[Funland] Thái độ của phụ xe Hanoibus quá kém

Vova

Xe container
Em nghĩ đa phần người đi xe buýt ở Hà Nội đều chuẩn bị tiền lẻ (hoặc đã có vé tháng), thế nên việc phụ xe cần chuẩn bị tiền trả lại thực ra là không phải cho tất cả hành khách
Cụ ngụy biện khéo kinh, sao cụ biết trên cái chuyến xe ngày hôm đó không có mấy cháu bé đều có 200k, 500k xòe ra trả?
Nếu bushanoi có luật là phụ xe phải chuẩn bị tiền lẻ trả khách thì quy định cũng phải nghĩ rõ là chuẩn bị bao nhiêu tiền? Các cụ cứ mở quán bán hàng, các món có thu tiền lẻ đi rồi sẽ hiểu, có những lúc dù mình chuẩn bị nhiều tiền lẻ, gặp vận xui mấy người đưa tiền chẵn thì cũng thiếu. Nhà em còn bị nó chơi chiêu mấy thằng rủ nhau tới thanh toán tiền chẵn, ra ngoài đổi tiền nó ở lại canh me ăn cắp đồ. Bị mấy lần sau đó dặn nhau quy tắc: ai trả tiền chẵn thì bảo nó đi đổi tiền quay lại trả. Chấp nhận nó bùng tiền không quay lại trả.
Thì em đang dùng đúng bài của các cụ còn gì :). Như cụ trên bảo là không thể chuẩn bị tiền lẻ cho tất cả hành khách, như thế đúng như cụ vừa bảo em, đấy là ngụy biện còn gì :). Tất cả nhưng lý lẽ kiểu như thế này chỉ là giả định do các cụ OF đặt ra, chứ có ngồi trên chuyến xe đấy quái đâu mà nói chính xác thế nào.
Thế nên chung quy lại em vẫn nói là tranh luận đúng sai trong việc này chẳng đi đến đâu. Ý chính của em trong các post từ đầu đến giờ vẫn chỉ là không đồng ý với cách xử lý của phụ xe, thế thôi. Nếu muốn mọi người tham gia giao thông công cộng nhiều hơn thì rõ ràng là không nên làm như vậy.
Nốt là em không có thắng thua trong quán cafe đâu, các cụ thích thấy em sai thì cứ thấy thoải mái :P.

theway

Xe tải
Theo kinh nghiệm riêng thì ta nên phát triển thẻ thanh toán điện tử, không những tiện dụng cho hệ thống giao thông mà cả các giao dịch khác. Lên xe chỉ cần cà thẻ là xong, đỡ mất thời gian trả tiền, thối tiền lằng nhằng. Bus ở bển chỉ có 1 lái xe, không có phụ xe. Các rắc rối dạng này sẽ được giải quyết triệt để, còn tránh được tình trạng gian lận (nếu có)

Nhân văn Dân

Xe tăng
Định góp ý nhưng có nhiều cụ nói rồi. E chỉ nhấn mạnh lại là không có gì là tròn trịa. Cụ một mặt phản ánh với nhà xe, e chắc chắn sẽ có động thái chấn chỉnh. Mặt khác động viên con tiếp tục đi xe buýt, mới gặp một chút khó khăn mà đã mủn lòng thì sau này sao trưởng thành được ạ. E thật.

shiluo

Xe container
Thì em đang dùng đúng bài của các cụ còn gì :). Như cụ trên bảo là không thể chuẩn bị tiền lẻ cho tất cả hành khách, như thế đúng như cụ vừa bảo em, đấy là ngụy biện còn gì :). Tất cả nhưng lý lẽ kiểu như thế này chỉ là giả định do các cụ OF đặt ra, chứ có ngồi trên chuyến xe đấy quái đâu mà nói chính xác thế nào.
Thế nên chung quy lại em vẫn nói là tranh luận đúng sai trong việc này chẳng đi đến đâu. Ý chính của em trong các post từ đầu đến giờ vẫn chỉ là không đồng ý với cách xử lý của phụ xe, thế thôi. Nếu muốn mọi người tham gia giao thông công cộng nhiều hơn thì rõ ràng là không nên làm như vậy.
Nốt là em không có thắng thua trong quán cafe đâu, các cụ thích thấy em sai thì cứ thấy thoải mái :P.
Chẳng có gì ngụy biện cả cụ ạ, nếu quy định phụ xe phải chuẩn bị tiền lẻ cho khách thì anh ta phải có đủ tiền lẻ cho tất cả khách trên xe, điều đó là bất khả thi. Và nếu quy định như thế thì sẽ chẳng mấy hành khách chịu chuẩn bị tiền lẻ cả, có thì dùng không có thì dùng tiền chẵn, như thế lượng tiền lẻ của phụ xe phải chuẩn bị là bao nhiêu?

toimuondie

Xe container
Theo kinh nghiệm riêng thì ta nên phát triển thẻ thanh toán điện tử, không những tiện dụng cho hệ thống giao thông mà cả các giao dịch khác. Lên xe chỉ cần cà thẻ là xong, đỡ mất thời gian trả tiền, thối tiền lằng nhằng. Bus ở bển chỉ có 1 lái xe, không có phụ xe. Các rắc rối dạng này sẽ được giải quyết triệt để, còn tránh được tình trạng gian lận (nếu có)
Hiện đại thật, nhưng cụ suy nghĩ kỹ chưa ạ?
Cụ định lắp cái turnstyle ở cửa xe? Tại bến xe chờ 20 người lên xe thì chắc xe đỗ 10 phút?
Nhiều cái nói thì dễ nhưng bắt tay vào thực hiện khó lắm cụ ạ.
Xe buýt BRT có khả năng làm được điều này nhưng cần đường riêng, VN cũng đang muốn làm cái này nên sinh ra tàu điện đô thị đấy cụ ạ.

Vova

Xe container
Chẳng có gì ngụy biện cả cụ ạ, nếu quy định phụ xe phải chuẩn bị tiền lẻ cho khách thì anh ta phải có đủ tiền lẻ cho tất cả khách trên xe, điều đó là bất khả thi. Và nếu quy định như thế thì sẽ chẳng mấy hành khách chịu chuẩn bị tiền lẻ cả, có thì dùng không có thì dùng tiền chẵn, như thế lượng tiền lẻ của phụ xe phải chuẩn bị là bao nhiêu?
Em nghĩ phụ xe, lái xe buýt đi làm việc thì cũng sẽ như những người bán hàng. Ai chẳng phải chuẩn bị tiền từ đầu buổi sáng. Cụ đừng nói với em là các bác ý sáng chỉ có 2 tay đút túi đi làm, không chuẩn bị gì cả. Mà em nói rồi, quan trọng là cách giải quyết chuyện kia cơ mà, cụ băn khoăn làm gì :).

shiluo

Xe container
Em nghĩ phụ xe, lái xe buýt đi làm việc thì cũng sẽ như những người bán hàng. Ai chẳng phải chuẩn bị tiền từ đầu buổi sáng. Cụ đừng nói với em là các bác ý sáng chỉ có 2 tay đút túi đi làm, không chuẩn bị gì cả. Mà em nói rồi, quan trọng là cách giải quyết chuyện kia cơ mà, cụ băn khoăn làm gì :).
Em cũng đang hỏi cụ là chuẩn bị bao nhiêu sẽ đủ, chỉ cần 3-4 ông rút ra tờ 200k hay 500k thì sẽ thế nào? Nếu đã có quy định thì sẽ không phải là chuyện xuề xòa đâu cụ ạ
Và em cũng đã hỏi cụ trong trường hợp này nếu cụ là phụ xe cụ sẽ xử lý thế nào chưa thấy cụ trả lời: Tiền thừa không đủ trả, cho em ấy đi không vé nếu gặp thanh tra giao thông sẽ bị phạt
Bán hàng cũng nhiều nơi không chấp nhận tiền chẵn mua những món đồ giá trị thấp đó cụ, họ yêu cầu khách hàng tự đi đổi tiền

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Em cũng đang hỏi cụ là chuẩn bị bao nhiêu sẽ đủ, chỉ cần 3-4 ông rút ra tờ 200k hay 500k thì sẽ thế nào? Nếu đã có quy định thì sẽ không phải là chuyện xuề xòa đâu cụ ạ
Và em cũng đã hỏi cụ trong trường hợp này nếu cụ là phụ xe cụ sẽ xử lý thế nào chưa thấy cụ trả lời: Tiền thừa không đủ trả, cho em ấy đi không vé nếu gặp thanh tra giao thông sẽ bị phạt
Cụ dồn em quá, em có phải là phụ xe quái đâu. Còn em không trả lời vì em không muốn sa đà thêm vào tranh luận, em biết em có đưa ra giải pháp gì thì các cụ cũng bắt bẻ thôi. Thế nên em nhận thua rồi còn gì.
Em chỉ nói dựa trên quan điểm của người sử dụng dịch vụ là cách xử lý của phụ xe như thế là không ổn, và cũng không tốt cho HanoiBus.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra cũng ko phải tất cả cụ ạ, cũng có người này người kia mà. Em nghĩ cụ nên phản ánh cụ thể tuyến và người phụ xe đấy chứ không em thấy cũng ảnh hưởng nhiều người lịch sự

shiluo

Xe container
Cụ dồn em quá, em có phải là phụ xe quái đâu. Còn em không trả lời vì em không muốn sa đà thêm vào tranh luận, em biết em có đưa ra giải pháp gì thì các cụ cũng bắt bẻ thôi. Thế nên em nhận thua rồi còn gì.
Em chỉ nói dựa trên quan điểm của người sử dụng dịch vụ là cách xử lý của phụ xe như thế là không ổn, và cũng không tốt cho HanoiBus.
Cụ không thể đưa ra cách giải quyết cho phụ xe trong trường hợp mà chỉ trích người ta, thế cụ mới là người dồn anh phụ xe chứ không phải em dồn cụ
Tóm lại vấn đề ở đây mọi việc xảy ra là do con gái mợ chủ không cầm tiền lẻ đi xe bus, thế thôi

toimuondie

Xe container
Cụ không thể đưa ra cách giải quyết cho phụ xe trong trường hợp mà chỉ trích người ta, thế cụ mới là người dồn anh phụ xe chứ không phải em dồn cụ
Tóm lại vấn đề ở đây mọi việc xảy ra là do con gái mợ chủ không cầm tiền lẻ đi xe bus, thế thôi
Theo em khi vào ca thì phụ xe phải cầm 100 tờ 1.000; 100 tờ 2.000; 100 tờ 5.000; 100 tờ 10.000; 100 tờ 20.000 và 100 tờ 50.000.
Em hy vọng là đủ cho 1 ngày làm việc.

Giả sử có 20 ông rút ra tờ 500 thì ông thứ 21 mời xuống xe và vẫn bị chửi thôi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Phụ xe là người làm thuê, việc lo tiền lẻ là của bộ phận khác, làm công ăn lương đưa gì họ dùng nấy. Chửi mắng người khác thì họ k có quyền, họ chỉ có quyền mời người ta xuống xe khi thoả thuận mua bán không thành công.
Nó giống như việc cụ cầm 500k, đi mua gói thăng long, đen là cửa hàng hết tiền lẻ, vậy thoả thuận tiền trao cháo múc không thành công, chả lẽ họ cho không 10k đấy!
Bên nhà xe cần xem lại các quy định, nếu như họ không có năng lực chuẩn bị tiền lẻ, họ hãy niêm yết: KHÔNG NHẬN TIỀN CHẴN
Người lao động họ làm việc, họ cứ theo hợp đồng họ làm, em tin rằng nhà xe k có quy định: Phụ xe tự đổi tiền.
Việc cấp tiền lẻ em nghĩ thuộc bên phòng Kế toán

cairong_2011

Xe container
Rất thông cảm với cháu bé nhưng trước tiên nên "trách " mình. Cầm tờ 200K bảo phụ xe đổi trả tiền 193K vào giờ cao điểm là bất khả kháng. Cụ chủ nên chuẩn bị cho cháu tiền lẻ trước. Mà cháu học như thế cũng thuộc trường chuyên lớp chọn, đi xe bus thường xuyên mà sao chi tiết nhỏ thế lại ko để ý. Cái dở của các cháu ở mình là vậy. Bọn Tây nó chủ động và để ý các chi tiết nhỏ, hay thường gọi kỹ năng.
Còn phụ xe cáu gắt, nói năng chưa tốt .... Đâu phải mỗi chuyến xe đó. Có mà đầy.

thinhdd93

Xe hơi
Cụ cứ phản ánh lên đường dây nóng thôi cụ ạ, còn lần sau cứ làm cái vé tháng cho đơn giản, lên giơ cái nó kiểm tra là xong, đỡ phải rút tiền ra tiền vào, Chúc cụ sớm được tổng đài đưa ra câu trả lời!

longngn

Xe tải
Nói đi thì cũng phải nói lại, sáng ra trả tờ 200 với 500k thì cũng hơi khó chịu thật, em chả bênh cho đội bus đâu, lâu rồi e chả đi, mà lỡ có lên xe là xác định chuẩn bị tờ 10k, 20k chứ chả dại đưa tờ 200 với 500 đâu, lại cho câu cuối bến em trả thì mệt

doccocuukiem

Xe điện
Các bác muốn nghe lời nói an ủi động viên hay nghe sự thật phũ phàng thì chon:
_ an ủi động viên: thằng phụ xe côn đồ vô văn hoá bắt nạt cháu nhỏ học sinh hiền lành đúng là xã hội càng ngày càng xuống cấp
_ sự thật phũ phàng: lái xe, chợ búa, công an, giang hồ cũng phải tiếp xúc dần dần thôi không sau ra đời lại choáng vì quá phũ phàng với XH. Đấy là còn chưa tính đến mấy thằng lưu manh giả danh trí thức cổ cồn đấy

Atlas99

Xe tải
Thái độ thì "kém" thật, nhưng ở VN mà cụ chê những lỗi thế này thì có mà kể đến Tết cũng chả hết...

tam do hai leo

Xe máy
Cụ đọc thì phải theo mạch chứ đừng nhảy vào giữa, mợ chủ đang yêu cầu là phụ xe PHẢI chuẩn bị tiền lẻ để trả cho khách, và bảo đó là TRÁCH NHIỆM của họ, em mới bảo là không thể thực hiện được trách nhiệm đó. Không chỉ xe bus nhiều khách mà em vào tạp hóa mua chai nước cũng rất ngại khi đưa ra tờ 200k cho chai nước 5-7k.
Còn về giúp em HS kia theo cụ nếu anh phụ xe không đủ tiền trả thì làm thế nào? Để cho em ấy đi và sau đấy nếu gặp thanh tra giao thông thì anh ta sẽ chịu phạt à? Hay là anh ta bỏ tiền ra cho em HS kia?
Còn vì ai cũng cho mình là đúng mới cần viện dẫn những nơi khác họ làm thế nào để tham chiếu, nhất là xe bus là phương tiện phổ biến trên toàn thế giới. Còn cụ nhìn với góc nhìn là người ta đang khoe lại là chuyện khác khỏi bàn làm gì
Cụ có phải người thường xuyên đi bus ko? Em thường xuyên thấy phụ xe luôn luôn cầm 1 sấp tiền lẻ trên tay (không biết việc chuẩn bị tiền lẻ có phải nhiệm vụ của họ ko nhưng chưa chuyến nào em đi mà ko thấy thấy bạn phụ xe ko có 1 sấp tiền lẻ). Cũng có khi phụ xe vẫn ko đủ tiền để trả lại và em thường thấy phụ xe làm như sau :"Nhờ khách khác đổi tiền, nếu ngay lúc đó chưa có thì đợi 1-2 chặng sau đổi. Thanh tra có lên thì cũng ko ai phạt vì phụ xe vì không có tiền trả lại. Thậm chí, trên xe rất nhiều lần em thấy khách A trả tiền hộ khách B vì 7k hay 8k không đáng bao nhiêu mà để bị đuổi xuống xe". Vì vậy việc đuổi khách xuống xe vì không có tiền trả lại là không đúng và ko thể thông cảm. Sau lần này, cháu và mẹ sẽ tự rút kinh nghiệm chuẩn bị tiền lẻ mà không cần nhắc đâu ạ. Kinh nghiệm đi bus hàng ngày trong 5 năm gần đây của em thì chưa gặp trường hợp nào bị đuổi xuống xe vì ko có tiền trả lại. Ca này đúng là hiếm.

Chỉnh sửa cuối:

TPS

Xe điện
Cụ có phải người thường xuyên đi bus ko? Giải quyết có rất nhiều cách. Đây là cách em thường thấy phụ xe làm khi ko đủ tiền trả lại :"Nhờ khách khác đổi tiền, nếu ngay lúc đó chưa có thì đợi 1-2 chặng sau đổi. Thanh tra có lên thì cũng ko ai phạt vì phụ xe vì không có tiền trả lại. Thậm chí, trên xe rất nhiều lần em thấy khách A trả tiền hộ khách B vì 7k hay 8k không đáng bao nhiêu mà để bị đuổi xuống xe". Vì vậy việc đuổi khách xuống xe vì không có tiền trả lại là không đúng và ko thể thông cảm. Sau lần này, cháu và mẹ sẽ tự rút kinh nghiệm chuẩn bị tiền lẻ mà không cần nhắc đâu ạ.
Phụ lái bus mà gặp quả như nhà em gặp thời xưa thì đau lắm. Chuyện thật nhé, ngày đó tiền to 20 năm rồi. Đợt đó tự dưng khách thanh toán tiền chẵn nhiều lắm. Nhà em lại ít gửi tiền ngân hàng, dồn cả tháng gửi ngân hàng thì bị họ nhặt ra và tịch thu rất nhiều tờ 500k dởm.
Đổi tiền nhiều quá cũng rắc rối ra phết đấy. Em thì chưa làm nghề phụ xe nói chung, cụ phụ xe nào mà nhận trả tiền sau như thế cũng phải có trí nhớ tốt và xe không quá đông.

vandatAT

Xe container
Nhìn về mặt tích cực : thì đã được bài học đi xe bus, lần sau sẽ ko bao giờ ko cb $ lẻ trước khi lên xe nữa :).
Và cái gì chuẩn bị được trc thì nên chuẩn bị, đừng tự để mình (và cả người khác) vào thế khó nữa.