[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

QDV2012

Xe tăng
Maf dành cho ai nhiều thời gian. Gấu em khoán ngày có 1 tiếng hơn chút để tập thôi nên đã tập Maf tầm 2 tháng mà đành bỏ. Chậm quá thể đáng cứ pace 8 cảm thấy ko đã, mất thời gian
Mới chạy mà full MAF rất dễ chán, em theo MAF nhưng không full tuần mà tập các bài khác nữa (Tempo, Interval,...) cụ cứ tập thêm mấy bài kia đảm pace tim MAF hạ nhanh hơn đấy :D

Bobbo

Xe điện
Mới chạy mà full MAF rất dễ chán, em theo MAF nhưng không full tuần mà tập các bài khác nữa (Tempo, Interval,...) cụ cứ tập thêm mấy bài kia đảm pace tim MAF hạ nhanh hơn đấy :D
Chán thật cụ ạ, em đang quen pace 6 mấy năm, thử theo Maf tầm hơn 2 tháng phải gọi là cực chán. Toàn 7'30-8' như rùa bò

QDV2012

Xe tăng
Chán thật cụ ạ, em đang quen pace 6 mấy năm, thử theo Maf tầm hơn 2 tháng phải gọi là cực chán. Toàn 7'30-8' như rùa bò
Trc em cũng vậy sau tập dần thì nó lại đẩy về gần 6 thôi, nhưng được mình chạy thanh thoát hơn trước, đỡ chấn thương nữa

xebobabanh17201

Xe điện
Em chạy 3 năm nạy, tuần trung bình 35km, đi bộ 12-15km (đạt trung bình mỗi ngày 10000 bước). Giảm từ 73kg xuống còn 65kg vào tháng 10/2022 và 5 tháng nay chỉ giảm được 300g. Không biết đến lúc nào xuống đến 63kg như mục tiêu đây. Em cao 1m63
Quan trọng nhất vẫn là đầu vào" ăn uống", chỉ cần sểnh ra phát lại tăng 1-2kg mà giảm mất cả tháng :)

• Vodka
Reactions: rfs

Hự.

Xe điện
Quan trọng nhất vẫn là đầu vào" ăn uống", chỉ cần sểnh ra phát lại tăng 1-2kg mà giảm mất cả tháng :)
Em thấy cách giảm lượng ăn vừa khó vừa ko bền vững. Bất cứ lúc nào cũng có thể quay lại mức cân cũ nếu dừng giảm ăn. Cách vẫn ăn no nhưng thay đổi dần dần thói quen ăn gì sẽ bền hơn. Chuyển sang rau củ quả, bánh mì nguyên cám, gạp lứt, các thể loại hạt, sữa chua,... giảm thịt, chuyển sang cá và cũng ít thôi.

• Vodka

thongoc2020

Xe hơi
e thấy nhiều cụ ham hố marathon quá đà sau bị hỏng đầu gối về già mới thấm

Quỳnh.Anh.VNA

Xe tải
Để ham hố được cũng phải thể lực tốt đã chứ yếu thì có muốn ham hố cũng không được ý. Ham hố gì cũng vậy chứ chẳng cứ chạy marathon. Muốn tập tành thể thao thì sẽ có nhiều lí do. Không muốn tập thì cũng sẽ có nhiều lý do. Còn chạy nhiều đau đầu gối thì nhiều lý do. Chẳng hạn quá tải, sai kỹ thuật từ đầu, bị chấn thương nhẹ nhưng chủ quan mặc kệ, ..vv.. Em thấy như bác Lương giờ 85 tuổi vẫn chạy ở công viên Thanh Xuân chẳng hạn. Mấy ai chạy nhiều được như bác ý.

Ryan848

Xe container
Để ham hố được cũng phải thể lực tốt đã chứ yếu thì có muốn ham hố cũng không được ý. Ham hố gì cũng vậy chứ chẳng cứ chạy marathon. Muốn tập tành thể thao thì sẽ có nhiều lí do. Không muốn tập thì cũng sẽ có nhiều lý do. Còn chạy nhiều đau đầu gối thì nhiều lý do. Chẳng hạn quá tải, sai kỹ thuật từ đầu, bị chấn thương nhẹ nhưng chủ quan mặc kệ, ..vv.. Em thấy như bác Lương giờ 85 tuổi vẫn chạy ở công viên Thanh Xuân chẳng hạn. Mấy ai chạy nhiều được như bác ý.
Ngắn gọn thì là NO PAIN NO GAIN mợ nhỉ? :D
Cơ mà luôn luôn nên nghe ngóng cơ thể và giữ quan điểm thể thao để vui khỏe các cụ/mợ ạ, tầm 35-40t trở đi là hệ xương khớp ko như trẻ nữa rồi.

• Vodka

xherox

Xe điện
Muốn chạy được lâu và dài thì phải có thời gian tích lũy nhất định để cơ thể làm quen với cường độ vận động, chứ nếu cứ ỷ vào sức khỏe rồi rồi chạy ầm ầm liên tục, chẳng mấy mà biết tay nhau, nhanh lắm, và hậu quả thì thường kéo dài dai dẳng.
Môn chạy rất tốt cho những ai bị trĩ đấy.
Mà ko phải ai cũng ham mê được môn chạy vì nó NHÀM và CHÁN kinh khủng, cứ loay hoay chạy hùng hục cả tiếng đồng hồ có gì hay ho đâu.
Em thì luyện mấy năm, tự kỷ nặng nên thích chạy.

• Vodka

John Locke

Xe máy
Cơ mà luôn luôn nên nghe ngóng cơ thể và giữ quan điểm thể thao để vui khỏe các cụ/mợ John Locke ạ, tầm 35-40t trở đi là hệ xương khớp ko như trẻ nữa rồi.
Chuẩn cụ, em 84, năm nay coi như 4 sọi, bình thường chạy 5km, chạy tốc độ cao cũng không sao, nhưng hôm nào húng chạy chục km là đầu gối cảm thấy hơi đau, 2-3 ngày mới hết.
...
Mà ko phải ai cũng ham mê được môn chạy vì nó NHÀM và CHÁN kinh khủng, cứ loay hoay chạy hùng hục cả tiếng đồng hồ có gì hay ho đâu.
Em cũng cảm nhận giống cụ, em chơi cầu lông cả chục séc cũng ok, nhưng hôm nào rảnh mà chạy tầm 5km, hết hơn 20 chục phút tí mà đã cảm thấy chán rồi.
Vậy mà những cụ chạy FM, pace chậm, mất tầm hơn 4 tiếng thì đúng là chỉ có đam mê và ý chí mới thực hiện được.

QDV2012

Xe tăng
Ăn nhiều thì béo phì, ăn ít thì toang mà ăn vừa thì khỏe mà vừa ntn thì chỉ có nạp kiến thức vào đầu để biết ntn là vừa thế thôi =))

xherox

Xe điện
Đúng rồi cụ à. Thế nên dù biết chạy máy sẽ tiện hơn vì đằng nào cũng đến phòng gym. Nhưng có đeo tai nghe nhạc mà mài giày cả tiếng trên máy nó chán kinh khủng ý. Chạy ngoài đường quanh hồ hay chỗ có công viên cây cối nó đỡ nhàm chán hơn hẳn. Hoặc chạy cùng bạn để vừa chạy vừa tám chuyện cũng đỡ. Em phải đắn đo ray rứt lắm ý vì chạy ngoài đường rồi trail này nọ thì sao giữ được da. Từ trắng bóc giờ em thành ngăm ngăm rồi huhu 😭
Em thì chấp nhận hít bụi khói để chạy ngoài đường cho đỡ mệt, mà cũng ko khoái chạy với đội nhóm gì lắm, em chạy 4 năm nay toàn chạy 1 mình. Ở công viên trước cửa nhà có club chạy đông lắm, hoạt động mạnh mà em cũng ko tham gia. Tự kỷ nặng. Cứ cách 2 ngày 1 lần, tầm chiều tối là tay cầm 1 quả chuối ra đường long nhong.

Ryan848

Xe container
hôm nào húng chạy chục km là đầu gối cảm thấy hơi đau, 2-3 ngày mới hết
Đúng rồi cụ, em cũng có hiện tượng như vậy, nhưng là đi đá bóng. Mỗi lần đá về là khớp gối đâu nhẹ, ê ê mất 2-3 hôm, sau 1-2 tháng vậy là em nghỉ. Tính ra nghỉ đá dc gần 5 năm, mới đá lại dc 4 tháng =))
Còn chạy bộ em ko dám chơi vì khớp em cũng kém, đá bóng nhiều khi còn đứng thở vs chui ra dc :D

John Locke

Xe máy
Đúng rồi cụ, em cũng có hiện tượng như vậy, nhưng là đi đá bóng. Mỗi lần đá về là khớp gối đâu nhẹ, ê ê mất 2-3 hôm, sau 1-2 tháng vậy là em nghỉ. Tính ra nghỉ đá dc gần 5 năm, mới đá lại dc 4 tháng =))
Còn chạy bộ em ko dám chơi vì khớp em cũng kém, đá bóng nhiều khi còn đứng thở vs chui ra dc :D
Nói chung thể dục là để khỏe, thể thao để khỏe và vui, cứ vui, khỏe là được, đừng cố quá cụ nhỉ.
Em năm nay chạy còn khỏe hơn năm trước, mà không dám chạy dài.

tranthanhhaist

Xe tăng
Cơ mà luôn luôn nên nghe ngóng cơ thể và giữ quan điểm thể thao để vui khỏe các cụ/mợ tranthanhhaist ạ, tầm 35-40t trở đi là hệ xương khớp ko như trẻ nữa rồi.
Chuẩn cụ, ham hố thành tích cao là bản tính con người, nó cũng tạo động lực để tập luyện nhưng quan trọng nhất vẫn là lắng nghe cơ thể mình, chỉ có bản thân mới hiểu rõ mình nhất thôi.

QDV2012

Xe tăng
Nói chung thể dục là để khỏe, thể thao để khỏe và vui, cứ vui, khỏe là được, đừng cố quá cụ nhỉ.
Em năm nay chạy còn khỏe hơn năm trước, mà không dám chạy dài.
Chạy ngắn và chạy dài khác nhau cụ :D

Cụ chạy dài phải cần có sự tích lũy, nâng cự ly dần để quen với vận động (Vì chạy nó cứ lặp đi lặp lại liên tục nên sẽ gây mỏi hơn). Không phải chạy ngắn tốc độ cao như vậy thì đồng nghĩa là chạy dài sẽ tốt đâu cụ.

Cứ nâng dần cự ly lên thì thoải mái cụ nhé

• Vodka
Em thì chấp nhận hít bụi khói để chạy ngoài đường cho đỡ mệt, mà cũng ko khoái chạy với đội nhóm gì lắm, em chạy 4 năm nay toàn chạy 1 mình. Ở công viên trước cửa nhà có club chạy đông lắm, hoạt động mạnh mà em cũng ko tham gia. Tự kỷ nặng. Cứ cách 2 ngày 1 lần, tầm chiều tối là tay cầm 1 quả chuối ra đường long nhong.
Em giống cụ, chỉ thích chạy 1 mình. Nhưng không dám chạy ngoài đường vì khu nhà em nhiều chóa thả rông. Nó thấy mình chạy nó tưởng trộm gì của nhà nó thì toy.

John Locke

Xe máy
Chạy ngắn và chạy dài khác nhau cụ :D

Cụ chạy dài phải cần có sự tích lũy, nâng cự ly dần để quen với vận động (Vì chạy nó cứ lặp đi lặp lại liên tục nên sẽ gây mỏi hơn). Không phải chạy ngắn tốc độ cao như vậy thì đồng nghĩa là chạy dài sẽ tốt đâu cụ.

Cứ nâng dần cự ly lên thì thoải mái cụ nhé
Em chạy dài được mà cụ, chỉ là chạy về thì đầu gối nó cảm giác khô mất 2-3 ngày.
Thực ra chạy bộ thì tốc độ cao mới khó, chứ kéo dài quãng đường thì lại không quá khó.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cụ Bùi Lương bây giờ ra công viên Thanh Xuân đi bộ và hướng dẫn các runer tập chạy cho đúng phương pháp là chính, mợ cũng chạy buổi sáng ở công viên thanh Xuân à :D

• Vodka

Quỳnh.Anh.VNA

Xe tải
Cụ Bùi Lương bây giờ ra công viên Thanh Xuân đi bộ và hướng dẫn các runer tập chạy cho đúng phương pháp là chính, mợ cũng chạy buổi sáng ở công viên thanh Xuân à :D
Không em có mấy lần đến chơi và chạy giao lưu. Em có chị bạn chạy ở Hồ Lộn Team ạ.