[Funland] Tây Sơn vì sao sụp đổ?

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

HuyArt

Xe lăn
Lịch sử nó tồn tại như vốn có, chẳng ai có thể thay đổi được. Tuy nhiên VN có những nhà sử học cỡ Phan Huy Lê nên đến giờ éo biết ông tướng nào của Tây sơn đã đánh bại quân Thanh.:))
Rồi năm ngày, quân Tây sơn thần tốc từ Húê ra HN. Em chạy thử Hà nội - Húê không ăn, không ngủ, xe tốt vận tốc lúc nào cũng tối đa theo biển báo hết 17h.
Xưa nay em thấy cụ comment khá sắc xảo, sao ở thớt lịch sử này lại chém ẩu quá, Cụ nên tìm hiểu đề tài kỹ hơn nữa

gocart

Xe cút kít
Cá nhân em nghĩ chuyện Lê Văn Tám nước nào chẳng có, thời nào chẳng có. Nó là một sản phẩm tuyên truyền, theo thời gian nó hoặc trở thành huyền thoại hoặc sẽ bị đào thải.
Ngày xưa ông vua nào bên Trung Hoa lúc sinh ra chẳng có hương thơm ngào ngạt, rồng chầu hổ chực?
Thánh Gióng của Việt Nam ăn cơm với cà có cần muối đâu?
Ngày cả các nước như Mỹ thi thoảng xuất hiện những anh hùng từ trên trời rơi xuống, mới đây cũng có vụ giải cứu chiến binh ở Iraq mà.
Người sinh ra Lê Văn Tám đã ngờ người xin lỗi rồi, theo em không nên đào sâu mãi cụ ạ.
Người sinh ra Lê Văn Tám là bộ trưởng Trần Huy Liệu. Bộ trưởng có ủy nhiệm cho giáo sư Phan Huy Lê bạch hóa sau chiến tranh, giáo sư Lê chưa làm được điều này.
GS Lê cũng mong muốn cải chính vài điều ngài viết về Triều Tây sơn, Triều Nguyễn nhưng ngài tuổi cao sức yếu rồi nên có thể ko kịp.

Banhmycay

Xe hơi
có điều đấy là câu truyện về vua Quang Trung và công chúa Huyền Trân khá hay và tình cảm mà không được nhà làm phim khai thác nhỉ???

T90i

Xe buýt
Người sinh ra Lê Văn Tám là bộ trưởng Trần Huy Liệu. Bộ trưởng có ủy nhiệm cho giáo sư Phan Huy Lê bạch hóa sau chiến tranh, giáo sư Lê chưa làm được điều này.
GS Lê cũng mong muốn cải chính vài điều ngài viết về Triều Tây sơn, Triều Nguyễn nhưng ngài tuổi cao sức yếu rồi nên có thể ko kịp.
GS Lê có nhiều nghiên cứu lạ lắm, ví dụ Mai Thúc Loan dẫn đầu đội phu cống vải Nghệ An nổi dậy chống nhà Đường và từ đây dân Nghệ không còn phải cống vải nữa. GS Lê dựa vào vài bài ví dặm mà cho rằng thời đó Nghệ An phải cống vải cho Dương Quý Phi :D Lịch sử chép lại khi Mai Thúc Loan khởi nghĩa thì bà Dương Quý Phi mới 3 tuổi, và vải Nghệ An nếu có gánh được đến Trường An thì thối từ lâu rồi.

có điều đấy là câu truyện về vua Quang Trung và công chúa Huyền Trân khá hay và tình cảm mà không được nhà làm phim khai thác nhỉ???
Sử mình nhiều tích hay, nhưng kinh phí có hạn nên làm dở lắm cụ ạ.

uzii

Xe máy
Ừ, còn truyện về anh em Lý Thường Kiệt, Lý Liên Kiệt nữa ...

vitomxau

Xe container
GS Lê có nhiều nghiên cứu lạ lắm, ví dụ Mai Thúc Loan dẫn đầu đội phu cống vải Nghệ An nổi dậy chống nhà Đường và từ đây dân Nghệ không còn phải cống vải nữa. GS Lê dựa vào vài bài ví dặm mà cho rằng thời đó Nghệ An phải cống vải cho Dương Quý Phi :D Lịch sử chép lại khi Mai Thúc Loan khởi nghĩa thì bà Dương Quý Phi mới 3 tuổi, và vải Nghệ An nếu có gánh được đến Trường An thì thối từ lâu rồi.

Sử mình nhiều tích hay, nhưng kinh phí có hạn nên làm dở lắm cụ ạ.
Một phần là do đầu tư không xứng đáng, một phần có những tác phẩm được phụng dựng lại những điển tích mà lại không thổi được hồn vào đó đúng không cụ !

Krupta

Xe điện
Một phần là do đầu tư không xứng đáng, một phần có những tác phẩm được phụng dựng lại những điển tích mà lại không thổi được hồn vào đó đúng không cụ !
Một phần vì phim được PR yếu ớt, cách làm phim không dám hư cấu cho hấp dẫn, quá phụ thuộc vào mấy ông sử học, ông í phán" xa rời lịch sử quá" thế là co vòi lại. Một phần vì hư cấu thì lại láo toét, dùng phim trường Trung quốc, dùng phục trang Trung Quốc, thế là thành phim Tàu khựa.

cocsku

Xe cút kít
Ngày xưa có Lý Huỳnh, Lý Hùng máu làm phim kiếm hiệp, không biết có đoạn nào về Quang Trung không?

Bach Viet 1

Xe tải
Giống ngựa của ta nhỏ con nhưng trèo đèo lội suối rất khỏe. Ngựa Mông Cổ, Bắc TQ hay Arab to đẹp hơn nhưng chỉ chạy đường phẳng là tốt.
Tuy thế đóng phim cũng ko nên thực tế quá phỏng cụ. Em nhìn cũng thấy xấu xấu là.

Xưa em nhớ có 1 phim dã sử Lý Hùng đóng, cưỡi con ngựa nhìn như con lừa :)):))
Chán chả muốn xem.

1. Em cũng là người có tín ngưỡng. Nhưng ko như cụ, đi đâu cũng tuyên truyền phật giáo cực đoan. Kiến thức tôn giáo thì chưa biết ai hơn ai đâu ạ.

EM chỉ nói "thế lực", cái từ "thế lực thù địch" là từ mồm cụ nhá. Thù địch hay ko là tùy từng người nhìn nhận. Người muốn VN thống nhất thì sẽ coi đó là thù địch, người muốn VN như cái bánh pizza chia 6,8 mẩu thì sẽ cho đó là là thế lực tiến bộ.

2. Họ Hồ thì sao? Họ Nguyễn thì sao? Cái quan trọng là vì dân tộc Việt Nam thì như cụ Triệu Đà dù có là gốc người Việt hay ko em vẫn coi là có công lớn với dân tộc.
Cũng như vậy, em ko quan tâm cụ họ gì, ông bà bố mẹ là ai. Cụ nói hay thì em ủng hộ, nói sai thì phải đả. Đơn giản thế thôi.

Còn anh em tranh quyền đoạt lợi chém giết lẫn nhau thì nhà TS ko phải là đầu tiên, cũng ko phải là cuối cùng. Nguyễn Nhạc, Nguyễn Lữ so với Nguyễn Huệ chỉ giống như so ao tù với biển lớn. NH mà thực sự muốn tiêu diệt thì dễ như trở bàn tay.

Có 2 vấn đề lớn cụ đưa ra ở trên thì đều sei bét và lộn ngược.
1. Cụ k hiểu biết về tôn giáo và chỉ nhắc lại luận điệu dc đẩu vào tai: " thế lực thù địch lợi dụng tôn giáo" =))
2. Cụ nên đọc hiểu thêm về 3 anh em họ N guyễn (thực chất là họ Hồ đổi sang để dễ bề thu nạp quân) xem họ chia nước để trị ra sao và quay danh oánh nhau như nào.

Cụ đọc lại câu của cụ xem có mâu thuẫn ko. :) Đàng trong, đàng ngoài nồi da nấu thịt cả trăm năm bất phân thắng bại. Còn TS với NA, ai thắng thì cũng lấy được đất nước thống nhất.

1A . Vua QT có công thống nhất đất nước đâu , ông có công đánh đuổi giặc ngoại xâm và chấm dứt tình trạng nội chiến của đàng trong đàng ngoài nhưng bản thân ông cũng đang nội chiến với NA , đất nước đã thống nhất đâu .
1B . Nguyễn Ánh đúng là cầu viện ngoại bang nhưng bản thân ông ta cũng bội ước với Pháp , bằng chứng là ông ta cho đóng cửa không buôn bán với Tây . Đời Gia Long thì còn bình thường , các đời sau đều có các vụ án giết các giáo sĩ nước ngoài một cách tàn bạo cao điểm vào thời Tự Đức mới dẫn đến họa chiến tranh với Pháp vậy Nguyễn Ánh có thực sự là có tội bắt tay với ngoại bang .
2 . Về sức mạnh thì tới năm 1820 vũ khí ta vẫn ngang Pháp và choảng nhau chưa chắc đã thua , trong quá trình đánh Pháp có lúc quân Pháp chỉ có 1000 người ở VN mà Nguyễn Tri Phương cũng không tấn công chỉ tìm cách xây dựng thành quách phòng thủ . Vậy vấn đề ở đây là tư duy hủ nho nên mới vậy , thứ nhì mới đến phong trào thực dân hóa trên thế giới . :)
Các cụ bàn luận tiếp đi , em thấy hứng thú quá , có cụ nào có các tài liệu từ giáo sĩ truyền giáo nước ngoài thì càng hay , phải để người ngoài nhận xét nó mới khách quan và là tài liệu đáng giá chứ tài liệu do bên thắng trận (đương kim hoàng triêu :)) ) đưa ra không thuyết phục . Em đọc xứ đang trong năm 1691 hay quá :)

Chỉnh sửa cuối:

dangtuan999

Xe container
Thế mà cụ nào bảo cưỡi con lừa mới sợ chứ :D
Em tìm không được, có lẽ em nhớ nhầm sang phim khác. Nhưng quả thật ngựa của mình nhìn nhỏ, không được oai phong lắm cụ ạ:D Em xin xóa còm đó vậy. :D:D
Giống ngựa của ta nhỏ con nhưng trèo đèo lội suối rất khỏe. Ngựa Mông Cổ, Bắc TQ hay Arab to đẹp hơn nhưng chỉ chạy đường phẳng là tốt.
Tuy thế đóng phim cũng ko nên thực tế quá phỏng cụ. Em nhìn cũng thấy xấu xấu là.
Vâng. Nhưng em tưởng ngựa Mông Cổ nó chạy đường núi cũng tốt chứ cụ?

Bach Viet 1

Xe tải
Mông Cổ địa hình chủ yếu là thảo nguyên bằng phẳng. Ngựa địa phương nó cũng tiến hóa cho phù hợp với thổ nhưỡng. Trên TG thì ngựa Arab thuần chủng là đẹp, cơ bắp, linh hoạt, khôn ngoan và đắt nhất (cá nhân em thấy người Arab cũng rất đẹp ;)). Ở c.Âu có những giống ngựa kéo xe, kéo cày rất to nhưng nếu em nhớ ko nhầm thì ko dùng được cho kỵ binh.

Lý Hùng vai chính được cưỡi ngựa xịn. Tướng giặc hay vai phụ chỉ được cưỡi ngựa "lừa". :D

Em tìm không được, có lẽ em nhớ nhầm sang phim khác. Nhưng quả thật ngựa của mình nhìn nhỏ, không được oai phong lắm cụ ạ:D Em xin xóa còm đó vậy. :D:D

Vâng. Nhưng em tưởng ngựa Mông Cổ nó chạy đường núi cũng tốt chứ cụ?

dangtuan999

Xe container
Mông Cổ địa hình chủ yếu là thảo nguyên bằng phẳng. Ngựa địa phương nó cũng tiến hóa cho phù hợp với thổ nhưỡng. Trên TG thì ngựa Arab thuần chủng là đẹp, cơ bắp, linh hoạt, khôn ngoan và đắt nhất (cá nhân em thấy người Arab cũng rất đẹp ;)). Ở c.Âu có những giống ngựa kéo xe, kéo cày rất to nhưng nếu em nhớ ko nhầm thì ko dùng được cho kỵ binh.
Lý Hùng vai chính được cưỡi ngựa xịn. Tướng giặc hay vai phụ chỉ được cưỡi ngựa "lừa". :D
:)):)):)) Nhìn và nghe cụ bình buồn cười quá.:)):)) Có lẽ em nhớ chi tiết về con ngựa ở những cảnh như vậy. Cảm ơn cụ. :D:D:D

dangtuan999

Xe container

ChuyenDaQua

Xe tăng
Mình cũng chỉ có mấy phim dã sử thôi mà. Em nhớ còn Lửa cháy thành Đại La nữa.

Lâu lắm mới thấy cụ. :D
Gấu cho lên đời nên Em trôi dạt mãi tận Tiền Giang rồi Lão ah.