[Funland] Tết , Đụng lợn , Vui nhưng mệt mỏi

buicongchuc

Xe ba gác
Nhà em thì đụng lợn nhưng thuê chuyên gia mổ và chia giúp, cũng chỉ chia 4 nên băm nhanh.
Trâu thì alo đăng ký trước số thịt mình thichs ăn
Nhớ thời nhỏ ở quê, sáng 30 mới đụng lợn (con tầm 80 kg chia làm 8 phần), trẻ con nhơ nhỡ được phụ việc nhặt rau thơm, băm nhân dồi, nhồi dồi, trông bếp đun nồi nước dùng, ..., rồi chờ chia thịt mang về, còn người ở nhà thì rửa lá dong, chuẩn bị gạo, đỗ cho việc gói bánh chưng. Trưa 30 thắp hương xong mới được ăn bữa lòng, sao mà ngon đến thế. Sau giấc ngủ trưa dậy mới bắt đầu việc gói bánh, tối 30 mới bắt đầu nổi lửa để luộc, sáng mồng Một mới vớt, thắp hương xong trưa mới được ăn miếng bánh đầu tiên.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Ngày tết ở quê em hay có tục lệ 3-4 nhà mua con lợn 80-90kg xong chung nhau đụng ; tổ chức đông người , cánh đàn ông làm lòng , tiết canh , xay giò ....uống rượu khá ngon , tổ chức linh đình no say =))
Sau tiệc tàn gia chủ dọn dẹp , rửa bát quyét nhà đến mệt , mấy bà vợ tết nào cũng bị cảnh trời rét 13-15 độ C tay trần rửa chục mâm cỗ chắc trải nghiệm có quên :D
Thịt lợn nhiều ăn không hết ra giêng vẫn còn nhiều :))
Em ngại nhất khoản đụng lợn này , ăn uống ko đc bao nhiêu , cả năm làm việc mệt mỏi chỉ muốn nghỉ ngơi , đến tết mệt còn hơn đi làm :D
Quê các cụ có hay đụng lợn tết ko ???
Trang bị quả máy rửa bát công nghiệp là đỡ nhiều ngay.

XI.NINE

Xe hơi
Mấy chuyện này không có quy chuẩn. Tùy hoàn cảnh để nhóm gđ anh em, bà con, bạn bè quyết định cách sinh hoạt nhóm phù hợp với mình.
Tại sao đàn ông không rửa bát và dọn dẹp được?
Không thích mà đủ bản lĩnh thì dẹp hoặc không tham gia, kém thì theo/tuân thủ. Vác cái riêng của gđ để càm ràm trên mạng làm gì.

Quỳnh Ốc

Xe tăng
Tết là dịp để nghỉ ngơi, chứ Tết cứ bôi ra làm thì ai cũng kêu "sợ Tết" là đúng rồi :)

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Em đã quan sát các cuộc tụ họp ở quê ngày tết và em thấy thế này. Vui nhất đương nhiên là cánh đàn ông, vì toàn anh em đi làm cả năm, tụ lại nhậu nhẹt, vui là đúng. Phụ nữ, tức các nàng dâu, vui vừa hoặc ko vui. Vì mệt, vì chờ đợi dọn rửa, vì cũng chả phải ruột thịt của họ, ngồi buôn bán với nhau 1 lúc với chị dâu nọ em gái kia là hết chuyện. Trẻ con, tầm sau 15p đứa nào cũng 1 cái điện thoại. Hồi con em còn bé, về quê em dẫn nó ra ao cá, nghịch các trò...còn vui, từ cấp 2 là ko đứa nào hưởng ứng và sẽ chui 1 góc. Riêng vụ giết lợn chúng nó nhìn 1 lần và hãi bằng chết.
Nọ con em nó thỏ thẻ, có thể 1 năm cho nó ăn tết HN đc ko. Nó biết nên về quê thăm ông bà, nên giao lưu cô dì chú bác nên chưa bao giờ nó than phiền gì. Nhưng hôm rồi đột nhiên nó hỏi vậy. Vì về quê mấy ngày tết chủ đề chính là...tụ tập, 1 bữa quây quần thì vui nhưng từ bữa thứ 3 sẽ là mệt và chán. Đó là sự thật.
Cay nhất là nhiều chị em người HN lấy phải ông ở quê và gia trưởng/không tâm lý, năm nào cũng bắt vợ về vùng xa xôi nấu nướng rửa bát, có nhà tan vỡ toang hoang vì vụ này.

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Trang bị quả máy rửa bát công nghiệp là đỡ nhiều ngay.
Quê cháu là gọi bọn làm cỗ trọn gói, ăn xong chúng nó dọn và mang đi hết, mình chỉ việc đớp và móc ví.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Quê cháu là gọi bọn làm cỗ trọn gói, ăn xong chúng nó dọn và mang đi hết, mình chỉ việc đớp và móc ví.
Việc đó thì đơn giản quá rồi cụ. Đang nói là tìm cách đơn giản hóa thú vui tụ tập tự làm thôi. Chứ quê em thì ra hàng hò hét ăn uống rồi về là xong.

harrynh

Xe container
Nhìn chung là 2 luồng ý kiến, ông ở quê hoặc Tết mới về thì thích vì có nhõn thú vui ăn nhậu, tán phét....ông ở thành phố thì còn đủ thú vui khác nền thấy mất thời gian, khổ vk con...
Đệch cái mấy ông đất lề quê thói rất hay có trò dở giọng quê tôi như thế này thế nọ, khác đi là ko tôn trọng, coi thường dân quê... mà họ ko nghĩ rằng nên tôn trọng ý thích, ý kiến của mỗi cá nhân dù khác biệt. Vậy mới sinh ra ép nhau uống rượu dù rượu quê thủ công nấu/mua độc hại bỏ mịa, uống lắm chưa đến 40t đã mắt mờ chân run, tội đếch gì vì nể nang vớ vẩn mà chuốc độc vào người. Món tiết canh lợn thì ô hô, sán đầy, toi cả nhà đã từng sảy ra. May em chưa tham gia vụ đụng lợn nào.

Tình cờ

Xe tải
Cay nhất là nhiều chị em người HN lấy phải ông ở quê và gia trưởng/không tâm lý, năm nào cũng bắt vợ về vùng xa xôi nấu nướng rửa bát, có nhà tan vỡ toang hoang vì vụ này.
Dù ko thích cách ăn tết quê nhưng em rất thích không khí tết. Thời nay đã hết đói ăn, con người cũng tôn trọng đời sống cá nhân hơn, cần sự riêng tư hơn, văn minh hơn, tết cũng cần được thay đổi. Thứ nhất tránh lãng phí thực phẩm, mua đầy tủ, làm đầy mâm
rồi thừa mứa. Thứ hai tránh rượu tràn lan, uống lấy đc, mời lấy được. Thứ ba tránh câu nệ, khách sáo, biếu xén mệt mỏi. Tết tổ chức đại gia đình gói bánh chưng, ăn 2 bữa tất niên xum vầy 2 bên nội ngoại, thăm họ hàng cả năm ko gặp nếu quê xa. Tầm 2 ngày, cùng lắm 3 ngày thôi. Sau đó dành thời gian nghỉ ngơi, du lịch... Có đến 80% chị em ở các công sở em đã từng làm việc căm thù tết, ghét tết hoặc sợ tết. Đến cô em gội đầu dân quê chính hiệu thở dài cái sượt khi nghĩ về tết. Tết ko có lỗi mà cách ăn tết của nhiều người có vấn đề khi vẫn giữ những gì ko còn phù hợp.

VuNgoanMuc

Xe điện
Em vừa nhậu trưa nay ở quê xong, say ngất lên taxi về lại HN rồi ngủ. Mấy năm nay ở quê em cũng không làm đụng chạm nữa, vẫn tụ tập đầy đủ nhưng chỉ làm 3 - 4 món thêm vài thứ các nhà mua đem về đưa ra ăn, nói chung cố gắng không để ăn xong đứng lên vẫn thừa đồ ăn nhiều như ngày xưa.

victory_1980

Xe điện
Thời này tốt nhất muốn ăn gì ra chợ cho nhanh.
Người ta giết, mổ chuyên nghiệp, phục vụ tận nơi ko thích lại cứ bày vẽ làm gì.

fadco

Xe container
Em đã quan sát các cuộc tụ họp ở quê ngày tết và em thấy thế này. Vui nhất đương nhiên là cánh đàn ông, vì toàn anh em đi làm cả năm, tụ lại nhậu nhẹt, vui là đúng. Phụ nữ, tức các nàng dâu, vui vừa hoặc ko vui. Vì mệt, vì chờ đợi dọn rửa, vì cũng chả phải ruột thịt của họ, ngồi buôn bán với nhau 1 lúc với chị dâu nọ em gái kia là hết chuyện. Trẻ con, tầm sau 15p đứa nào cũng 1 cái điện thoại. Hồi con em còn bé, về quê em dẫn nó ra ao cá, nghịch các trò...còn vui, từ cấp 2 là ko đứa nào hưởng ứng và sẽ chui 1 góc. Riêng vụ giết lợn chúng nó nhìn 1 lần và hãi bằng chết.
Nọ con em nó thỏ thẻ, có thể 1 năm cho nó ăn tết HN đc ko. Nó biết nên về quê thăm ông bà, nên giao lưu cô dì chú bác nên chưa bao giờ nó than phiền gì. Nhưng hôm rồi đột nhiên nó hỏi vậy. Vì về quê mấy ngày tết chủ đề chính là...tụ tập, 1 bữa quây quần thì vui nhưng từ bữa thứ 3 sẽ là mệt và chán. Đó là sự thật.
Cái này đúng, nhiều cụ ko nhận ra đâu vì còn bận nhậu:)))

buicongchuc

Xe ba gác
Nhìn chung là 2 luồng ý kiến, ông ở quê hoặc Tết mới về thì thích vì có nhõn thú vui ăn nhậu, tán phét....ông ở thành phố thì còn đủ thú vui khác nền thấy mất thời gian, khổ vk con...
Đệch cái mấy ông đất lề quê thói rất hay có trò dở giọng quê tôi như thế này thế nọ, khác đi là ko tôn trọng, coi thường dân quê... mà họ ko nghĩ rằng nên tôn trọng ý thích, ý kiến của mỗi cá nhân dù khác biệt. Vậy mới sinh ra ép nhau uống rượu dù rượu quê thủ công nấu/mua độc hại bỏ mịa, uống lắm chưa đến 40t đã mắt mờ chân run, tội đếch gì vì nể nang vớ vẩn mà chuốc độc vào người. Món tiết canh lợn thì ô hô, sán đầy, toi cả nhà đã từng sảy ra. May em chưa tham gia vụ đụng lợn nào.
Đụng lợn cụ không ăn tiết canh thì lo gì. Cách đây 6-7 năm, năm đầu em chuyển lên cc mới nhận nhà. Tết đấy em chở con lợn 70 kg từ Yên Bái bằng xe bán tải về HN cho mấy gia đình cùng tầng đụng. May tầng có ông có người nhà có bãi rửa xe gần cc nên nhờ được MB và trước kia là nghĩa vụ làm cấp dưỡng nên biết mổ lợn. Những phần thịt nào làm giò xào được thì thuê họ làm cho, phần còn lại chia nhau mang về, lòng dồi làm bữa nhậu nóng hổi. Vui thì vui thật, nhưng mệt.

harrynh

Xe container
Đụng lợn cụ không ăn tiết canh thì lo gì. Cách đây 6-7 năm, năm đầu em chuyển lên cc mới nhận nhà. Tết đấy em chở con lợn 70 kg từ Yên Bái bằng xe bán tải về HN cho mấy gia đình cùng tầng đụng. May tầng có ông có người nhà có bãi rửa xe gần cc nên nhờ được MB và trước kia là nghĩa vụ làm cấp dưỡng nên biết mổ lợn. Những phần thịt nào làm giò xào được thì thuê họ làm cho, phần còn lại chia nhau mang về, lòng dồi làm bữa nhậu nóng hổi. Vui thì vui thật, nhưng mệt.
Thêm quả bày cỗ ra hành lang, chụp ảnh cúng phây. Đc mấy năm như vậy cụ oei, em e là chị em chạy mất dép, đi làm đến 28 mới nghỉ, có lo buôn bán ol kiếm thêm, quát con học bài dọn nhà...xong lo nấu nướng dọn dẹp cho mấy bố hàng xóm dù trong đó có ck mình.

buicongchuc

Xe ba gác
Nhà em có 3 chị em dâu về tụ tập nấu ăn rôm rả.
Em về quê chỉ thích đi chơi, ăn uống qua loa cũng được. Em đề xuất ngày tết nên mua các món ăn sẵn như giò, tôm tẩm bột cấp đông, ...; gà vịt thì ra chợ mua vài con mổ sạch sẵn về để tủ cấp đông, khi cần lấy ra luộc cho nhanh; rau cỏ vườn có gì ăn nấy, cá thích thì ra ao câu, ... mà chị em không nghe, cứ thích tươi mới cho mệt.
Về quê vợ em ngày nhậu 2-3 bữa là hết ngày nên em tết không thích về quê vợ dài ngày, em chỉ thích chiều tối nên, ăn bữa tối, ngủ một đêm, sáng dậy loanh quanh tí rồi gần trưa thì phắn.

Chỉnh sửa cuối: