[Funland] Thái độ của phụ xe Hanoibus quá kém

Altis 2011

Xe điện
Cụ gặp trường hợp hiếm đấy, người nhà em hơn 70, di chuyển bằng bus bảo rằng lần nào lên xe cũng được phụ xe lên tiếng yêu cầu khách đổi chỗ cho cụ già ngồi hàng đầu. Cũng có trường hợp người trẻ lờ đi giả vờ không nghe thấy, phải nhắc 3 lần mới đứng im. Cụ già cũng có ý nên nếu có thể sắp xếp để đi giờ vắng người thì sẽ chọn giờ vắng người.
Em hay di chuyển bằng xe bus, có nhiều lxe và phụ xe khá đúng mực, đưa tiền mệnh giá to thì nói :" tý em trả lại và họ thu xong khách cuối xe thì quay lại trả mình". Nhưng có nhiều trường hợp bỏ bến không đón khách, hay như con gái em gặp hôm nay chẳng hạn. Sự việc nó không to tát, nhưng nếu em cứ lờ đi như thế thì lần sau có thể cháu khác sẽ bị giống con em, hay có phụ xe dọa đánh khách như chồng em gặp.
Còn nếu chỉ đối với con em không thì rất đơn giản ah.

TPS

Xe điện
Nếu nhanh trí, cháu xuống xe trong lúc đợi xe sau, tranh thủ mua gói xôi, chai nước ngọt 10k là có tiền thối rồi. Phụ xe thì cũng lấy đâu đủ 200k tiền thừa cho mỗi khách lên xe. Nếu phụ xe linh động thì cho lên xe, thu đủ của người khác rồi trả lại sau hoặc miễn cũng được.
Các tuyến bus hiện nay đa phần đều lỗ. Ai cũng mang tiền chẵn lên và chờ phụ xe đổi tiền hoặc miễn phí, không được mời mình xuống xe vì không có tiền lẻ trả vé thì người ta làm ăn thế nào?
Các cụ mợ cứ lên bus ở nước ngoài mà giải trình tôi không có đủ tiền lẻ nộp tiền vào thẻ metro, nên tôi không quẹt thẻ xem nó có phạt tiền hay tha nhé? Được mời xuống bến tức là tha không phạt vài trăm $ là thấy may mắn lắm đấy ạ.
Em mà là quản lý tuyến bus, nghe phản ánh của mợ chủ em cũng nói vài câu xuê xoa rồi mackeno. Phụ xe làm đúng, không sai, chỉ sai nếu thái độ có chửi mắng, mời xuống xe là đúng.

cusao

Xe lăn
Em không thể ủng hộ cái sai ít để phên phán cái sai nhiều, em chỉ có thể ủng hộ cái đúng và phê phán cái sai. Đầu tiên, hãy làm đúng qui định và có ý thức vì cộng đồng cái đã. Nếu ngay từ đầu nghiêm túc tuân thủ thì đã ko xảy ra những chuyện phiền hà. Ví như
- Hãy mang tiền đủ tiền để mua vé xe bus vì vé đã có giá trước và đi xe bus hoàn toàn không giống mua dịch vụ nghỉ dưỡng
- Hãy đeo khẩu trang trước khi lên xe khi đã biết trc qui định như vậy để khỏi bị đuổi.
- Tuân thủ hướng dẫn về chỗ ngồi của nhà xe
.......
Khi bạn đã tuân thủ đầy đủ các qui định mà vẫn phải đối mặt với lối cư xử thiếu chuẩn mực thì hãy lên án và phê phán. Em dám chắc rằng nếu ta nghiêm túc tuân thủ các qui định ngay từ đầu thì các vấn đề phiền phức gặp phải sẽ giảm đi rõ rêt dù không thể kỳ vọng là không có.
Xin hãy bỏ ngay quan niệm sai ít có quyền lên án sai nhiều

Satern

Xe tải
Do tắc đường nên Hà Nội thường tuyên truyền cho người dân ưu tiên sử dụng xe Bus. Tuy nhiên, sáng nay nhân viên phụ xe Bus tuyến 26 đã cư xử rất mất lịch sự và vo trách nhiệm với con gái em. Em rất bức xúc mà ko biết xử lý sao:
Con gái em học lớp 10 truong Sư phạm, đi tuyến 26 đón ở điểm trên đường Kim Nguu, đối diện toà nhà Han-Việt (gần cầu Mai động). Cháu lên xe lúc 5h55p. Do không có tiền lẻ nên cháu đưa phụ xe 200k. Phụ xe bảo cháu ko có tiền trả lại, bắt xuống xe mà đổi tiền. Cháu hoảng quá xuống luôn o điểm cổng bệnh viện Thanh Nhàn và gọi cho em. Cháu rất hoảng sợ không dám đi xe bus nữa.
Em ko hiểu sao Bus Hà nội lại có phụ xe thô lỗ như vậy. Bên cung cấp Dịch vụ phai co Trách nhiỆm có tien lẻ trả lại cho khách. Em Đã gặp 1 số trường hợp như thế này, phụ xe sẽ đổi tiền lẻ để trả Lại cho khách trước khi khách xuống bến. Đoạn đường từ Kim Nguu đến trường Su phạm khá dài, sao lái xe lại vô trách nhiệm bắt cháu bé xuống xe, ảnh hưởng đến giờ vào lớp của cháu (6h55 cháu phải Vào lớp).
Em đang rất bức xúc, ko biết trường hợp này xử lý thế nào các Cụ nhỉ.
Phụ xe xử lý kém quá. Lẽ ra phải bảo gần đến điểm xuống chú sẽ trả lại tiền thừa, hoặc cho chú số đt của phụ huynh sẽ gửi lại 143k sau.
P/s: Cụ phản ánh vậy bọn tổng đài nó ậm ừ, chắc ko hồi âm đâu. Làm cho cháu vé tháng thôi.

• Vodka
Reactions: TPS

XPQ

Xe cút kít
Xì Là Vì là cái lề gì thốn hả Lão. :D
Xưa hồi còn đi giao than ong, em hay được mấy thằng tây quần đùi má trắng nó giơ ngón cái động viên câu "Xì là vì', cũng chả biết là gì, chỉ hiểu đại khái là thôi đi nhanh về còn uống bia. :D:D:D:D:D:D

Altis 2011

Xe điện
Phụ xe xử lý kém quá. Lẽ ra phải bảo gần đến điểm xuống chú sẽ trả lại tiền thừa, hoặc cho chú số đt của phụ huynh sẽ gửi lại 143k sau.
P/s: Cụ phản ánh vậy bọn tổng đài nó ậm ừ, chắc ko hồi âm đâu. Làm cho cháu vé tháng thôi.
Em đã gọi tổng đài, bạn đó hẹn sẽ trả lời. EM chờ 1 tuần không trả lời em rõ ràng em sẽ phải hồi tiếp. EM NHẤN MẠNH LẠI: SỰ VIỆC KHÔNG TO TÁT NHƯNG CỨ ĐỂ THẾ NÀY SẼ CÓ CHÁU KHÁC, CỤ GIÀ KHÁC BỊ CƯ XỬ LỖ MÃNG, THIẾU VĂN HÓA GIỐNG CON EM.

Altis 2011

Xe điện
Em gặp phụ xe khác khi đưa tiền to thế họ thường bảo chờ em tý em trả lại. Họ có thể đổi cho khách trên xe hoặc bảo cháu nhà em là cháu đổi hộ chú thay vì đuổi cháu xuống xe để đổi tiền ah.

Altis 2011

Xe điện
Chuẩn bị tiền lẻ hoặc mua vé tháng cho cháu. Mấy ông phụ xe lúc nào chẳng khó ở. Thấy đứa trẻ con là dọa nạt.
[/QUOTE]
Vâng, giả dụ dọa người lớn đi cho cam, đuổi đứa trẻ con đi học vì đưa tiền mệnh giá to xuống xe thì em thấy rất có vấn đề. Cháu mới đi nên chưa kịp làm vé tháng ah.

TPS

Xe điện
Chuẩn bị tiền lẻ hoặc mua vé tháng cho cháu. Mấy ông phụ xe lúc nào chẳng khó ở. Thấy đứa trẻ con là dọa nạt.
Vâng, giả dụ dọa người lớn đi cho cam, đuổi đứa trẻ con đi học vì đưa tiền mệnh giá to xuống xe thì em thấy rất có vấn đề. Cháu mới đi nên chưa kịp làm vé tháng ah.
[/QUOTE]
Con mợ lớp 10 rồi, ra dáng thiếu nữ, lớn rồi không phải trẻ em nữa.
Nếu là cháu nhà em mà mang 200k ra rồi người ta không đủ tiền lẻ trả, bảo xuống khỏi bus mà cháu về kêu sợ hãi không dám đi bus nữa còn bị mắng cho đấy :D:D

Altis 2011

Xe điện
Nếu là cháu nhà em mà mang 200k ra rồi người ta không đủ tiền lẻ trả, bảo xuống khỏi bus mà cháu về kêu sợ hãi không dám đi bus nữa còn bị mắng cho đấy :D:D
[/QUOTE]
Việc dạy cháu ứng xử trong một xã hội xô bồ như VN em không đề cập ở đây ah, nhưng việc phụ xe đuổi cháu xuống xe là rất không được ah. Nếu em, Cụ và rất nhiều người tặc lưỡi cho qua coi như lương thấp nên họ thế mà... thì chất lượng nó mãi sẽ như thế. Sẽ có ngày càng nhiều ông già, bà lão, trẻ nhỏ bị cư xử thô lỗ như vậy. Chắc cụ cũng không muốn con mình, mẹ mình bị hành xử như vậy chứ. Không ai đảm bảo rằng mình luôn luôn mang theo tiền lẻ trong túi cả.

TPS

Xe điện
Việc dạy cháu ứng xử trong một xã hội xô bồ như VN em không đề cập ở đây ah, nhưng việc phụ xe đuổi cháu xuống xe là rất không được ah. Nếu em, Cụ và rất nhiều người tặc lưỡi cho qua coi như lương thấp nên họ thế mà... thì chất lượng nó mãi sẽ như thế. Sẽ có ngày càng nhiều ông già, bà lão, trẻ nhỏ bị cư xử thô lỗ như vậy. Chắc cụ cũng không muốn con mình, mẹ mình bị hành xử như vậy chứ. Không ai đảm bảo rằng mình luôn luôn mang theo tiền lẻ trong túi cả.
Con người phải học chấp nhận nguyên nhân và hậu quả. Con mợ không chuẩn bị tiền lẻ thì phải chuẩn bị hậu quả lớn nhất là bị mời xuống bus. Bởi có lẽ cũng không ít người muốn trốn vé bus, đưa tiền chẵn, rồi bảo chờ tý nữa trả, rồi xuống bus lúc nào không biết.
Dạy cháu tý kỹ năng mềm như là cười tươi, xin lỗi: bảo cháu xin lỗi sáng nay vội quá chưa kịp chuẩn bị tiền lẻ, chú cứ cầm 200k, tý nữa có tiền lẻ thì đổi cho cháu. Nếu mà chưa tới 6h sáng, cháu nhà lại chỉ đi có vài bến là tới điểm dừng thì cháu vẫn phải có xác suất phụ xe bảo: không có tiền, cháu xuống đổi tiền rồi lên xe sau. Hoặc là chú ấy nổi lòng từ bi cho đi miễn phí.
Mà em đọc còm thì thấy kể cả mợ lẫn chồng mợ đều tỏ vẻ khó chịu với phụ xe, không coi họ là 1 đối tượng để tôn trọng, từ đó có hành vi và thái độ phù hợp (ví dụ chuẩn bị tiền lẻ, ví dụ cười tươi hay xin lỗi) thì cháu nó khả năng cao, có hành vi và thái độ tương ứng với cách cháu được giáo dục và được đáp trả tương ứng.

Altis 2011

Xe điện
Con người phải học chấp nhận nguyên nhân và hậu quả. Con mợ không chuẩn bị tiền lẻ thì phải chuẩn bị hậu quả lớn nhất là bị mời xuống bus. Bởi có lẽ cũng không ít người muốn trốn vé bus, đưa tiền chẵn, rồi bảo chờ tý nữa trả, rồi xuống bus lúc nào không biết.
Dạy cháu tý kỹ năng mềm như là cười tươi, xin lỗi: bảo cháu xin lỗi sáng nay vội quá chưa kịp chuẩn bị tiền lẻ, chú cứ cầm 200k, tý nữa có tiền lẻ thì đổi cho cháu. Nếu mà chưa tới 6h sáng, cháu nhà lại chỉ đi có vài bến là tới điểm dừng thì cháu vẫn phải có xác suất phụ xe bảo: không có tiền, cháu xuống đổi tiền rồi lên xe sau. Hoặc là chú ấy nổi lòng từ bi cho đi miễn phí.
Mà em đọc còm thì thấy kể cả mợ lẫn chồng mợ đều tỏ vẻ khó chịu với phụ xe, không coi họ là 1 đối tượng để tôn trọng, từ đó có hành vi và thái độ phù hợp (ví dụ chuẩn bị tiền lẻ, ví dụ cười tươi hay xin lỗi) thì cháu nó khả năng cao, có hành vi và thái độ tương ứng với cách cháu được giáo dục và được đáp trả tương ứng.
không có quy định nào không có tiền lẻ thì không được đi xe bus cụ nhé. Em nghĩ cụ bán hàng món hàng 50k, khách đưa 500k chắc cụ bảo khách thôi em không có tiền trả lại anh đi mua chỗ khác đi lắm.

TPS

Xe điện
chắc muốn đọ độ vô học với phụ xe hả. xin mời
Mình may mắn hơn người ta có điều kiện kinh tế lại được giáo dục đầy đủ mà mình lại không tuân thủ pháp luật, không đeo khẩu trang đi lên xe bus trong dịch Covid, bị đuổi xuống xe thì cũng là đúng thôi cụ. Thái độ của phụ xe bus thì tùy thuộc vào thời tiết và thái độ của người được "mời" xuống bus vì không đeo khẩu trang, cũng phụ thuộc vào số lượng người không đeo khẩu trang mà lên bus vẫn cho là mình đáng được ở trên bus và được tôn trọng.

TPS

Xe điện
không có quy định nào không có tiền lẻ thì không được đi xe bus cụ nhé. Em nghĩ cụ bán hàng món hàng 50k, khách đưa 500k chắc cụ bảo khách thôi em không có tiền trả lại anh đi mua chỗ khác đi lắm.
:) Mợ đang tấn công cá nhân em bằng 1 luận điểm mợ tưởng tượng ra (không có thực). Gia đình em thì từ khi cháu học lớp 1 đã được dạy là phải cười tươi chào bác bảo vệ trước khi vào trường học. Em cũng được giáo dục như thế lúc nhỏ.

xgamox

Xe tải
[/QUOTE]
ở đây không bảo bạn tặc lưỡi cho qua. một là trang bị thêm kỹ năng sống cho con cái. hai là phản ánh tới đường dây nóng, một hoặc 2 lần họ sẽ phải trả lời. Nếu đúng như vậy, họ sẽ có hình thức xử lý liên quan đến vi phạm về chất lượng dịch vụ, chứ không phải là bỏ qua. Không riêng gì xe buýt, các lĩnh vực dịch vụ vẫn dính các lỗi vi phạm của nhân viên. Quan trọng là ứng xử, cầu thị của doanh nghiệp đó thế nào. Như trên đã nói, nếu vì một số lỗi mà đánh giá cả hệ thống như vậy là không công bằng với họ. Cũng như bạn, nếu vì một số quan điểm của bạn về việc này mà đưa ra nhận xét về bạn thì cũng là không công bằng với bạn.

Altis 2011

Xe điện
ở đây không bảo bạn tặc lưỡi cho qua. một là trang bị thêm kỹ năng sống cho con cái. hai là phản ánh tới đường dây nóng, một hoặc 2 lần họ sẽ phải trả lời. Nếu đúng như vậy, họ sẽ có hình thức xử lý liên quan đến vi phạm về chất lượng dịch vụ, chứ không phải là bỏ qua. Không riêng gì xe buýt, các lĩnh vực dịch vụ vẫn dính các lỗi vi phạm của nhân viên. Quan trọng là ứng xử, cầu thị của doanh nghiệp đó thế nào. Như trên đã nói, nếu vì một số lỗi mà đánh giá cả hệ thống như vậy là không công bằng với họ. Cũng như bạn, nếu vì một số quan điểm của bạn về việc này mà đưa ra nhận xét về bạn thì cũng là không công bằng với bạn.
[/QUOTE]
Thế em phải nhận định thế nào khi phụ xe của họ cư xử thô lỗ, thiếu văn hóa hả cụ. Hay cụ kỳ vọng khách hàng phải nhận định "Dịch vụ rất tốt, tuy nhiên vẫn còn 1 số lxe, phụ xe...". Mà cái tuy nhiên này nó hơi nhiều, hơi phổ biến. Em nghĩ lỗi này là lỗi sơ đẳng nhất của bên cung cấp dich vụ ah.

Altis 2011

Xe điện
:) Mợ đang tấn công cá nhân em bằng 1 luận điểm mợ tưởng tượng ra (không có thực). Gia đình em thì từ khi cháu học lớp 1 đã được dạy là phải cười tươi chào bác bảo vệ trước khi vào trường học. Em cũng được giáo dục như thế lúc nhỏ.
Em không tấn công cụ vì chẳng có gì để thanh minh cho việc cháu nó trả tiền bằng tiền mệnh giá to mà đuổi cháu nó xuống xe cả cụ ah. Còn việc mình dạy con mình thế nào thì tự mình đúc rút kinh nghiệm, em không tiện trao đổi ở đây làm loãng thớt. Em nói rõ thớt em bàn em : THÁI ĐỘ CỦA PHỤ XE BUS AH.

kienvinh

Xe lăn
Xưa hồi còn đi giao than ong, em hay được mấy thằng tây quần đùi má trắng nó giơ ngón cái động viên câu "Xì là vì', cũng chả biết là gì, chỉ hiểu đại khái là thôi đi nhanh về còn uống bia. :D:D:D:D:D:D
Nghĩa không đúng hẳn theo nghĩa đen, nhưng đại khái là: Đời dất dở, nhưng vẫn phải liềm lở, chứ gì :D

• Vodka
Reactions: XPQ

ATG

Xe buýt
Cụ hôm nào cầm 500k rủ 2-3 anh em đi thằng nào ko trả lại pang ch êt m3 nó đi, bắt nó xin lỗi