[Funland] Tết , Đụng lợn , Vui nhưng mệt mỏi

cha biet chi

Xe điện
E thấy nên làm những việc thế cho vui.ăn xong các bà tập trung dọn chứ k phải chủ nhà.cả năm đi làm có cái tết k tập tru g thì nói gì.thà đóng cửa mua về ăn 1 mk thì lại buồn.tính e thích đông vui.nhà e vk ko rửa hôm sau em tự rửa ko tỉn rượu là e rửa.ăn dk thì làm dk.chả sao cả.

Yeuaibaygio

Xe container
Ở quê nó vậy, đất lề quê thói, nếu ai thấy nhớ, thấy thích thì về, ai cảm thấy không nhớ, không thích thì thiếu gì lý do. Khi muốn thì tìm cách, không muốn tìm lý do.
Không ai bắt phải về đụng lợn cả, mấy anh mấy chú ra thành phố cứ ngỡ các anh là cả bầu trời nhưng thực ra không có các anh ở quê chỉ bớt đi một con ruồi, thế cho nó nhanh, cho nó vuông. Không có các anh quê nó vẫn vậy, các anh về rồi nói bậy nói càn.
Em rời quê đi kiếm gạo cũng 20 năm lẻ, năm nào cũng gắng về, ở tp có gì đâu??? Hời hợt kiểu cơm áo, thô lổ, và nhố nhăng, nói chung thành phố ở đâu không rõ, thành phố ở Vn mình trọc lóc văn hóa, mù mịt truyền thống. Nếu trẻ con không đc bố mẹ đưa về quê thì nay mai nó còn chả biết con gà là phải có lông, còn bò ngé ọ có lông màu vàng, đường làng có bóng tre đưa, cuối làng giếng nước gió đưa hè về. Xa xa trên những triền đê, đàn trâu gặm cỏ, tung hê con cò.
Nâng cao quan điểm thế này lại mất vui.
Em gặp ai cứ nâng cao quan điểm thế này thì em vâng, của bác tất.

Demchinhhang.net

Xe container
Thì đừng làm thôi cụ.

my.eb

Xe điện
Em cũng muốn Tết chỉ ngủ và nghỉ. Vẫn về quê ăn Tết mấy ngày, chạy xô một chốn bốn nơi và cúng lễ đầy đủ ở nhà mình nhưng giản tiện thôi. Còn những khoản sắm Tết, ngắm Tết, thăm hỏi, chúc Tết... càng ít càng tốt.
Chiều qua em cho F1 lượn chợ hoa Tết, cây thì ít, người thì nhiều, ai cũng đổ ra đường thì phải :D. Ủng hộ người nông dân được 2 chậu cúc, về đến nhà mệt lử không cả muốn ăn tối. Em cứ tận dụng tối đa món ship hàng, bản thân càng ít ra đường càng tốt. Cả năm làm việc quần quật, thêm cái Tết nữa mệt hết thằng người.
Em còn phải cắm một lọ hoa hồn hợp với bày mâm ngũ quả với về nhà ăn bữa tất niên với nấu một nồi măng với luộc một con gà với xách hơn chục cân gà giò rượu chè hỗn hợp tầm 800m từ bãi gửi xe về ông bà chỉ thế thôi rồi em đóng cửa giao dịch xong lúc nào thích thì dậy soạn bài chuẩn bị đồ nghề tuần nữa hành nghề ôi em đau hết cả cái lưng dồi :((

Yeuaibaygio

Xe container
Em còn phải cắm một lọ hoa hồn hợp với bày mâm ngũ quả với về nhà ăn bữa tất niên với nấu một nồi măng với luộc một con gà với xách hơn chục cân gà giò rượu chè hỗn hợp tầm 800m từ bãi gửi xe về ông bà chỉ thế thôi rồi em đóng cửa giao dịch xong lúc nào thích thì dậy soạn bài chuẩn bị đồ nghề tuần nữa hành nghề ôi em đau hết cả cái lưng dồi :((
Em có khác gì đâu :D, Tết của em mười mấy năm nay vẫn y một kịch bản. Cứ thế cho các cụ vui, chứ em sinh ra từ làng và 40+ rồi, em lạ gì Tết quê đâu, khối việc em còn thành thạo hơn chồng em, vì hồi nhỏ em ở với ông bà nội, từ lớp 8 em đã biết làm tất cỗ bàn các thứ, gói giò, gói bánh, xây tường, quét vôi, chặt cây, đốt lò...
Cứ bao giờ xong Tết, đi làm bình thường em mới thấy mùa xuân.

my.eb

Xe điện
Em có khác gì đâu :D, Tết của em mười mấy năm nay vẫn y một kịch bản. Cứ thế cho các cụ vui, chứ em sinh ra từ làng và 40+ rồi, em lạ gì Tết quê đâu, khối việc em còn thành thạo hơn chồng em, vì hồi nhỏ em ở với ông bà nội, từ lớp 8 em đã biết làm tất cỗ bàn các thứ, gói giò, gói bánh, xây tường, quét vôi, chặt cây, đốt lò...
Cứ bao giờ xong Tết, đi làm bình thường em mới thấy mùa xuân.
Thế mợ giỏi và khoẻ hơn em. Em ko biết làm 2/3 số việc mợ kể trên em chỉ đóng đinh mỗi mấy món giò gà nem xôi măng mọc xong rồi em ngụ. Em cố cho các cụ vui chứ đến đời em lên bà thì bọn con em sẽ rất sướng vì nếu thích chúng có thể ngụ. Em ko quá nặng nề phải thể này phải thế kia. Chúng cứ ngoan và vui vẻ là ok chứ vợ chôngf mặt nặng nhẹ vì ăn với làm thì Tết hay ngày thường thì cũng next.

tamchenlenxe

Xe buýt
Tùy vào gia cảnh , công việc trong năm , sức khỏe cũng như thú vui mỗi ng thôi cccm nhỉ. Ngày tết e vẫn thiên về hướng đc nghỉ ngơi , nhẹ nhàng dọn dẹo nhà cửa , chuẩn bị đồ đạc đón tết. Nhẹ nhõm thăm thú ace bạn bè. Thú thật cá nhân e cũng ko thích ăn nhậu tiệc tùng mệt mỏi lắm. Cũng muốn ông bà, nóc nhà , con cái đc vui chơi là chính thôi :D
Còn về kỹ năng thu xếp cv thì e nghĩ nước nóng , găng tay , mọi ng xúm vào giúp nhau một lúc là xong ấy mà nếu lệ ở quê là phải có đụng lợn. Nhà nào có sân rộng thoáng thì còn nhanh nữa :D

sskkb

Xe tăng
Ngày tết ở quê em hay có tục lệ 3-4 nhà mua con lợn 80-90kg xong chung nhau đụng ; tổ chức đông người , cánh đàn ông làm lòng , tiết canh , xay giò ....uống rượu khá ngon , tổ chức linh đình no say =))
Sau tiệc tàn gia chủ dọn dẹp , rửa bát quyét nhà đến mệt , mấy bà vợ tết nào cũng bị cảnh trời rét 13-15 độ C tay trần rửa chục mâm cỗ chắc trải nghiệm có quên :D
Thịt lợn nhiều ăn không hết ra giêng vẫn còn nhiều :))
Em ngại nhất khoản đụng lợn này , ăn uống ko đc bao nhiêu , cả năm làm việc mệt mỏi chỉ muốn nghỉ ngơi , đến tết mệt còn hơn đi làm :D
Quê các cụ có hay đụng lợn tết ko ???
Em ở HN, hồi em còn bé họ hàng nhà em cũng quây quần mổ lợn, gói bánh chưng, đồ xôi, giã giò ... Rồi mọi người rồng rắn đi chúc Tết nhà nhau vui lắm....
Nhưng giờ chả ai làm nữa. Đồ ăn thì mua sẵn, đi chúc Tết tất cả hẹn mùng 1 tới nhà bác cả ngồi nói chuyện 1 lúc rồi ai đi nhà nấy. Em thấy tiếc vì không còn những hoạt động tập thể cả họ hàng nữa, tiếc cho mấy đứa con em không được trải nghiệm những truyền thống, tục lệ đó. Rồi chả biết sau này Tết (ở HN, ở nhà em) còn nhạt thế nào nữa 😑
Nếu nhà cụ giữ được thì em nghĩ nên giữ. Mệt nhưng mà vui.

taton7983

Xe buýt
Bác ý chỉ về mấy ngày tết thôi chứ hết tết lại ra thành phố kiếm sống đấy chứ.
Ở quê nó vậy, đất lề quê thói, nếu ai thấy nhớ, thấy thích thì về, ai cảm thấy không nhớ, không thích thì thiếu gì lý do. Khi muốn thì tìm cách, không muốn tìm lý do.
Không ai bắt phải về đụng lợn cả, mấy anh mấy chú ra thành phố cứ ngỡ các anh là cả bầu trời nhưng thực ra không có các anh ở quê chỉ bớt đi một con ruồi, thế cho nó nhanh, cho nó vuông. Không có các anh quê nó vẫn vậy, các anh về rồi nói bậy nói càn.
Em rời quê đi kiếm gạo cũng 20 năm lẻ, năm nào cũng gắng về, ở tp có gì đâu??? Hời hợt kiểu cơm áo, thô lổ, và nhố nhăng, nói chung thành phố ở đâu không rõ, thành phố ở Vn mình trọc lóc văn hóa, mù mịt truyền thống. Nếu trẻ con không đc bố mẹ đưa về quê thì nay mai nó còn chả biết con gà là phải có lông, còn bò ngé ọ có lông màu vàng, đường làng có bóng tre đưa, cuối làng giếng nước gió đưa hè về. Xa xa trên những triền đê, đàn trâu gặm cỏ, tung hê con cò.
Thế cụ về mấy ngày Tết quê rồi lại ra thành phố kiếm sống hả cụ. Sao cụ không về hẳn quê cho Tp đỡ chật hẹp. Ăn cây nào rào cây đấy. Nói không ra gì nơi mình kiếm cơm thì cụ cũng nên xem lại bản thân.

Yeuaibaygio

Xe container
Thế mợ giỏi và khoẻ hơn em. Em ko biết làm 2/3 số việc mợ kể trên em chỉ đóng đinh mỗi mấy món giò gà nem xôi măng mọc xong rồi em ngụ. Em cố cho các cụ vui chứ đến đời em lên bà thì bọn con em sẽ rất sướng vì nếu thích chúng có thể ngụ. Em ko quá nặng nề phải thể này phải thế kia. Chúng cứ ngoan và vui vẻ là ok chứ vợ chôngf mặt nặng nhẹ vì ăn với làm thì Tết hay ngày thường thì cũng next.
Cách đây 20 - 30 năm em mới phải làm thế Mợ ơi. Giờ bớt đi nhiều, có các dịch vụ mà, mình để cho họ kiếm cơm chứ. Giờ nhàn rồi mà vẫn lắm thủ tục, tối đặt lưng xuống đau ê ẩm. Nay lại chuẩn bị cúng tất niên đây ạ.

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tôi có ông bạn lớn tuổi, ông bảo: Tao sinh ra từ làng, gia đình tao thuần nông xịn nhiều đời, tới đời ông già thoát ly đc chút rồi lại về làng, tao thì thoát ly từ lúc học đại học. Nói gì thì nói họ hàng máu mủ thiêng liêng, còn dăm ba cái thói quen nông dân trong tao cần bỏ và bỏ nhiều rồi, nhưng nhiều lúc về quê tao thương ông cụ nhà tao quá, bố tao già nhưng vai dưới, lúc dell nào cũng ăn, lo ăn cho mấy thằng vai trên bằng tuổi con mình …..
Ôi ông anh than thở 1 seri chuyện, ….

Tình cờ

Xe tải
Em là người đưa con em đi khắp các vùng thôn quê, cả đồng bằng cả miền núi, em xin thưa với cụ như này. Muốn trẻ con biết văn hóa, ko khí thôn quê, chỉ dịp tết ko giải quyết đc gì. Cụ nói tp thô lỗ, nhố nhăng thì xin thưa, thôn quê cũng ngồi lê đôi mách, nhậu nhẹt bê tha..., không kém đâu ạ. Thôn quê ngày tết bây giờ, 90% trẻ con chúi mũi vô ti vi, điện thoại, chúng nó thấy các ông các bố nhậu mặt đỏ bừng bừng, nói năng chém gió.... Phố hay quê ăn tết đều có bản sắc riêng, bỏ bớt những cái rườm rà, phù phiếm, tập trung vào các mqh gia đình, người thân... , ăn tết theo hoàn cảnh của mình, phù hợp là đc. Đây là em cũng dân quê, từ miền núi xuống HN làm ăn nên em nói rất khách quan.

VuNgoanMuc

Xe điện
Em ở HN, hồi em còn bé họ hàng nhà em cũng quây quần mổ lợn, gói bánh chưng, đồ xôi, giã giò ... Rồi mọi người rồng rắn đi chúc Tết nhà nhau vui lắm....
Nhưng giờ chả ai làm nữa. Đồ ăn thì mua sẵn, đi chúc Tết tất cả hẹn mùng 1 tới nhà bác cả ngồi nói chuyện 1 lúc rồi ai đi nhà nấy. Em thấy tiếc vì không còn những hoạt động tập thể cả họ hàng nữa, tiếc cho mấy đứa con em không được trải nghiệm những truyền thống, tục lệ đó. Rồi chả biết sau này Tết (ở HN, ở nhà em) còn nhạt thế nào nữa 😑
Nếu nhà cụ giữ được thì em nghĩ nên giữ. Mệt nhưng mà vui.
Nhà em cũng vậy.. mùng 1 này sẽ tập trung ở 1 nhà từ trưa đến chiều. Tối mùng 5 gặp nhau nhát nữa ở 1 nhà khác, ai về kịp thì đến... Từ vài năm trở lại đây như vậy.
Không phải vì mọi người không muốn gặp nhau, mà vì lớp trẻ ngày xưa giờ có vợ có chồng cả rồi, và chúng nó muốn trải nghiệm ngày Tết khác với lớp các cụ ngày xưa.. Vẫn 29, 30 mùng 1 đảo một vòng tặng quà Tết, chúc Tết họ hàng gia đình, từ mùng 2 thì hầu hết lên kế hoạch đi chơi xa. Em thấy thế cũng không phải vấn đề gì , trẻ con vẫn gặp gỡ chúc Tết các chú các bác các ông bà, giao lưu với trẻ con họ hàng cùng trang lứa.. và sau đó lại có điều kiện trải nghiệm không khí Tết ở nơi khác.

tung5917

Xe điện
Ngày Tết các cụ mợ nhẹ lời cho đỡ mất vui.
Bày vẽ nhậu nhẹt là thú vui của đàn ông rồi. Phụ nữ và trẻ em không thích là đương nhiên.
Tốt nhất đàn ông tụ tập tự làm, tự ăn, tự dọn.

taton7983

Xe buýt
Giờ Tp dịch vụ sẵn. Thích cầu kỳ thì bắt con dê núi hoặc con lợn bản, thuê đầu bếp xịn nó làm cho. Chỉ việc ngả mâm ra chén. Ăn xong thuê người tự dọn. Vợ con khoẻ re, nhìn bố như thần tượng.

Chỉnh sửa cuối:

harrynh

Xe container
Em thấy 1 số cụ bị nhầm lẫn về ăn nhậu và các buổi tiệc tất niên, tân niên hay kể cả những ngày vd như đầy tháng, cúng mụ, .... em hay phân rõ ntn:
- Ăn nhậu : là đội bạn bè thân, đối tác thân có thể nhậu say, ăn nói chém gió vô tư bằng vai phải lứa. Luôn ra hàng cho thoải mái và ko ai phải dọn dẹp, tiền có thể chia hoặc bao nếu ai đó có gì đó vui.
- Tiệc gia đình: thường sẽ vào các ngày xum họp như đã nêu trên thì phần ăn uống nhẹ nhàng, gặp mặt ôn lại kỷ niệm gia đình hay mừng điều gì mới, có tôn ti trật tự rõ ràng, và nên tỉnh táo tránh say rượu làm càn.
Không nên nhầm lẫn trộn 2 việc trên vào 1, sẽ mất vui cả 2 vế.
Không mời các đội ko quen nhau vào cũng 1 bữa nhậu, chắc chắn sẽ ko đc chu đáo hoặc mời ép nhau gây mâu thuẫn.
VD thớt này thì vài cụ đang ghép tình yêu quê hương làng xóm, giáo dục con cái ...vào vụ đụng lợn ăn nhậu no say, chả biết vk con có thích hay ko và giáo dục các cháu đc những gì. Cụ nào phát biệu hộ là hỏi vk và vk bảo thích hộ em cái ? Mấy cô em em biết đều bảo kinh nhất vụ về quê ck dọn dẹp sau ăn nhậu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ttvnol.com

Xe tăng
Cụ / ông nào trong thớt này mà còm là thích thì chắc chắn chưa bao giờ đụng tay vào rửa bát dọn dẹp . Chỉ giỏi bày việc ra người khác phải đi dọn.

katenguyen

Xe điện
Đoạn đầu với đoạn sau lại đánh nhau ah cụ? Em đang thấy cụ nói đúng thì đoạn sau lại y các cụ khác haha

my.eb

Xe điện
Em vừa xúc miệng tầm 4 mâm bát, cơm tất niên. Úp xong đâu vào đấy, nhìn các em trắng như Ngọc Trinh vui cả mắt, mỗi tội hơi đau lưng.
Xong xuôi rồi em về qua Ding tea làm 2 cốc trà sữa về chill với ông con rồi nằm lướt ọp.