[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Gary Hoàng

Xe tải
vâng cụ.
vậy năm nay cụ có chạy race nào ko ạ?
Em cuối năm có đăng kí HM Vnex Hải Phòng cụ ạ.
Em ko chạy giải nữa cụ ạ, do chạy 1 mình nên chạy giải hay ko cũng vẫn 1 mình :(. Thêm nữa chân em dính chấn thương kheo gối phải do bị tập quá tải nên giờ chỉ chạy dưỡng sinh thôi ạ.

chievo

Xe điện
Em ko chạy giải nữa cụ ạ, do chạy 1 mình nên chạy giải hay ko cũng vẫn 1 mình :(. Thêm nữa chân em dính chấn thương kheo gối phải do bị tập quá tải nên giờ chỉ chạy dưỡng sinh thôi ạ.
em thấy chạy giải hay join các nhóm chạy hay bị cuốn vào đua tốc độ và quãng đường. cá nhân em thấy nó ko cần thiết lắm vì mục tiêu mình đến với chạy bộ để thể dục nâng cao sức khỏe mà thôi. em thậm chí còn dùng đôi giày Tàu đểu để chạy cụ ạ

fuxe

Xe container
Bản chất sinh tồn của các loài động vật là phải vận động, con người cũng vậy.
Ngày nay, nhiều người làm việc văn phòng thường ít vận động. Như vậy bộ môn thể thao như Chạy sẽ tốt cho những đối tượng này nhất.
Cơ thể con người cũng có giới hạn về sự vận động, trong đó có sự Chạy. Vì vậy, chạy cường độ cao hoặc lâu quá là hỏng sớm các bộ phận cần hỏng (xương, khớp, dây chằng...) dù cho một số bộ phận khác tốt hơn lên (tim, mạch,...).
Cái phong trào chạy ra-tông-ma ở khắp các nơi là do sự tổ chức và dẫn dắt của những ông chủ núp bóng phía sau. Một dạng kinh doanh thương hiệu như đã và đang có ở nhiều ngành nghề khác trong xã hội. Các doanh nghiệp bị dắt mũi không ít, cá nhân thì đương nhiên số lượng lớn là cuốn vào và cũng không ít người đã thoát ra.
Em ủng hộ chạy tập thể dục, cự ly vừa phải (2-5km) mỗi buổi, tùy tuổi tác và thể trạng.
Những giải chạy bán chuyên thì nên tổ chức ở mức độ thưa (hàng năm) và dành cho những người thực sự có xu hướng gắn bó lâu dài với bộ môn này. Còn cỡ tham gia giải mà nay chạy Hạ Long, ngày kia chạy Đà Nẵng thì đúng là quá đà hoặc người của hội đi lùa gà :D

hiepchiken82

Xe tăng
Tôt và rất tốt, từ ngày có mấy cái giải thế này phong trào chạy bộ phát triển rất mạnh.
Các công ty cũng hay tổ chức, mọi người chịu khó vận động hơn, sức khoả cải thiện.
Chỉ mấy ông chạy quanh quán bia hay kêu ca việc chạy nhiều quá tải này nọ nhưng giải người ta có nhiều mức từ 5-42km, ai vừa miếng nào chạy miếng đó.
Muốn chạy đc phải có thời gian tập luyện.
công nhận hiện giờ đúng là phong trào chạy lên rất cao, việc chạy bộ cũng phần nào thúc đẩy 1 số ngành ăn theo như quán bia hơi, quán ăn...

Gary Hoàng

Xe tải
em thấy chạy giải hay join các nhóm chạy hay bị cuốn vào đua tốc độ và quãng đường. cá nhân em thấy nó ko cần thiết lắm vì mục tiêu mình đến với chạy bộ để thể dục nâng cao sức khỏe mà thôi. em thậm chí còn dùng đôi giày Tàu đểu để chạy cụ ạ
Cụ có mục đích như em rồi ạ, em thấy nhiều người tốn rất nhiều tiền vào giày với trang phục. Em chạy đôi asics từ 2019 đến giờ vẫn ngon, quần áo thì mặc đồ đá bóng.

jazzzzz

Xe lăn
công nhận hiện giờ đúng là phong trào chạy lên rất cao, việc chạy bộ cũng phần nào thúc đẩy 1 số ngành ăn theo như quán bia hơi, quán ăn...
Em tưởng mấy quán Lòng lợn là đông khách nhất vì em thấy trong giáo án chạy 21km và 42km mỗi tuần có 1 buổi Long run.

bomong

Xe điện
Khớp hỏng bị đau chủ yếu là do bị ngã, hoặc do chấn thương dây chằng. Chấn thương dây chằng mới là chấn thương hay gặp nhất trong thể thao. Dây chằng thì nó như cái chun, chuyển động liên tục, thường xuyên theo nhịp thì không hỏng, nhưng giật cục nhất là do xoặc hoặc kéo giãn đột ngột, mới dễ gây đứt giãn dây chằng và gây chấn thương. Vì thế cầu lông, tennis mới hay chấn thương dây chằng gối, còn bóng đá bóng rổ va chạm nhiều gây tổn thương vỡ rạn xương sụn khớp gối.
Còn nói về chịu lực chính thì trong chạy bộ phải là bàn chân, mắt cá, chứ ko phải gối nhé. Chấn thương hay gặp nhất trong chạy bộ là viêm dây chằng itbs Hội chứng dải chậu chày, chấn thương này gây đau gối nhưng nguồn gốc ko phải do chấn thương gối nên nhiều người nhầm tưởng.
Chính xác.
Nhảy nhót dễ đứt dây chằng gối, mổ thay nối 150tr.

Chạy bộ chỉ chấn thương thôi, không đứt.

chievo

Xe điện
Cụ có mục đích như em rồi ạ, em thấy nhiều người tốn rất nhiều tiền vào giày với trang phục. Em chạy đôi asics từ 2019 đến giờ vẫn ngon, quần áo thì mặc đồ đá bóng.
em biết nhiều bác U50 chạy rất tốt, mỗi ngày làm 7-8km pace 5:30 thậm chí 6:00 nhẹ nhàng. nhưng mấy bác ấy cụ biết ko, thậm chí chả biết strava là gì, và cũng chưa từng dự 1 giải chạy nào cụ ạ. hàng sáng chạy với các cụ ý là niềm vui rồi

landopen

Xe tăng
Mịa....chạy phong trào đau cả đầu gối mà thằng Teck thu 4 củ....

mabu44

Xe điện
Mịa....chạy phong trào đau cả đầu gối mà thằng Teck thu 4 củ....
Sao phải thế hả cụ, em cứ thong dong ngày 5km, hôm nào hứng thì 8km, hôm nào mỏi thì đi bộ hoặc ngủ nướng:). Mỗi đôi giày chạy 3 năm chưa cần thay, quần đùi áo cộc như mọi ngày. Chẳng bao giờ quan tâm mấy giải chạy, nhưng đúng là từ thời covid chạy bộ nhiều thấy người khỏe ra, đá bóng cũng đỡ mệt hơn. Nên em ủng hộ việc chạy bộ, còn tham gia giải thì tùy, ai có đk thì tham gia, ko thì thôi.

TU160M2

Xe tăng
Ở bể thì nhẹ nhàng còn ra biển không nhẹ tí nào ạ, độ nguy hiểm rình rập cũng cao hơn chạy tral nhiều bác ạ, dù có hỗ trợ. Nên chạy amater được còn bơi sinh tồn thì bỏ qua môn vượt sông/ biển luôn bác ạ!
Cụ nói em nhớ hôm rồi có vụ 3 môn phối hợp Iron men, sóng biển kinh khủng khiếp, mấy vận động viên bị cuốn phăng đi, em chưa nhớ ra ở nước nào, để em lục lại đã, nhưng đúng là bơi biển kinh hơn chạy trail, riêng đoạn sóng trùm đầu, rập rình lên xuống và dòng dưới đáy cũng đủ khiếp.

Chuoisaubao

Xe đạp
vâng cụ.
vậy năm nay cụ có chạy race nào ko ạ?
Em cuối năm có đăng kí HM Vnex Hải Phòng cụ ạ.
Hehe, em có ông anh gạ em chạy giải Vne HP, em bảo tự dưng em mất gần củ làm gì, em cứ vác giày ra đường em chạy free thôi. Mà ông ấy máu quá, bảo anh tặng chú cái bib chú có chạy không, thế là em cười toe.
Trước giờ em vẫn chạy để bổ trợ cho cầu lông và hay chạy với vợ và 2 nhóc nhà em (giờ 1 thằng lớp 7, 1 thằng lớp 6, tuần 2-3 buổi, mỗi lần chạy gần 3km).

Tháng 12 này mà em chạy thì là lần đầu chạy giải, hẹn gặp cụ. Em chạy HM thôi, em định kiếm cái sub2 :D
P/s: Em cũng toàn chạy bằng giày cầu lông cũ, hôm nào mua đôi chạy bộ để tham gia giải :D

Chỉnh sửa cuối:

isak

Xe tăng
Cụ nói em nhớ hôm rồi có vụ 3 môn phối hợp Iron men, sóng biển kinh khủng khiếp, mấy vận động viên bị cuốn phăng đi, em chưa nhớ ra ở nước nào, để em lục lại đã, nhưng đúng là bơi biển kinh hơn chạy trail, riêng đoạn sóng trùm đầu, rập rình lên xuống và dòng dưới đáy cũng đủ khiếp.
Ironman vừa rồi bị 2 vđv chết ở Ireland và 1 ở Phần Lan, mà toàn đội elite đi thi đó chứ ko phải vừa đâu… Sóng biển thì ko nói được điều gì hết. Sóng nó đánh dồn về bãi đá thì chịu chết.

Minhduc2409

Xe tải
Cụ nào còn băn khoản chạy hỏng gối chứng tỏ chưa chạy bao giờ hoặc kiến thức rất ít về môn chạy bộ. Chấn thương gối ko phải là chấn thương phổ biến của dân chạy, chấn thương gối lại hay gặp ở Tennis, cầu lông hơn, thậm chí về tỷ lệ khéo bóng đá, bóng rổ còn hại hơn về gối so với chạy… Cái câu “chạy nhiều hỏng gối” là cái câu của những người anti-chạy bộ mà lại ko chịu tìm hiểu gì.
Nhưng mà đang sắp hỏng gối thì chạy bộ là hỏng luôn cụ ạ :)

haivina

Xe điện
Tập quá tải đến chấn thương thì mất ý nghĩa của nâng cao sức khoẻ, dưỡng sinh rồi bác.
Em đi đôi giầy tầu đểu 200k 3 năm nay chưa phải thay, mặc quần đá bóng, cởi trần hoặc ba lỗ hanosimex chạy ngày 7, 8 que dưỡng sinh pace 8. Nhìn nhiều bạn trên người đeo phải đến 20 củ. Hãi.
Ngày nay, nhiều người làm việc văn phòng thường ít vận động. Như vậy bộ môn thể thao như Chạy sẽ tốt cho những đối tượng này nhất.
Cơ thể con người cũng có giới hạn về sự vận động, trong đó có sự Chạy. Vì vậy, chạy cường độ cao hoặc lâu quá là hỏng sớm các bộ phận cần hỏng (xương, khớp, dây chằng...) dù cho một số bộ phận khác tốt hơn lên (tim, mạch,...).
Cái phong trào chạy ra-tông-ma ở khắp các nơi là do sự tổ chức và dẫn dắt của những ông chủ núp bóng phía sau. Một dạng kinh doanh thương hiệu như đã và đang có ở nhiều ngành nghề khác trong xã hội. Các doanh nghiệp bị dắt mũi không ít, cá nhân thì đương nhiên số lượng lớn là cuốn vào và cũng không ít người đã thoát ra.
Em ủng hộ chạy tập thể dục, cự ly vừa phải (2-5km) mỗi buổi, tùy tuổi tác và thể trạng.
Những giải chạy bán chuyên thì nên tổ chức ở mức độ thưa (hàng năm) và dành cho những người thực sự có xu hướng gắn bó lâu dài với bộ môn này. Còn cỡ tham gia giải mà nay chạy Hạ Long, ngày kia chạy Đà Nẵng thì đúng là quá đà hoặc người của hội đi lùa gà :D
Nhiều doanh nghiệp lấy giải chạy để quảng bá hình ảnh cũng hay mà bác, tính vào chi phí maketing thôi mà lại được nhiều thứ: thúc đẩy nhân viên rèn luyện, quảng bá hình ảnh, kêu gọi được thêm nhiều đồng tài trợ giảm chi phí.
Còn đội cứ cắm đầu mua bib chạy khắp nơi là họ cũng thích đi du lịch và có tiền, kiểu như đội hành xác treking í. Cũng hay theo cách của họ.

hoami_tonnu

Xe tải
Hiện nay thấy người người, nhà nhà thi nhau chạy Marathon, em chưa biết thế nào nhưng chạy có phải miễn phí đâu. Đầu gối có chịu được chạy liên tục mấy chục km thường xuyên thế này đâu các cụ nhỉ?
Em chỉ thấy các Bên tổ chức chạy khắp bắc nam này họ thấy lợi nhuận chắc lớn và dễ nên tổ chức khá nhiều, thậm chí chạy đêm luôn.
.
Em nghĩ tập thể thao là đúng, tuy nhiên cần duy trì điều độ và ở mức vừa phải thì mới tốt, cái nào quá đều có thể tác dụng ngược.

Chắc trong này có nhiều cụ đam mê, em đã đội sẵn nón bảo hiểm đón gạch đá xây nhà ạ. :D
bắt trước nhau làm thui mà cụ...giống xưa đua nhau mở KCN, sân gôn, hay thi hoa hậu

gocart

Xe cút kít
Ồ, họ có đam mê, có tiền, có sức khoẻ và có cả thời gian bác ạ.
Họ cũng không thừa thời gian đi lùa gà.

Chỉnh sửa cuối:

cuongdiv

Xe container
Em đi đôi giầy tầu đểu 200k 3 năm nay chưa phải thay, mặc quần đá bóng, cởi trần hoặc ba lỗ hanosimex chạy ngày 7, 8 que dưỡng sinh pace 8. Nhìn nhiều bạn trên người đeo phải đến 20 củ. Hãi.
Giày với đồng hồ đã 20 củ rồi cụ, quần áo tầm 2.5 củ, tất với các lạoi phụ kiện khác tầm 1 củ. Đấy là e nói đồ tương đối tốt, có thương hiệu

alceste

Xe điện
Giày với đồng hồ đã 20 củ rồi cụ, quần áo tầm 2.5 củ, tất với các lạoi phụ kiện khác tầm 1 củ. Đấy là e nói đồ tương đối tốt, có thương hiệu
Quan trọng nhất là giày, thật ra 1.6-1.8M là cũng ngon rồi, chạy thì bằng chân chứ kô chạy bằng đồng hồ, nên cái này là option thôi, đoàn em chạy có 4 chú 4 đồng hồ, ra kết quả quãng đường khác nhau :)
Quần áo thì quan trọng là thoải mái, chứ kô phải thương hiệu. H Canifa cũng làm đồ thể thao tốt, hơi ít mẫu mã thui, còn đồ các hãng thì vô cùng chứ kô nhất thiết, thu nhập cao thì đương nhiên trang bị thoải mái, chẳng tội gì, nhưng không có nghĩa là thu nhập thấp thì không chạy được nếu không có đồ.