[Funland] Thái độ của phụ xe Hanoibus quá kém

toimuondie

Xe container
Việc dồn hết trách nhiệm sang cho phụ xe, đồng thời yêu cầu dịch vụ công phải có chất lượng cao hơn mức thông thường (vì nó là dịch vụ công???) làm ảnh hưởng đến khả năng phục vụ những hành khách khác, cũng có quyền sử dụng dịch vụ như nhà bác, đấy nhé.

Sao bác không yêu cầu nước uống và khăn lạnh nữa để cho nó xứng đáng là dịch vụ công?
Em đã nói là ỷ lại rồi mà, mình phải là trung tâm của thế giời, thiên hạ phải phục vụ mình.
Chẳng có thằng hâm nào quy định lên xe buýt phải có tiền lẻ cũng nhưng chẳng có thẵng ngẫn nào quy định phụ xe phải có đủ tiền lẻ trả khách.
Đơn giản là ai có điều kiện thì người đấy làm. Cá nhân mình làm được dễ hơn người ta nhưng vẫn muốn người ta phải làm thay mình.
Mợ ấy và con mợ ấy rất bận nhưng ông phụ xe nhàn tênh ấy mà.
Mỗi mình con mợ ấy học chuyên sư phạm, muộn 3 buổi bị phát rất nặng, nhưng người khác bị phạt thì mợ ấy không quan tâm.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Nếu 1 việc gì mà 1 người nói thì có thể chưa tin nhưng ai cũng nói thì em nghĩ mình có thể tin được. Rất ít người và hầu như không có ai khen cái dịch vụ của xe buýt.
Thật ra, cũng có người này người kia cụ ah. có khi em đưa tiền chẵn, cậu phụ xe cầm tiền đổi cho khách ở dưới, 1 lúc thì đưa tiền lẻ trả lại cho em. Đây là lần đầu tiên con em nó bị vậy, ông chồng em bị 1 lần phụ xe còn dọa đánh chồng em khi chồng em cãi cơ.

Altis 2011

Xe điện
Việc dồn hết trách nhiệm sang cho phụ xe, đồng thời yêu cầu dịch vụ công phải có chất lượng cao hơn mức thông thường (vì nó là dịch vụ công???) làm ảnh hưởng đến khả năng phục vụ những hành khách khác, cũng có quyền sử dụng dịch vụ như nhà bác, đấy nhé.

Sao bác không yêu cầu nước uống và khăn lạnh nữa để cho nó xứng đáng là dịch vụ công?
Em nghĩ cụ com trên tinh thần xây dựng ah, ai cũng hiểu dịch vụ vận chuyển là vận chuyển khách, không ai đòi hỏi nước uống và khăn lạnh cả cụ ah. Em chỉ đòi hỏi cái tối thiểu thôi, không có quy định về hành khách đi xe Bus phải đưa tiền lẻ thì không có lý gì bắt con gái em xuống xe trên đường nó đi học cả cụ ah.

Altis 2011

Xe điện
Chính vì những trường hợp đấy, nhiều khi k phải việc của mình nhưng em chứng kiến gọi bus để họ chấn chỉnh lại nhân viên, mợ và cháu hay đi buyt cài app timbuyt trên CH Play dùng rất hay có đầy đủ thông tin các tuyến và điểm dừng, giờ xe chạy và báo chuông khi xe sắp đến điểm dừng...
Em cài cái này rồi, không có tác dụng cụ ah. Phần mềm phải nói là rất kém ah.

kienvinh

Xe lăn
Không ai ủng hộ hành vi thiếu văn minh. Nhưng cũng không ai nên ủng hộ cái thái độ đòi hỏi quá mức ở dịch vụ công. Trái lại, phải chung tay hỗ trợ nó. Nhiều người vứt rác bừa bãi rồi nói với con mình: nhà mình trả phí vệ sinh rồi. Trong khi phí đó có vài xu vài hào.

Em nghĩ cụ com trên tinh thần xây dựng ah, ai cũng hiểu dịch vụ vận chuyển là vận chuyển khách, không ai đòi hỏi nước uống và khăn lạnh cả cụ ah. Em chỉ đòi hỏi cái tối thiểu thôi, không có quy định về hành khách đi xe Bus phải đưa tiền lẻ thì không có lý gì bắt con gái em xuống xe trên đường nó đi học cả cụ ah.

Altis 2011

Xe điện
Đang nói là nếu có quy định phụ xe phải đổi tiền lẻ cho khách cụ ạ. Nếu có quy định đó thì chẳng mấy khách chịu chuẩn bị tiền lẻ để đi xe bus, có thì dùng không có thì thôi vì sẽ có phụ xe đổi cho.
Còn bây giờ hầu như ai cũng biết là đi xe bus thì phải chuẩn bị tiền lẻ, thế nên con gái mợ chủ bị mời xuống là bình thường vì không chịu chuẩn bị tiền lẻ (giống cụ đi mua hàng nhiều nơi cũng không nhận tiền chẵn nếu cụ mua món hàng giá trị thấp). Còn có phụ xe xoay cách này cách khác cho thì không phải là cái chung
Hầu như ai cũng biết không có nghĩa là quy định cụ ah. Chúng ta phải phân biệt được khái niệm NÊN LÀM VÀ ĐƯỢC LÀM. Đi xe Bus nên mang theo tiền lẻ không có nghĩa là KHÔNG ĐƯỢC dùng tiền chẵn ah. Chừng nào xe Bus không quy định "Đi xe phải dùng tiền lẻ" thì việc con em đưa đồng 200K không có gì là sai cả.

kienvinh

Xe lăn
Cái này đưa lên rồi nhưng vẫn phải đưa lại, vì cần thiết:

Altis 2011

Xe điện
Không ai ủng hộ hành vi thiếu văn minh. Nhưng cũng không ai nên ủng hộ cái thái độ đòi hỏi quá mức ở dịch vụ công. Trái lại, phải chung tay hỗ trợ nó. Nhiều người vứt rác bừa bãi rồi nói với con mình: nhà mình trả phí vệ sinh rồi. Trong khi phí đó có vài xu vài hào.
Cụ làm em chú ý quá. Em có đòi hỏi gì quá đáng không ah. em đã nói rồi nếu họ bảo con em "Cháu đổi tiền hộ chú" em sẽ không phản ánh gì cả, đằng này phụ xe bảo "Xuống xe đi mà đổi tiền" cụ ah.

kienvinh

Xe lăn
Thì nghĩa đen câu nói đó có thế. Thái độ của phụ xe thế nào tôi không thể bàn, vì chỉ nghe qua lời thuật của bác.

Cụ làm em chú ý quá. Em có đòi hỏi gì quá đáng không ah. em đã nói rồi nếu họ bảo con em "Cháu đổi tiền hộ chú" em sẽ không phản ánh gì cả, đằng này phụ xe bảo "Xuống xe đi mà đổi tiền" cụ ah.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Bên ngành bus qua vụ này nếu cầu thị thì nó đơn giản lắm. Đó là nhận thanh toán bằng thẻ, ví. Có thể là momo, moca, vtelpay, vinid. Có thể dùng 1 số đt chung cho tất cả, cũng có thể của lx hay phụ xe. Ai ko tiền lẻ hay lỡ làng j thì chỉ cần smartphone trong tay hoặc gọi ng thân nhờ trả là xong.

Cơ mà ngành bus nó là dn công ích, sặc mùi nn nên e là ko có chút kinh nào từ vụ này cả :D

Bigmoto

Xe container
Do tắc đường nên Hà Nội thường tuyên truyền cho người dân ưu tiên sử dụng xe Bus. Tuy nhiên, sáng nay nhân viên phụ xe Bus tuyến 26 đã cư xử rất mất lịch sự và vo trách nhiệm với con gái em. Em rất bức xúc mà ko biết xử lý sao:
Con gái em học lớp 10 truong Sư phạm, đi tuyến 26 đón ở điểm trên đường Kim Nguu, đối diện toà nhà Han-Việt (gần cầu Mai động). Cháu lên xe lúc 5h55p. Do không có tiền lẻ nên cháu đưa phụ xe 200k. Phụ xe bảo cháu ko có tiền trả lại, bắt xuống xe mà đổi tiền. Cháu hoảng quá xuống luôn o điểm cổng bệnh viện Thanh Nhàn và gọi cho em. Cháu rất hoảng sợ không dám đi xe bus nữa.
Em ko hiểu sao Bus Hà nội lại có phụ xe thô lỗ như vậy. Bên cung cấp Dịch vụ phai co Trách nhiỆm có tien lẻ trả lại cho khách. Em Đã gặp 1 số trường hợp như thế này, phụ xe sẽ đổi tiền lẻ để trả Lại cho khách trước khi khách xuống bến. Đoạn đường từ Kim Nguu đến trường Su phạm khá dài, sao lái xe lại vô trách nhiệm bắt cháu bé xuống xe, ảnh hưởng đến giờ vào lớp của cháu (6h55 cháu phải Vào lớp).
Em đang rất bức xúc, ko biết trường hợp này xử lý thế nào các Cụ nhỉ.
Em đồng ý là cư xử thế ko tốt, nhưng vé có 7k, vài ngưòi như con cụ thì lấy đâu ra mà đổi ??? (Cụ phải thông cảm điều này)
Mà sao ko làm cái thẻ đi, ưu đãi rẻ mà lại tiện.
Đồng ý với cụ thái độ như thế là không được. Nhưng về phía người dùng dịch vụ cũng nên để ý chút. Chứ gặp vài cháu cứ dí 100k đến 200k thì phụ xe họ lại phải đi đổi còn mệt hơn :D
Em nhiều lúc đi đường thèm cốc trà đá mà dở hơi không có tiền lẻ cũng đành nhịn thôi :D

fishbed4

Xe tăng
Nếu mợ chủ chê phụ xe buýt là THÔ LỖ và VÔ CẢM thì bản thân gia đình mợ cũng cần xem lại VĂN HÓA đi xe buýt (qua các câu chuyện gia đình mợ trả vài nghìn tiền vé bằng tờ 200K, 500K). Mợ chủ có vẻ khăng khăng trong sự việc trên, thái độ của phụ xe buýt là KHÔNG CHẤP NHẬN được. Còn phía con mợ thì KHÔNG CẤM việc trả vài nghìn vé bằng tiền mệnh giá lớn. Thế em hỏi mợ, việc phụ xe yêu cầu khách xuống xe đổi tiền rồi đi chuyến khác có bị cấm không?

trung102

Xe tăng
Em cài cái này rồi, không có tác dụng cụ ah. Phần mềm phải nói là rất kém ah.
Em dùng và giới thiệu vài cụ trên này đều dùng hay mà, riêng em năm 2018, 2019 có dự án ở Đô Nghĩa Hà Đông mà k có app này k biết giờ nào xe đến mà ra bến xe nhà em ở Đống Đa nên phải đi 2 tuyến xe. Chắc mợ k tìm hiểu kỹ app này.

hitle888

Xe điện
Em thì thấy việc cực nhỏ, nói cho cùng cũng chả có quy đinh quy chế nào quy định phải chuẩn bị tiền lẻ hay phải trả lại tiền cả; tất nhiên có quy định tiền Vn được lưu thông, không ai được từ chối thanh toán tiền VN (ngày xưa hay kỳ thị tiền xu), tuy nhiên đây là dịch vụ, họ có thể từ chối phục vụ (đấy là việc hết sức bình thường), có điều chủ thớt bé xé ra to vì lý do vớ vẩn: nói không như ý, con gái lớp 10 mong manh dễ vỡ (em cũng bổ sung là con gái không phải đối tượng ưu tiên nhé), đi học muộn bị phạt. Nói cho nhanh là toàn nghĩ cho mình, mình phải được ưu tiên, nên bỏ tư duy đấy đi. trong thế giới phẳng thì như thế không ổn tí nào, tại sao không chuẩn bị sẵn tiền lẻ (khó mình khó người), hay đi sớm hơn tí.
PS cái ap TImBUS em thấy hay mà, ap việt mà dùng rất hay

Altis 2011

Xe điện
Nếu mợ chủ chê phụ xe buýt là THÔ LỖ và VÔ CẢM thì bản thân gia đình mợ cũng cần xem lại VĂN HÓA đi xe buýt (qua các câu chuyện gia đình mợ trả vài nghìn tiền vé bằng tờ 200K, 500K). Mợ chủ có vẻ khăng khăng trong sự việc trên, thái độ của phụ xe buýt là KHÔNG CHẤP NHẬN được. Còn phía con mợ thì KHÔNG CẤM việc trả vài nghìn vé bằng tiền mệnh giá lớn. Thế em hỏi mợ, việc phụ xe yêu cầu khách xuống xe đổi tiền rồi đi chuyến khác có bị cấm không?
Không có quy định nào cho phép lxe bắt khách trả tiền mệnh giá lớn xuống xe Cụ ah, nhất là dịch vụ Bus là dịch vụ công ích. Em với Cụ đều là người lớn, khi mình tranh luận mình nên hiểu các quy định cơ bản cụ ah.

Altis 2011

Xe điện
Em thì thấy việc cực nhỏ, nói cho cùng cũng chả có quy đinh quy chế nào quy định phải chuẩn bị tiền lẻ hay phải trả lại tiền cả; tất nhiên có quy định tiền Vn được lưu thông, không ai được từ chối thanh toán tiền VN (ngày xưa hay kỳ thị tiền xu), tuy nhiên đây là dịch vụ, họ có thể từ chối phục vụ (đấy là việc hết sức bình thường), có điều chủ thớt bé xé ra to vì lý do vớ vẩn: nói không như ý, con gái lớp 10 mong manh dễ vỡ (em cũng bổ sung là con gái không phải đối tượng ưu tiên nhé), đi học muộn bị phạt. Nói cho nhanh là toàn nghĩ cho mình, mình phải được ưu tiên, nên bỏ tư duy đấy đi. trong thế giới phẳng thì như thế không ổn tí nào, tại sao không chuẩn bị sẵn tiền lẻ (khó mình khó người), hay đi sớm hơn tí.
PS cái ap TImBUS em thấy hay mà, ap việt mà dùng rất hay
Cụ nghĩ sao khi Mẹ cụ, con cụ bị cư xử như vậy. Sự việc nhỏ nhưng nó tiếp diễn nhiều nó sẽ thành văn hóa.
Em không bảo con em mong manh, dễ vỡ cần bao bọc hay không, em chỉ thảo luận về việc hành vi của phụ xe Bus là phản cảm, vô trách nhiệm thôi ah.

Charmsalot

Xe tăng
Không có quy định nào cho phép lxe bắt khách trả tiền mệnh giá lớn xuống xe Cụ ah, nhất là dịch vụ Bus là dịch vụ công ích. Em với Cụ đều là người lớn, khi mình tranh luận mình nên hiểu các quy định cơ bản cụ ah.
Thế nhưng ý thức ở đâu khi cố tình làm khó phụ xe bằng cách đưa tiền mệnh giá cao ạ?

Altis 2011

Xe điện
Thế nhưng ý thức ở đâu khi cố tình làm khó phụ xe bằng cách đưa tiền mệnh giá cao ạ?
Em và cháu nhà em không cố tình làm khó phụ xe Cụ ah,không ai rủi ro làm khó để con mình đi học muộn cụ ah; nhưng không ai dám chắc lúc nào mình cũng có tiền lẻ khi phát sinh đi xe bus cả.

TPS

Xe điện
Tiền phạt thêm vào lương lái xe hay lương thanh tra hả cụ?
Em dịch nguyên văn là lương 90k $ 1 năm cộng tiền phạt.
Như vậy có thể hiểu tổng tiền phạt những người hành khách trốn vé, "quên trả tiền", quên mang tiền... sẽ được cộng dồn, không thu vào ngâm quỹ nhà nước hay hãng xe mà chia cho các nhân viên, các nhân viên này bao gồm những ai em không biết nhưng có bao gồm lái xe.
Công nhận là vô lý nếu phạt lái xe hay phụ xe khi khách không trả tiền. Phạt khách chứ, lái xe bus, phụ lái còn phải lo việc chính của họ là lái xe và đảm bảo an toàn cho những người trên xe. Vô lý khi phạt họ vì lỗi của hành khách. Ai không thể trả tiền vì không có tiền lẻ hay là quên tiền thì tự xoay xở mà có tiền, không thì đừng lên xe kẻo bị phạt.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Dạ em dịch nguyên văn là lương 90k $ 1 năm cộng tiền phạt.
Như vậy có thể hiểu tổng tiền phạt những người hành khách trốn vé, "quên trả tiền", quên mang tiền... sẽ được cộng dồn, không thu vào ngâm quỹ nhà nước hay hãng xe mà chia cho các nhân viên, các nhân viên này bao gồm những ai em không biết nhưng có bao gồm lái xe.
Công nhận là vô lý nếu phạt lái xe hay phụ xe khi khách không trả tiền. Phạt khách chứ, lái xe bus, phụ lái còn phải lo việc chính của họ là lái xe và đảm bảo an toàn cho những người trên xe. Vô lý khi phạt họ vì lỗi của hành khách.
Sang đấy làm lái xe buýt cũng sướng . :))