[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

TUCSON9389

Xe điện
E mới tập chạy được 1 tháng, lúc đầu tuần 3 buổi, mỗi buổi 5-6km, pace tầm 6-7, (đúng kiểu thằng mới chạy, húng như đi gặp mái :D ) cứ chạy về hơi đau gối, nghiên cứu đọc 1 loạt trang của thớt này, chốt lại giờ chạy theo MAF như các cụ tiền nhiệm nói thôi, tập theo Zone 2, hôm qua chạy pace lên 10 (chậm vãi nhái) nhưng đỡ đau chân hơn hẳn, thế mà nhịp tim vẫn 145-150, giờ cố gắng tuần 5 buổi, chạy theo nhịp tim thôi, ko pace piếc gì sất, ko húng được với các cụ, có gắng ngày làm 40-60 phút, 3-5km đều tốt, quan trọng tim về 130-140 các cụ à.
Ps à em hỏi các cụ tý, em máu quá làm đôi chạy bitis, nhiều cụ bảo nên chạy Decathlon hay asic gì đó, ko biết sao, em hoang mang sờ tai quá :-?8->. Các cụ chuyên gia tư vấn em phát
chuẩn rồi. nếu quá cân thì chạy tốc độ cao sẽ nguy hiểm hơn nhiều đó cụ
lắng nghe cơ thể là một việc hết sức quan trọng. ko phải ai cũng giống ai đâu ạ, phù hợp với cơ thể mình là quan trọng nhất

OmegaO9

Xe container
11k mà giá bid tầm trung bình 450k thì total 4 tỷ 9, doanh thu 4 tỷ 9 trừ đi các chi phí thì lãi vẫn lớn nhỉ
Nếu bỏ qua các nhà tài trợ và với số tiền Bib thôi thì lỗ nặng và không ai dám làm đâu cụ. Nó có cả ngàn chi phí với khối lượng công việc phải nói là khổng lồ đấy ạ. Đơn cử như trước ngày triển khai chạy giải Hạ Long vừa rồi, có đến +2000 tình nguyện viên, từng đó suất ăn trước và trong, chưa kể các đội ngũ an ninh đường chạy, chi phí pacer, rào, bảo vệ, tổ chức các kiểu...Rồi trong giải đấu khi runners chạy xong lại bao nhiêu các việc khác. Riêng trong hệ thống giải chạy Vnexpress hiện nay, ngoại trừ các giải thưởng, ưu đãi với vận động viên bị cắt giảm rất nhiều từ 2023, còn là nhân sự của chính nội bộ BTC...điều đó làm mất đi ít nhiều tính hấp dẫn của giải đấu, cũng tăng tính cạnh tranh và cơ hôị cho các nhà tổ chức khác. Nhưng nó cho thấy một điều là không như các cụ tưởng đâu ạ.

itnd

Xe hơi
Nếu bỏ qua các nhà tài trợ và với số tiền Bib thôi thì lỗ nặng và không ai dám làm đâu cụ. Nó có cả ngàn chi phí với khối lượng công việc phải nói là khổng lồ đấy ạ. Đơn cử như trước ngày triển khai chạy giải Hạ Long vừa rồi, có đến +2000 tình nguyện viên, từng đó suất ăn trước và trong, chưa kể các đội ngũ an ninh đường chạy, chi phí pacer, rào, bảo vệ, tổ chức các kiểu...Rồi trong giải đấu khi runners chạy xong lại bao nhiêu các việc khác. Riêng trong hệ thống giải chạy Vnexpress hiện nay, ngoại trừ các giải thưởng, ưu đãi với vận động viên bị cắt giảm rất nhiều từ 2023, còn là nhân sự của chính nội bộ BTC...điều đó làm mất đi ít nhiều tính hấp dẫn của giải đấu, cũng tăng tính cạnh tranh và cơ hôị cho các nhà tổ chức khác. Nhưng nó cho thấy một điều là không như các cụ tưởng đâu ạ.
Câu chuyện này ở góc nhìn nhiều cụ chắc giống nhẩm tính khi đi uống cafe: thấy quán bán ly cafe 30k nhẩm giá gốc cafe ngoài siêu thị cỡ 10k là đoán quán lời 20k. Các giải marathon ngay bên TQ - nơi giá thành sản xuất các vật phẩm racekit (áo, medal, in ấn..) siêu rẻ còn lỗ lòi ra thì VN lấy đâu ra mà lời nếu ko có các nhà tài trợ hay/và hỗ trợ từ chính quyền.

QDV2012

Xe tăng
Câu chuyện này ở góc nhìn nhiều cụ chắc giống nhẩm tính khi đi uống cafe: thấy quán bán ly cafe 30k nhẩm giá gốc cafe ngoài siêu thị cỡ 10k là đoán quán lời 20k. Các giải marathon ngay bên TQ - nơi giá thành sản xuất các vật phẩm racekit (áo, medal, in ấn..) siêu rẻ còn lỗ lòi ra thì VN lấy đâu ra mà lời nếu ko có các nhà tài trợ hay/và hỗ trợ từ chính quyền.
Thông tin trên báo là cái ta muốn thấy

Thực ra chẳng có ông nào dở hơi làm cái gì mà không thu được "lãi" khi bỏ tiền ra cả? "Lãi" gì thì người trong cuộc mới biết được? Lãi tiền, lãi thương hiệu. Nhưng cái kiểu ngồi tính toán sau kêu quy ra giá đắt rẻ thì ae ta rất giỏi, cũng như kiểu đi tính giá ăn buffet vậy.

Giao dịch thì thuận mua vừa bán, BTC có nguồn thu, người tham gia thỏa mãn nhu cầu cá nhân. Lợi cả đôi bên như vậy quá tốt rồi còn tính toán cái gì nữa. Được cả ăn tất thì khôn vậy thì chịu luôn :D

itnd

Xe hơi
Thông tin trên báo là cái ta muốn thấy

Thực ra chẳng có ông nào dở hơi làm cái gì mà không thu được "lãi" khi bỏ tiền ra cả? "Lãi" gì thì người trong cuộc mới biết được? Lãi tiền, lãi thương hiệu. Nhưng cái kiểu ngồi tính toán sau kêu quy ra giá đắt rẻ thì ae ta rất giỏi, cũng như kiểu đi tính giá ăn buffet vậy.

Giao dịch thì thuận mua vừa bán, BTC có nguồn thu, người tham gia thỏa mãn nhu cầu cá nhân. Lợi cả đôi bên như vậy quá tốt rồi còn tính toán cái gì nữa. Được cả ăn tất thì khôn vậy thì chịu luôn :D
Đúng vậy cụ. Nhưng nếu chỉ tính riêng tiền bib thì những ai thường chơi nhẩm tính cũng thấy họ lỗ luôn tiền racekit (mua sớm, mua nhóm) chứ chưa nói đến hàng loạt chi phí khổng lồ khác.

Liberty125.ie

Xe buýt
Em thấy các cụ chỉ nhìn vão lãi về tiền, nhưng thực tế tổ chức giải chạy hay bất kể event nào thì chủ yếu là lãi data (khách hàng), chỉ tính về lãi tiền thì không đủ, có năm đc năm không thì người ta ko duy trì làm gì, data + branding mới là lãi chính

Mỗi cái nó có tác dụng riêng cụ ơi, một số trường hợp chạy bộ, đặc biệt là chạy bộ sai cách là ảnh hưởng sức khỏe lắm.

jazzzzz

Xe lăn
Trên đây các cụ cứ bảo chạy sao phải bỏ tiền ra mua bid. Tôi chỉ nói thế này, trước đây tôi cũng bảo như vậy. Nhưng giờ tham gia giải rồi mới hiểu tại sao chấp nhận bỏ tiền vẫn vui. Còn tại sao thì các bạn hãy tham dự 1 lần giải rồi sẽ biết. Lúc đó tự có câu trả lời.
Chạy giải rất vui và bổ ích, nhất là mấy nơi xa xa, tranh thủ cả nhà đi nghỉ, tham gia nhiều hoạt động rất thú vị, khuyến khích tinh thần thể thao của cả nhà. Giờ em chạy bộ/ đạp xe có mấy cái đuôi bám theo.

Phải công nhận là chạy bộ tốt cho sức khoẻ các cụ ạ. Miễn các cụ đừng ham hố chạy nhanh và quá sức mình.
Cảm giác về vùng quê không khí trong lành, sáng dậy sớm chạy bộ rồi làm 1 ly cafe nó cứ bị thích ấy cụ nhỉ :D

nickky

Xe hơi
Cái này tốt mà cụ, lợi đủ các bên. Nếu duy trì và lan toả rộng rãi thì sẽ góp phần nâng cao sức khoẻ cộng đồng, chắc có ông bệnh viện với nhà thuốc thuộc diện bị ảnh hưởng.
Em bị khớp không chạy được chứ không em cũng tham gia :)

Nhờ các cụ tư vấn cho mẫu giày dùng để đi bộ trên máy đi bậc cầu thang (em không biết tên đó có đúng không) ở phòng gyms ạ, tài chính loanh quanh tầm 2 - 3 củ, em cảm ơn :D

PosGo

Xe máy
Cái này tùy vào khả năng và nhu cầu mà cụ, ai tham gia đc thì theo thôi , cũng có tt vận động, cổ vũ mọi người chơi tt là tốt rồi ah

hiepchiken82

Xe tăng
e ấn tượng có bạn Thủy top, 1 thời đình đám mà giờ cũng tham gia chạy bộ thi các kiểu, hình như có cả thi bơi biển, đạp xe, chạy bộ mang đến năng lượng tích cực cho giới trẻ. mà giờ bạn này lắng nhỉ ko như cô bạn vàng anh đang nổi.

acferraris_01

Xe hơi
Gì chứ những phong trào tốt cho sức khỏe, thách thức năng lực bản thân thế này e hoàn toàn ủng hộ. Chỉ tiếc e ko có nhiều sức khỏe và thời gian tham gia

Atlas99

Xe tải
Hiện nay thấy người người, nhà nhà thi nhau chạy Marathon, em chưa biết thế nào nhưng chạy có phải miễn phí đâu. Đầu gối có chịu được chạy liên tục mấy chục km thường xuyên thế này đâu các cụ nhỉ?
Em chỉ thấy các Bên tổ chức chạy khắp bắc nam này họ thấy lợi nhuận chắc lớn và dễ nên tổ chức khá nhiều, thậm chí chạy đêm luôn.
.
Em nghĩ tập thể thao là đúng, tuy nhiên cần duy trì điều độ và ở mức vừa phải thì mới tốt, cái nào quá đều có thể tác dụng ngược.

Chắc trong này có nhiều cụ đam mê, em đã đội sẵn nón bảo hiểm đón gạch đá xây nhà ạ. :D
Em thấy nhiều nguời quen ham và gần như "nghiện" môn chạy này... Thấy họ khoe sức khỏe cải thiện rõ rệt, ăn ngon, ngủ ngon, xxx cải thiện, các chỉ số sức khỏe trong đuờng huyết, nuớc tiểu cải thiện... Tham gia chắc cũng vui lại có cơ hội mở rộng quan hệ... Vấn đề đầu gối chắc phải tìm hiểu thêm..., (không rõ ý kiến của bác sỹ Tăng Hà Nam Anh về mấy chuyện này thế nào (?))

QDV2012

Xe tăng
Cảm giác về vùng quê không khí trong lành, sáng dậy sớm chạy bộ rồi làm 1 ly cafe nó cứ bị thích ấy cụ nhỉ :D
Cụ cứ lên Hồ Gươm thứ 7, làm chục vòng vã mồ hôi rồi ra làm bát phở bò + cốc cafe sau về đi tắm thì ôi zồi ôi sướng lắm.

Em thấy nhiều nguời quen ham và gần như "nghiện" môn chạy này... Thấy họ khoe sức khỏe cải thiện rõ rệt, ăn ngon, ngủ ngon, xxx cải thiện, các chỉ số sức khỏe trong đuờng huyết, nuớc tiểu cải thiện... Tham gia chắc cũng vui lại có cơ hội mở rộng quan hệ... Vấn đề đầu gối chắc phải tìm hiểu thêm..., (không rõ ý kiến của bác sỹ Tăng Hà Nam Anh về mấy chuyện này thế nào (?))
Đầu gối càng về già thì càng lão hóa theo tuổi tác. Tuy nhiên, khi họ đã "ham" và "nghiện", có mục tiêu rõ ràng cần chinh phục (chạy dài hơn, chạy nhanh hơn, chạy lâu hơn,...) thì trong đầu họ sẽ tự biết mình cần phải nghiên cứu, phải tìm hiều tìm toi. Cũng như các cụ off mê xe thì cứ hỏi 10 cụ thì 9 cụ đọc vanh vách thông số bệnh lý của xe. Lĩnh vực nào cũng vậy. Bản thân em hiện tại khi đang đặt mục tiêu cho riêng mình cũng phải tìm tòi phương pháp tập luyện, dinh dưỡng sao cho phù hợp với công việc.

Và khi họ đã tìm hiểu rồi thì việc chạy bộ sẽ thành khoa học lúc đấy thì chỉ có tốt lên chứ chẳng bao giờ hại đi đâu cụ à.

phamthoaibk

Xe buýt
Cơ quan em cũng có nhiều bác có thể coi là nghiện món chạy này cụ ạ. Sáng sớm 4h dậy chạy hoặc tối muộn 9-10h đi chạy, mỗi lần từ 10-20km. Các giải thì đóng phí mua BIB các thứ. Em cũng mới chạy thể dục được mấy tháng nay nhưng không tham gia giải vì sức em chưa đủ và mục tiêu của em là cải thiện sức khỏe.
Xác nhận với cụ đúng là chạy có lợi cho sức khỏe thật nhé. Em giảm được 3kg trong vòng hơn 1 tháng kết hợp với chế độ ăn uống, ăn uống ngủ nghỉ tốt hơn, xxx thì em ko rõ vì trước giờ em vẫn ok :) Muốn ko ảnh hưởng tới đầu gối hay tai nạn thì lắng nghe cơ thể, ko chạy cố theo người khác, mệt thì nghỉ. Em chạy tà tà 4-6km, pace 6.30-7.20 mỗi lần về thấy khỏe.