[Funland] Tết , Đụng lợn , Vui nhưng mệt mỏi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em cũng thích món thịt lợn đụng ngày Tết cho có tý không khí là chính và được bữa lòng lợn tiết canh. Tiếc là quê em giờ chả nhà nào nuôi lợn :((

MuathuHN252

Xe cút kít
Em cũng thích món thịt lợn đụng ngày Tết cho có tý không khí là chính và được bữa lòng lợn tiết canh. Tiếc là quê em giờ chả nhà nào nuôi lợn :((
Mời a về Xứ Nghệ cùng em ạ

giólangthang

Xe điện
Chừ gió chả thích những chuyện xưa này nữa, mí cả "quê" em chật chội, ko có chỗ để làm chuyện đó nữa. Gió thích nhẹ nhàng, đơn giản, tung bay, tung bay ... :)

Ngày tết ở quê em hay có tục lệ 3-4 nhà mua con lợn 80-90kg xong chung nhau đụng ; tổ chức đông người , cánh đàn ông làm lòng , tiết canh , xay giò ....uống rượu khá ngon , tổ chức linh đình no say =))
Sau tiệc tàn gia chủ dọn dẹp , rửa bát quyét nhà đến mệt , mấy bà vợ tết nào cũng bị cảnh trời rét 13-15 độ C tay trần rửa chục mâm cỗ chắc trải nghiệm có quên :D
Thịt lợn nhiều ăn không hết ra giêng vẫn còn nhiều :))
Em ngại nhất khoản đụng lợn này , ăn uống ko đc bao nhiêu , cả năm làm việc mệt mỏi chỉ muốn nghỉ ngơi , đến tết mệt còn hơn đi làm :D
Quê các cụ có hay đụng lợn tết ko ???
Đụng con nho nhỏ thôi, cụ đụng con cả tạ thì ăn sao nổi :))

Tình cờ

Xe tải
Em đã quan sát các cuộc tụ họp ở quê ngày tết và em thấy thế này. Vui nhất đương nhiên là cánh đàn ông, vì toàn anh em đi làm cả năm, tụ lại nhậu nhẹt, vui là đúng. Phụ nữ, tức các nàng dâu, vui vừa hoặc ko vui. Vì mệt, vì chờ đợi dọn rửa, vì cũng chả phải ruột thịt của họ, ngồi buôn bán với nhau 1 lúc với chị dâu nọ em gái kia là hết chuyện. Trẻ con, tầm sau 15p đứa nào cũng 1 cái điện thoại. Hồi con em còn bé, về quê em dẫn nó ra ao cá, nghịch các trò...còn vui, từ cấp 2 là ko đứa nào hưởng ứng và sẽ chui 1 góc. Riêng vụ giết lợn chúng nó nhìn 1 lần và hãi bằng chết.
Nọ con em nó thỏ thẻ, có thể 1 năm cho nó ăn tết HN đc ko. Nó biết nên về quê thăm ông bà, nên giao lưu cô dì chú bác nên chưa bao giờ nó than phiền gì. Nhưng hôm rồi đột nhiên nó hỏi vậy. Vì về quê mấy ngày tết chủ đề chính là...tụ tập, 1 bữa quây quần thì vui nhưng từ bữa thứ 3 sẽ là mệt và chán. Đó là sự thật.

canavaro88

Xe tải
Cơ bản em thấy là vui hơn là vất... 5-6 nhà quay vòng thì cũng đỡ chứ một nhà làm hoài thì cũng oải.

Bigtits

Xe tăng
Ngõ nhà em hôm nọ tất niên 10 mâm gọi 2 con lợn mọi về xong thuê thịt, thuê nấu. 3 mâm rượu trông chờ nhất món tiết canh cuối cùng chưng hửng vì bọn nấu cỗ đánh tiết canh hỏng. Cay hết cả mề định phạt xiền nhưng lại thôi =))

Mệt lắm, qua lâu rồi cái thời đói kém nên ăn được mấy đâu.

vo nho

Xe điện
Ngày tết ở quê em hay có tục lệ 3-4 nhà mua con lợn 80-90kg xong chung nhau đụng ; tổ chức đông người , cánh đàn ông làm lòng , tiết canh , xay giò ....uống rượu khá ngon , tổ chức linh đình no say =))
Sau tiệc tàn gia chủ dọn dẹp , rửa bát quyét nhà đến mệt , mấy bà vợ tết nào cũng bị cảnh trời rét 13-15 độ C tay trần rửa chục mâm cỗ chắc trải nghiệm có quên :D
Em ngại nhất khoản đụng lợn này , ăn uống ko đc bao nhiêu , cả năm làm việc mệt mỏi chỉ muốn nghỉ ngơi , đến tết mệt còn hơn đi làm :D
Quê em cũng có nhưng làm con nhỏ thường là lợn mán của mấy anh bản ngược.

LX_060616

Xe buýt
Nhà em thì đụng lợn nhưng thuê chuyên gia mổ và chia giúp, cũng chỉ chia 4 nên băm nhanh.
Trâu thì alo đăng ký trước số thịt mình thichs ăn

Dolinhtrang

Xe hơi
Bao năm mới bỏ dc cái đụng lợn này
Vất vả lắm

ducvt8x

Xe tăng
Mợ chắc nơi khác về, ko thích thì ko đụng thôi có j đâu, chồng nó oánh thì cũng hơi đau tí thôi 🥲 mà e tưởng đụng là cuối năm thịt con lợn rồi chia nhau, ai làm gì thì làm chứ xơi hết luôn á mợ?

BMV_HN

Xe điện
các cụ trẻ dưới 30 thì còn thích vì còn nhậu được món lòng lợn tiết canh...chứ trên 40 sợ béo lắm nhìn gì cũng thấy ngon nhưng ăn uống vào cái tăng cân liền.
Nhưng ae đông làm con lợn canh nồi bánh chưng cũng vui tội chị em rủa bát hơi mệt. tất cả cùng chăm chỉ ý thức thì không sao, chứ chỉ cần vài người chỉ biết ăn không biết làm lại dẻo mồm thì khó đoàn kết lắm

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Là niềm vui hay là gánh nặng thì còn tuỳ thuộc vào mỗi người, mỗi nhà cụ ạ. Du lịch ngày lễ với người này thì là vui, còn với người khác thì là hành xác.
Đúng rồi cụ ạ. Ở quê có anh e bạn bè vui chúc thì đi du lichk làm gì. Ở phố nhà nào biết nhà nấy, nhiều gia đình chả có anh e bạn bè gì nhiều thì tết đi du lịch chứ vui vê gì ngayd tết mà phải đi du lịch. Cả năm thiếu gì ngày đi du lịch, tết đến anh em quây quần là vui nhất không đi đâu bằng

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Có vui, nhưng nó dồn gánh nặng vào vài người, thì không ổn chút nào bác ạ - nhất là khi các liền ông khề khà diệu chè, thậm chí say xỉn chẳng hạn.
Như chỗ quê vợ tôi, có việc kiểu Hiếu hỉ thì không sao, vì gọi dduojc họ hàng.
Nhưng Tết thì không thể, nên 2-3 chị, đôi khi 1 chị, với đống mâm bát, quá cực khổ.
Có làm với ăn thôi mà làm gì thành gánh nặng hả cụ. Chia việc mà làm đàn ông thì băm chặt nấu nướng đàn bà thì rau dưa rửa bát. Đơn giản, tự ý mà làm. Quê e ko coi những việc rửa bát hay làm việc là gánh nặng

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Chẳng có gì là vẹn toàn.

Cụ muốn khỏe thì phi ra hàng thịt lợn làm vài cân để vào tủ lạnh, rồi nghỉ ngơi cho khỏe và ăn tết 1 mình =))=))=))

Đụng lợn sẽ mệt, nhưng tinh thần vui vẻ, làm 10 mâm cho đàn ông, đàn bà, trẻ con để có thời gian để trò chuyện, đánh chén, thắt chặt tình làng nghĩa xóm.

Em nghĩ chọn con lợn khoảng 40-50kg hơi là vừa.
Có thể các cụ ấy ngồi nhiều bàn giấy nên ít hoạt động nên nghĩ đến việc thì ngại. Chứ ở quê người ta coi nó đơn giản ko à.

DidiLe

Xe container
Ăn.
Uống beer, rượu.
Bài bạc.
Tụ tập.
Hình ảnh, hình thức.

Nhiều vấn đề.