[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

jazzzzz

Xe lăn
Cảm ơn cụ ạ, mục tiêu của em là tăng cân & nâng cao sk .Em có mấy băn khoăn ntn mong cụ tư vấn
-Thời gian của e ko cố định , ko thể dành buổi sáng ,hay buổi chiều đc.Em tính cứ rảnh lúc nào là tập có dc ko cụ
-Em google thấy là phải đi 10.000 bước /1 ngày mới ok.Vậy cả ngày em cố gắng đi bộ , tối hay sáng mình về luyện tập đi bù dc ko cụ nhỉ
-Trc mắt e thử đi bộ trc đã , chứ chạy ngay e em konđủ sức vì lâu rồi chưa vận động. Sau đó sẽ tăng lên chạy bộ, em xin cụ ít kn về việc luyện tập đi bộ
Cảm ơn cụ ạ
Chạy bộ mới tốt: chạy chậm, nhịp tim thấp theo phương pháp MAF (duy trì nhịp tim ở zone 2: 180-tuổi +/-5, Vi dụ: nếu tuổi 40 nhịp tim duy tri mức 135-145)
Chạy đều sức khoẻ lên rất rõ.

demax

Xe tăng
Cảm ơn cụ ạ, mục tiêu của em là tăng cân & nâng cao sk .Em có mấy băn khoăn ntn mong cụ tư vấn
-Thời gian của e ko cố định , ko thể dành buổi sáng ,hay buổi chiều đc.Em tính cứ rảnh lúc nào là tập có dc ko cụ
-Em google thấy là phải đi 10.000 bước /1 ngày mới ok.Vậy cả ngày em cố gắng đi bộ , tối hay sáng mình về luyện tập đi bù dc ko cụ nhỉ
-Trc mắt e thử đi bộ trc đã , chứ chạy ngay e em konđủ sức vì lâu rồi chưa vận động. Sau đó sẽ tăng lên chạy bộ, em xin cụ ít kn về việc luyện tập đi bộ
Cảm ơn cụ ạ
Rảnh lúc nào tập lúc đó được cụ nhé. Tùy thời gian công việc của mỗi người mà sắp xếp thôi. Lâu rồi cụ không vận động thì nên tập đi bộ trước để cho xương khớp làm quen đã.
Trước mắt cụ nên tập đi bộ mỗi ngày tối thiểu 30p, cách ngày nghỉ 1 ngày, nếu thấy dễ quá thì có thể tăng thời gian lên. Yêu cầu là mỗi lần đi bộ là liên tục không ngắt quãng để tạo sức bền. Không phải kiểu đi 10p rồi ngồi nghỉ, lúc sau lại đi 10p rồi ngồi nghỉ. Ngắt quãng kiểu đó không hiệu quả để tăng sức bền cho cơ thể.
Sau mỗi tuần tập luyện cụ tăng khối lượng lên 10%. Ví dụ tuần này đi bộ 5km mỗi ngày thì tuần sau tăng lên thành 5,5km/ngày.
Nếu đi bộ thấy dễ quá cụ có thể chạy nhẹ với thời lượng như trên, chạy nhẹ là chạy ở tốc độ mà cụ vẫn có thể nói chuyện bình thường hoặc hát nghêu ngao được. Nếu có đồng hồ thông minh thì cụ chạy ở vùng nhịp tim hiếu khí.
Lưu ý là không được chạy nhanh giai đoạn này vì rất dễ gây chấn thương cho xương-gân-khớp là phải nghỉ cả1-2 tuần luôn vì đau đấy. Thấy ai trên đường chạy nhanh thì kệ họ nhé. Mình chạy theo sức khỏe của mình chứ không phải chạy đua tốc độ. Không có gì xấu hổ vì chạy chậm cả.

Cụ muốn tăng cân thì chạy bộ kết hợp gym nhé. Đảm bảo sau 1 tháng cụ tăng 2-3kg là chuyện bt. Nếu không có đk tập gym thì tự tập ở nhà (chống đẩy, hít xà...) khi mình vận động thì nhu cầu nạp năng lượng tăng, ăn uống khỏe, ngon miệng hơn thì tăng cân thôi.

Cụ có thể google thêm các từ khóa về chạy bộ: "giáo án chạy bộ 5k, 10k"...hay "bài tập bổ trợ cho chạy bộ". "Tư thế chạy bộ đúng cách"....

cuongdiv

Xe container
Oh, đắt thế cơ à cụ. Em tưởng chỉ túyt còi rồi chờ người chạy về thì sao đắt nhỉ? Thiết bị định danh, tính giờ giữa 2 cổng xuất phát, chạm đích cũng đâu có gì đặc biệt. À cộng thêm đội ngũ y tế, xếp giải...

Đấy là em nghĩ thế chứ nó tồn tại được là có lý của nó.
Giá bid giải Long Biên tháng 10 đây cụ, mua sớm thì rẻ hơn

xekwanghai

Xe hơi
cụ đi bộ thì khớp chịu tải trọng lượng cơ thể cứ cho vào khoảng 40kg thì khi chạy khớp cụ phải chịu nặng hơn nhiều là cái chắc, cứ thế trọng lực liên tục nện lên nện xuống cái khớp, bảo không hại xương khớp mới là lạ, cái gì dùng càng nhiều thì càng nhanh hết date, nó là hao mòn vật lý cơ bản.

isak

Xe tăng
cụ đi bộ thì khớp chịu tải trọng lượng cơ thể cứ cho vào khoảng 40kg thì khi chạy khớp cụ phải chịu nặng hơn nhiều là cái chắc, cứ thế trọng lực liên tục nện lên nện xuống cái khớp, bảo không hại xương khớp mới là lạ, cái gì dùng càng nhiều thì càng nhanh hết date, nó là hao mòn vật lý cơ bản.
Khớp hỏng bị đau chủ yếu là do bị ngã, hoặc do chấn thương dây chằng. Chấn thương dây chằng mới là chấn thương hay gặp nhất trong thể thao. Dây chằng thì nó như cái chun, chuyển động liên tục, thường xuyên theo nhịp thì không hỏng, nhưng giật cục nhất là do xoặc hoặc kéo giãn đột ngột, mới dễ gây đứt giãn dây chằng và gây chấn thương. Vì thế cầu lông, tennis mới hay chấn thương dây chằng gối, còn bóng đá bóng rổ va chạm nhiều gây tổn thương vỡ rạn xương sụn khớp gối.
Còn nói về chịu lực chính thì trong chạy bộ phải là bàn chân, mắt cá, chứ ko phải gối nhé. Chấn thương hay gặp nhất trong chạy bộ là viêm dây chằng itbs Hội chứng dải chậu chày, chấn thương này gây đau gối nhưng nguồn gốc ko phải do chấn thương gối nên nhiều người nhầm tưởng.

Chỉnh sửa cuối:

huutrinh6688

Xe điện
Em hay bảo với đám bạn "chúng mày tuần có 7 ngày còn tao có tận 8 ngày, vì ngày nào tao cũng dậy lúc 4h còn chúng mày 6h mới dậy" :))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em vẫn ko hiểu tại sao lại bỏ mấy triệu mua bib chạy để làm gì?
Để đăng ảnh chứ sao nữa :)
Đùa thôi chạy tự kỷ một mình thì thi thoảng anh em muốn chạy đông và có huy chương như một vận động viên.
Cá nhân e thì cũng chẳng vấn đề gì, e có ông anh cũng vừa chạy giải 20km ở Hạ Long hôm qua, ông ấy coi như vừa đi dl lại khẻo người :)
Các cụ cứ chê đắt chứ bid này khéo bằng một góc đi tay vịn :))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Chơi thể thao tốt mà các bác!👍

Khoẻ người, vui vẻ, nâng cao tính cộng đồng!
Ai thích (và có điều kiện) thì đăng ký chạy thi có tổ chức, còn không thì tự chạy, tự luyện tập cũng ok!

Quá trình này sẽ tự đào thải mấy anh chị làm màu vì không phải ai cũng đủ sức khoẻ và kiên trì theo đuổi!😃
Chạy giải này nhất là chặng 20 thì làm gì có ai làm mầu nữa đâu, toàn chạy hàng ngày đó cụ ơi.
Chả qua chạy tử kỷ lâu ngày thi thoảng cũng muốn tụ tập những người cùng đam mê vs thử cảm giác nhận huy chương như vđv.

nguoimang

Xe buýt
Chạy giải như kiểu uống bia ở quán với uống bia ở nhà ấy, ở nhà rẻ hơn nhưng không vui cùng lắm uống được 3 lon. Ra quán đắt hơn ồn ào đông hơn nhưng uống được cả chục lon.
Tùy nhu cầu từng người thôi.

haivina

Xe điện
Mỗi người chạy theo cách của họ, bác ko cần bao đồng đâu.

Cảm ơn cụ ạ
Chạy thong dong được mà cụ, phải cái cụ đầu tư giày ngon tí, xem tư thế chạy và tiếp đất tí chứ ko đau chân lắm.

chievo

Xe điện
dạo này các giải tổ chức nhiều như nấm sau mưa các cụ nhỉ. Chắc là...lãi lắm :)

w4f

Xe tải
Chạy cho vui, chạy theo sức của mình. Đợt VMHL Hạ Long vừa rồi, cả vp mình tham gia 10 hoặc 21km, ai cũng finish. Mỗi năm làm 1-2 cái race cho có không khí, chả đua vơi ai.

Gary Hoàng

Xe tải
Em cũng cùng quan điểm với cụ chủ thớt về hiện tượng “lạm phát” giải marathon. Những giải lâu đời như Long Biên hay hệ thống giải của VNM thì có sự đầu tư về cung đường, race kit, đội pacer, đội crew rất chuyên nghiệp. Nhưng hiện nay giải chạy tràn lan, năm ngoái em tham gia 2 giải của TCB và VP xong thấy chán, mà cũng phục những người năm chạy chục giải. Giờ em ko tham gia giải rút gì hết, chạy cho khoẻ người thôi.

chievo

Xe điện
một số race ở Hanoi trong 1 năm
1. Hồ Tây Half marathon
2. Ecopark Half Marathon
3. Techcombank Marathon
4. Vpbank Marathon
5. Vietnam airline Half Marathon
6. Heritage Hanoi Half Marathon
7. Long Biên Marathon
8. Hanoi Midnight Vnexpress
9. Ciputra Half Marathon
10. Vietnam international Half Marathon

chievo

Xe điện
Em cũng cùng quan điểm với cụ chủ thớt về hiện tượng “lạm phát” giải marathon. Những giải lâu đời như Long Biên hay hệ thống giải của VNM thì có sự đầu tư về cung đường, race kit, đội pacer, đội crew rất chuyên nghiệp. Nhưng hiện nay giải chạy tràn lan, năm ngoái em tham gia 2 giải của TCB và VP xong thấy chán, mà cũng phục những người năm chạy chục giải. Giờ em ko tham gia giải rút gì hết, chạy cho khoẻ người thôi.
giải TCB vì sao lại chán vậy cụ?

chievo

Xe điện
Có sự phân biệt giữa nv TCB với người bt cụ ạ, cung đường chạy ko có gì mới, trạm tiếp nước ko chuyên nghiệp.
vâng cụ.
vậy năm nay cụ có chạy race nào ko ạ?
Em cuối năm có đăng kí HM Vnex Hải Phòng cụ ạ.

chievo

Xe điện
theo thống kê thì 1 năm riêng Hà Nội có tận 10 giải chạy phong trào (đăng kí mua bib) có tiếng. quá đông