[Funland] Tết , Đụng lợn , Vui nhưng mệt mỏi

fanmu1234

Xe container
Ngày tết ở quê em hay có tục lệ 3-4 nhà mua con lợn 80-90kg xong chung nhau đụng ; tổ chức đông người , cánh đàn ông làm lòng , tiết canh , xay giò ....uống rượu khá ngon , tổ chức linh đình no say =))
Sau tiệc tàn gia chủ dọn dẹp , rửa bát quyét nhà đến mệt , mấy bà vợ tết nào cũng bị cảnh trời rét 13-15 độ C tay trần rửa chục mâm cỗ chắc trải nghiệm có quên :D
Thịt lợn nhiều ăn không hết ra giêng vẫn còn nhiều :))
Em ngại nhất khoản đụng lợn này , ăn uống ko đc bao nhiêu , cả năm làm việc mệt mỏi chỉ muốn nghỉ ngơi , đến tết mệt còn hơn đi làm :D
Quê các cụ có hay đụng lợn tết ko ???
Chẳng có gì là vẹn toàn.

Cụ muốn khỏe thì phi ra hàng thịt lợn làm vài cân để vào tủ lạnh, rồi nghỉ ngơi cho khỏe và ăn tết 1 mình =))=))=))

Đụng lợn sẽ mệt, nhưng tinh thần vui vẻ, làm 10 mâm cho đàn ông, đàn bà, trẻ con để có thời gian để trò chuyện, đánh chén, thắt chặt tình làng nghĩa xóm.

Em nghĩ chọn con lợn khoảng 40-50kg hơi là vừa.

MuathuHN252

Xe cút kít
Chẳng có gì là vẹn toàn.

Cụ muốn khỏe thì phi ra hàng thịt lợn làm vài cân để vào tủ lạnh, rồi nghỉ ngơi cho khỏe và ăn tết 1 mình =))=))=))

Đụng lợn sẽ mệt, nhưng tinh thần vui vẻ, làm 10 mâm cho đàn ông, đàn bà, trẻ con để có thời gian để trò chuyện, đánh chén, thắt chặt tình làng nghĩa xóm.

Em nghĩ chọn con lợn khoảng 40-50kg hơi là vừa.
Như nhà e cỡ 3 4 mâm thôi. Mà đông ng nên dọn rửa cũng nhẹ nhàng mỗi ng 1 tay. Ngại nhất khoản mình sợ sát sinh tạo nghiệp ý cụ. Vd giờ thuê ng ta chọc tiết nhưng mình chủ nhà, mình nuôi con lợn kia thì mình cũng ít nhiều tạo nghiệp ý

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Em sợ nhất nhìn cảnh giết lợn kiểu mới , ám ảnh em suốt. Đợt em làm giỗ cho ông già em ở quê, chú nói anh sang xem thịt lợn. Ông thợ đóng phát cái móc vào mồm con 🐷 rồi kéo ra chọc tiết. Chọc tiết kiểu cũ thì em thấy bình thường, nhưng chọc kiểu mới là em té ko dám xem.

kfc1981

Xe điện
Khâu bố trí tổ chức nhà cụ chỉ có vẻ có vấn đề nhỉ. Thịt có con lợn làm bữa lấy vui mà sợ vất. Sợ vất thì đừng đụng mà đã gọi là đụng thì nhiều tay chứ đâu phải 1 mình làm tất đâu ạ. Cứ biện lý do “nhóm”ko có người biết làm, cái này lại đơn giản là làm đc thế nào ăn thế ý chứ buôn bán gì đâu phải cầu kỳ. Việc dọn rửa cũng lại quá ư là bt vì ngày nào mà trả phải làm vậy.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Ngon nhất là bữa lòng lợn, tiết canh và không khí ngày Tết! 👍 👋

Dung TOYOTA

Xe tăng
đụng thuê trọn gói luôn cho lành ạ. Lợn của mình còn lại thuê hết, nấu nướng, bát đũa, kể cả bàn ghế ... mình chỉ việc chén thôi. mỗi nhà chả đáng bao nhiêu đâu ạ

inovavgj

Xe container
nhà thì chả ai biết làm , gọi thợ ngày tết khó hơn lên giời , mà đúng là việc vặt rửa bát 8-10 mâm cỗ dồn hết vc chủ nhà nên khá mệt cụ ạ
Có vui, nhưng nó dồn gánh nặng vào vài người, thì không ổn chút nào bác ạ - nhất là khi các liền ông khề khà diệu chè, thậm chí say xỉn chẳng hạn.
Như chỗ quê vợ tôi, có việc kiểu Hiếu hỉ thì không sao, vì gọi dduojc họ hàng.
Nhưng Tết thì không thể, nên 2-3 chị, đôi khi 1 chị, với đống mâm bát, quá cực khổ.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Nhà e thịt 2 con, 1 con hôm tết dương để khao họ hàng bạn bè đối tác
1 con thịt hôm qua ăn lòng mệt nghỉ, lợn nhà chạy ủi đất ở trang trại nhà nên ngon như lợn mán
E nhớ cái thời xưa đá bóng bằng bong bóng lợn quá

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Nhà em tết vẫn ở đâu đó, chưa về đến đầu ngõ

--Lamborghini--

Xe cút kít
nhà cụ đông ng biết làm , nhà em ít ng toàn ng ko biết làm , ăn uống thì kém , nên mệt phết
Thế thì khoai phết nhỉ.
E thấy là đông người mỗi người làm một tý là xong, kể cả dọn dẹp.
Giờ còn đụng lợn ít, chứ cách đây tầm độ hai chục năm, tầm 29 30 tết sáng sớm tiếng lợn kêu khắp làng vì nhà nào cũng giết lợn ăn tết.
Em vẫn nhớ đoạn lòng dồi mà phần cuối to phải bằng bắp tay :))

fanmu1234

Xe container
Như nhà e cỡ 3 4 mâm thôi. Mà đông ng nên dọn rửa cũng nhẹ nhàng mỗi ng 1 tay. Ngại nhất khoản mình sợ sát sinh tạo nghiệp ý cụ. Vd giờ thuê ng ta chọc tiết nhưng mình chủ nhà, mình nuôi con lợn kia thì mình cũng ít nhiều tạo nghiệp ý
Bây giờ có dịch vụ mổ lợn và chế biến món ăn luôn nhé.

xukthal.

Xe lăn
Đụng CL nhé #:-s

buicongchuc

Xe ba gác
90kg hơi to cụ nhỉ, em thấy thịt lợn ăn kiểu này ngon :

Nhưng mà cả con to đùng thì phải làm đủ chục món, chứ 1 món quay thì hơi phí

Em cũng thích ăn món nướng quay như thế này.

CRV-2015

Xe buýt
Ngày tết ở quê em hay có tục lệ 3-4 nhà mua con lợn 80-90kg xong chung nhau đụng ; tổ chức đông người , cánh đàn ông làm lòng , tiết canh , xay giò ....uống rượu khá ngon , tổ chức linh đình no say =))
Sau tiệc tàn gia chủ dọn dẹp , rửa bát quyét nhà đến mệt , mấy bà vợ tết nào cũng bị cảnh trời rét 13-15 độ C tay trần rửa chục mâm cỗ chắc trải nghiệm có quên :D
Thịt lợn nhiều ăn không hết ra giêng vẫn còn nhiều :))
Em ngại nhất khoản đụng lợn này , ăn uống ko đc bao nhiêu , cả năm làm việc mệt mỏi chỉ muốn nghỉ ngơi , đến tết mệt còn hơn đi làm :D
Quê các cụ có hay đụng lợn tết ko ???
Ngày xưa quanh năm thiếu thốn để dành tết ăn uống linh đình no say, thậm chí thừa mứa phí phạm. Ngày nay mọi thứ đã khác, cần gì siêu thị hay chợ lúc nào cũng đều sẵn. E thấy nếu là vấn đề tinh thần duy trì hồn cốt dân tộc thì cũng ok. Có điều nên giảm ở mức tối thiểu, dành tgian nghỉ ngơi, hưởng thụ, du lịch ... thì hơn

Mtwo Nguyễn

Xe hơi
Ngày trước thì quê em làm gì có đi công ty như giờ, toàn cấy ruộng thôi, cũng ít người ra ngoài làm ăn nên đụng vui, vì đông người, nhân lực nhiều, ăn lại khỏe vì ngày ấy thiếu thốn nên thích đụng lắm, làm bữa tiết canh, lòng lợn, tụ tập ăn uống rồi đụng. Nhưng giờ hiện đại, thậm chí em đang viết nhưng dòng này ở công ty, khi hôm nay đã là 28 tết. Thì còn đụng gì.Ai cũng bận không việc này thì việc kia, giờ đầy đủ hơn sức ăn cũng giảm. Giờ chợ búa cũng tiện hơn, cũng không cần tích đồ ăn tết quá nhiều làm gì. Miếng nào ngon thì mua ăn, chứ ăn đụng phải lấy cả, đôi khi nhiều miếng ngán chẳng muốn ăn.Ngày xưa thì nuôi lợn sẵn, hầu như nhà nào cũng có chuồng lợn, cũng nôi. Nhưng giờ hiến lắm mới thấy nhà nuôi lợn, cho nên dần dần quê em bỏ cả. Vẫn thỉnh thoảng có nhà lấy lợn đen, lợn rừng về nuôi, xong cho ăn rau khoai thôi, rồi tết mấy anh em mổ

TN1805

Xe điện
Cả năm làm quần quật, ....tết đến lại bày vẽ ra như này mệt lắm.
Nói thật với các cụ, tết đến tôi chỉ muốn nghỉ ngơi, hoặc đi chơi du xuân thôi, không muốn ăn nhậu, bày vẽ làm cỗ bàn đâu. Cả năm nhậu nhẹt suốt cũng mệt mỏi cho gan, thận lắm rồi. :D