[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

bo kent

Xe tăng
Tránh đối kháng trực tiếp thôi cụ. Chứ đối kháng gián tiếp kiểu bóng chuyền, cầu lông, tenis, bóng bàn, kamasutra ... vẫn chiến tốt mà.
Kamasutra mà gián tiếp á cụ? Nó là môn cha của trực tiếp luôn ấy chứ. Có môn nào mà đưa cả ngũ chi vào người đối thủ mà không bị thương như nó không? :):D

Forza Azzurri

Xe điện
Đội thanh niên nó thấy mình có tuổi nó cũng khẽ chân chứ không đến mức xúc mình nằm viện đâu cụ. Còn lại là do mình thoai. :D
Chuẩn rồi đấy cụ. Em cũng U40 đây, đá với các em, các cháu 9x, thậm chí 2000 nhưng bọn nó cũng... biết điều :))

Nói vui thế thôi, chứ đá bóng vui, khỏe ạ :-*

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Kamasutra mà gián tiếp á cụ? Nó là môn cha của trực tiếp luôn ấy chứ. Có môn nào mà đưa cả ngũ chi vào người đối thủ mà không bị thương như nó không? :):D
Ý em là ko trực tiếp đấu = chân tay mà cụ :))

bo kent

Xe tăng
Ý em là ko trực tiếp đấu = chân tay mà cụ :))
Trong một số tình huống cũng cần chân tay kiểu: Giữ 2 tay đối phương (đấu vật), Bế đối phương lên (cử tạ), đè ngửa, úp thìa đối thủ (Karate-do), ... môn này ít khi chấn thương nhưng nếu bị chấn thương thì rất nặng, phải để nguyên tư thế giao đấu chở đi cấp cứu, nguy cơ tử vong khá cao.

GamCaoMayLanh

Xe container
Vâng em sợ nhất là dính chấn thương, ngoài va chạm (cũng sẽ cố gắng hạn chế) thì nếu tăng tốc trong đoạn ngắn của đá bóng có dễ dính chấn thương không khi em chạy bộ thì thường chỉ chạy chậm và tốc độ đều.
Đá bóng là môn đối kháng trực tiếp tập thể mà bác sợ chấn thương thì nên tìm môn khác đối kháng gián tiếp (qua lưới) như bóng chuyền (tiêu chuẩn, hơi), tennis, bóng bàn. Muốn luyện ngón tay thành thục, máu lên não tốt hơn nữa thì chọn đối kháng qua phím. Đợi đợt nào có Cụ Mợ thì hơi lâu, tốt nhất bác cứ phi vào thớt chiến tranh Ucraina đương hot.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Tránh đối kháng trực tiếp thôi cụ. Chứ đối kháng gián tiếp kiểu bóng chuyền, cầu lông, tenis, bóng bàn, kamasutra ... vẫn chiến tốt mà.
Mấy môn cụ liệt kê đều tốn sức hơn bóng đá (sân 11 người) đó ạ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ hơi nhầm đới. =)) Khó phết.

Hự.

Xe điện
Đúng rồi cụ đội chạy bền vào đá bóng cũng há mồm hết
Em chạy thì cũng chỉ chạy đều đều (và chậm) chứ không có các bài interval, longrun,.. Chạy lấy mồ hôi thôi (ngôn ngữ các anh đi đá độ :D)
Ko hiểu sao em lại thấy ngược lại. Thời 30-40 em thuộc loại khoẻ trong đội bóng cty. Hai hiệp chạy cả lên cả xuống combo cả tăng cường hậu vệ lẫn hỗ trợ tấn công. Tất nhiên sân nhỏ 60p thôi chứ ko phải sân 11. Thế mà bắt đầu sang chạy bộ em chạy cùng bọn nó mà hụt hơi dù lúc đầu rất tự tin và có ý coi thường bọn nó. Như VTM rồi chạy 42 có 1 bạn trong Nam là dân bóng đá dạng bán chuyên, hay đi đá thuê cho các DN, công ty, nhưng chưa chạy bộ bao giờ, được hai mấy cây là leo dốc tụt lại ko bám được team.

Em thật, bỏ được thì bỏ luôn đi cụ. Em chơi bóng đá từ bé đến lớn, nghĩ rằng ko bao giờ bỏ được bóng đá sau khi chơi gần 40 năm... cuối cùng vẫn bỏ được bt. Thời điểm bỏ cũng là vợ can vì cty em 3 ông đứt dây chằng, cty vợ cũng 2 dây chằng 1 gãy chân... tiện thể nghỉ luôn, sau 2 năm bỏ nốt tennis vì quả phồng đĩa đệm, giờ chỉ chạy bộ và bơi lội thôi ạ.
Chơi thể thao đối kháng vui hơn hẳn môn chơi cá nhân, chưa kể sau khi chơi xong lại xôm vài cốc. Chỉ trừ khi không có đội chứ có thì e chọn môn đối kháng

Demchinhhang.net

Xe container
Ngày xưa em đá bóng cũng nhiều nên chỉ đỡ bóng, chuyền bóng chắc không vấn đề :D
Đá em cũng theo vị trí, biết thân phận bây giờ cứ ôm hậu vệ cánh chắc cũng đủ sức mỗi trận chơi vài chục phút :D
Cụ đá cánh nhớ chọn cánh mát mà đá nhé :))

Gary Hoàng

Xe tải
Em năm nay 40 chơi bóng đá tuần 1 trận, còn lại tập xen kẽ chạy bộ với đạp xe. Theo ý kiến cá nhân thì nếu cụ chạy ko đú sub 3-4 cho FM thì chơi thêm bóng đá cũng ko vấn đề gì mấy. Chỉ có bóng đá chấn thương khó nói hơn chạy, đôi khi chỉ đỡ bóng xoay người là bung gối. Chuyện va chạm với đối phương mình cứ chủ động né là ok. Cụ chơi thử thấy ok thì tiếp tục như em mê đá bóng lắm, dù giờ chạy 10-15ph là ra nghỉ nhưng tuần nào ko được đá là ngứa ngáy chân tay.

beomap2

Xe container
Em chạy cũng kiểu dưỡng sinh thôi cụ
Kể cả chạy nhiều nhưng chỉ chạy đều thì khi vào đá bóng vẫn hụt hơi cụ ạ. Đội đá bóng đều dù có tuần được 1 trận thì đá vẫn ổn hơn nhiều ông chỉ chạy mà lâu không đá.
Những ông không biết đá bóng thì không nói làm gì, nhưng ông có biết đá thì nên duy trì, có tý cạnh tranh thắng thua mới ra dáng đàn ông.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Ngày xưa em đá bóng cũng nhiều nên chỉ đỡ bóng, chuyền bóng chắc không vấn đề :D
Đá em cũng theo vị trí, biết thân phận bây giờ cứ ôm hậu vệ cánh chắc cũng đủ sức mỗi trận chơi vài chục phút :D
Đá cánh mệt phết đấy cụ.

Nowhere Man

Xe hơi
Theo em cụ nên kết hợp chạy bộ với đi bơi ở một bể gần các chung cư cao cấp: vừa tăng độ bền, cải thiện sức khỏe xương khớp, ít nguy cơ chấn thương lại còn tốt cho thị giác (mắt)

hn3vi

Xe hơi
Hai môn này hay mà cụ, em cũng U40 chạy tuần 3-4 lần (pace ~8), đá bóng 1 buổi

shiluo

Xe container
Ko hiểu sao em lại thấy ngược lại. Thời 30-40 em thuộc loại khoẻ trong đội bóng cty. Hai hiệp chạy cả lên cả xuống combo cả tăng cường hậu vệ lẫn hỗ trợ tấn công. Tất nhiên sân nhỏ 60p thôi chứ ko phải sân 11. Thế mà bắt đầu sang chạy bộ em chạy cùng bọn nó mà hụt hơi dù lúc đầu rất tự tin và có ý coi thường bọn nó. Như VTM rồi chạy 42 có 1 bạn trong Nam là dân bóng đá dạng bán chuyên, hay đi đá thuê cho các DN, công ty, nhưng chưa chạy bộ bao giờ, được hai mấy cây là leo dốc tụt lại ko bám được team.
Chạy bền chuyển sang đá bóng với cày khỏe trong đội bóng chuyển sang chạy bộ đều phải tập nếu không hụt hơi hết cụ ạ, 2 môn này cách vận động khác nhau. Em có thằng bạn đá bóng chạy như trâu tuần 2-3 trận, đợt giãn cách không được đá chuyển sang chạy bộ 2 hôm IT band phải nghỉ mấy tháng đến lúc hết giãn cách vẫn chưa đá bóng được kêu như vạc 😅

fantasy0178

Xe tăng
E hơn U40 đít chơi vơi mà mấy thằng bạn e vẫn đá bóng ầm ầm, quan trọng xương khớp cơ địa tốt là đc. E thì chịu, tuần chạy 3-4 buổi trên dưới 10km cộng thêm 1-2 buổi bơi nữa là thấy ổn, đá bóng thì tuyệt đối k dám.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Hậu vệ cánh thì có bóng là chuyền đi chứ sức đâu mà dốc lên dốc xuống cụ :D
Đa phần khi tấn công đều đưa bóng ra cánh cụ ạ. Đá cánh không cần kĩ thuật nhiều nhưng cần khỏe và chịu va chạm.