[Funland] Tết , Đụng lợn , Vui nhưng mệt mỏi

harrynh

Xe container
Ai sợ cứ sợ cụ êi
Con lợn này nuôi hơn năm chỉ ăn bỗng rượu, cám xát và cơm thừa nên xơi tốt
thức ăn của lợn thì ko lo, lo là Vệ sinh chuồng trại, tiêm phòng bệnh ...thì mới sinh ra sán. Ca này 50-50, cơ mà thích thì nhích thôi.

Thành Thị 1

Xe điện
Mua cho mỗi bà một đôi găng tay, tiện bếp đặt nồi quân dụng nước nóng cho chị em rửa bát. Việc này có tốn thêm đáng bao đâu cụ?
Chuẩn cụ, nếu biết làm thì cực nhanh, phân công công việc và dùng nc nóng hõi trợ!!!

Tết ăn uống nhậu nhẹt xưa rồi, đổi mới đi thôi.

caovan

Xe tải
Em mới quê ra, đụng với anh em ở quê con lợn với con nghé, tối được trận tiết canh lợn sạch tưng bừng, nghé cũng là nghé sạch ăn cỏ, mua ngoài toàn tăng trọng. Quê vẫn thế nét đẹp nên giữ

thức ăn của lợn thì ko lo, lo là Vệ sinh chuồng trại, tiêm phòng bệnh ...thì mới sinh ra sán. Ca này 50-50, cơ mà thích thì nhích thôi.
Lợn xơi bỗng rượu, giun sán sống đc thì là siêu giun sán cụ êi :))
Những con nuôi để ăn này đều đc tách đàn nuôi riêng nên các vấn đề về an toàn thì đương nhiên phải tính rồi.
Em xơi những con dạng này này đều đặn hơn 2 chục năm nay

Anhdex

Xe tăng
Lợn xơi bỗng rượu, giun sán sống đc thì là siêu giun sán cụ êi :))
Những con nuôi để ăn này đều đc tách đàn nuôi riêng nên các vấn đề về an toàn thì đương nhiên phải tính rồi.
Em xơi những con dạng này này đều đặn hơn 2 chục năm nay
Đen thì dính thôi ạ . Em mấy năm ko dám xơi tiết canh lợn hôm trc về quê gặp lợn sạch cộng ngồi chung mâm 2 ông đại gia ngàn tỏi thấy 2 bố vẫn xơi làm mình ko nhịn được chén hẳn 2 bát 😂 ăn ngon thật 🤣

Dancingwiththewind

Xe điện
Em vừa rửa được bốn rổ rau to đùng để ăn lẩu, xong đã phải lên nằm cho đỡ đau lưng rồi. Mấy cái việc như chặt gà, chặt xương pha thịt em không phải làm. Bà chị chồng em vừa mang sang cho 7kg thịt lợn, 2kg sườn, ông bà 10 cái bánh chưng, 3 kg giò; nhà em 10 cái bánh chưng 5kg giò. Ông kia nhìn đống thịt mà ngán ngẩm. Chị ý mua bao nhiêu vẫn thấy thiếu, nốt mai ngày kia còn mỗi ông bà với cô giúp việc ăn lay lắt mãi không hết.
Em sợ nhất rửa dọn sau ăn nên rất hâm mộ có đến hai mợ thích rửa bát. Em ám ảnh rửa bát mười mấy năm giờ có cháu dâu nên bọn chúng đỡ cho

Đen thì dính thôi ạ . Em mấy năm ko dám xơi tiết canh lợn hôm trc về quê gặp lợn sạch cộng ngồi chung mâm 2 ông đại gia ngàn tỏi thấy 2 bố vẫn xơi làm mình ko nhịn được chén hẳn 2 bát 😂 ăn ngon thật 🤣
Nhiều năm nay em ko dám ăn tiết canh lợn ngoài quán, nhưng lợn thửa nuôi riêng ở quê thì vẫn xơi, vài tháng 1 lần
Mà em cũng giống cụ - xơi ngon thật :))

tung5917

Xe điện
Trưa nay nhà em làm món lợn nướng ngoài vườn.

my.eb

Xe điện
Em vừa rửa được bốn rổ rau to đùng để ăn lẩu, xong đã phải lên nằm cho đỡ đau lưng rồi. Mấy cái việc như chặt gà, chặt xương pha thịt em không phải làm. Bà chị chồng em vừa mang sang cho 7kg thịt lợn, 2kg sườn, ông bà 10 cái bánh chưng, 3 kg giò; nhà em 10 cái bánh chưng 5kg giò. Ông kia nhìn đống thịt mà ngán ngẩm. Chị ý mua bao nhiêu vẫn thấy thiếu, nốt mai ngày kia còn mỗi ông bà với cô giúp việc ăn lay lắt mãi không hết.
Em sợ nhất rửa dọn sau ăn nên rất hâm mộ có đến hai mợ thích rửa bát. Em ám ảnh rửa bát mười mấy năm giờ có cháu dâu nên bọn chúng đỡ cho
Mợ cố nhên :)) em đang chờ hết hương để chén nên lại rảnh tay vào chém hihi

my.eb

Xe điện
He he, hy vọng bạn ấy vớ đc chàng trai "không đụng lợn" như bọn em, ko mợ lại xót.
Đấy nên là có khi sau con nó dắt bạn trai về chơi, em sẽ khéo léo cài kiểu hỏi thăm " Tết chỗ quê nhà cháu có hay đụng lợn khônggggg"
Một câu trả lời thay cho nhiều điều muốn nói :))
Đùa thôi em xót con lắm cụ ạ, nó mà về nhà nào vất vả quá thì chẹp haiz

Dancingwiththewind

Xe điện
Đấy nên là có khi sau con nó dắt bạn trai về chơi, em sẽ khéo léo cài kiểu hỏi thăm " Tết chỗ quê nhà cháu có hay đụng lợn khônggggg"
Con mợ bé sau 2007 thì gả cho nhà em. Đảm bảo đàn ông cùng làm, và việc chính là đi shopping và spa với mẹ chồng

my.eb

Xe điện
Em giống Mợ. Em thích giải phóng cho đám con cháu ngày Tết, để chúng nó thơm tho sạch sẽ đi chơi, còn đâu mình dọn dẹp tất. Chúng nó có ăn mấy đâu mà bắt dọn rửa, bắt làm rồi có khi bảo nó lên ăn cơm nó chả lên nữa. :D
Ai khó tính cứ lo sau này chúng nó không biết làm. Khéo lo, sau này thì chúng nó khắc chia việc, vợ chồng cùng làm chứ chả phải mỗi phụ nữ quần quật bếp núc như thế hệ mình đổ về trước đâu.
Thật, ngày trước mình cũng mỗi ăn với học, quét cái nhà còn bị mắng mà sau vẫn cân được tất, ko tròn thì méo vẫn chén tốt, lần này ko tốt lần sau rút kinh nghiệm :D.
Em quan niệm có 2 việc khó mà ko phải muốn là làm được là kiếm tiền với Yeuaibaygio còn mọi chuyện khác đều là chuyện nhỏ :))

Yeuaibaygio

Xe container
Thời chúng nó chắc chả thích món này đâu ạ. Bọn con cháu em giờ hầu như không ăn lòng lợn. Như em thì vẫn ăn, nhưng chỉ thích bát cháo lòng nóng hổi và miếng dồi nhiều tiết, nhiều rau thơm chấm mắm tiêu ớt hành tím. Các thứ khác: tiết canh, dạ dày, ruột non, cổ hũ... em không ăn.

Cứ bảo đụng lợn tập trung dọn rửa tí là sạch, thật ra vẫn còn mùi tanh hôi đấy. Nếu đụng thì nên làm sớm trước 23 âm cho sạch sẽ.

Mà mợ yên tâm đi ạ. Đến thế hệ chúng nó mà vẫn còn nhà thích đụng lơnn thì 100% là con rể tương lai và thông gia tương lai cực kỳ chịu khó, tháo vát. Con mình chỉ phải nhặt rau thơm thôi ạ.

my.eb

Xe điện
Con mợ bé sau 2007 thì gả cho nhà em. Đảm bảo đàn ông cùng làm, và việc chính là đi shopping và spa với mẹ chồng
Haha thế con em là máy bai rùi :))
Nhưng được cái nó khớp lệnh được mấy điều kiện đính kèm,
Hai bà thông gia đến 31/3 chả tóc tai dựng ngược, sau đấy thì lại mượt mà :D
Thời chúng nó chắc chả thích món này đâu ạ. Bọn con cháu em giờ hầu như không ăn lòng lợn. Như em thì vẫn ăn, nhưng chỉ thích bát cháo lòng nóng hổi và miếng dồi nhiều tiết, nhiều rau thơm chấm mắm tiêu ớt hành tím. Các thứ khác: tiết canh, dạ dày, ruột non, cổ hũ... em không ăn.

Cứ bảo đụng lợn tập trung dọn rửa tí là sạch, thật ra vẫn còn mùi tanh hôi đấy. Nếu đụng thì nên làm sớm trước 23 âm cho sạch sẽ.

Mà mợ yên tâm đi ạ. Đến thế hệ chúng nó mà vẫn còn nhà thích đụng lơnn thì 100% là con rể tương lai và thông gia tương lai cực kỳ chịu khó, tháo vát. Con mình chỉ phải nhặt rau thơm thôi ạ.
Hihi nhỡ lại làm con râu một ông ọp phơ thích đụng lợn ở đây, thì cũng phải cong đuôi lên mà cọ sân mí rửa bát í :D
Còn đâu thì em nhất trí mới mợ :))

Yeuaibaygio

Xe container
Hihi nhỡ lại làm con râu một ông ọp phơ thích đụng lợn ở đây, thì cũng phải cong đuôi lên mà cọ sân mí rửa bát í :D
Còn đâu thì em nhất trí mới mợ :))
Ông í thích thì bảo vợ ông í đi mà làm. Con mình là vợ đứa khác cơ mà, chả họ hàng gì với ông í. :D

xukthal.

Xe lăn
MRB đâu? #:-s

Mổ nợn chung mấy nhà em thấy cứ thuê người, nhàn mà vui hơn. Các nhà chỉ đi qua đi lại ngó nghiêng bê bát sắp đũa dọn mâm. Cần thiết thuê luôn người rửa bát.