[Funland] Tết , Đụng lợn , Vui nhưng mệt mỏi

buicongchuc

Xe ba gác
Thêm quả bày cỗ ra hành lang, chụp ảnh cúng phây. Đc mấy năm như vậy cụ oei, em e là chị em chạy mất dép, đi làm đến 28 mới nghỉ, có lo buôn bán ol kiếm thêm, quát con học bài dọn nhà...xong lo nấu nướng dọn dẹp cho mấy bố hàng xóm dù trong đó có ck mình.
Bữa lòng đấy thuê quán quen nó làm cho rồi ace tầng kéo nhau ra đấy ăn, xong rồi về.

thaihana

Xe điện
Quá lạc hậu nếu đụng lợn, bây giờ trùm chăn lướt of xem các cụ mợ tay bắt mặt mừng chúc tết nhau chẳng hạn như trong thớt u cà là chuẩn chỉ. :D

harrynh

Xe container
Vừa đc ăn ngon, rượu thoải mái, chém gió ôn nghèo kể khổ, xong đếch phải dọn dẹp rửa bát ông nào chả thích, nghĩ j vk con nữa

fadco

Xe container
Vừa đc ăn ngon, rượu thoải mái, chém gió ôn nghèo kể khổ, xong đếch phải dọn dẹp rửa bát ông nào chả thích, nghĩ j vk con nữa
Mấy cụ thích kiểu bày đa phần thích nhậu và chém gió:)))

my.eb

Xe điện
Em xác định 2 ngày chỉ ân với ngủ để xạc lại pin. Cả ngày nay em đi mất tầm 3.5-4 tiếng lái xe qua 2 lần lên vđ 3 và xuyên qua 2 chợ hoa, căng hết cả thẳng, mệt phờ râu.
Thôi lợn gà tết nhất gì cũng nhường các cụ cả, em xin ở trong nhà ă tý rồi ngụ.

xe đạp Japan

Xe tăng
Đụng lợn vui vì có người biết làm, chứ thuê lại không còn ý nghĩa nữa.

duongphong

Xe container
Em lớn lên ở quê. Ông cụ em từ sau năm 90 là không ăn đụng lợn nữa. Ăn gì ra chợ mua.
Lợn 100kg ăn đâu có ngon :D

Cu De

Xe đạp
Ở quê nó vậy, đất lề quê thói, nếu ai thấy nhớ, thấy thích thì về, ai cảm thấy không nhớ, không thích thì thiếu gì lý do. Khi muốn thì tìm cách, không muốn tìm lý do.
Không ai bắt phải về đụng lợn cả, mấy anh mấy chú ra thành phố cứ ngỡ các anh là cả bầu trời nhưng thực ra không có các anh ở quê chỉ bớt đi một con ruồi, thế cho nó nhanh, cho nó vuông. Không có các anh quê nó vẫn vậy, các anh về rồi nói bậy nói càn.
Em rời quê đi kiếm gạo cũng 20 năm lẻ, năm nào cũng gắng về, ở tp có gì đâu??? Hời hợt kiểu cơm áo, thô lổ, và nhố nhăng, nói chung thành phố ở đâu không rõ, thành phố ở Vn mình trọc lóc văn hóa, mù mịt truyền thống. Nếu trẻ con không đc bố mẹ đưa về quê thì nay mai nó còn chả biết con gà là phải có lông, còn bò ngé ọ có lông màu vàng, đường làng có bóng tre đưa, cuối làng giếng nước gió đưa hè về. Xa xa trên những triền đê, đàn trâu gặm cỏ, tung hê con cò.

rgbhis

Xe tăng
Giờ về quê mà kiếm được ô anh dao thớt tay nghề cao cũng hiếm lắm. Mổ lợn nhanh, pha thịt khéo, oánh tiết canh và làm cỗ lòng đảm bảo vệ sinh sạch sẽ, trộn nhân dồi lòng đủ vị hài hòa, xay giò biết chọn nước mắm ngon, xay làm sao để ko nóng thịt, thịt nóng thì giò ăn bã như xúc xích. Phải đủ cả những yêu cầu trên mới thành những món ngon được.
Hôm nhà vợ e đụng lợn, e ko tin vào tay nghề của mấy ô chú ô cậu bên vợ. Bỏ thêm 500 thuê thợ mổ lợn. Mình đứng bên cạnh, yêu cầu thợ vệ sinh sạch sẽ, rửa nước muối dao, thớt, chậu và vùng da cổ lợn rồi mới xử lý. Tảng mông pha ra thì mang xay giò ngay, xay ít một, cho thêm vài cục đá lạnh để ko bị nóng thịt. Nói chung là thuê thợ rồi mà vẫn phải mất công lắm thì mới có món ngon để xơi.
Tiếp chuyện mổ lợn của e. Mổ được con lợn mà có bộ lòng xe điếu hoặc cỗ gan nếp thì bữa "nòng nợn nuộc" nó giá trị thêm chục lần. Nhưng mà đến giờ nhà e mới đụng được 1 con lợn có gan nếp, còn lòng xe điếu thì chưa lần nào. Nhân dồi lòng giờ chỉ chỉ tí mỡ thôi, nhiều mỡ ăn thì ngậy nhưng sợ chả dám ăn, ngoài ra cho thêm lạc, rau thơm tùy nơi. Thủ lợn bổ đôi, cạo lông sạch sẽ rồi luộc chín, để nguội mới thái ra cả mẹt, ăn ko biết ngán.
Bây giờ già rồi, chỉ thik ăn thịt vừa nạc vừa mềm thì e làm mấy món mới như này. Thịt vai giòn xào lăn, ăn còn ngon hơn thịt bò mua ngoài chợ, nó giòn ngọt, ko ngấy, ko khô. Thịt má heo trần còn ngon hơn nữa, e thấy các phần thịt trog con lợn thì nạc má là ngon nhất, nạc nọng heo nhìn có vân mỡ đẹp mắt thôi, chứ ăn thì nhạt ko ngọt như nạc má.

80Bê

Xe buýt
Em chịu giờ không dám ăn tiết canh lợn. Giờ chỉ tiết canh vịt, dê.
Quê em giờ ít nhà giết hay đụng lợn, chắc do ăn uống cỗ bàn giờ cũng đơn giản. Trước em nhớ cứ khách đến là bày mâm ra bất kể giờ nào.

bing-bing

Xe tăng
Nói gì đến đụng lợn, bất kể vc gì ngày Tết đều mệt cả, nhưng ko có thì lại buồn.

Sim Mobi

Xe buýt
Mấy lần quê nhà em các cụ giết lợn, đến lúc phụ ông anh làm món lòng, đang rửa ruột non thì rơi ra mấy con giun như giun đũa (hồi bé bị 2 lần nó chui ra lỗ ..ít) cảm thấy ghê và mất mấy tháng ko ăn món đó :))

tui102

Xe tăng
Ngày tết ở quê em hay có tục lệ 3-4 nhà mua con lợn 80-90kg xong chung nhau đụng ; tổ chức đông người , cánh đàn ông làm lòng , tiết canh , xay giò ....uống rượu khá ngon , tổ chức linh đình no say =))
Sau tiệc tàn gia chủ dọn dẹp , rửa bát quyét nhà đến mệt , mấy bà vợ tết nào cũng bị cảnh trời rét 13-15 độ C tay trần rửa chục mâm cỗ chắc trải nghiệm có quên :D
Thịt lợn nhiều ăn không hết ra giêng vẫn còn nhiều :))
Em ngại nhất khoản đụng lợn này , ăn uống ko đc bao nhiêu , cả năm làm việc mệt mỏi chỉ muốn nghỉ ngơi , đến tết mệt còn hơn đi làm :D
Quê các cụ có hay đụng lợn tết ko ???
Quê em ngồi chơi xơi nước có thợ làm 250k 1 con chỉ nấu nướng rồi ăn. Mà ăn được thì rửa bát được là điều bình thường ạ. Em sợ nhất khoản uống nhiều rượu.

xukthal.

Xe lăn

Joker2k

Xe buýt
Em xuất phát nhà quê nên e nhớ, đụng lợn ngày xưa cũng không phải ai cũng có điều kiện để đụng lợn. Bây giờ kinh tế khá lên nên việc đụng con lợn nó đơn giản thì nhiều cụ lại chê là nhiêu khê mất việc, mệt mỏi. Thử hỏi các cụ ấy là có cái gì happy mà không mệt mỏi??? Đi du lịch: mệt, đá banh: mệt, xxx: càng mệt… Còn nếu lo cho vk mệt thì cụ nhậu vừa thôi, sắn tay áo lên làm giúp vk đi. Em là em thấy vẫn cứ cần mệt để ae gia đình được sum vầy vui vẻ.

Grandtouring

Xe điện
Cái vất vả lúc này, nó lại là niềm vui, chứ không phải là ép buộc phải làm.
Cảnh này thì em nhớ lắm, vì em 197X mà.
Nói khổ, thì lúc chỉ khoanh chân ngồi nhắm rịu cũng khổ mà. Lúc say, đau đầu như búa bổ, thấy cũng khổ.

sactimtn

Xe tăng
Cụ chủ thớt yên tâm. Đến thời các con cụ chúng nó sẽ bỏ hết…
đến núc đó cụ sẽ có thứ để hoài niệm!

Yeuaibaygio

Xe container
Em xác định 2 ngày chỉ ân với ngủ để xạc lại pin. Cả ngày nay em đi mất tầm 3.5-4 tiếng lái xe qua 2 lần lên vđ 3 và xuyên qua 2 chợ hoa, căng hết cả thẳng, mệt phờ râu.
Thôi lợn gà tết nhất gì cũng nhường các cụ cả, em xin ở trong nhà ă tý rồi ngụ.
Em cũng muốn Tết chỉ ngủ và nghỉ. Vẫn về quê ăn Tết mấy ngày, chạy xô một chốn bốn nơi và cúng lễ đầy đủ ở nhà mình nhưng giản tiện thôi. Còn những khoản sắm Tết, ngắm Tết, thăm hỏi, chúc Tết... càng ít càng tốt.
Chiều qua em cho F1 lượn chợ hoa Tết, cây thì ít, người thì nhiều, ai cũng đổ ra đường thì phải :D. Ủng hộ người nông dân được 2 chậu cúc, về đến nhà mệt lử không cả muốn ăn tối. Em cứ tận dụng tối đa món ship hàng, bản thân càng ít ra đường càng tốt. Cả năm làm việc quần quật, thêm cái Tết nữa mệt hết thằng người.