[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

longtech21

Xe tăng
Chạy bền chuyển sang đá bóng với cày khỏe trong đội bóng chuyển sang chạy bộ đều phải tập nếu không hụt hơi hết cụ ạ, 2 môn này cách vận động khác nhau. Em có thằng bạn đá bóng chạy như trâu tuần 2-3 trận, đợt giãn cách không được đá chuyển sang chạy bộ 2 hôm IT band phải nghỉ mấy tháng đến lúc hết giãn cách vẫn chưa đá bóng được kêu như vạc 😅
Cụ này nói chuẩn. E là ví dụ điển hình. Mọi người nhìn đá bóng cứ tưởng chạy ngon. Nhưng thực tế e chưa bao giờ chạy liên tục dc quá 2km. Trừ cuối tuần vừa rồi tham gia giải chạy 5km vừa chạy vừa đi bộ. 37 phút. Ko tập luyện.

shiluo

Xe container
Đa phần khi tấn công đều đưa bóng ra cánh cụ ạ. Đá cánh không cần kĩ thuật nhiều nhưng cần khỏe và chịu va chạm.
Em đá thấy hậu vệ cánh chỉ cần chọn vị trí tốt tí thì cũng không mất nhiều sức, trừ khi bị phản công dốc bóng nhanh thì khó cản (phải có ông thòng bọc lọt tốt) chứ đá kiểu phát triển bóng bình thường thì tròn vai được (nhất là đội dưỡng sinh với nhau).

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Chạy bền chuyển sang đá bóng với cày khỏe trong đội bóng chuyển sang chạy bộ đều phải tập nếu không hụt hơi hết cụ ạ, 2 môn này cách vận động khác nhau. Em có thằng bạn đá bóng chạy như trâu tuần 2-3 trận, đợt giãn cách không được đá chuyển sang chạy bộ 2 hôm IT band phải nghỉ mấy tháng đến lúc hết giãn cách vẫn chưa đá bóng được kêu như vạc 😅
Em thấy trong bóng đá có một mục là chạy phục hồi. Say vắt lưỡi, mang giày chạy bộ vào chạy tầm 2, 3 vòng sân 11 là lại vào đá được ngay.

El Jefe 2

Xe tăng
Đá bóng đến danh thủ thế giới xịn 1 trận căng cũng chỉ di chuyển tầm 11-12km. Di chuyển chứ không phải là chạy nhé.

Nên dân bóng chuyển sang chạy bền nếu không luyện tập vẫn hụt hơi, tất nhiên có nền tảng thể lực và quen vận động kiểu chạy thì có thể tập sẽ nhanh hơn. Ví dụ Robben vừa chuyển sang chạy bộ và đã ăn con 42km đầu tiên ngon choét. 3g 14 phút. Nhưng vẫn nói chạy hết 42 km đó 1 ác mộng!

Còn dân chạy bền vào sân bóng thì leo biên 2 phát chắc cũng thở cả ra đuýt. Đâu phải chỉ có dốc bóng đâu, còn húc nhau với thằng biên bên kia, đang chạy thì phanh, rồi lại cắm đầu chạy, chưa kịp lấy hơi đã hộc mứt chạy về...

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em đá thấy hậu vệ cánh chỉ cần chọn vị trí tốt tí thì cũng không mất nhiều sức, trừ khi bị phản công dốc bóng nhanh thì khó cản (phải có ông thòng bọc lọt tốt) chứ đá kiểu phát triển bóng bình thường thì tròn vai được (nhất là đội dưỡng sinh với nhau).
Đấy là đá với đội chơi phất dài thôi cụ. Chứ chơi với đội kiểm soát bóng là vỡ mồm đấy ạ. :(( Đội chơi kiểm soát bóng nó chạy chỗ hoa hết cả mắt, bóng luôn được tỉa ra cột một, cột hai.

El Jefe 2

Xe tăng
Đấy là đá với đội chơi phất dài thôi cụ. Chứ chơi với đội kiểm soát bóng là vỡ mồm đấy ạ. :(( Đội chơi kiểm soát bóng nó chạy chỗ hoa hết cả mắt, bóng luôn được tỉa ra cột một, cột hai.
Thường đá phất dài nó dễ đá. Nhất là những đội mới, ko quen nhau hay phất lên cho thằng trên tự làm tự ăn hoặc làm tường. Còn đội đá quen rồi thì đan lát di chuyển kinh lắm. Kể cả là dưỡng sinh, tốc độ đi bóng chậm thôi chứ đan vẫn ngon.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Thường đá phất dài nó dễ đá. Nhất là những đội mới, ko quen nhau hay phất lên cho thằng trên tự làm tự ăn hoặc làm tường. Còn đội đá quen rồi thì đan lát di chuyển kinh lắm. Kể cả là dưỡng sinh, tốc độ đi bóng chậm thôi chứ đan vẫn ngon.
Nếu đội mình có thành phần làm cả ăn tất thì nhàn. Thủ chặt, có bóng phá lên trên để thằng kia tự sinh tự diệt. :D Đá kiểm soát bóng tốn sức hơn nhiều. :D

teamee

Xe tăng
Đá bóng khỏe hơn chạy bộ nhưng có thể phản tác dụng vì đá bóng về hay đi uống beer và nhậu nhoẹt.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Các cụ cứ sắm full đồ bảo vệ là đá thoải mái, chả may có va chạm thì cũng nhẹ:
- bảo vệ cổ chân, bảo vệ ống đồng, bảo vệ gối
Chấn thương trong bóng đá thì nó đa dạng lắm và đến từ bất kể bộ phận nào trên cơ thể. Trừ khi cụ mặc full giáp, đội cả mũ bảo hiểm nữa, nhưng cũng chỉ hạn chế dc 70% là căng. Vì nó còn các cơ, xương... bên trong cơ thể nữa.
Với lại ko phải cứ húc nhau, va chạm là mới chấn thương. Như em có đợt mùa đông thời tiết lạnh, ko khởi động kỹ để làm nóng cơ thể, bạn bè lại hay nhờ đi đá hộ nên có tuần đá đến 3-4 trận, toàn trận căng nên chạy nhiều. Thế là bị đau ở vùng bẹn, em tìm hiểu và phán đoán thì có lẽ bị rách cơ. Đi lại bình thường thì ko sao, nhưng cứ ra sân chạy hoặc vung chân chuyền bóng là nó đau ko nhấc nổi chân luôn.
Nhưng nghỉ ko vận động mạnh tầm 1 tháng thì chân cẳng lại ngon. Thế nên các cụ đi bóng bánh thì lưu ý nhớ khởi động làm nóng thật kỹ vào mùa lạnh.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Mấy môn cụ liệt kê đều tốn sức hơn bóng đá (sân 11 người) đó ạ.
Cụ nhầm. Ví dụ cụ vào google tìm thử lịch thi đấu bóng chuyền seagame đi, đội A vừa thi đấu lúc 17h chiều hôm trước, 14h chiều hôm sau lại có lịch thi đấu tiếp đấy. Còn bóng đá cụ có thấy giải nào có lịch thi đấu 2 ngày liên tiếp ko? Ít nhất cũng phải cách từ 1-2 ngày nhé. Như vậy môn nào tốn sức hơn?

Mi Mo Sa

Xe tải
Cũng định đi đá bóng với mấy ae mà đọc qua kinh nghiệm các cụ thấy hãi, chắc thôi
Em cũng bỏ mấy năm rồi. Đá bóng là vui nhất rồi

Cu.Bin

[Tịch thu bằng lái]
Hậu vệ cánh thì có bóng là chuyền đi chứ sức đâu mà dốc lên dốc xuống cụ :D
Mình đang đá hậu vệ cánh đây, khá mệt đó cụ. Muốn chuyền thì phải có đồng đội nhận bóng, chứ đối phương bắt rồi cụ định chuyền đi đâu? Hơn nữa, khi đồng đội cầm bóng thì cụ ko chạy lên để nhận bóng hay sao?

Gary Hoàng

Xe tải
Mình đang đá hậu vệ cánh đây, khá mệt đó cụ. Muốn chuyền thì phải có đồng đội nhận bóng, chứ đối phương bắt rồi cụ định chuyền đi đâu? Hơn nữa, khi đồng đội cầm bóng thì cụ ko chạy lên để nhận bóng hay sao?
Cụ nói chuẩn, em đá cái sân khá to bằng sân VSA hồi trước ở LTT. Cánh lên xuống 2 lượt là há mồm. Chưa kể lúc phòng thủ còn phải bắt 1-1, phản công phải chạy chỗ để đón bóng căng ngang. Có phải đội nào cũng có tiền đạo ngon để phất bổng lên đâu. Hôm thứ 6 tuần trước đá với mấy chú trẻ thể hình tốt toàn tầm 1m7 trở lên kèm chúng nó gần như phải ôm lại chứ ko che được.

Chu An

Xe điện
Cụ nào cầm chịch thành lập đội trên 40t đi, em xin ké 1 chân. Trong thớt này em dòm thấy 1 cụ anh 63 niên mà vẫn ra sân bay lượn hàng tuần.

Chạy bộ buồn hơn đá bóng nhưng ít chấn thương nặng hơn.

shiluo

Xe container
Cụ nào cầm chịch thành lập đội trên 40t đi, em xin ké 1 chân. Trong thớt này em dòm thấy 1 cụ anh 63 niên mà vẫn ra sân bay lượn hàng tuần.
Lập đội thì dễ, nhưng thuê được sân vào giờ vàng, khu vực hợp lý, duy trì đội hoạt động mới là khó cụ ạ. Các sân bóng các buổi 17h30 trở đi (phù hợp cho dân VP đá) hầu như không có nữa.

meotamthe

Xe cút kít
Em giờ vẫn chạy bộ (tuần ~4 buổi, mỗi buổi ~6km, chạy pace rùa nhanh hơn đi bộ tí), sắp tới đang định tham gia một đội bóng U40 đá kiểu dưỡng sinh tuần 1 buổi.
Môn chạy bộ và đá bóng kiểu vận động khác nhau, không biết chơi cả 2 món thế có vấn đề gì không các cụ? Đá bóng thì em bỏ cả chục năm rồi, năm có 1 vài trận vào sân được 5-10' khi giao lưu (họp khóa).
Chạy bộ thì chạy liên tục, còn đá bóng thì tuỳ sân, nếu đá bóng dưỡng sinh em nghĩ là chạy trong đá bóng ít hơn chạy trong chạy bộ, còn chấn thương thì đá bóng phong phú hơn chạy bộ.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Chạy bộ thì chạy liên tục, còn đá bóng thì tuỳ sân, nếu đá bóng dưỡng sinh em nghĩ là chạy trong đá bóng ít hơn chạy trong chạy bộ, còn chấn thương thì đá bóng phong phú hơn chạy bộ.
Đá sân hàng chiếu là dễ chấn thương háng lắm đới :D

Cu.Bin

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn, em đá cái sân khá to bằng sân VSA hồi trước ở LTT. Cánh lên xuống 2 lượt là há mồm. Chưa kể lúc phòng thủ còn phải bắt 1-1, phản công phải chạy chỗ để đón bóng căng ngang. Có phải đội nào cũng có tiền đạo ngon để phất bổng lên đâu. Hôm thứ 6 tuần trước đá với mấy chú trẻ thể hình tốt toàn tầm 1m7 trở lên kèm chúng nó gần như phải ôm lại chứ ko che được.
Vâng nên e mới nói đá hv cánh rất là mệt, nhàn nhất là hậu vệ thòng hoặc tiền đạo mắc võng ở vòng cấm đối phương.

motthoidongbim

Xe điện
Em bỏ đá từ 2014. Năm ngoái covid về quê, may quá được tham gia vs hội u35+. Chứ để đá vs trẻ thì chắc thôi bỏ luôn. Giờ thi thoảng vẫn về quê đá. Cùng độ tuổi ít có chênh lệch, đỡ chấn thương.