giữa cánh đồng thì thôi chứ giữa phố bao người mà gặp sự này em lao vào chiến bỏ mẹ nó luôn.
Cụ/mợ mở thớt mới mình tranh luận vấn đề này được không?

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn

TPS

Xe điện
nói chung rất vô học. hôm qua em lên xe bus mà ko có khẩu trang, nó đuổi xuống như đuổi tà ấy. nghe khó chịu vô cùng.
cụ cứ ghi hành trình vào và phản ánh lên tổng đài của họ ấy
Nhưng 5h55 đã lên xe buýt, em thấy ko ổn, cụ xem bố trí lại chứ đi lại thế này nhọc phết
Có luật lên bus phải đeo khẩu trang, cụ không mang khẩu trang lên bus bị đuổi xuống là đúng rồi.

Rượu Ngô

Xe tải
Cụ gặp trường hợp hiếm đấy, người nhà em hơn 70, di chuyển bằng bus bảo rằng lần nào lên xe cũng được phụ xe lên tiếng yêu cầu khách đổi chỗ cho cụ già ngồi hàng đầu. Cũng có trường hợp người trẻ lờ đi giả vờ không nghe thấy, phải nhắc 3 lần mới đứng im. Cụ già cũng có ý nên nếu có thể sắp xếp để đi giờ vắng người thì sẽ chọn giờ vắng người.
ko hiếm đâu cụ ạ, em đi cũng khá nhiều tuyến, nhiều phụ xe quên nhiệm vụ sắp xếp chỗ cho đối tượng ưu tiên (cũng có thể xe đông quá, hoặc cũng kệ cho người xung quanh có ý thức mà nhường), mà em thấy chủ yếu các cháu học sinh, sinh viên là chủ động nhường, còn thành phần lao động thì chắc được 1/2 :))

ktqsminh

Xe tăng
Thấy nhiều cụ nói về bù giá và vé xe nhưng chưa hiểu về cách bù giá cho xe buýt nên em cũng xin giải thích 1 chút.
Đối về 1 tuyến xe buýt qua công tác khảo sát Sở GT ấn định 1 mức hoàn tiền thu vé cho tuyến đấy, khấu trừ vào tiền bù giá cho tuyến ấy tính trên xe trên km. Ngày trước chỉ cấp bù giá còn tiền vé thu được nộp toàn bộ cho nhà nước. Với cách tính như hiện nay thì thanh tra của TT QL của Sở không đi thanh tra việc bán vé nữa mà chỉ có thanh tra của XN và Tổng đi kiểm tra..
Với việc bán vé tháng và miễn phí cho người trên 60, cộc với dịch covi hiện nay, nguồn thu bán vé còn khoảng 1/4, tất cả các tuyến đều lỗ. Sở GT hứa tính lại định mức do phát sinh việc miễn phí các cụ 60 đến nay chưa biết khi nào xong.

phuongmit

Xe cút kít
nói chung rất vô học. hôm qua em lên xe bus mà ko có khẩu trang, nó đuổi xuống như đuổi tà ấy. nghe khó chịu vô cùng.
cụ cứ ghi hành trình vào và phản ánh lên tổng đài của họ ấy
Nhưng 5h55 đã lên xe buýt, em thấy ko ổn, cụ xem bố trí lại chứ đi lại thế này nhọc phết
ngoài việc đuổi như đuổi tà thì em nghĩ cần khử khuẩn và đốt vía nữa mới trọn vẹn :))