[Funland] Thái độ của phụ xe Hanoibus quá kém

lum_dong_tien

Xe tăng
Em công nhận là hèn nhưng còn hơn mang hoạ vào thân.
Cụ lao vào chiến nó :
1. cụ bị nó xiên hoặc đánh cho thân tàn ma dại.
2. Cụ đánh nó gây thương tích thì cũng mệt với bọn cục đất sét, có khi dính tù tội lúc đó vợ con cụ ai chăm.
Nhưng đây là cụ già và trẻ nhỏ. Cụ ko thấy cần phải bảo vệ những người này sao. Đánh nhau thì em chịu nhưng tất cả cái mồm đều lên tiếng thì nó dám ẩu ko. Em cũng có lợi thế hơn 1 chút là em lu loa đc. Vì em là mợ và em cũng chẳng ngại thiệt 1 tí.

Hieumos

Xe container
Cụ có phải người thường xuyên đi bus ko? Em thường xuyên thấy phụ xe luôn luôn cầm 1 sấp tiền lẻ trên tay (không biết việc chuẩn bị tiền lẻ có phải nhiệm vụ của họ ko nhưng chưa chuyến nào em đi mà ko thấy thấy bạn phụ xe ko có 1 sấp tiền lẻ). Cũng có khi phụ xe vẫn ko đủ tiền để trả lại và em thường thấy phụ xe làm như sau :"Nhờ khách khác đổi tiền, nếu ngay lúc đó chưa có thì đợi 1-2 chặng sau đổi. Thanh tra có lên thì cũng ko ai phạt vì phụ xe vì không có tiền trả lại. Thậm chí, trên xe rất nhiều lần em thấy khách A trả tiền hộ khách B vì 7k hay 8k không đáng bao nhiêu mà để bị đuổi xuống xe". Vì vậy việc đuổi khách xuống xe vì không có tiền trả lại là không đúng và ko thể thông cảm. Sau lần này, cháu và mẹ sẽ tự rút kinh nghiệm chuẩn bị tiền lẻ mà không cần nhắc đâu ạ. Kinh nghiệm đi bus hàng ngày trong 5 năm gần đây của em thì chưa gặp trường hợp nào bị đuổi xuống xe vì ko có tiền trả lại. Ca này đúng là hiếm.
Cụ đọc cho kỹ post của chủ thớt, cháu bé đi rất sớm, lên xe lúc 5h55 phút. Giờ đấy cũng không có nhiều người đi xe đâu, và ca đầu thì phụ xe cũng không có nhiều tiền lẻ như những ca cuối ngày. Nếu trả hết tiền lẻ cho cháu bé thì rất nhiều người lên sau phụ xe sẽ không có tiền mà trả lại. Nếu giữa ngày hoặc buổi chiều em nghĩ không có tình huống này xảy ra đâu.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

TPS

Xe điện
Không ai đuổi việc lái/phụ xe vì lỗi bé tí như vậy cụ à, dù nước trong hay nước ngoài. Nhưng cũng mong các lái/phụ xe bus cư xử chưa tốt thì xem lại và ứng xử tương tự đồng nghiệp của mình cũng là may mắn cho team người ko giàu và thường sử dụng xe bus.
Có đó cụ. Năm ngoái có tiền lệ đuổi việc 1 phụ xe buýt đình chỉ tài xế vì hai người này không chuẩn bị tiền lẻ trả khách. Báo đăng: dịch vụ công nhận tài trợ của nhà nước nên nhân viên xe buýt không được quyền đuổi khách xuống xe khi không có tiền lẻ.
:D:D:D
Ở Phương Tây thì bus cũng nhận nhiều tài trợ của nhà nước vì thế người lên xe bus có trách nhiệm phải nạp tiền vào thẻ metro và quẹt thẻ, thanh toán đủ số tiền vé ít ỏi đã được trợ giá. Lên xe không có quẹt thẻ vì thiếu tiền lẻ nạp vào thẻ? Lỗi do khách hàng, phạt. Ở VN thì đuổi việc người ta. Topic này nếu theo 1 chiều hướng khác thì bus HN khéo cũng đuổi việc như tiền lệ ở ĐN.

trungduong2211

Xe điện
Do tắc đường nên Hà Nội thường tuyên truyền cho người dân ưu tiên sử dụng xe Bus. Tuy nhiên, sáng nay nhân viên phụ xe Bus tuyến 26 đã cư xử rất mất lịch sự và vo trách nhiệm với con gái em. Em rất bức xúc mà ko biết xử lý sao:
Con gái em học lớp 10 truong Sư phạm, đi tuyến 26 đón ở điểm trên đường Kim Nguu, đối diện toà nhà Han-Việt (gần cầu Mai động). Cháu lên xe lúc 5h55p. Do không có tiền lẻ nên cháu đưa phụ xe 200k. Phụ xe bảo cháu ko có tiền trả lại, bắt xuống xe mà đổi tiền. Cháu hoảng quá xuống luôn o điểm cổng bệnh viện Thanh Nhàn và gọi cho em. Cháu rất hoảng sợ không dám đi xe bus nữa.
Em ko hiểu sao Bus Hà nội lại có phụ xe thô lỗ như vậy. Bên cung cấp Dịch vụ phai co Trách nhiỆm có tien lẻ trả lại cho khách. Em Đã gặp 1 số trường hợp như thế này, phụ xe sẽ đổi tiền lẻ để trả Lại cho khách trước khi khách xuống bến. Đoạn đường từ Kim Nguu đến trường Su phạm khá dài, sao lái xe lại vô trách nhiệm bắt cháu bé xuống xe, ảnh hưởng đến giờ vào lớp của cháu (6h55 cháu phải Vào lớp).
Em đang rất bức xúc, ko biết trường hợp này xử lý thế nào các Cụ nhỉ.
con đi học thường xuyên sao mợ k bảo cháu đi làm cái thẻ. Lớp 10 tự làm thẻ được rồi, gần trường cháu chắc chắn có kiot phục vu cấp thẻ.

trungduong2211

Xe điện
Thứ nhất, lấy 1 trường hợp ra mà kết luận cho bao nhiêu người là phụ xe của Hà nội Bus.
Thứ hai, khi đi xe buýt nên chuẩn bị tiền lẻ, xu hướng trên thế giới bây giờ là họ không trả lại tiền thừa. Ở Việt Nam thông thường thì phụ xe buýt có chuẩn bị tiền lẻ để trả lại nhưng không phải lúc nào cũng có, cũng đủ. Đang mùa dịch, xe buýt vắng, không có gì bảo đảm là đến bến khách xuống phụ xe đã có đủ tiền trả lại (nhất là khách giờ hầu hết trả tiền chẵn, coi việc đổi tiền là việc của phụ xe). Giả sử đến bến xuống rồi mà phụ xe không đủ tiền trả lại thì cụ định như nào?
Văn minh là chuẩn bị tiền lẻ đi xe buýt hoặc dùng vé tháng, bất đắc dĩ dùng tiền chẵn thì cần chuẩn bị tâm lý là không được trả lại. Xe buýt chứ không phải siêu thị.

Nó đuổi là đúng, mà đúng là tà.
Cái này đúng là trách nhiệm ban đầu của bố mẹ, không thể quy cho phụ xe bus được. Con đi học xe buýt đều đặn thì mua vé tháng và luôn phải góp dành tiền lẻ hàng ngày cho con, mỗi ngày chợ búa xong kiểu gì cũng có tiền lẻ để riêng ra cho con, và chỉ cho chúng cầm tiền lẻ để lúc nào nó cũng sẵn sàng khi tình huống cần đến chứ không phải mỗi chuyện đi xe buýt. Khách đi xe buýt đa phần dùng vé tháng, ngay chuyến sớm đầu ngày k thể có để thối lại cho khách, mà cũng không thể cho cháu đi k vé, kiểm soát nó lên bất chợt là phụ xe mất việc. Văn minh là k đẩy thế khó cho người khác trong khi mình có thể lường trước việc rất nhẹ nhàng.

j23

Xe container
Cụ nói hay quá em hết rượu mời rồi. Em thấy nhiều ng mình có tí tiền mà coi ng làm dịch vụ như gì ấy, cái khẩu hiệu khách hàng là thượng đế cũng thấy chói tai. Con ng bình đẳng cả, deal với nhau thích thì vui vẻ nồng nhiệt, ko thích thì lịch sự, vừa phải, có gì mà phải khúm núm. Một ví dụ là tiếp viên Việt Nam hay châu Á rất chăm chút khách hàng, còn tiếp viên Âu Mỹ lịch sự vừa phải, đúng trách nhiệm. Lái, phụ xe bus cũng thế thôi.
Bản chất của ngành Service thì làm gì có khái niệm bình đẳng cụ êi, em đùa tí thôi, chứ khẳng định luôn: khách đi xe bus thì tỷ lệ coi thường người làm dịch vụ, chắc nó bé như cái mắt muỗi, đi xe bus/mrt rồi tức là toàn kiểu budget terminal (ngày xưa thời hay đi du lịch là bọn em nói vui vui vậy), lên còn phải cười nói bỏ mẹ chứ coi thường ai. Giờ biểu hiện rõ nhất là ngành GTVT, xe bus thì thân thiện hơn nhiều so với ngày xưa, chắc chắn vẫn còn thiếu sót từ phía nhà xe nhưng em dám khẳng định là giờ đỡ rất nhiều so với ngày xưa rồi, bằng chứng là quá nhiều người ủng hộ và happy với bus.
Còn VD về ngành hàng không thì mới là đỉnh điểm của sự "bất bình đẳng", tiền ít thì service hạn chế (hạn chế chứ ko phải kém), tiền nhiều thì như ông vua con ngay :) cùng hãng thậm chí cùng chuyến, cùng tàu đấy. Hạng C của các hãng 5 sao như ANA, Emirates, Etihad có mấy ẻm tóc vàng da trắng serve nó còn khác hẳn hạng C của Viết Nam È Lài nữa là..chứ chưa cần so với các hãng HK giá rẻ. Nói về service thì phải nói tới đội Âu Mỹ làm mới gọi là đỉnh, top delicate luôn. Sorry em hơi lan man tẹo :D

thuyduong7611

Xe tải
Cụ thì thấy nhiều thằng lái xe buýt ẩu chứ em chưa thấy ai đi bình thường trong đám lái xe ấy, đừng nói là đi cẩn thận để khách người ta có cảm tình.
trộm vía e đi chưa bao g gặp lái xe hay phụ xe nào ẩu cả. Trông thì rất hổ báo cáo chồn nhưng khá là lịch sự, người già lên xuống xe còn đỡ các cụ lên xuống.
Em hay đi xe 45 ợ

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Em đi xe buyết từ hồi chưa thay xe, em thấy lúc ấy xe cũ nhưng lái xe, phụ xe thái độ ngon hơn giờ. Từ hồi thay xe, được thổi vào não là văn minh đô thị thì nó xuống cấp trầm trọng và tốt nhất em chọn phương án không dây với hủi.
trộm vía e đi chưa bao g gặp lái xe hay phụ xe nào ẩu cả. Trông thì rất hổ báo cáo chồn nhưng khá là lịch sự, người già lên xuống xe còn đỡ các cụ lên xuống.
Em hay đi xe 45 ợ
View attachment 5472474

thuyduong7611

Xe tải
Em đi xe buyết từ hồi chưa thay xe, em thấy lúc ấy xe cũ nhưng lái xe, phụ xe thái độ ngon hơn giờ. Từ hồi thay xe, được thổi vào não là văn minh đô thị thì nó xuống cấp trầm trọng và tốt nhất em chọn phương án không dây với hủi.
hi e thì lại từ ngày mọi ng nói đi xe bus thay đổi thì e mới đi đó ợ. Chỗ nhà e còn có xe NG03 cũng tốt lắm, giá 8k nhưng xe đẹp hơn và mát mẻ hơn. Xe 45 hơi cũ

toimuondie

Xe container
Nói chung trừ giờ cao điểm ra thì đi xe buýt giờ quá ngon.
Đợt này đang Covid đi càng sướng.

SesameStreet

Xe điện
Đi xe buýt tầm 9h30 sáng đến 16 giờ 30 có khi cả xe chỉ nhõn một khách, điều hòa mát mẻ.
Xe buýt Hà Nội phải nói là số 1, bên ngoài không tính chứ nội thất không thua gì xe buýt của Pháp.

lehahai

Xe buýt
Cái thông tư từ năm 2014 có tí liên quan.

freeboy10000

Xe hơi
Không phủ nhận thái độ nói chung của lái, phụ xe bus Hn hơi kém. Nhưng chỉ nghe thấy 1 chiều từ chủ thớt là con mình bị bắt nạt, và phụ xe này kia. Thử chiều ngược lại: Có hay không thái độ, ứng xử không tốt của tiểu thư nhà chủ thớt lúc đối mặt đưa tiền cho phụ xe làm họ phải đuổi giữa chừng không? Chủ thớt có trên xe đâu mà vội phán xét người khác. Con gái cụ về kể lại thì dĩ nhiên là cô ấy vô tội trong suy nghĩ của cụ rồi.

QuangSunlight

Xe điện
Công nhận nhiều thèng xe bus đi như kiểu thù ghét xã hội , đi đứng vừa ẩu vừa láo

toimuondie

Xe container
Không phủ nhận thái độ nói chung của lái, phụ xe bus Hn hơi kém. Nhưng chỉ nghe thấy 1 chiều từ chủ thớt là con mình bị bắt nạt, và phụ xe này kia. Thử chiều ngược lại: Có hay không thái độ, ứng xử không tốt của tiểu thư nhà chủ thớt lúc đối mặt đưa tiền cho phụ xe làm họ phải đuổi giữa chừng không? Chủ thớt có trên xe đâu mà vội phán xét người khác. Con gái cụ về kể lại thì dĩ nhiên là cô ấy vô tội trong suy nghĩ của cụ rồi.
Không có chuyện thái độ của tiểu thư đâu cụ ơi.
Đơn giản là người ta không có tiền trả lại và người ta nói xuống xe đổi tiền đi chuyến sau thôi.
Sự việc đơn giản nhưng qua tay của mợ thớt thành đuổi xuống xe.

vim732000

Xe buýt
Thái độ phục vụ của xe Bus Hà Nội cần phải đấu tranh mạnh mẽ mới cải thiện được, lái xe cũng vậy, đi ẩu vô cùng.
F1 nhà Cụ đi học xa thế vất vả nhỉ, buôi sáng ko đưa cháu đi học được thì đăt xe ôm công nghệ cho cháu đỡ phải dậy sớm thế và nguy cơ muộn học cũng thấp ạ
Bác cứ xúi dại. Nếu k tự đưa đi đc thì Bus là chuẩn bài rồi.

theway

Xe tải
Hiện đại thật, nhưng cụ suy nghĩ kỹ chưa ạ?
Cụ định lắp cái turnstyle ở cửa xe? Tại bến xe chờ 20 người lên xe thì chắc xe đỗ 10 phút?
Nhiều cái nói thì dễ nhưng bắt tay vào thực hiện khó lắm cụ ạ.
Xe buýt BRT có khả năng làm được điều này nhưng cần đường riêng, VN cũng đang muốn làm cái này nên sinh ra tàu điện đô thị đấy cụ ạ.
Em đã trải nghiệm nhiều năm rồi, họ chẳng cần lắp cái turnstyle nào cả. Đến khi thanh toán điện tử phổ biến được ở VN thì dân trí chắc sẽ khá hơn bây giờ, ý thức và tự giác cao hơn.