[Funland] Thái độ của phụ xe Hanoibus quá kém

Charmsalot

Xe tăng
Em và cháu nhà em không cố tình làm khó phụ xe Cụ ah,không ai rủi ro làm khó để con mình đi học muộn cụ ah; nhưng không ai dám chắc lúc nào mình cũng có tiền lẻ khi phát sinh đi xe bus cả.
Thế nhưng mợ và con của mợ chủ động tiền lẻ sẽ dễ dàng hơn phụ xe mà, phỏng ạ?
Phụ xe họ phải chuẩn bị bao nhiêu tiền lẻ cho đủ?

TPS

Xe điện
Sang đấy làm lái xe buýt cũng sướng . :))
=)) Bởi vậy bọn Ấn rất khôn. Nhiều đứa sang đó học IT vì dễ xin định cư, rồi nó ở lại làm lái xe taxi, cũng giàu nhưng không giàu bằng lái buýt cũng nên. Điều kiện để lái taxi bên đó cũng không cao.

hitle888

Xe điện
Cụ nghĩ sao khi Mẹ cụ, con cụ bị cư xử như vậy. Sự việc nhỏ nhưng nó tiếp diễn nhiều nó sẽ thành văn hóa.
Em không bảo con em mong manh, dễ vỡ cần bao bọc hay không, em chỉ thảo luận về việc hành vi của phụ xe Bus là phản cảm, vô trách nhiệm thôi ah.
Em không qute lại, nhung em thấy nhiều chỗ cụ viết hoa khi nhắc đến COn Gái, cháu phải đi học đúng giờ, cháu cần abc...
Còn cá nhân em hay ai đi cùng em hay người nhà em, việc tạo điều kiện thuận lợi cho công việc của người khác hay chấp hành nội quy là văn hóa hay là đức tính cần rèn luyện.
Cũng giống như cụ đã nói nhiều, em vừa đọc lại nội quy đi xe bus, một trong những nội quy là Chấp hành sự sắp xếp của nhân viên trên xe, có thể nhân viên yêu cầu con cụ xuống xe chưa "ngọt ngào" đúng mong muốn và kỳ vọng, tuy nhiên cũng nên thông cảm khi thời gian di chuyển của xe có khống chế, mặt khác nhân viên trên xe cũng cung cấp dịch vụ cho nhiều người khác chứ không riêng con cụ.
Em bổ sung thêm tí, vấn đề mọi người nói ở đây không phải việc phản cảm hay thô lỗ hay quy định, em cũng như nhiều cụ không thích cái tư duy Tao là khách hàng, tao phải được phục vụ cũng như con tao là con gái, nó cần được ưu tiên.

Chỉnh sửa cuối:

Altis 2011

Xe điện
Nhiều người đi xe Bus dùng vé tháng cụ ah. Cái quy trình lxe phải chuẩn bị bao nhiêu tiền lẻ là việc của Bên quản lý lái xe làm việc với lái xe cụ ah. Nếu Bus Hà nội là đơn vị cung cấp dịch vụ thông thường họ có thể làm thế nếu học không cần khách hàng, giống BÚN MẮNG, CHÁO CHỬI ấy ah. Nhưng đây là dịch vụ công ích và không có quy định về việc khách đi xe PHẢI DÙNG TIỀN LẺ. Đương nhiên em không phải cố tình làm khó họ, nhưng không ai dám chắc luôn luôn có tiền lẻ cả. khi không có quy định thì việc đuổi khách như vậy là THÔ LỖ VÀ THIẾU VĂN MINH AH.

TPS

Xe điện
Một khách trả tờ 500k cần 493k tiền lẻ. 1 khách 200k cần 193k tiền lẻ. Nếu ngày hôm đó đầu giờ được toàn khách ngoan trả 7, và tầm 5 khách 200k, 1 khách 500 thì cần tầm 1.500 k tiền lẻ, chục khách như thế cần 3 triệu tiền lẻ, 20 khách như thế ( khoảng 1/2 người trên xe buýt) thì cần 6 triệu tiền lẻ...thu toàn bộ tiền vé trên xe cũng không đủ tiền lẻ trả lại cho 1 tờ 200k.

Chỉnh sửa cuối:

Altis 2011

Xe điện
Em không qute lại, nhung em thấy nhiều chỗ cụ viết hoa khi nhắc đến COn Gái, cháu phải đi học đúng giờ, cháu cần abc...
Còn cá nhân em hay ai đi cùng em hay người nhà em, việc tạo điều kiện thuận lợi cho công việc của người khác hay chấp hành nội quy là văn hóa hay là đức tính cần rèn luyện.
Cũng giống như cụ đã nói nhiều, em vừa đọc lại nội quy đi xe bus, một trong những nội quy là Chấp hành sự sắp xếp của nhân viên trên xe, có thể nhân viên yêu cầu con cụ xuống xe chưa "ngọt ngào" đúng mong muốn và kỳ vọng, tuy nhiên cũng nên thông cảm khi thời gian di chuyển của xe có khống chế, mặt khác nhân viên trên xe cũng cung cấp dịch vụ cho nhiều người khác chứ không riêng con cụ.
Sự sắp xếp là sắp xếp chỗ ngồi cụ ah, ĐUỔI KHÁCH không phải là sự sắp xếp cụ nhé. Nếu phụ xe bảo con em, cháu đổi tiền giùm chú, chú không có tiền lẻ thì em cũng không trách cứ gì cả.

vandatAT

Xe container
Thế bọn nó đã gọi lại cho mợ chưa ?

hitle888

Xe điện
Sự sắp xếp là sắp xếp chỗ ngồi cụ ah, ĐUỔI KHÁCH không phải là sự sắp xếp cụ nhé. Nếu phụ xe bảo con em, cháu đổi tiền giùm chú, chú không có tiền lẻ thì em cũng không trách cứ gì cả.
không cụ ạ, họ nói nguyên văn là sắp xếp, xuống xe cũng là sắp xếp chứ. CÒn đuổi khách là do cụ tự nghĩ ra đấy

Altis 2011

Xe điện
Một khách trả tờ 500k cần 493k tiền lẻ. 1 khách 200k cần 193k tiền lẻ. Nếu ngày hôm đó đầu giờ được toàn khách ngoan trả 7, và tầm 5 khách 200k, 1 khách 500 thì cần tầm 1.500 k tiền lẻ, chục khách như thế cần 3 triệu tiền lẻ, 20 khách như thế ( khoảng 1/2 người trên xe buýt) thì cần 6 triệu tiền lẻ...
Em nghĩ cái đó thuộc quy trình của Quản lý xe Bus với phụ xe, em không quan tâm nhiều đến quy trình đó. Nếu họ thấy cần thiết họ có thể quy định, thông báo rộng rãi là Đi xe Bus phải dùng tiền lẻ, mệnh giá từ bao nhiêu đó trở xuống. Khi đó em sẽ tuân thủ. Còn chưa có quy định đó thì việc con em dùng mệnh giá lớn không có gì sai cả và họ không có quyền đuổi con em xuống, nhất là đối với dịch vụ công ích. Còn xe Bus Hà nội muốn xây dựng hình ảnh giống Bún mắng cháo chửi thì em cũng không bàn cãi làm gì nữa ah

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Xác định tiên trách kỷ hậu trách nhân thôi. Mình chuẩn bị cho con chu đáo thì không gặp khó khăn. Chứ mong mọi người đối xử như vào khách sạn 5 sao làm sao được. Thiên hạ bách nhân bách tính.

TPS

Xe điện
Em nghĩ cái đó thuộc quy trình của Quản lý xe Bus với phụ xe, em không quan tâm nhiều đến quy trình đó. Nếu họ thấy cần thiết họ có thể quy định, thông báo rộng rãi là Đi xe Bus phải dùng tiền lẻ, mệnh giá từ bao nhiêu đó trở xuống. Khi đó em sẽ tuân thủ. Còn chưa có quy định đó thì việc con em dùng mệnh giá lớn không có gì sai cả và họ không có quyền đuổi con em xuống, nhất là đối với dịch vụ công ích. Còn xe Bus Hà nội muốn xây dựng hình ảnh giống Bún mắng cháo chửi thì em cũng không bàn cãi làm gì nữa ah
Chưa có quy định là không đủ tiền lẻ trả lại khách thì phải cho khách đi miễn phí. Họ mời con mợ xuống xe đổi tiền lên chuyến khác hình như không phạm luật.

Charmsalot

Xe tăng
Nếu mợ "không quan tâm", thì mợ cũng không nên tranh cãi với mọi người nữa mợ ạ.

Altis 2011

Xe điện
Chưa có quy định là không đủ tiền lẻ trả lại khách thì phải cho khách đi miễn phí. Họ mời con mợ xuống xe đổi tiền lên chuyến khác hình như không phạm luật.
Cái chuyện phạm luật hay không em chưa nghiên cứu sâu, nhưng chắc chắn là thô lỗ và không đúng với dịch vụ công ích Cụ ah.

toimuondie

Xe container
Còn những dạng khách như này thì cũng khó trách được phụ xe có lúc cáu gắt.

NNS

Xe ngựa
Phụ xe hoàn toàn có thể bảo cháu là "CHÁU ĐỔI HỘ CHÚ" thay vì "XUỐNG XE MÀ ĐỔI TIỀN" cụ ah. Con em đi xe Bus từ khi học lớp 6, cháu cũng chứng kiến có hôm chờ mãi bác xe Bus mới đến, bác tài và bác phụ người đầy mùi mắm tôm nói với nhau Lòng hôm nay ngon nhỉ, tức là cháu cũng quen với một số vấn đề còn tồn tại của xe Bus Hà nội, nhưng đây là lần đầu cháu bị ĐUỔI XUỐNG XE ĐI ĐỔI TIỀN LẺ ạ.
Nếu phân tích câu chữ như những câu mợ caplok thì thằng phụ xe nó giải thích lf nó .... chỉ chỗ cho cháu đổi tiền chứ có đuổi xuống đâu=))
Mợ ạ, em ko ủng hộ bênh vực gì nv xe bus, nhưng mợ và cháu cũng nên xoay lại vũ trụ, đừng coi mình là trung tâm, còn ko thì thuê bao riêng 1 xe 1 tài đưa đón cháu nó đi học cho full lễ :))

Dogkiller

Xe đạp
Bạn bức xúc vì đứa con gái mong manh yếu đuối của mình bị anh phụ xe hành xử hơi cộc cằn, chứ không dịu dàng như cách mình đối xử với tiểu thư khuê các quý hoá 🥺
Ok, gọi điện báo tổng đài để họ chấn chỉnh phụ xe, và câu chuyện kết thúc.
Chứ còn vác lên đây làm cái gì thế? Muốn kiếm người chửi cùng mới thỏa mãn à?

Bạn bực mình với ông phụ xe, thế đã tự kiểm điểm lại mình chưa.
- Lớp 10 mà còn ngây ngô, nghe ông phụ xe nói 1 câu lạnh nhạt ngắn gọn mà hiểu thành câu mệnh lệnh, sợ hãi đến mức nhảy xuống xe luôn rồi gọi điện mách mẹ, biến sự việc từ nhỏ nhặt thành nặng nề.
- 2 phụ huynh mà không chuẩn bị nổi tiền nhỏ đưa con, đẩy nó vào 1 hoàn cảnh khá bình thường với mọi người (với con bạn lại thành bất thường).

Tập bao dung đi.
Hãy đặt giả thiết rằng ông phụ xe mới gặp chuyện buồn, tâm trạng hôm đó không được tốt, ông ấy lỡ buông 1 câu lạnh nhạt với đứa con gái bé bỏng của bạn trong buổi sáng hôm đó chứ không phải là một phụ xe tồi tệ.
Là 1 công dân có trách nhiệm, bạn gọi điện báo tổng đài với một giọng nói nhẹ nhàng ân cần.
Xí nghiệp nhắc nhở ông phụ xe này, và toàn bộ các ông khác để tránh tái diễn.
Hết phim.

Chứ còn cái trò kiếm người chửi cùng như này thì tởm lợm thật.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Một khách trả tờ 500k cần 493k tiền lẻ. 1 khách 200k cần 193k tiền lẻ. Nếu ngày hôm đó đầu giờ được toàn khách ngoan trả 7, và tầm 5 khách 200k, 1 khách 500 thì cần tầm 1.500 k tiền lẻ, chục khách như thế cần 3 triệu tiền lẻ, 20 khách như thế ( khoảng 1/2 người trên xe buýt) thì cần 6 triệu tiền lẻ...thu toàn bộ tiền vé trên xe cũng không đủ tiền lẻ trả lại cho 1 tờ 200k.
Ơ, thế cụ vẫn ở đây à?:-o

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Bạn bức xúc vì đứa con gái mong manh yếu đuối của mình bị anh phụ xe hành xử hơi cộc cằn, chứ không dịu dàng như cách mình đối xử với tiểu thư khuê các quý hoá 🥺
Ok, gọi điện báo tổng đài để họ chấn chỉnh phụ xe, và câu chuyện kết thúc.
Chứ còn vác lên đây làm cái gì thế? Muốn kiếm người chửi cùng mới thỏa mãn à?

Bạn bực mình với ông phụ xe, thế đã tự kiểm điểm lại mình chưa.
- Lớp 10 mà còn ngây ngô, nghe ông phụ xe nói 1 câu lạnh nhạt ngắn gọn mà hiểu thành câu mệnh lệnh, sợ hãi đến mức nhảy xuống xe luôn rồi gọi điện mách mẹ, biến sự việc từ nhỏ nhặt thành nặng nề.
- 2 phụ huynh mà không chuẩn bị nổi tiền nhỏ đưa con, đẩy nó vào 1 hoàn cảnh khá bình thường với mọi người (với con bạn lại thành bất thường).

Tập bao dung đi.
Hãy đặt giả thiết rằng ông phụ xe mới gặp chuyện buồn, tâm trạng hôm đó không được tốt, ông ấy lỡ buông 1 câu lạnh nhạt với đứa con gái bé bỏng của bạn trong buổi sáng hôm đó chứ không phải là một phụ xe tồi tệ.
Là 1 công dân có trách nhiệm, bạn gọi điện báo tổng đài với một giọng nói nhẹ nhàng ân cần.
Xí nghiệp nhắc nhở ông phụ xe này, và toàn bộ các ông khác để tránh tái diễn.
Hết phim.

Chứ còn cái trò kiếm người chửi cùng như này thì tởm lợm thật.
Hihi, em là mợ mà em cũng thấy vấn đề này chả có gì to tát cả í. Sự việc này gọi lên tổng đài, đợi hồi âm. Về hướng dẫn con gái cách ứng xử với tình huống trên, chuẩn bị tiền lẻ là xong. Bao bọc con quá, nhất là với con gái, thì sau này nếu giả sử có bị trêu ghẹo, sàm sỡ, nọ kia thì có mà đi theo con cả ngày.