[Funland] Thái độ của phụ xe Hanoibus quá kém

vandatAT

Xe container
Nếu nhanh trí, cháu xuống xe trong lúc đợi xe sau, tranh thủ mua gói xôi, chai nước ngọt 10k là có tiền thối rồi. Phụ xe thì cũng lấy đâu đủ 200k tiền thừa cho mỗi khách lên xe. Nếu phụ xe linh động thì cho lên xe, thu đủ của người khác rồi trả lại sau hoặc miễn cũng được.
Cái miễn này thì thật sự thằng phụ xe nó cũng chẳng mất gì, nhưng vấn đề là bọn này có đội thanh tra thường phục, làm thế (hoặc thu $ ko xé vé) thì bị đuổi việc như chơi.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ như ở cung trăng ấy, về thằng phụ xe thì đương nhiên là láo rồi em không bàn, cụ cho nó bài học về thói mất dạy đi vì đuổi đứa bé xuống. Cụ làm sớm vì xe có camera nhé.
Về khía cạnh con cái và bản thân cụ thì ở XH này cũng cần trang bị phòng vệ tránh những case này. Cụ mà đi nước ngoài không mua thẻ hoặc có tiền lẻ thì cứ xác định lái xe nó không trả lại đâu nhé và cũng nghe nó làu bàu nếu cụ đòi nó trả lại. Thường như ở Sing hay Taipei chẳng hạn có cái hộp tiền mica cạnh lái xe không thả tiền vào nó báo CA mà thả tiền to thì thôi coi như chấp nhận.
Con nhà em năm nay học cấp 3 nên cũng bắt đầu cũng xe buýt đi học, vé tháng chưa có vì trường chưa đóng dấu tờ khai mua vé, em luôn dặn nó chuẩn bị tiền lẻ sẵn để tiện cho chính bản thân con đỡ lúng túng khi mua vé rồi lại rơi vãi hoặc mất thời gian của nhà xe. Em thấy hết tiền lẻ nó đã hỏi xin bố mẹ tiền lẻ để chuẩn bị sẵn cho sang hôm sau rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Altis 2011

Xe điện
Mới đi xe thì lớ ngớ là bình thường mà. Thằng phụ xe thái độ như thế là không thể chấp nhận được. Vì có vài K mà nó bắt người ta trễ công việc thì rất thiếu văn hóa.
Mà là đứa trẻ con đi học cụ ah. Cái hành vi này diễn ra không chỉ 1 lần; chồng em cũng đã bị, đôi co nó còn dọa đánh cơ.

Rượu Ngô

Xe tải
Em đi làm bằng xe bus 5 năm nay rồi, em thường đi tuyến 31 và 55, 90% là thấy lái xe phụ xe lịch sự, thi thoảng gặp một phụ xe cáu bẳn. Còn có lần em đón xe bus số 04 ở điểm hàng tre, do có một cụ ông nữa nên em cũng có ý cho cụ bước lên xe trước mà lão lái xe phóng vèo luôn, điên cả tiết.
Em cũng dính mấy vụ nhường rồi ạ, cả xuống cả lên, xuống thì sợ các cụ chân tay yếu nên mình xuống sau cùng, nhiều thằng lái nó thấy loáng thoáng người cuối là nó đóng cửa dần, biết đâu các cụ vưỡn đứng dưới chưa bước tiếp, đẩy cụ ra để phi xuống thì ko đành ;)) , chờ cụ bước thì bị kẹp cửa, bố khỉ 1 số thằng lái bus :))

haivu603122

Xe tải
Thời gian này họ đang bắt buộc đeo khẩu trang trên xe buýt. Cụ lên không đeo họ đuổi xuống là đúng rồi. Họ không đuổi nếu bị kiểm tra hoặc hành khách khác phản ánh thì họ cũng bị phạt. Mình phải chấp hành đúng quy định mới trách người ta được.
Nhìn chung phụ xe rất nhiều người hành xử thiếu văn hóa, họ quát khách như người ta đi nhờ xe của họ không bằng. Nhiều khi lái xe phụ xe vừa đi vừa tán chuyện với nhau văng bậy bạ các kiểu không đếm xỉa gì đến mấy chục hành khách ngồi sau. Thỉnh thoảng mới có người nói năng nhẹ nhàng lịch sự. Em ấn tượng với tuyến xe 07 có 1 chị phụ nữ người cao ráo, mặt mũi phúc hậu, nói năng rất nhẹ nhàng, em hay đi tuyến ấy và gặp chị ấy nhiều lần.
Nói về trường hợp con mợ chủ. Phụ xe đuổi cháu bé đang trên đường đi học là không đúng nhưng cũng nên rút kinh nghiệm lần sau mợ chuẩn bị tiền lẻ cho cháu, sáng sớm ra, khách chưa có mấy, chuyến 5h55 chắc cũng là chuyến đầu thì ít khi họ có tiền lẻ trả lại. Lên xe buýt em thường chuẩn bị sẵn tiền lẻ để ra ngăn túi ngoài. Tránh lên xe mới mở ví lấy tiền vì làm như vậy dễ bị kẻ gian để ý móc trộm mất ví.
Em thấy nhiều cụ bảo : sao không thuê xe ôm đi học. Em thấy nếu tiện đường xe buýt thì nên cho các cháu đi xe buýt, tham gia giao thông bằng phương tiện công cộng cho văn minh. Còn bám cái xe máy đến bao giờ nữa.
Vâng, em có bảo em đúng và họ sai đâu. chỉ là nên nói với nhau nhẹ nhàng một chút là mọi việc ok ngay thôi mà. Bản thân em ít đi xe buýt nên cũng không để ý, và lúc đó thì đang cầm cái túi và cứ nghĩ là có khẩu trang ở trong túi rồi, lên xe đeo cũng được

Nói chung văn hóa giao tiếp, văn hóa đối thoại kể cả cuộc sống thực và trên cõi off này mới thấy nhiều cái đầu nóng quá. ko hiểu là sỉ vả người khác thì có khá hơn được chút nào không hả cụ NNS ; cụ hitle888 ..... chắc cũng muốn so sánh độ vô học với phụ xe đấy hả

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
Cụ đi làm cái vé tháng của xe bus đi rồi thấy, nó tốn ít ra 2 lần đi lại của cụ. Đó là em đã in tờ đăng ký trên mạng xuống. Thời buổi này còn nộp ảnh đóng dấu xác nhận và nhận phiếu hẹn chờ khoảng 3-5 ngày làm việc gì đó. Em vừa làm cho thằng cu con ah.
VN thì chưa, nước ngoài thì tôi làm vé tháng xe buýt rồi:

- Ra điểm giao dịch, nộp ảnh, trình giấy tờ tùy thân (với tôi lúc đó là hộ chiếu), giấy tờ chứng minh quyền mua vé giá ưu đãi (thẻ sinh viên chẳng hạn), thanh toán tiền vé.

- 1 tuần sau họ gửi vé về địa chỉ mình đăng ký. Trong 1 tuần đó có cái vé tạm sử dụng được nhưng phải kèm giấy tờ tùy thân. Vé chính thức thì có ảnh.

xgamox

Xe tải
Cụ đi làm cái vé tháng của xe bus đi rồi thấy, nó tốn ít ra 2 lần đi lại của cụ. Đó là em đã in tờ đăng ký trên mạng xuống. Thời buổi này còn nộp ảnh đóng dấu xác nhận và nhận phiếu hẹn chờ khoảng 3-5 ngày làm việc gì đó. Em vừa làm cho thằng cu con ah.
Bên xe buýt làm thẻ vé trực tuyến và trả tại nhà từ lâu rồi. Sao bạn lại vất vả vậy.

Altis 2011

Xe điện
VN thì chưa, nước ngoài thì tôi làm vé tháng xe buýt rồi:

- Ra điểm giao dịch, nộp ảnh, trình giấy tờ tùy thân (với tôi lúc đó là hộ chiếu), giấy tờ chứng minh quyền mua vé giá ưu đãi (thẻ sinh viên chẳng hạn), thanh toán tiền vé.

- 1 tuần sau họ gửi vé về địa chỉ mình đăng ký. Trong 1 tuần đó có cái vé tạm sử dụng được nhưng phải kèm giấy tờ tùy thân. Vé chính thức thì có ảnh.
Em nhớ hồi em ở Nhật cách đây 10 năm thì em mang giấy tờ tùy thân, thẻ sinh viên và tiền ra, trong vòng 5s nó in cho em cái thẻ tháng. sau đó hàng thàng em nộp tiền tự động ở cây đặt trong nhà ga.Em làm thẻ thư viện quốc gia giờ nó cũng chụp ảnh in tự động lên thẻ chứ Bus Hà nội vẫn còn dán ảnh thủ công, đóng dấu, ép plastic ah, hẹn mấy ngày sau cầm giấy hẹn ra lấy. Em thấy còn lằng nhằng hơn xin thủ tục hành chính ah.

ktqsminh

Xe tăng
Đúng là nó là công ty nửa nạc nửa mỡ, nhà nước trợ giá cho nó nhiều mà chất lượng vẫn kém.
nhà em là những người rất ủng hộ xe bus. Hai đứa nhà em đều được dạy tự đi xe bus từ lớp 6; nhiều hôm rảnh rỗi em toàn đi xe bus đi làm nên em chẳng lạ gì chất lượng của nó cả, nhưng hôm nay là giọt nước tràn li.
Nhiều cụ chửi xe buýt nhỉ. Nói chung hầu hết là những cụ không đi hoặc rất ít đi. Làm dịch vụ cả 1000 lái xe nên không thể tránh được có người này người kia. Chính vì chính sách trợ giá cũng nửa nạc nữa mỡ nên thu nhập của lái phụ xe là thấp so với mặt bằng. Hiện nay các XN rất thiếu lái xe và phụ xe nên chất lượng có phần đi xuống.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ hồi em ở Nhật cách đây 10 năm thì em mang giấy tờ tùy thân, thẻ sinh viên và tiền ra, trong vòng 5s nó in cho em cái thẻ tháng. sau đó hàng thàng em nộp tiền tự động ở cây đặt trong nhà ga.Em làm thẻ thư viện quốc gia giờ nó cũng chụp ảnh in tự động lên thẻ chứ Bus Hà nội vẫn còn dán ảnh thủ công, đóng dấu, ép plastic ah, hẹn mấy ngày sau cầm giấy hẹn ra lấy. Em thấy còn lằng nhằng hơn xin thủ tục hành chính ah.
Thế thì VN mình mới phải sang đấy học tập, lao động chứ không thì bọn Nhật đã sang đây học với làm công nhân rồi cụ nhỉ?

TPS

Xe điện
Em đồng ý là cư xử thế ko tốt, nhưng vé có 7k, vài ngưòi như con cụ thì lấy đâu ra mà đổi ??? (Cụ phải thông cảm điều này)
Mà sao ko làm cái thẻ đi, ưu đãi rẻ mà lại tiện.
Thật là thế, cụ nên tranh thủ giáo dục con biết lập kế hoạch, cẩn thận và biết nghĩ cho người khác. Đi bus chuẩn bị sẵn tiền lẻ để mua vé là ví dụ.

Altis 2011

Xe điện
Nhiều cụ chửi xe buýt nhỉ. Nói chung hầu hết là những cụ không đi hoặc rất ít đi. Làm dịch vụ cả 1000 lái xe nên không thể tránh được có người này người kia. Chính vì chính sách trợ giá cũng nửa nạc nữa mỡ nên thu nhập của lái phụ xe là thấp so với mặt bằng. Hiện nay các XN rất thiếu lái xe và phụ xe nên chất lượng có phần đi xuống.
Em làm liên quan đến quản lý lái xe, hay tiếp xúc với mấy lxe bus nên lương thuong phụ cấp, trích dầu thế nào cũng nắm sơ sơ ah. Em rất hay đi xe bus nên cũng thông cảm với họ nhưng ai làm trong xã hội này đều có bức xúc riêng. Nếu cứ vì thế mà được quyền thô lỗ với khách thì em nghĩ là không nên ah, nhất là cháu bé đi học.

Roark.17

Xe tải
nói chung qua các còm, em có thể hiểu đc tại sao có nhõn việc nhỏ thế mà cháu gái con mợ học đến lớp 10 rồi mà sao đến nỗi "hoảng loạn, sợ xe bus...." trước 1 ca đơn giản như vậy. Chắc cháu giống mẹ vì mẹ cháu cũng đã quá cồng kềnh lằng nhằng chỉ để xử lí 1 việc nhỏ nhặt.
người phụ nữ có bản lĩnh gặp ca như của mợ thì chỉ cần nhắc con lần sau chuẩn bị tiền lẻ, ko nên làm khó người khác, khi mà họ ko chỉ ăn rồi phục vụ một mình nhà mình, phỏng ạ? nó mời xuống xe là sai, nhưng mình cứ xuống, ghé mua chai nước rồi lại nhảy lên chuyến sau, miệng huýt sáo vang "giờ con đầy tiền lẻ" =))
ko ai bênh cũng như chấp nhận thái độ phục vụ ko tốt của nv xe bus, nhưng cũng ko cần thiết phải cồng kềnh tức tối như mợ, gặp thì có hotline đó, gọi phản ảnh thôi, với lời lẽ nhẹ nhàng nhưng cương quyết, thế là đủ, bực lâu chỉ tổ thiệt thân. Cũng chưa chắc họ đã có hành vi đe dọa, hỗn láo hổ báo gì với cháu nhà, có thể họ sợ bị thanh tra bus nó vồ, khách ko vé bị bắt đc là lái xe phụ xe chắc cũng mang vạ, kỉ luật, trừ lương, bình bầu lao động lọ chai,.... nên nó mời xuống bến gần nhất, thế là sai rồi, phản ánh đường dây nóng đc rồi, xong, vui vẻ làm việc khác, chứ thấy mợ sân si quá =))
E cũng như cụ. thấy ko nên tranh luận với đàn bà là đúng =))
Mịa khỉ, mn góp ý cho để biết đâu đúng sai mà vẫn cứ như là bà thiên hạ, dựa vào ý con tao còn bé. Mấy kiểu có tiền, dạy con cái cũng phải là bố của thiên hạ, động vào con tí là cả họ nó nhảy vào. Em chả bênh bus nhưng mà e ghét mấy tiểu thư công tử kiểu này lắm. E ngứa mắt quá nhưng cụ vẫn kiên nhẫn tl được còm là e phục cụ rồi =))

TPS

Xe điện
Em làm liên quan đến quản lý lái xe, hay tiếp xúc với mấy lxe bus nên lương thuong phụ cấp, trích dầu thế nào cũng nắm sơ sơ ah. Em rất hay đi xe bus nên cũng thông cảm với họ nhưng ai làm trong xã hội này đều có bức xúc riêng. Nếu cứ vì thế mà được quyền thô lỗ với khách thì em nghĩ là không nên ah, nhất là cháu bé đi học.
Nhà em luôn giáo dục các cháu là phải có 1 túi để tiền lẻ vừa đủ trả tiền vé bus để thanh toán tiền nhanh gọn, tránh đánh rơi tiền, cũng tránh bị móc túi trên bus.

toimuondie

Xe container
Mua vé tháng xe buýt của Việt Nam không được như Nhật nhưng cũng không tốn thời gian lắm, F1 nhà em đi xe buýt từ năm lớp 3 đến giờ là lớp 11. Mấy năm đổ lại đây cháu toàn tự động đi mua vé, bố mẹ chẳng cần lo gì.
Ở Nhật nó làm được nhanh vì dân họ lịch sự, tự giác chứ không có thành phần ỷ lại như mợ. Cái gì bản thân lo được thì lo, chứ đừng nghĩ là người khác luôn phải lo cho mình.

TPS

Xe điện
nói chung qua các còm, em có thể hiểu đc tại sao có nhõn việc nhỏ thế mà cháu gái con mợ học đến lớp 10 rồi mà sao đến nỗi "hoảng loạn, sợ xe bus...." trước 1 ca đơn giản như vậy. Chắc cháu giống mẹ vì mẹ cháu cũng đã quá cồng kềnh lằng nhằng chỉ để xử lí 1 việc nhỏ nhặt.
người phụ nữ có bản lĩnh gặp ca như của mợ thì chỉ cần nhắc con lần sau chuẩn bị tiền lẻ, ko nên làm khó người khác, khi mà họ ko chỉ ăn rồi phục vụ một mình nhà mình, phỏng ạ? nó mời xuống xe là sai, nhưng mình cứ xuống, ghé mua chai nước rồi lại nhảy lên chuyến sau, miệng huýt sáo vang "giờ con đầy tiền lẻ" =))
ko ai bênh cũng như chấp nhận thái độ phục vụ ko tốt của nv xe bus, nhưng cũng ko cần thiết phải cồng kềnh tức tối như mợ, gặp thì có hotline đó, gọi phản ảnh thôi, với lời lẽ nhẹ nhàng nhưng cương quyết, thế là đủ, bực lâu chỉ tổ thiệt thân. Cũng chưa chắc họ đã có hành vi đe dọa, hỗn láo hổ báo gì với cháu nhà, có thể họ sợ bị thanh tra bus nó vồ, khách ko vé bị bắt đc là lái xe phụ xe chắc cũng mang vạ, kỉ luật, trừ lương, bình bầu lao động lọ chai,.... nên nó mời xuống bến gần nhất, thế là sai rồi, phản ánh đường dây nóng đc rồi, xong, vui vẻ làm việc khác, chứ thấy mợ sân si quá =))
Lớp 10 mà hoảng loạn vì bị mời xuống bus do không có tiền lẻ thì công nhận là kỹ năng sống quá kém. Sau này đi du học hay đi làm thì khó thích nghi lắm.
Ngoài việc vui vẻ xuống xe, đổi tiền rồi lên chuyến sau. Cháu có lựa chọn khác là nói to trên bus hỏi ai có tiền đổi cho mình. Hoặc hỏi ai xuống cùng bến, vay tạm 7k, xuống xe mua đồ trả người ta tiền.

• Vodka
Reactions: NNS

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ chủ nên đọc các còm các cụ đưa ra rồi gọi điện phản ánh lên Tổng đài của Bus HN. Còn con mợ, lần sau hướng dẫn cháu nên làm gì với những tình huống như này, hoặc đổi tiền lẻ trc khi lên bus là xong. Mình chủ động cho việc của mình tốt hơn là trông chờ vào người khác.
Em đọc còm mà thấy mợ vẫn còn hậm hực, sân si quá. Vấn đề này cũng nhỏ thôi mà mợ.
Mong mợ an!
Ảnh em vợt về, dưng mà em thấy cuốn này đúng ạ.

• Vodka
Reactions: TPS

Altis 2011

Xe điện
Thật là thế, cụ nên tranh thủ giáo dục con biết lập kế hoạch, cẩn thận và biết nghĩ cho người khác. Đi bus chuẩn bị sẵn tiền lẻ để mua vé là ví dụ.
Nó đánh chửi mình thì mình nên thông cảm cho nó cụ nhỉ?