[Funland] Tết , Đụng lợn , Vui nhưng mệt mỏi

35N1169

Xe điện
Đụng lợn cũng vui ra phết. Quê em thì toàn đụng lợn dân tự nuôi, giá đắt tí nhưng thịt ngon, thuê thợ mổ 700k mình chỉ việc lấy thịt về rồi gọi người đến chén.

chieuminh

Xe buýt
Em thấy có nhà quay cả con lợn nặng 36 cân. Chắc quay kiểu này chỉ làm cơm khách, ăn 1 bữa, còn thì chặt ra mỗi người cầm về chút, chứ sao để được ?

MuathuHN252

Xe cút kít
Nay đụng lợn xong, sói mang về 20kg thịt. E ra thịt rộp hết cả tay, lợn ta nuôi thì mỡ sẽ nhiều. Ngồi phang bé, lọc bớt mỡ, bỏ da, rồi cắt nhỏ mỡ để rán luôn. Làm 1 nồi to mỡ lợn ý. Mỡ này mà xào rau thì ăn ngậy và cảm giác ngon hơn là xào bằng dầu ạ

Binhhidecc

Xe buýt
Các năm trước em hay làm một con lợn cỏ, ăn thì ngon nhưng bà cụ và vợ em vất vả quá, dọn dẹp xong mình còn sụn cả lưng, ra tết ăn những đồ không ngon. Gấu nhà em nó cấm, bà cụ bảo thôi, ăn bao nhiêu ra chợ, tuy nhiên em vẫn nhớ cái không khí mổ lợn

tung5917

Xe điện
Em vừa xúc miệng tầm 4 mâm bát, cơm tất niên. Úp xong đâu vào đấy, nhìn các em trắng như Ngọc Trinh vui cả mắt, mỗi tội hơi đau lưng.
Xong xuôi rồi em về qua Ding tea làm 2 cốc trà sữa về chill với ông con rồi nằm lướt ọp.
Mợ ngồi rửa bát có thêm cái ghế nhựa nhỏ sẽ đỡ đau lưng.
Em thuê mấy bà hàng xóm làm cỏ cũng thấy các bà ấy mang theo cái ghế nhỏ, di chuyển đến đâu thì ngồi đến đó.

my.eb

Xe điện
Mợ ngồi rửa bát có thêm cái ghế nhựa nhỏ sẽ đỡ đau lưng.
Em thuê mấy bà hàng xóm làm cỏ cũng thấy các bà ấy mang theo cái ghế nhỏ, di chuyển đến đâu thì ngồi đến đó.
Em rửa bát ở vòi trên bệ bếp nên em đứng cụ ạ, hi,
Em chỉ thích Tết ở đoạn sáng dậy ko cần nhìn đồng hồ, chứ như mọi ngày giờ này là lao vút ra đường rùi,

tung5917

Xe điện
Em rửa bát ở vòi trên bệ bếp nên em đứng cụ ạ, hi,
Em chỉ thích Tết ở đoạn sáng dậy ko cần nhìn đồng hồ, chứ như mọi ngày giờ này là lao vút ra đường rùi,
4 mâm mà mợ vẫn rửa ở bệ bếp thì phục đấy. Nhiều vậy em đều rửa ở ngoài sân, làm cái chậu to, nước chảy liên tục mới nhanh được.
Nhà em hay tiệc tùng nên ngoài sân em có bố trí 2 vòi nước ở 2 chái nhà khác nhau.

my.eb

Xe điện
4 mâm mà mợ vẫn rửa ở bệ bếp thì phục đấy. Nhiều vậy em đều rửa ở ngoài sân, làm cái chậu to, nước chảy liên tục mới nhanh được.
Nhà em hay tiệc tùng nên ngoài sân em có bố trí 2 vòi nước ở 2 chái nhà khác nhau.
Ôi dồi cụ mà ở với mẹ em thì hợp :D nhà em cũng bố trí y như thế và bà thì lúc nào cũng muốn bê ra đấy nhưng em chịu,
Em cân quả rửa bát cho bọn cháu em thôi, chứ nhân sự 16-22 nhà em cả nửa tá, nhưng em thích chiều chúng nó, cho chúng nó ngồi chơi bài, em làm loáng tý là xong. Cho chúng nó sướng chứ chả mấy về nhà người ta thì của các cô cả chứ chạy đâu bây giờ

tung5917

Xe điện
Ôi dồi cụ mà ở với mẹ em thì hợp :D nhà em cũng bố trí y như thế và bà thì lúc nào cũng muốn bê ra đấy nhưng em chịu,
Em cân quả rửa bát cho bọn cháu em thôi, chứ nhân sự 16-22 nhà em cả nửa tá, nhưng em thích chiều chúng nó, cho chúng nó ngồi chơi bài, em làm loáng tý là xong. Cho chúng nó sướng chứ chả mấy về nhà người ta thì của các cô cả chứ chạy đâu bây giờ
Thực sự là mình làm cho nhanh gọn chứ để cho bọn trẻ nó làm ngứa mắt lắm.
Hôm qua em nhờ F1 bóc cái bánh chưng mà nó cứ làu bàu là cái việc bẩn tay nhớp nhớp thế này mà cứ giao cho nó làm. Chán chả muốn nói, 18 tuổi có bé bỏng gì nữa đâu.

Sfgs

Xe buýt
Ngày tết có cân thịt, cái bánh là niềm vui, ao ước thủa xưa, thời thiếu thốn. Cả năm chăn nuôi, cuối năm chung nhau đụng con lợn để có đồ ăn ngay như lòng, tiết cũng như để dành lâu hơn như giò, mỡ. Trong hoàn cảnh ấy nó là niềm vui, ao ước, mong chờ và thành quả cả năm của gia đình nên nó vui vẻ, đầm ấm, chứa chan hy vọng.
Dần dần, cuộc sống khá hơn lên, các món đồ ngày xưa chỉ tết mới có thì nay luôn sẵn có hàng ngày, kỹ năng chế biến hàng ngày cũng được nâng lên, chọn lọc hơn, ngon hơn. Khi bớt khó khăn về đồ ăn, con người ta lại chuyển bớt sang các nhu cầu khác như văn hóa, du lịch, trải nghiệm những thứ mới mẻ hơn. Chung quy lại vẫn là nhu cầu thay đổi theo thời tiết. Chúc các cụ đụng lợn vui vẻ nhưng mạnh khỏe, đừng để niềm vui biến thành gánh nặng.
Đúng rồi cụ, XH phát triển thì nhu cầu cũng phải thay đổi, giờ thì mong muốn đi du lịch, đi chơi xa, thưởng thức các món mới lạ trên khắp thế giới. Dần dần mình cũng giống phương Tây, Têt là lúc đc nghỉ ngơi, thư giãn,thưởng thức, tiêu pha

my.eb

Xe điện
Thực sự là mình làm cho nhanh gọn chứ để cho bọn trẻ nó làm ngứa mắt lắm.
Hôm qua em nhờ F1 bóc cái bánh chưng mà nó cứ làu bàu là cái việc bẩn tay nhớp nhớp thế này mà cứ giao cho nó làm. Chán chả muốn nói, 18 tuổi có bé bỏng gì nữa đâu.
Con bé 20 nhà em thì chuẩn cụ ạ, nó còn thủ lĩnh, dìu dắt bọn chị/em các thứ để ông bà với các bác với mẹ được ngồi chơi nhưng em thích chiều chúng nó thì em làm thôi. Chiều cho chúng nó sướng chứ con gái sau về nhà người ta chả biết thế lào :(

Yeuaibaygio

Xe container
Em giống Mợ. Em thích giải phóng cho đám con cháu ngày Tết, để chúng nó thơm tho sạch sẽ đi chơi, còn đâu mình dọn dẹp tất. Chúng nó có ăn mấy đâu mà bắt dọn rửa, bắt làm rồi có khi bảo nó lên ăn cơm nó chả lên nữa. :D
Ai khó tính cứ lo sau này chúng nó không biết làm. Khéo lo, sau này thì chúng nó khắc chia việc, vợ chồng cùng làm chứ chả phải mỗi phụ nữ quần quật bếp núc như thế hệ mình đổ về trước đâu.

sakai_yo

Xe lăn
Công giết lợn (chắc kèm cả xay giò) ở quê em là 700K/con. Em có ông anh họ gần làm nghề đó, ông bảo càng ngày càng ít nhà mổ lợn. 5-6 năm trước mùa Tết ông làm 40-50 con chứ 1-2 năm nay chỉ trên dưới chục con thôi, lợn mà đắt thì lại càng ít.
Nhà em có 1 năm làm thôi mà cả nhà sợ. Năm đấy là con cắp nách nên cũng nhỏ thôi mà huy động cả nhà, xong xuôi rửa cái sân cũng mệt. Từ đấy không ai nhắc đến việc đụng nữa. Giờ tết em chỉ mua đúng 2 món thịt lợn là sườn để nướng và chân giò (cả bắp) để thắp hương đền đêm 30.

harrynh

Xe container
Con bé 20 nhà em thì chuẩn cụ ạ, nó còn thủ lĩnh, dìu dắt bọn chị/em các thứ để ông bà với các bác với mẹ được ngồi chơi nhưng em thích chiều chúng nó thì em làm thôi. Chiều cho chúng nó sướng chứ con gái sau về nhà người ta chả biết thế lào :(
He he, hy vọng bạn ấy vớ đc chàng trai "không đụng lợn" như bọn em, ko mợ lại xót.

sakai_yo

Xe lăn
Ôi sao các cụ ấy giống nhau thế, mc chồng em y vậy nhưng em không chịu kể từ bữa cơm đầu tiên về nhà chồng. Bc em khó tính không cho em sửa để nước nóng nối với vòi rửa bát nên em khó chịu nhất. Em phải sắm cái thùng chuyên để em hứng nước nóng từ wc xách ra chậu rửa, mùa này em không động tay nước lạnh được.
Hiện tại em đang ở hàng gội đầu, tranh thủ buôn với các cụ mợ. May quá sáng nay còn có chỗ nhận.

Chỉnh sửa cuối:

Hà hay hát

Xe tải
Ngày tết ở quê em hay có tục lệ 3-4 nhà mua con lợn 80-90kg xong chung nhau đụng ; tổ chức đông người , cánh đàn ông làm lòng , tiết canh , xay giò ....uống rượu khá ngon , tổ chức linh đình no say =))
Sau tiệc tàn gia chủ dọn dẹp , rửa bát quyét nhà đến mệt , mấy bà vợ tết nào cũng bị cảnh trời rét 13-15 độ C tay trần rửa chục mâm cỗ chắc trải nghiệm có quên :D
Thịt lợn nhiều ăn không hết ra giêng vẫn còn nhiều :))
Em ngại nhất khoản đụng lợn này , ăn uống ko đc bao nhiêu , cả năm làm việc mệt mỏi chỉ muốn nghỉ ngơi , đến tết mệt còn hơn đi làm :D
Quê các cụ có hay đụng lợn tết ko ???
Nhà em mổ hẳn 2 con 😂 nhưng khi dọn dẹp thì k chỉ riêng gia chủ mà tất cả phụ nữ, con gái cùng tập chung làm hết đâm ra mụ vk nhà cháu k càm ràm bao giờ vì chuyện này. Chỉ kêu về quê đi ăn nhiều quá cũng mệt,

Các năm trước em hay làm một con lợn cỏ, ăn thì ngon nhưng bà cụ và vợ em vất vả quá, dọn dẹp xong mình còn sụn cả lưng, ra tết ăn những đồ không ngon. Gấu nhà em nó cấm, bà cụ bảo thôi, ăn bao nhiêu ra chợ, tuy nhiên em vẫn nhớ cái không khí mổ lợn
Không khí mổ lợn vui mà cụ
Nhưng em không giỏi như cụ mà đụng lợn ở quê, các ông anh bà chị thạo lắm, mổ và chia thịt rất nhanh và chuẩn
Em về quê mang theo lạng chè ngon, trổ tài pha trà, bóc thêm bánh đậu xanh mời mọi người dừng tay thưởng trà

Nhâm nhi xong mấy tuần trà thì tiết canh xong, lòng luộc cũng xong, lai rai tí rồi làm bát cháo lòng cùng anh em trong họ, rôm rả ra phết

Tra banh-dau-xanh.jpg

fadco

Xe container
Không khí mổ lợn vui mà cụ
Nhưng em không giỏi như cụ mà đụng lợn ở quê, các ông anh bà chị thạo lắm, mổ và chia thịt rất nhanh và chuẩn
Em về quê mang theo lạng chè ngon, trổ tài pha trà, bóc thêm bánh đậu xanh mời mọi người dừng tay thưởng trà

Nhâm nhi xong mấy tuần trà thì tiết canh xong, lòng luộc cũng xong, lai rai tí rồi làm bát cháo lòng cùng anh em trong họ, rôm rả ra phết

Tra banh-dau-xanh.jpg

Giờ này vẫn tiết canh lợn thì cụ quá siêu:)))